ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องห้องเสียงก้องครับ  (อ่าน 1996 ครั้ง)

ออฟไลน์ chalom

• Flat TV member
  • *
สอบถามเรื่องห้องเสียงก้องครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 12:42:56 am »
พอดีมีห้องเก่า ขนาดห้อง 4x4.3 ตารางเมตร จะทำเป็นห้องดูหนังครับ ผนังห้องเดิมก่อด้วยอิฐซีแพ็คไม่ได้กรอกปูนลงไปแล้วทำใหม่ ตัดผนังห้องใส่กระจกหน้าต่าง 2 ช่อง 1 ด้าน 4 ช่อง 1 ด้าน ใส่ประตูแบบบานเลื่อน 2 บาน 1 ด้าน ทำเสร็จแล้วแค่เสียงพูด เสียงก้องสะท้อนมากเลยครับ ไม่ทราบจะก้ไขยังไงดีครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: สอบถามเรื่องห้องเสียงก้องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 09:43:30 am »
...เสียงก้อง คือ เสียงที่ส่งออกไปแล้วปะทะกับผนังแข็งแล้วตีกลับมา กลับไป กลับมา จนกว่าคลื่นเสียงจะหาย

...ให้ใส่ผ้าม่านตั้งแต่เพดานจรดพื้น 1 ด้านก่อน คือ ด้านตรงข้ามกับตู้ลำโพง เมื่อลำโพงส่งเสียงไปปะทะผ้าม่านก็จะถูกดูดกลืนไว้ไม่สะท้อนกลับคืน หรือมีน้อยมาก

...เอาโซฟาวางขวางทางเสียงอีก 1 ตัว ก็ลดเสียงลงอีก

...ส่วนหน้าต่าง ติดผ้าม่านจะลดเสียงได้อีกระดับ

...เพดาน ควรให้ช่างมาติดฝ้าเพดานยิบซั่มบอร์ด

...ซื้อ AVR ที่มี setup Mic จะช่วยได้อีกเยอะ

ลองทำตามนี้ดูครับ

...สรุป คือ ถ้าห้องโล่งๆ ไม่มีอะไร เสียงก้องอยู่แล้ว ถ้าบรรจุสิ่งของไว้ในห้อง เสียงก้องก็จะลดลง เพราะกีดขวางทางเสียง หรือดูดซับเสียงนั่นเองครับ.

• *
Re: สอบถามเรื่องห้องเสียงก้องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 10:41:09 am »
ลืมบอกไปครับว่าติดฝ้าเพดานยิบซั่มบอร์ดฉาบเรียบ ความสูงจากพื้นถึงเพดาน 2.30เมตรครับ ขอบคุณๆ bkav มากๆครับ

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 12:34:41 pm »
ยกของเข้าไปก่อนครับ เด่วก็ลดลงเยอะ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 12:38:31 am »
ขอบคุณๆ Jin มากเลยครับเดี่ยวลองทำดูครับ

ออฟไลน์ thanasan

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 10:40:16 pm »
ลองเข้าเยี่ยมชม TNC Acoustic ในหน่้า facebook ดูครับ