ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย  (อ่าน 490168 ครั้ง)

ออฟไลน์ JoJoBoy

• Edge LED TV member
    • MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:38:35 am »
เวลาเสียงยิงปืนมันเสียงไม่ค่อยออกเท่าไหร่ แต่อย่างเวลาเสียงเวลาจะเข้าฉากตื่นเต้นเสียงมันออกมาเยอะมาก จนเสียงออกครืนๆเลยครับ ผมปรับเสียงให้เบาลงอีกเสียงครืนหายไป แต่พอฉากอื่นๆเสียงดันแทบไม่ออกเลย ตอนนี้กำลังวุ่นอยู่กับการปรับ เพราะปรับไม่เป็นอะครับ ตั้งที่ avr ไว้ 90 ที่ลำโพงก็ประมาณ 90 ผมควรลองปรับยังไงครับ ให้ดีขึ้น ก่อนนี้ใช้ชุด sat ฟัง [ไม่พูด] sub ในชุดเสียงดีกว่าตอนนี้อีกครับ

ปล.distance ผมตั้งไว้ประมาณระยะจริงจากจุดนั่งอะครับ ลำโพงก็ตั้งประมาณค่าจริง หรือผมควรปรับระยะแบบไหนครับ ซับผมวางไว้ข้างลำโพงหน้าขวาด้านในครับ (ตรงกลาง)

Center ของผมจุกที่หมุนใส่สายลำโพงดันหมุนไม่ออกอีก แน่นมากๆไม่อยากเอาคีมบีบกลัวเป็นรอย แต่ใช้มือหมุนก็ไม่ออกอีก จุกบานาน่าก็ไม่มี เลยปลอกสายไฟแล้วเอาทิ่มเข้ารูโดยตรงเลยเอาเคเบิ้ลไทล์รัดเอาไว้ไม่ใช้หลุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 10:46:07 am โดย JoJoBoy »
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Popcorn A-210
Yamaha RX-V471
Polk Tsi-300
Polk cs20
Polk Psw 110
Speaker Cable : JPS Super Blue

ออฟไลน์ ToNy

• Executive Editor
  • LCD TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 05:30:50 pm »
ทาง CMG - Central Marketing Group ฝากประชาสัมพันธ์ "รายชื่อศูนย์บริการแต่งตั้ง" ของ Onkyo และ Polk Audio ทั้ง 9 แห่งตามนี้ครับ

1   บริษัท สหพานิชเชียงใหม่ จำกัด   62ถ.โชตนา ต.ช้างเผือก อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50300
เบอร์ติดต่อ (083)220999   

2   บริษัท เดอะเบสท์ 1 อิเล็คทริคซิตี้ จำกัด   4/1ถ.พระยาตรัง ต.วัดใหม่ อ.เมือง จ.เมือง 22000
เบอร์ติดต่อ (053)700353   

3   พิษณุโลก เซอร์วิส แอนด์ ซัพพลาย ถนนมิตรภาพ ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดพิษณุโลก 65000
เบอร์ติดต่อ (055)304627 หรือ E-mail : [email protected]

4   อุดร เซอร์วิส แอนด์ ซัพพลาย หมู่ที่ 7 ซอยบ้านโนนยาง ถนนทหาร ตำบลหมากแข้ง อำเภอเมือง จังหวัดอุดรธานี 41000
เบอร์ติดต่อ (042)342518 หรือ E-mail : [email protected]

5   โคราช เซอร์วิส แอนด์ ซัพพลาย   353/2ถนนมิตรภาพ ตำบลในเมือง อำเภอเมืองนครราชสีมา จังหวัดนครราชสีมา 30000
เบอร์ติดต่อ (044)258374 หรือ E-mail : [email protected]

6   อุบล เซอร์วิส แอนด์ ซัพพลาย หมู่ที่ 3 ถ.ชยางกูร ต.มะขามใหญ่ อ.เมือง จ.อุบลราชธานี 34000
เบอร์ติดต่อ (045)283336 หรือ E-mail : [email protected]

7   ชลบุรี เซอร์วิส แอนด์ ซัพพลาย ถ.สุขุมวิท ต.บางปลาสร้อย อ.เมืองชลบุรี จ.ชลบุรี 20000
เบอร์ติดต่อ (038)790439 หรือ E-mail : [email protected]

8   ภูเก็ต เซอร์วิส แอนด์ ซัพพลาย หมู่บ้านเทพธานี ถ.เทพกระษัตรี ต.รัษฎา อำเภอเมือง จังหวัดภูเก็ต 83000
เบอร์ติดต่อ (076)232292 หรือ E-mail : [email protected]

9   เชียงใหม่ เซอร์วิส แอนด์ ซัพพลาย หมู่ที่ 5 ถ.เชียงใหม่-หางดง ต.แม่เหียะ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50100   
เบอร์ติดต่อ (053)839160 หรือ E-mail : [email protected]

ออฟไลน์ m400

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 11:08:15 am »
เวลาเสียงยิงปืนมันเสียงไม่ค่อยออกเท่าไหร่ แต่อย่างเวลาเสียงเวลาจะเข้าฉากตื่นเต้นเสียงมันออกมาเยอะมาก จนเสียงออกครืนๆเลยครับ ผมปรับเสียงให้เบาลงอีกเสียงครืนหายไป แต่พอฉากอื่นๆเสียงดันแทบไม่ออกเลย ตอนนี้กำลังวุ่นอยู่กับการปรับ เพราะปรับไม่เป็นอะครับ ตั้งที่ avr ไว้ 90 ที่ลำโพงก็ประมาณ 90 ผมควรลองปรับยังไงครับ ให้ดีขึ้น ก่อนนี้ใช้ชุด sat ฟัง [ไม่พูด] sub ในชุดเสียงดีกว่าตอนนี้อีกครับ

ปล.distance ผมตั้งไว้ประมาณระยะจริงจากจุดนั่งอะครับ ลำโพงก็ตั้งประมาณค่าจริง หรือผมควรปรับระยะแบบไหนครับ ซับผมวางไว้ข้างลำโพงหน้าขวาด้านในครับ (ตรงกลาง)

Center ของผมจุกที่หมุนใส่สายลำโพงดันหมุนไม่ออกอีก แน่นมากๆไม่อยากเอาคีมบีบกลัวเป็นรอย แต่ใช้มือหมุนก็ไม่ออกอีก จุกบานาน่าก็ไม่มี เลยปลอกสายไฟแล้วเอาทิ่มเข้ารูโดยตรงเลยเอาเคเบิ้ลไทล์รัดเอาไว้ไม่ใช้หลุด

อันนี้จะผิดหรือถูกก็ไม่ทราบน่ะครับ แต่สำหรับผมมันเป็นแบบนี้จริงๆ

คือระยะห่างจากซับถึงตัวเราให้วัดจากหน้าตู้ซับแล้วไปผนังห้องย้อนกลับมาตัวเรา

อย่างเช่นของผมจากซับมาที่ผมนั่งแค่ 1.80 เมตรเอง แต่เครื่องจะอ่านเป็น 3 เมตร ก็เคยสงสัยเหมือนกัน
มารู้ตอนหลังว่า เค้าจะบวกค่าผนังด้านตรงข้ามกับซับและระยะสะท้อนกลับมาสู่จุดนั่งฟัง
ทดลองตั้งค่าดูน่ะครับ เอาตามเหมาะสมละกัน ผิดถูกลองกันได้
System
LG 42LK4
Playon! HD2
Onkyo TX-NR509
Front : Onkyo SKF4700
Center : Onkyo SKS4700
SUB : Polk PSW110

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 12:13:37 pm »

ปรับลำโพงเป็น large หรือ small ครับ volume ซับใน AVR =0 ไช่ไหมครับ
ถ้าปรับเป็น large full range ความถี่ต่ำจะถูกส่งไปที่คู่หน้าด้วย ให้ลองเปิด SUB เป็น extra bass
หรือ ตอนนี้ต่อซับแบบไหนใว้ครับ

มันมี LEF หรือ L-R ไหม ตอนนี้ต่อแบบไหนอยู่ครับ

ย้ายตำแหน่งซับใหม่ วางด้านขวา หรือซ้าย ดูครับ วางตรงกลางบางครั้ง เสียงซับหายครับเจอแบบนี้หลายห้องแล้ว

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 01:18:32 am »
อ่านเก็บความรู้ครับ [ไม่พูด]

• MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 08:36:54 am »
ตั้งลำโพงเป็น large ครับ ส่วน lef กับ r/l ผมไม่ทราบว่าคืออะไรอะครับ สายเสียบเข้าลำโพงเป็นสองหัวอะครับ

ขอเวลาอยู่กับมันและลองปรับดูอีกซักนิดครับ ถ้าไม่ได้จะมาขอความชี้แนะอีกที

ปล.ตอนนี้เสียงครืนๆจนคนบนบ้านรู้สึกได้ยังไม่หายไป ผนังแบบเหมือนสั่นตามเสียงเลย
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Polk cs20
Speaker Cable : JPS Super Blue

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 11:21:19 am »
ตั้งลำโพงเป็น large ครับ ส่วน lef กับ r/l ผมไม่ทราบว่าคืออะไรอะครับ สายเสียบเข้าลำโพงเป็นสองหัวอะครับ

ขอเวลาอยู่กับมันและลองปรับดูอีกซักนิดครับ ถ้าไม่ได้จะมาขอความชี้แนะอีกที

ปล.ตอนนี้เสียงครืนๆจนคนบนบ้านรู้สึกได้ยังไม่หายไป ผนังแบบเหมือนสั่นตามเสียงเลย

ลองไล่ปรับ ความถี่หลังซับ ดูครับ ช่วง 80-100 hz
เฟส 0

ออฟไลน์ Mocha

• *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 11:38:40 am »
เพิ่งจัด TL1600 มาคับ จับกับ yam 365 ตัวเก่าที่มีอยุ่เดิม

ก่อนนี้ฟังจะอยุ่ 2 chanel เพิ่งจะหาลำโพง 5.1 ที่ถูกใจได้ เลยปรับไม่ถูกเลยคับ ปล้ำอยุ่ 2 วันละ  [โขกโต๊ะ]

ช่วยแนะนำข้อสงสัยทีคับ

1 ผมควรปรับความถี่ ที่ avr ตัดที่เท่าไหร่ดีคับ ตอนนี้ตั้งไว้ 120

2 ความถี่ที่ตัวซับ ควรอยุ่ที่เท่าไหร่ ตอนนี้ตั้งไว้ที่ 100 คับ

3 แล้วควรตั้งเป็น small ไหมคับ เพราะตอนฟังเพลงมันจะออก 2.1 แต่ถ้าตั้งเป็น large มันออกแค่คู่หน้าอ่ะ ซับไม่ดัง เบสหาย

มีไรอีกนึกไม่ออก ไว้มาถามใหม่คับ  [เศร้า]

ปล.ปรับยังไม่เข้าที่ แต่ก้อพอใจกับเสียงมากๆ กะลังเบิรนไปเรื่อยๆคับ นี่เพิ่งได้ไม่ถึง 20 ชม.  [จุ๊บ]

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 12:06:36 pm »
เพิ่งจัด TL1600 มาคับ จับกับ yam 365 ตัวเก่าที่มีอยุ่เดิม

ก่อนนี้ฟังจะอยุ่ 2 chanel เพิ่งจะหาลำโพง 5.1 ที่ถูกใจได้ เลยปรับไม่ถูกเลยคับ ปล้ำอยุ่ 2 วันละ  [โขกโต๊ะ]

ช่วยแนะนำข้อสงสัยทีคับ

1 ผมควรปรับความถี่ ที่ avr ตัดที่เท่าไหร่ดีคับ ตอนนี้ตั้งไว้ 120

2 ความถี่ที่ตัวซับ ควรอยุ่ที่เท่าไหร่ ตอนนี้ตั้งไว้ที่ 100 คับ

3 แล้วควรตั้งเป็น small ไหมคับ เพราะตอนฟังเพลงมันจะออก 2.1 แต่ถ้าตั้งเป็น large มันออกแค่คู่หน้าอ่ะ ซับไม่ดัง เบสหาย

มีไรอีกนึกไม่ออก ไว้มาถามใหม่คับ  [เศร้า]

ปล.ปรับยังไม่เข้าที่ แต่ก้อพอใจกับเสียงมากๆ กะลังเบิรนไปเรื่อยๆคับ นี่เพิ่งได้ไม่ถึง 20 ชม.  [จุ๊บ]

เท่าที่เคยใช้ satt แต่ไม่ใช่ Polk นะ
ผมตัดประมาณนี้ครับ

AVR CROSS OVER 80 (SMALL)
SUB 80-100

ฟังเพลง yam ต้องไปเปิด extra bass เป็น on ครับ
ลองดูครับ
รอท่านที่ใช้ POLK TL1600 มาแนะนำเพิ่มเติมอีกทีครับ

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:07:08 pm »
cross over คืออะไรครับ อยากรู้นานละ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:43:59 pm »
cross over คืออะไรครับ อยากรู้นานละ [ปลื่ม]

เป็นการตัดช่วงความถี่ให้ลำโพงน่ะครับ

ถามน้อง google ดู ก็ได้ครับท่าน

ลองอ่านในนี้ดูครับ ตรง set up sub woofer นะครับ บทความดีๆ ครับ
ได้ความรู้เยอะเลย แต่ต้องลองปฏิบัติด้วยนะ
http://hifi.whatsupbkk.com/category/hifi

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 10:07:17 pm »
บทความน่าอ่านมากครับท่าน ขอบคุณครับ

éLG 42pt350
Polk cs20

ออฟไลน์ Mocha

• *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 02:43:38 pm »

เท่าที่เคยใช้ satt แต่ไม่ใช่ Polk นะ
ผมตัดประมาณนี้ครับ

AVR CROSS OVER 80 (SMALL)
SUB 80-100

ฟังเพลง yam ต้องไปเปิด extra bass เป็น on ครับ
ลองดูครับ
รอท่านที่ใช้ POLK TL1600 มาแนะนำเพิ่มเติมอีกทีครับ

ขอบคุณคับท่าน

ตอนนี้ที่ sub ปรับไปที่ 100 แต่ที่ avr ผมตั้งไว้ 120 น่ะคับ (สภาพห้องไม่เอื้อเอามากๆ จึงหาแซทเทิลไลทนี่ละ)

หลังจากเบรินไปเรื่อยๆ ผมว่าเนื้อเสียงของ tl1600 มันเริ่มจะเข้ามารวมกันได้ดีขี้นเรื่อยๆ เสียงมีมวลมากขึ้น

ต่างจากฟังครั้งแรกที่รุ้สึกจะกระจายกันไปหมด หรือเพราะนั่งปรับกันไปหลายวันด้วยรึป่าวไม่รุ้ แต่ตอนนี้พอใจละ

อ่านเม้นจากหลายๆที่ เหนว่าควรเบิรนกัน 50 ชม. up กันเลยทีเดียว กว่าจะได้ฟังเนื้อแท้ของมัน  [ปาดเหงื่อ]

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:20:07 pm »

ขอบคุณคับท่าน

ตอนนี้ที่ sub ปรับไปที่ 100 แต่ที่ avr ผมตั้งไว้ 120 น่ะคับ (สภาพห้องไม่เอื้อเอามากๆ จึงหาแซทเทิลไลทนี่ละ)

หลังจากเบรินไปเรื่อยๆ ผมว่าเนื้อเสียงของ tl1600 มันเริ่มจะเข้ามารวมกันได้ดีขี้นเรื่อยๆ เสียงมีมวลมากขึ้น

ต่างจากฟังครั้งแรกที่รุ้สึกจะกระจายกันไปหมด หรือเพราะนั่งปรับกันไปหลายวันด้วยรึป่าวไม่รุ้ แต่ตอนนี้พอใจละ

อ่านเม้นจากหลายๆที่ เหนว่าควรเบิรนกัน 50 ชม. up กันเลยทีเดียว กว่าจะได้ฟังเนื้อแท้ของมัน  [ปาดเหงื่อ]
[/quote]
ลองปรับ AVR ที่ 80 -100 sub ไล่ ปรับ 90-100-120 ดูครับ
เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ m400

• *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:48:05 am »
อยากเบิร์นระบบเร็วๆ ต้องใช้แผ่นซีดี

PURIST AUDIO DESIGN

เป็นแผ่นเบิร์นลำโพง แอมป์ สายไฟ สายสัญญาณ เครื่องเสียงทั้งระบบ
ถ้าว่ากันตามสเปคน่ะ เปิดแผ่นซีดีจบหนึ่งครั้ง (หนึ่งชั่วโมงนิดๆ)
เท่ากับเบิร์นไป 25 ชั่วโมง
ลองหามาใช้กันดูน่ะครับ เสริชหาในเน็ทก็มีครับ
System
LG 42LK4
Playon! HD2
Onkyo TX-NR509
Front : Onkyo SKF4700
Center : Onkyo SKS4700
SUB : Polk PSW110

ออฟไลน์ dan2514

• *
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 10:10:41 pm »
พึ่งจัดมาคับ onkyo 414 Polk Audio rti A3 คู่หน้า A1 หลัง เซ็นเตอร์ Csi A6 ซับ PSW 125 ตั้งค่าซับยังไงคับ ผมห้องนอนขนาด 3.8x4.5 คับ แนะนำสาย ลำโพงด้วยคับควรใช้ ตัวไหนดีคับ

ออฟไลน์ sarika

• *
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 03:04:28 pm »
ขอร่วมวงด้วยคนครับ

Speaker Polk Rti A3 ( cable  AQ rocket 88 )

Center  Polk Csi A6 ( cable  AQ rocket 88 )

Surround Polk Rti A1 ( cable AQ type 4 )

Sub  Paradigm Ultracue 10v2 ( cable by Schwin )

AVR  Onkyo 609

Bluray  OPPO 93

Line conditioner stabillizer Octopus P-600V ( [^_^] AC 9 )

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 05:05:42 pm »
ขอร่วมวงด้วยคนครับ

Speaker Polk Rti A3 ( cable  AQ rocket 88 )

Center  Polk Csi A6 ( cable  AQ rocket 88 )

Surround Polk Rti A1 ( cable AQ type 4 )

Sub  Paradigm Ultracue 10v2 ( cable by Schwin )

AVR  Onkyo 609

Bluray  OPPO 93

Line conditioner stabillizer Octopus P-600V ( [^_^] AC 9 )

โอ้ ชุดนี้ เข้าท่ามากเลยท่าน เข้าใจจัดชุดดีจริงๆ ของชอบผมทั้งน้านเลย ยังไม่มีโอกาสจัดให้ครบสักที [ปลื่ม]