ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา Sony 55W800C  (อ่าน 3914 ครั้ง)

ออฟไลน์ lusu

• *
ปัญหา Sony 55W800C
« เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 12:50:30 pm »
Sony 55W800C เพิ่งซื้อเมื่อวาน  สอบถามถึงปัญหาดังนี้คือ

1. เสียบ USB External HD แล้วไม่เจอ HD 300 GB/500GB/ 1 TB  ( ลองเปิดหน้า APP /Video ก็ไม่เจอไฟล์ Video รวมทั้งหน้า Folder ใน video ด้วย)
มันไม่มี App Folder เปิดหรือครับ คล้ายเป็น file Explorer หรือครับ ? แบบเปิดดูได้ทั้ง HD ????

2. App TV SideView  Synce กับ TV ไม่ได้เลย (ผมใช้ทั้ง SS A8 + IPAD Connect)
2.1 Network วงเดียวกันแล้ว
2.2 ลอง Search ใส่ IP แล้ว
2.3 ลอง Fix IP แล้ว + ยกเลิก DHCP IP แล้ว

3. Adaptor ไฟ เหมือนมีเสียง หึ่งๆ หวีๆ อยู่ใน Adaptor เวลาเสียบไฟ  (ปกติหรือไม่?)

4. เวลากดปิด ที่ TV แล้ว มันเหมือนไม่ปิด (เหมือน Standby)  
ต้องทำยังไงให้ปิดสนิท  ตอนนี้ ใข้ดึงปลั๊กทิ้ง

รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วย

[ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2015, 12:55:37 pm โดย lusu »

ออฟไลน์ ninebank

• LCD TV member
  • **
Re: ปัญหา Sony 55W800C
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 12:55:05 pm »
กำลังจะซื้อ 50w800C รุ่นนี้ สเป๊คเป็นอย่างไรบ้างครับ  เช่น จอภาพ ระบบแทรกเฟรมภาพ เป็นต้น

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 07:42:15 pm »
Sony 55W800C เพิ่งซื้อเมื่อวาน  สอบถามถึงปัญหาดังนี้คือ

3. Adaptor ไฟ เหมือนมีเสียง หึ่งๆ หวีๆ อยู่ใน Adaptor เวลาเสียบไฟ  (ปกติหรือไม่?)

4. เวลากดปิด ที่ TV แล้ว มันเหมือนไม่ปิด (เหมือน Standby)   
ต้องทำยังไงให้ปิดสนิท  ตอนนี้ ใข้ดึงปลั๊กทิ้ง

รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วย

[ร้องไห้]

ตอบ..
3. หลายท่านก็มีอาการเดียวกัน (จนเป็นเรื่องปกติ)
4. ทีวีโซนี่ เวลากดปิดที่ทีวี มันจะเข้าโหมดสแตนด์บาย (แต่ไฟจะไม่ติด)
ต้องถอดปลั๊กอย่างเดียว (หรือใช้ปลั๊กราง)
ครับ..

ออฟไลน์ khamphan

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 10:24:06 pm »
1.อัพเดตเฟริมแวร์ตัวใหม่ครับ เวลาเสียบusb มันจะฟ้องครับ ตัวเก่ามันไม่ฟ้อง หรือลงโปรแกรมES FILE เอาไว้เปิดไฟด์ก้อได้ครับ
2.ลองอีกแอพหนึ่งครับสำหรับโทรศัพท์แอนด์ดรอยด์ชื่อแอพนะครับ Android TV Remote Control ตัวนี้ผมใช้อยู่ใช้งานง่ายมากๆๆ โดยเฉพาะฟั่งชั่น Voice search
3.ปกติครับของผมใช้รุ๋น50w800cครับแรกๆก้อคิดว่ามีปัญหาตอนนี้ก้อใช้ดีครับ ผมว่ารุ่นนี้โอเคนะครับภาพเคลื่อนไหวดี ภาพดูสบายตา ตัวแอนดรอยด์ทีวีลองใช้สักพัก ใช้คล่องแล้วผมว่าใช้ง่ายง่ายมากๆๆครับ แอพก้อเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆๆ สำหรับผมคิดว่ารุ่นนี้เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ lusu

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 10:35:55 pm »
สรุป ผมลงโปรแกรมES FILE เอาไว้เปิดไฟล์ เหมือนต้องล่อ ด้วยโปรแกรมนี้  แล้ว App Video ของ Sony จะเห็น (แปลกใจเหมือนกัน)
ตอนนี้ หลักๆ มีปัญหาที่ App Video Sony  ในส่วน App Music กับ App Album Sony จะเปิดเห็นไฟล์ใน External Hdd ได้เลย โดยไม่ต้องเปิด โปรแกรมES FILE ล่อก่อน

สอบถามเพิ่มเติม เกี่ยวกับ Digital TV  ดังนี้
1. Digital TV ชัดมาก ถึงมากที่สุด ทุกช่องเลยได้ 22 ช่อง  แต่มีบางช่องหายไป เช่น ช่อง 3  ช่อง ThaiPBS  ช่อง Amarin
ผมต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ ? ในส่วนช่องอื่นๆ  ขอใช้คำว่า ชัด โพดๆๆ

โดยรวม พอใจกับภาพ และ Android TV มาก  ตัวนี้ ถ้าเอาไฟล์ .apk มาลงเองในเครื่องได้หรือไม่ครับ ?

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบ คำถามมาครับ ช่วยได้มากเลย

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 03:22:32 am »
ถ้า.. ตอนนี้ใช้เสาอากาศภายนอก
แล้ว.. ยังรับดิจิตอลทีวีได้ไม่ครบทุกช่อง
คงต้องเพิ่มขนาดของแผงเสาอากาศ ให้มี E มากขึ้น
จะช่วยได้ครับ..

ออฟไลน์ khamphan

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 10:09:12 pm »
ไฟล์apkลงเองได้ครับ แต่ต้องลงแอพrotetionด้วยนะครับเพราะแอไบางอันมันไม่กลับด้านเอง เพราะเขาออกแบบมาใช้กะมือถือครับผม เวลาลงก้อใช้โปแกรมesfileนี้แหละครับ