ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบลูเรย์ไม่อ่านแผ่น  (อ่าน 8533 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruecha

• Edge LED TV member
เครื่องบลูเรย์ไม่อ่านแผ่น
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 12:40:13 am »
เครื่องผมเริ่มออกอาการ No Dise , Can't Play แต่ช่วงนั้นก็ยังไม่หนักนัก เอาแผ่นออก ใส่กลับใหม่ก็เปิดได้ปกติ ตอนนี้อาการเริ่มหนักขึ้น เอาแผ่นเข้า-ออก ก็ไม่เป็นผลแล้ว หนำช้ำมีข้อความใหม่ด้วย Unknowdise จนกระทั่งเล่นไม่ได้ชัก format เดียว  ล้างหัวอ่านแล้วไม่ได้ผล

ออฟไลน์ patboon10

• Flat TV member
  • *
Re: เครื่องบลูเรย์ไม่อ่านแผ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 03:23:14 pm »
อาการที่ว่า อย่างกับหัวอ่านเสื่อมสภาพ คงต้องเปลี่ยนหัวอ่าน แต่ถ้าถึงกับเปลี่ยนหัวอ่าน คงซ่อมไม่คุ้มนะครับ เพราะค่าซ่อมกับซื้อเครื่องใหม่ราคาใกล้เคียงกันมากครับ..แนะนำให้นำเครื่องเล่นไปตีราคาค่าซ่อมก่อนว่าพอไหวไหมครับ 

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 07:03:44 pm »
...ยุคนี้ใช้เสียแล้วทิ้งครับ ไม่ว่าจะเป็น โน๊ตบุ๊ค ทีวี เครื่องเสียง โทรศํพท์ จอมอนิเตอร์  กล้องถ่ายรูป

...ซ่อมได้แบบยกแผง แต่ไม่คุ้ม เพิ่มเงินอีกหน่อย ซื้อเครื่องใหม่ รุ่นใหม่ ประกันเริ่มใหม่ ดีกว่าเดิม เพราะคำว่า บอร์ดเสีย

...ของเก่าแกะอะไหล่ขาย หรือขายไม่ออกก็ชั่งกิโลให้ร้านขายของเก่า เช่น จอมอนิเตอร์ราคาซื้อ 5-6000 บาท เสียหายขาย 20 บาท อิ อิ.

...ข้อแนะนำ ซื้อรุ่นกลางๆ ซื้อราคาไม่แพง(ทิ้งไม่เสียดายเงิน) ซื้อยี่ห้อที่คนนิยมเป็นส่วนใหญ่ อะไหล่ถูกกว่า ช่างเยอะกว่า

...เข้าสู่คำถาม บลูเรย์ของท่าน ลองหาแผ่นแท้มาเปิด คงจะอ่านง่ายขึ้นครับ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 10:46:20 pm »
เล่นแต่แผ่นแท้ครับ  เครื่องไม่อ่านแผ่นก๊อป

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 07:30:26 am »
ถ้าเป็นเครื่อง BD Player บางยี่ห้อ  บางรุ่น   มันอ่านไฟล์   เล่นได้  บางตัวเล่นได้ทั้ง mkv & BDMV

ลองสำรวจดูครับ   บางที่อาจไม่ต้องทิ้ง.....ส่วน BD Rom Drive น่าจะพอหาของเปลี่ยนได้ไม่ยากกระมังครับ..........อาจจะไม่กี่พันบาท

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 08:33:38 am »
เครื่องยี่ห้ออะไรครับ ปัจจุบันเล่นแผ่นแท้อ่านไหม?? แลกเปลี่ยนประสปการณ์กัน ผมเล่นอยู่หลายตัวเผื่ออาการเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 07:01:43 pm »
เล่นแผ่นแท้ครับไม่อ่าน  เครื่องโหลดแล้วก็  can,t play หรือ  unknow dise  เครื่องของไพโอเนีย  lx91  ตอนนี้กำลังจะส่งเข้าศูนย์

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 07:25:41 pm »
เล่นแผ่นแท้ครับไม่อ่าน  เครื่องโหลดแล้วก็  can,t play หรือ  unknow dise  เครื่องของไพโอเนีย  lx91  ตอนนี้กำลังจะส่งเข้าศูนย์
แบบนี้หัวอ่านคงเสียแล้วครับ เปลี่ยนชุดหัวอ่านแทบซื้อเครื่องใหม่ได้เลย ของผม pioneer bdp- 450 ไม่อ่าน bd copyแล้วอย่างเด็ดขาดแต่อ่านแท้ฉลุย