ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกระหว่าง Himedia Q5X, H8 , CloudHD1195+ ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 13656 ครั้ง)

ออฟไลน์ PeakHDPlayer

• Full LED TV member
  • PeakHDPlayer.com ??????? HD Player ??? Android Box
    • http://www.PeakHDPlayer.com
Re: เลือกระหว่าง Himedia Q5X, H8 , CloudHD1195+ ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 12:51:05 am »
ผมมาให้ข้อมูลเพิ่มอีกนิดว่า ราคาที่เมืองนอก Q5 ราคาแพงกว่า H8 นะครับ

แต่บางร้านในบ้านเรา   ใช้ Octacore + หน่วยความจำ 16GB มาเป็นจุดขาย แล้วตั้งราคาแพงกว่า Q5

แต่ในหลายๆ จุด (ที่ผมว่าควรเน้นการใช้งานมากกว่าสเปค) ผมว่า Q5 เหนือกว่า H8 นะครับ เช่น

- รองรับ DTS HDMA / DolbyTrueHD
- LAN  Gigabit LAN (ใช่เล่นไฟล์ผ่านเนตเวิร์ค)

แต่เอาจริงๆ นะครับ ผนมีทั้ง Q1 / Q5
 ถ้าไม่ซีเรียสอะไร Q1 คุ้มตังค์กว่าเยอะเลยครับถูกกว่ากันเกือบครึ่งนึงเลย  ใช้งานจริงช้ากว่า Q5 นิดหน่อย
 ทำได้เกือบทุกอย่างที่ Q5 ทำได้  เอาหน้าจอมือถือขึ้นจอทีวี / รองรับ DTS HDMA / DolbyTrueHD  ด้อยกว่าตรงเป็น LAN 10/100 กับ Wifi ไม่มีเสา อาจจะรับไวไฟได้ไม่ดีเท่า Q5 ครับ

ลองพิจารณาดูครับ

H8 octa เล่นเสียง DTSHDMA DOLBYTRUEHD ได้ครับ (ระบบผม 5.1 )

เรืีองเล่นไฟล์หนัง Q5Q ดีกว่า H8 octa

แอพ iptv บางแอพ ไม่แมทช์กับ H8 octa เช่น ilikehd

Q1 รับไวไฟได้ด้อยกว่า Q5 จริงครับ ผมก็เป็น แต่ถ้าจังหวะที่เน็ตปกติก็รับไวไฟได้ดีพอกัน

ส่วนเรื่องราคา ถ้าทาง UK ตัว Q5Q จะถูกกว่า H8 octa แต่ถ้าใน AEC แถวบ้านเราก็จะมี เวียดนามกับมาเลเซีย สองที่นี้ขาย Q5Q ถูกกว่า

ข้อมูลเยี่ยมเลยครับจากผู้ใช้งานจริง  ขอถามความเห็นว่า ถ้าเทียบกันแล้วภาพ/เสียง H8 กับ Q5 อันไหนดีกว่ากันครับ

ผมเล่น fullrip เป็นหลัก (bdmv) เล่นผ่าน video player และ kodi ที่นึงภาพเสียงเข้าจอ 40" // ที่นึงผ่าน avr onkyo 5.1 เข้าจอ 55" [จอ SS]

ณ เฟิร์มแวร์ล่าสุด (Q5Q =1.0.9 // H8 octa = 1.0.4)

Q5Q แฮปปี้กว่า ภาพสวยกว่า เสียงดีกว่า การกดเร่งไปย้อนมา H8 octa จะเด้งออกจากหนัง และ ไม่สมูทเท่า Q5Q

ส่วน MKV Q5Q ก็ดีกว่า เล่นได้สมูทกว่า เวลากดเร่งกดย้อนไปมา

ป.ล. ถ้าแอนดรอยด์บ๊อกเล่นหนัง ผมเลือกชิบ Hisilicon กับ Allwinner ถ้าเน้นดูซีรีย์ เลือก Allwinner
ป.ล.2 ผมเป็นคนขายด้วย แต่ทุกคำตอบที่มาแบ่งปันข้อมูลทั้งหมดเกิดจากการใช้งานเอง เจออย่างไรก็บอกไปอย่างนั้น แต่ก็เป็นอีกเหตุผลนึงที่ไม่ค่อยโพสต์ในห้องนี้เท่าไร ยกเว้นอยากแชร์ข้อมูลกับเพื่อนๆ ^_^

ข้อมูลเยี่ยมจริงๆ ครับ ก่อนที่ผมจะซื้อ ผมก็ได้ข้อมูลจากคุณ jkhantee นี่แหละครับในการประกอบการตัดสินใจ สุดท้ายเลยได้สอย Q5Q กับ Q1Q มาอย่างละตัวครับ
คุณ Jkantee ข้อมูลแน่นครับ เชื่อใจได้

ออฟไลน์ Arinnn

• LCD TV member
  • **
Re: เลือกระหว่าง Himedia Q5X, H8 , CloudHD1195+ ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 02:31:36 pm »
ส่วนตัวถ้าตามนี้เลือก CloudHD1195+ เพราะใส่hdd ได้ด้วย
ใช้ดูหนังภาพสวยลื่นสุด เทียบภาพแล้วชอบสุดเลยเอาตัวนี้ค่ะ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 05:03:48 pm »
ถ้า CloudHD1195 ไม่ติดสองเรื่องนี้แล้ว คำตอบสำหรับผมอาจมีเปลี่ยนแปลง เพราะต้องหามาเล่นอีกที
เรื่องแรก คือ ภาพไม่พอดีจอ (ตอนนั้นที่เคยเล่น 1195 ถ้าไม่ล้นจอก็ไม่เต็มจอ)
เรื่องสอง คือ ต้องคอยกดสลับเสียงไปมาระหว่าง passthrough กับ downmix

ออฟไลน์ PasinKrab

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 12:00:32 am »
CloudHD1195+  ผมปรับภาพเต็มจอได้ปกตินะครับไม่ล้นไม่ขาด
ส่วนเสียงก็ตามนั้นครับ แต่ส่วนมากผมฟังDts-HD เลยไม่ค่อยมีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 06:11:26 am »
CloudHD1195+  ผมปรับภาพเต็มจอได้ปกตินะครับไม่ล้นไม่ขาด
ส่วนเสียงก็ตามนั้นครับ แต่ส่วนมากผมฟังDts-HD เลยไม่ค่อยมีปัญหาอะไร

โอ้ว ถ้าภาพไม่ล้นไม่ขาดก็ดีเลย ตอนนั้นภาพไม่เต็มจอ คนขายบอกให้กดปุ่มซูมที่รีโมท พอกดแล้วภาพมันก็ขยายขึ้นแต่ล้นจอ

ส่วนเรืีองเสียงตอนนั้นต้องกดสลับไปมา ไม่มี auto ผมใช้เล่น แอพ เล่น youtube iptv ดูหนังผ่าน chrome ด้วยครับ

ตัวนี้ถ้าซื้อมาเล่นหนังอย่างเดียว แล้วมันจะใช้แอนดรอยด์ 4.4 เป็น os ทำไมหนอ อีกอย่างแค่เพิ่มใส่ HDD ในเครื่องได้ เพิ่มมาตั้งพันบาท น่าจะแค่ห้าร้อยบาทก็พอ อิอิ

ออฟไลน์ Arinnn

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 03:43:41 am »

โอ้ว ถ้าภาพไม่ล้นไม่ขาดก็ดีเลย ตอนนั้นภาพไม่เต็มจอ คนขายบอกให้กดปุ่มซูมที่รีโมท พอกดแล้วภาพมันก็ขยายขึ้นแต่ล้นจอ

ส่วนเรืีองเสียงตอนนั้นต้องกดสลับไปมา ไม่มี auto ผมใช้เล่น แอพ เล่น youtube iptv ดูหนังผ่าน chrome ด้วยครับ

ตัวนี้ถ้าซื้อมาเล่นหนังอย่างเดียว แล้วมันจะใช้แอนดรอยด์ 4.4 เป็น os ทำไมหนอ อีกอย่างแค่เพิ่มใส่ HDD ในเครื่องได้ เพิ่มมาตั้งพันบาท น่าจะแค่ห้าร้อยบาทก็พอ อิอิ

ขนาดแพงขึ้นยังน่าซื้อเลยค่ะ CloundHD1195+ตัวนี้ก็ใช้อยู่เลยค่ะ ไปเทสก่อนซื้อ เปรียบเทียบกับตัวอื่น เห็นภาพก็ตัดสินใจซื้อเลย ชอบภาพรุ่นนี้ แตกต่างจากตัวอื่นแบบเห็นได้ ส่วนอื่นไม่มายด์เพราะซื้อมาดูหนังดูซีรี่ย์เท่านั้นค่ะ คงแล้วแต่ความชอบและตาแต่ละคนนะคะ