ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดฟังเพลงดูหนังของผมจากห้องรับแขก+นั่งเล่น ในสภาพเดิม ขนาด 4x6ม.(up systems)  (อ่าน 86852 ครั้ง)

ออฟไลน์ PARINYA-EGAT

• Edge LED TV member
เมื่อวานคุณ ต้นที่ใช้ user nameว่า tont_kub ได้เข้ามาเยือนชมฟังระบบชุด home theater ที่บ้านผม ถึงกับอึ่ง ไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2016, 10:50:47 am โดย PARINYA-EGAT »

ออฟไลน์ tont_kub

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ปริญญาที่ให้โอกาศผมไปเยี่ยมชมชุดดูหนังฟังเพลงที่บ้านครับ
มือใหม่แบบผมได้ความรู้ใหม่ๆกลับมาหลายเรื่องเลยครับ

ส่วนเรื่องรีวิวขออนุญาติรีวิวตามความรู้สึกมือใหม่นะครับ ประสบการ์ณ1ปีกว่าๆ
ผิดถูกอย่างไรขออภัยล่วงหน้านะครับ

ผมพึ่งเคยได้ฟังชุดดูหนังแบบที่ใช้ลำโพงตั้งพื้นเป็น surround ครับ อันนี้ชอบมาก
เสียงต่ำรายละเอียดเล็กๆมาเต็มดีครับ ลำโพงตั้งพื้นทำให้ดูหนังสนุกขึ้นมากทีเดียว ถึงใช้ซับตัวเดียวก็ไม่รู้สึกขาดเบสครับ

ตำแหน่งที่วาง sr เยี่ยมมากครับ
ได้ลองเรื่อง mi5 ฉากที่เวลา 1.15 ฉากชนมอไซ
ห้องนี้ไม่ธรรมดาครับ set up ลงตัวมากๆ
ใช้ลำโพง 5.1 ใช้ avr z11 ขับล้วนๆ ไม่มีระบบ atmos
"แต่เสียงแทบจะไม่ต่างกับ ระบบ 7.2.4+pre+Power รุ่นใหม่ที่ถอดรหัส atmos เลยครับ"
คือชนมอไซแล้วกลิ้งขึ้นข้างบน แล้วตกลงข้างหลังครับ แจ่มเลยครับ ^_^

ได้ลองอีกเรื่องครับ tf4 ฉาก 20 ที่ยานดูดรถแล้วปล่อยลงครับ
tf4 ฉากนี้อาจจะโหดไปสำหรับ 5.1 ครับ แต่ก็ถือว่าเยี่ยมมากๆครับ
คือช่วงที่ดูดขึ้นยังขาดอีกนิดนึงครับ ถ้ามีลำโพงฝ้าผมว่าจะ perfect มากๆ
ส่วนฉากที่ปล่อยลง ใบพัดตกข้างหน้า ลอยข้ามรถ ตกข้างหลัง อันนี้เยี่ยมเลยครับ
ความสมบูรณ์ผมว่าระดับเดียวกับ mi5ครับ คือไม่ต่างกับระบบ 7.2.4 เลยครับ

สรุป ห้องนี้ผมอึ้งหลายเรื่องครับ 5.1 , avrเพียวๆไม่ต่อพาวเวอ , การ set up ดีมาก
เจ้าของห้องใจดีครับ ให้ความรู้เยอะมากๆๆ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ alfred77

• Flat TV member
  • *
น้ำPARINYA-EGAT เล่นขนาดนี้แล้ว ผมว่าน้าน่าจะทำ atmos ด้วยเลยนะครับ หนังเรื่องใหม่ๆ ออกมาเยอะแล้ว น้ำจะได้สัมผัส หนังขึ้นไปอีกระดับ เพราะตอนที่ผม ไม่ได้ต่อ atmos เสียงยังไม่วิ่งขึ้นฝ้าเพดาน เสียงจะแค่ลอยๆ เหนือหัว มิติ สู้ atmos จริงๆ ไม่ได้

มีบางฉาก หนัง เรื่อง The Gallows (2015) เป็นหนังผี ฉากที่ผีวิ่งอยู่บนฝ้า เสียงเหมือนอยู่บนฝ้าเพดานจริงๆครับ
transformer4 ฉากที่ ดูด ของขึ้นไป รับ ลองว่าเสียงวิ่งอยู่บนฝ้า จริงๆครับ ต้องสัมผัส atmos ดูครับ แล้วน้าจะติดใจ

ข้อเสีย ของatmos คือ แค่บางฉากครับ ลงทุนอีก เป็นครึ่งแสน ฟังแค่ไม่กี่ฉาก แต่ก็ทำให้เสียงมีมิติมากขึ้นไปอีกระดับครับ

อย่างแฟนผม บอก หนังสนุกไม่ได้อยู่ที่เสียง อยู่ที่เนื้อเรื่องครับ หนังจะสนุก เสียงออกจากโทรทัศน์ ก็สนุกแล้วครับ

น้ำPARINYA-EGAT เล่นขนาดนี้แล้ว ผมว่าน้าน่าจะทำ atmos ด้วยเลยนะครับ หนังเรื่องใหม่ๆ ออกมาเยอะแล้ว น้ำจะได้สัมผัส หนังขึ้นไปอีกระดับ เพราะตอนที่ผม ไม่ได้ต่อ atmos เสียงยังไม่วิ่งขึ้นฝ้าเพดาน เสียงจะแค่ลอยๆ เหนือหัว มิติ สู้ atmos จริงๆ ไม่ได้

มีบางฉาก หนัง เรื่อง The Gallows (2015) เป็นหนังผี ฉากที่ผีวิ่งอยู่บนฝ้า เสียงเหมือนอยู่บนฝ้าเพดานจริงๆครับ
transformer4 ฉากที่ ดูด ของขึ้นไป รับ ลองว่าเสียงวิ่งอยู่บนฝ้า จริงๆครับ ต้องสัมผัส atmos ดูครับ แล้วน้าจะติดใจ

ข้อเสีย ของatmos คือ แค่บางฉากครับ ลงทุนอีก เป็นครึ่งแสน ฟังแค่ไม่กี่ฉาก แต่ก็ทำให้เสียงมีมิติมากขึ้นไปอีกระดับครับ

อย่างแฟนผม บอก หนังสนุกไม่ได้อยู่ที่เสียง อยู่ที่เนื้อเรื่องครับ หนังจะสนุก เสียงออกจากโทรทัศน์ ก็สนุกแล้วครับ

ขอบคุณครับที่แนะนำ แต่คงจะไม่ติดตั้งครับเพราะเป็นห้องเอนกประสงค์ไม่ใช่ห้องเฉพาะดูหนังเดี๋ยวจะเสียบรรยากาศของบ้าน แค่นี้ผมก็หมดไปหลายอัฐแล้วเติมสายลำโพงอีกคู่ก็อีกหลายแล้วยังไม่นับตัวลำโพง  คงจบแค่นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 09:11:30 am โดย PARINYA-EGAT »

(อย่างแฟนผม บอก หนังสนุกไม่ได้อยู่ที่เสียง อยู่ที่เนื้อเรื่องครับ หนังจะสนุก เสียงออกจากโทรทัศน์ ก็สนุกแล้วครับ) อันนี้เข้าข่ายต้องแอบสนุกกับเครื่ิองเสียงนะต้องระวัง

ตอนนี้ได้เปลี่ยน systemsใหม่เกือบทั้งหมด ชุด hiend ใช้ pre +power monoblock class A ของ CLASSE(กำลังขับข้างละ400Wต่อตัว)ทั้งหมด ส่วน CD PLAYER ของACCUPHASE DP77  ย้าย avr.YAMAHA Z11 มาอยู่ด้านหน้าแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2016, 08:58:45 am โดย PARINYA-EGAT »

อนึ่งเตือนนักเล่นถ้าคิดจะเล่นระบบ home theater อย่าเล่นตามกระแส หรือตาม เทคโนโลยี่ใหม่ มันเล่นไม่จบ สู้เราปรับปรุงระบบเดิมที่มีอยู่ให้ดีขึ้นกว่าเดิมจะดีกว่าเช่น สายไฟ สายลำโพง สายสัญญาณ หรือสาย sub เป็นต้น ซึ่งแต่ละอย่างราคาอาจเท่า systems 1 ชิ้น ที่เราซื้ออยู่ แต่นั้นไม่ได้หมายความว่า เราไม่เปลี่ยน ระบบ แต่เราปรับปรุง ระบบเสียงให้ดีขึ้นกว่าเดิม มันอาจจะดีขึ้น ถึง 50 %ก็ถือว่าคุ้ม แต่ก็ขึ้นอยู่กับ system ระดับไหน ถ้าเป็นรุ่นกลางไปทางสูงก็จะเห็นการเปลี่ยนแปลงหลังจากได้ปรับปรุงอุปกรณ์ อย่างที่กล่าวข้างต้น คุณก็จะรู้ได้ทันทีว่าหันมาถูกทางแล้ว ตัวอย่างระบบภาพ ปัจจุบัน ภาพขึ้นไปถึงระบบ 4 k เดิม 1080 p อย่างจะเปลี่ยนแปลงให้ภาพดีขึ้นก็ใช้เครื่อง Scaler ซึ่งทำหน้าที่ ให้รายละเอียดและสีของภาพ ดีขึ้น อย่างเห็นได้ชัด ถ้าได้สาย hdmi ที่ดีก็ยิ่งทำให้ดีขึัน  ภาพออกมาก็ พอๆกันกับระดับ 4k ส่วนสายสัญญาณต่างๆก็มีผลมากกับระบบเสียง บางท่านเห็นราคาก็ไม่กล้าที่จะควักกระเป่า ถ้าไม่มั่นใจ ส่วนผมก็หาข้อมูลก่อนควักกระเป๋าจ่าย โดยเริ่มสายลำโพง ของmit ถึงขนาดตกใจ ทีนี้ไปยาวเลย ไปถึงสาย sub ใช้ mit magnum ผลออกเป็นที่พอใจเป็นอย่างมากและใช้จนทุกวันนี้ ส่วนระบบสายไฟ ผมใช้ของ ps รุ่น top ac12 เพื่อเพิ่มพละกำลังให้กับ avr และ sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2017, 12:13:02 pm โดย PARINYA-EGAT »

อนึ่งมีหลายท่านได้ถามผมว่าทำไมไม่เล่น prepro+powerแยกไปเลยล่ะเสียงจะดีกว่า ผมก็ขอตอบไปเลยจากการที่ผมได้ผ่านประสบการณ์ฟังจาก ที่อื่น ซึง systems หนักกว่าของผมแต่ของเขาส่วนใหญ่เน้นแต่เรื่องsystem แต่ไม่เน้น พวกสายสัญญาณ เช่นสายลำโพง  สาย digital สาย sub รวมสาย ac ฟังแล้วใช่ว่า จะดีกว่า ชุด avrเพียวๆของผม แต่ อุปกรณ์พวกที่ผมใช้ไม่ธรรมดา ซึ่งราคาแพงกว่า systems ของผมหลายเท่า เผลอด้อยกว่าด้วยซํ้าซะส่วนใหญ่ ถ้าคิดจะเล่นเต็มระบบชุดใหญ่ และup พวกสายแบบของผม นี่ซิ อันนี้ผมยอมรับว่าดีกว่า ชนิดเรียกว่าหาผู้ใดสู้ได้ แต่ก็ต้องย่อมแลกกับเงินที่ต้องจ่ายแบบกระเป๋าฉีกแบบสุดๆ (แค่สายสัญญาณanalog mit magnum 3 คู่ (ใช้ระหว่างpreproกับpower)จับมือสอง เบาะๆ คู่ละเกือบ 3 หมื่นแลัว(รวมแล้วอาจถึงแสน) ยังไม่นับสายลำโพง สายสัญญาณใช้กับ sub หรืออีกอย่างก็คือสาย analog ดีนั่นเอง )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2017, 07:42:15 am โดย PARINYA-EGAT »

ส่วนใหญ่คนที่เล่น prepro +power ก็ใช้สายสัญญาณเส้นหนึ่งอย่างเก่งไม่เกินเส้นละ3500บาทเท่าที่เห็น เพราะไม่กล้าลงทุนกับสายพวกนี้ และอีกอย่างคิดว่าอาศัยกำลังจาก power ก็เพียงพอแล้ว(จริงๆแล้วคิดผิดเพราะมันไม่มีไดนามิคความกว้างของเสียงและ รายละเอียดของเสียงด้วยซำ้ไป)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2017, 08:27:27 pm โดย PARINYA-EGAT »

ใครสนใจอยากจะหาประสบการณ์จากผมติดต่อมาได้ที่ tel.087-0445995

ออฟไลน์ streetup

• *
เห็นห้องแล้วอยากลองฟังเสียงเลยครับ อยู่ได้ทั้งวันแน่ๆ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ veeraphol66

• *
ลำโพงเซอราว คู่หลัง จำเป็นต้องใช้แบบวางพื้นมั้ยครับ ใช้คนละยี่ห้อกับคู่หน้าได้มั้ยครับ
ซับด้านหลังจำเป็นมั้ยครับ

ลำโพงSERROUNDแบบตั้งพื้น ใช้ ต่างยี่ห้อกับคู่หน้าได้แต่ต้องความไว DB เท่ากันนะครับ ผมใช้ลำโพงหิ้งอย่าง B&Wมาหลายรุ่นก็ไม่ได้เรื่องเนื่องจากเหตุหลายประการ คือ 1- กินกำลังวัตต์ 2-ย่านความถี่มาไม่ครบส่วนใหญ่ขาดเสียงเบสได้แต่กลางและสูง สุดท้ายมาจบแบบตั้งพื้นแต่ต้องลำโพงที่มีดอกอย่างน้อย 3 ทาง(ทุ้มกลางแหลม)เพราะจะช่วยให้ตู้ sub ที่อยู่หน้าไม่ต้องทำงานหนัก และเบสเข้าถึงตัวผู้ฟังได้ง่ายโดยไม่ต้องใช้subด้านหลังเพิ่มอีกด้วยและทำให้ เสียงโอบล้อมดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่ต้องตั้งลำโพงสูงทั้ง2 ข้างโดยสูงจากพื้นให้ได้ 1.80 ม.อาจอาศัยตู้ไม้เตี้ย สูงสัก0.80ม.วางทั้ง 2 ข่้าง (โดยความสูงถือเอาส่วนบนของตู้ลำโพง เป็นระดับความสูงของ 1.80-2.00 ม.)และถ้ามีแผง Diffusers Bass Trap ติดตั้งด้านหลังของห้องด้วย รับรองเสียงโอบล้อมใกล้เคียงกับATMOS)โดยไม่ต้องเพิ่มลำโพงที่ฝ้าให้ยุ่งยากและไม่บั่นทอนกำลังAMPด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2017, 04:09:49 pm โดย PARINYA-EGAT »

ออฟไลน์ veeraphol66

• *
ลำโพงSERROUNDแบบตั้งพื้น ใช้ ต่างยี่ห้อกับคู่หน้าได้แต่ต้องความไว DB เท่ากันนะครับ ผมใช้ลำโพงหิ้งอย่าง B&Wมาหลายรุ่นก็ไม่ได้เรื่องเนื่องจากเหตุหลายประการ คือ 1- กินกำลังวัตต์ 2-ย่านความถี่มาไม่ครบส่วนใหญ่ขาดเสียงเบสได้แต่กลางและสูง สุดท้ายมาจบแบบตั้งพื้นแต่ต้องลำโพงที่มีดอกอย่างน้อย 3 ทาง(ทุ้มกลางแหลม)เพราะจะช่วยให้ตู้ sub ที่อยู่หน้าไม่ต้องทำงานหนัก และเบสเข้าถึงตัวผู้ฟังได้ง่ายโดยไม่ต้องใช้subด้านหลังเพิ่มอีกด้วยและทำให้ เสียงโอบล้อมดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่ต้องตั้งลำโพงสูงทั้ง2 ข้างโดยสูงจากพื้นให้ได้ 1.80 ม.อาจอาศัยตู้ไม้เตี้ย สูงสัก0.80ม.วางทั้ง 2 ข่้าง (โดยความสูงถือเอาส่วนบนของตู้ลำโพง เป็นระดับความสูงของ 1.80-2.00 ม.)และถ้ามีแผง Diffusers Bass Trap ติดตั้งด้านหลังของห้องด้วย รับรองเสียงโอบล้อมใกล้เคียงกับATMOS)โดยไม่ต้องเพิ่มลำโพงที่ฝ้าให้ยุ่งยากและไม่บั่นทอนกำลังAMPด้วย

ขอบคุณครับ พี่ปริญญา

หลังจากที่ห่างเหินไปนานตามยุคเศรษฐกิจตกตํ่าตอนนี้ก็เริ่มปล่อยชุด hiend แพงๆออกไปสักพักใหญ่ มาเล่น ชุดhiendของถูกมั่งแต่ไม่ลดคุณภาพเสียงเท่าไรนัก ฟังดูแล้วอาจจะงงบ้างนะครับเพราะส่วนใหญ่พวกเรามองข้ามไปยึดติดแบรนด์กันตั้งแต่จากที่เคยเล่นชุดใหญ่อย่างaccuphase แล้วไปชุด classe แล้วก็ปล่อยขายไปหยุดเล่นสักพักใหญ่กลับมาเล่นชุดที่ไม่เคยคิดว่าจะเล่นแต่ก็อึ่งว่าเป็นไปได้หรือเพราะเรามองข้ามมันนั้นคือDUSSUN V8i CLASS A 250wattx2 ที่8โอห์ม(โรงงานเดียวกับที่ผลิตMark Levinson) กับ BUFFER MUSICAL FIDELITY X-10D คู่กับ DENON DCD 1290 กับสายสัญญาณเสริมอีก1 คู่ คือ cardas clear light ต่อด้วยสายเดิมmit magnum m3.3แค่นี้เองก็ได้เสียงเทียบเคียงกับของเดิมมากๆโดยเฉพาะกับชุดclasse
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2018, 11:26:45 am โดย PARINYA-EGAT »

ส่วนชุดดูหนังได้เปลี่ยนprojectorเดิมจากjvc rs35 เป็น jvc rs57 ภาพและสีดีกว่าตัวเดิมเดิมถึง50%และส่วนhiendที่เปลี่ยนใหม่ล่าสุดได้ทำการmodiflyนิดหน่อยทั้งตังdussun และbuffer แต่บอกได้คำเดียวสุดคุ้มกับงบประมาณไม่มาก ขณะเจ้าของเครื่องDUSSUNเดิมมาขอฟังหลังจากที่ได้ขายผมไปถึงกับแปลกใจอย่างมากเขาบอกกับผมว่าถ้ารู้ยังนี่ว่าทำได้เขาไม่ขายผมแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2018, 01:28:13 pm โดย PARINYA-EGAT »