ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องtvจอโค้งครับ  (อ่าน 3352 ครั้ง)

ออฟไลน์ gor

• *
ถามเรื่องtvจอโค้งครับ
« เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 08:47:27 pm »
tvจอโค้ง ข้อดีข้องเสียยังไง ภาพแตกต่างจากจอปกติยังไงครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ถามเรื่องtvจอโค้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 09:07:27 pm »
http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=764
อ่านบทความในเวปนี้ดูครับ

ออฟไลน์ Dragonfly

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 11:13:10 am »
จอ 65" Up นี่ เหมาะกับจอโค้งมากครับ เข้ามุมมองสายตาดีมาก

แรกๆผมก็เหมือนจะไม่ชอบ (เพราะไม่เคยดูด้วยตาตัวเอง)

แต่พอไปดูเอง ขอบอกว่าชอบมากครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Chawin

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 02:05:29 pm »
ส่วนตัวผมชอบนะเอามาไว้ดูหนังเอง ภาพเข้าตาครบดีครับ

ออฟไลน์ Panwad

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 02:29:23 pm »
จอโค้งเคยเห็นในห้าง อยากได้มากค่ะ ภาพสวยดูแล้วภาพเข้าตาทุกมุมดี ชอบค่ะ [yes]

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 07:45:28 pm »
ถ้า..
จอใหญ่ นั่งใกล้..
จอโค้ง.. แหล่ม ครับ..

ออฟไลน์ phurid

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 02:16:40 am »

ออฟไลน์ Pakwan

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 02:26:46 pm »
จอโค้งนี่เป็นอะไรที่อยากมีซักเครื่องเลยค่ะ

ออฟไลน์ jumjum

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 04:32:15 am »
เพิ่งได้มา จอโค้ง 55 นิ้ว
ระยะดู 2 เมตร ชอบมากครับ [รัก]
ภาพเต็มตา มุมมองดีเยี่ยมกว่าจอแบน 50 นิ้วตัวเก่าครับ (ไม่รู้เพราะเห่อของใหม่หรือเปล่า55)

ตอนแรกที่อ่านบทความก็กลัวเรื่องเส้นระนาบขนานพื้นที่อาจเบี้ยว หรือโค้ง เช่น ภาพเส้นขอบฟ้า
ตัดท้องทะเล  แต่พอดูจริงๆ(ระดับสายตาอยู่กลางจอ)ก็ไม่พบปัญหาเลยครับ [ปลื่ม]

ส่วนเวลานอนดู(ระดับสายตาอยู่ประมาณขอบจอด้านล่างของTV)  รู้สึกเพียงเล็กน้อยเท่านั้น
แต่ไม่ได้รู้สึกผิดปกติใดใดเลย  (หนัง หรือละครบางเรื่องก็ตั้งใจถ่ายออกมา
ให้มุมมองโค้งอยู่แล้วครับ) สำหรับผมไม่ใช่ปัญหาเลย

ส่วนแฟนดูไม่ออกครับ เธอชอบมากๆ คนในบ้านคนอื่นก็ดูไม่ออกครับ
มีแต่เสียงชมและประทับใจในภาพที่TV แสดงออกมา [yes]

ตรงนี้อยากให้ไปลองดูด้วยตนเองครับ คนเราชอบอะไรไม่เหมือนกัน การรับรู้ในภาพเดียวกันก็แตกต่างกันครับ

เช่น -เส้นขอบฟ้าที่กล่าวถึงด้านบน 

-โหมด Auto Motion Plus (เสริมเฟรมภาพเข้าไป ทำให้ภาพเคลื่อนไหวดูไหลลื่น Smooth ขึ้น)
ผมเลือกแบบกำหนดเอง ตั้งแต่ระดับ 0-10ผมเห็นความแตกต่าง และชอบที่ระดับประมาณ2-3 มากกว่านั้น ไม่ชอบแล้ว แต่แฟนผมปรับสูงสุดก็ไม่เห็นความแตกต่าง ต้องมานั่ง replay ฉากที่น่าจะดูออกง่ายประมาณ5-6รอบถึงจะสังเกตได้ว่ามันต่างกัน (จริงๆอาจจะตอบรับไปงั้นไม่อยากเห็นผมผิดหวังก็ได้ [โขก]

-ภาพ ระดับ UltraHD 3840x2160 หรือ 4K (เกือบๆ) ผมโหลดมาดูเป็น สิบๆคลิป
ทุกคนดูออกและประทับใจมาก แต่พอเปิดดู  วิดีโอ Full HD บาง fileที่บันทึกดีๆ กลับดูไม่ออก
ว่าต้นฉบับเป็นแค่ Full HD (TV มี UHD upscaling )ผมเองก็ต้องสังเกตดีๆเหมือนกัน
และพอดูห่างหน่อยก็แยกไม่ออกแล้ว

สรุป..จอโค้งสำหรับผมตอนนี้ชอบมากๆครับ เมื่อเทียบกับจอแบนปกติตัวเก่า
มีความสุขกับมันมาก รู้สึกมีความสุขกับชีวิต มากขึ้น
จากแต่ก่อนที่เวลาทั้งวัน เมื่อไม่มีลูกค้า ตาก็จ้องอยู่กับTablet แทบจะตลอดเวลาอ่านข่าว ดูหุ้น
ตอนนี้แบ่งเวลามาดูช่องTVปกติ ดูหนัง ดูละครกับแฟนและครอบครัวมากขึ้น [ปลื่ม]

และสุดท้ายไปลองดูเทียบกันนานๆก่อนซื้อครับ
 คนเราชอบไม่เหมือนกัน