ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย  (อ่าน 489489 ครั้ง)

ออฟไลน์ coolknot

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 01:15:57 am »
พอดีเดิมเป็นห้องรับแขกบ้านเก่าครับแล้วรื้อทำใหม่แต่ยังมีโครงสร้างเดิมอยู่บ้างครับ บริเวณผนังโค้งเดิมเป็นโซฟา Built-in พอทำบ้านใหม่มันเลยกลายเป็นห้องโล่งๆหน้าห้องนอนผม แต่เก็บผนังโค้งไว้ครับ แล้วด้านนี้เป็นด้านเดียวที่ติดจอ วางเครื่องเสียงได้ มันเลยออกมารูปแบบนี้ครับ ด้านหลังห้องมีประตูเข้าห้องนอนผม แล้วก็ด้านข้างด้านซ้ายเป็นประตูมาจากห้องรับแขกกับเป็นหน้าต่างเลยทำอะไรไม่ได้ ด้านขวามีบันไดขึ้นห้องพระกับบาร์น้ำก็เลยทำอะไรไม่ได้อีก มันเลยมาจบที่ด้านนี้ครับ แต่จริงๆกะว่าจะทำห้องใหม่ให้ใหญ่กว่านี้แล้วเปลี่ยนจอเป็นซัก 150 - 200" เพราะตอนนี้รู้สึก Projector BenQ W7000 มันสว่างไปเพราะฉายจอเล็กและระยะใกล้ครับ คือจริงๆประมาณว่าซื้อเผื่อไว้อนาคตขยับขยายครับ เพราะ ลำโพงคงไม่เปลี่ยนง่ายๆ เปลี่ยนReceiver เอาดีกว่า เดิมก็ใช้ Pioneer Elite VSX-80TXV (จากเมกา) 7.1 ก็ได้ฤกษ์เปลี่ยนเป็น Onkyo เพราะมันไม่สามารถ Decode DTS-HD Master กับ Dolby TrueHD ได้ แต่ถ้าอนาคตทำห้องใหม่คงเปลี่ยน Receiver อีกรอบแล้วทำ 11.2 น่าจะจบที่ระบบนี้ครับ ซึ่งคงรอให้ Audyssey จับ 11.2 ลงตัวอื่นนอกจาก Denon ครับ เพราะ Onkyo ยังทำได้แค่ 9.2

ส่วนเรื่อง Setup ไม่ยากครับผมใช้ Audyssey MultiEQ XT Set auto ก่อนครับแล้วค่อย Fine Tune ด้วย dB meter อีกทีครับ แต่ Set SUB + จากปกติประมาณ 3dB ครับ เพราะเน้นหนัง Action ครับ แต่ทั้งนี้ยังไม่ได้เข้าไปปรับ EQ แบบ Fine Tune เพราะ ยังติดปัญหา Program True RTA อยู่นิดหน่อยครับ เลยใช้โหมด Auto ใน Receiver ไปก่อนครับ

อุปกรณ์ของผม
ปลั๊กราง Monster Power HTS 1000 MKII
สาย HDMI Blue Jeans cable
สายลำโพง VDH Gold Water ต่อ Bi-wire Front & Center จาก Terminal หลัง Receiver ครับ
สาย RCA Homegrown (ต่อจาก Onkyo CD Player)

[กระโดด]

ออฟไลน์ Piyawat19

• Edge LED TV member
  • ToMZa
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 07:19:15 pm »
เทพมากเลยครับ โอ้ว A9  [yes] เสียงจะดีขนาดไหนนี้ครับ แต่ถามหน่อยครับ แล้วหนังทั่วไป ก็แค่ 7.1 ไม่ใช่หรือครับ แล้วเสียงมันจะออกหรือครับ หรือ avr สังเคราะห์เสียงให้ครับ

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 11:52:06 am »
เทพมากเลยครับ โอ้ว A9  [yes] เสียงจะดีขนาดไหนนี้ครับ แต่ถามหน่อยครับ แล้วหนังทั่วไป ก็แค่ 7.1 ไม่ใช่หรือครับ แล้วเสียงมันจะออกหรือครับ หรือ avr สังเคราะห์เสียงให้ครับ

ช่วงนี้ ท่าน Piyawat19 ไปช๊อบเอาของดี ที่ thaidvd หลายตัวเลย อิอิ
ได้ rocket 88 ไป มาเหลาให้ฟังด้วยนะท่าน เสียงดีขึ้นยังไงบ้าง  [หื่น]

• ToMZa
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:39:30 pm »

ช่วงนี้ ท่าน Piyawat19 ไปช๊อบเอาของดี ที่ thaidvd หลายตัวเลย อิอิ
ได้ rocket 88 ไป มาเหลาให้ฟังด้วยนะท่าน เสียงดีขึ้นยังไงบ้าง  [หื่น]
รอสักวันนะครับจะมาบอกว่าเสียงเป็นอย่างไร ตอนนี้ได้ของละ จะฟังให้ละเอียดอีกทีคืนนี้ครับ พอดีได้สาย usb wireworld silver starlight เส้นสีเท่ามาครับ บอกได้เลยครับ ใครเล่นไฟล์จาก docking นะครับ ต้องจัดให้ได้นะครับ คุณจะรู้ว่าจะได้ยินเสียงที่ไม่เคยได้ยินจากไฟล์ตัวเดิมนี้แหละครับ    [ปลื่ม]

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 01:20:17 pm »

รอสักวันนะครับจะมาบอกว่าเสียงเป็นอย่างไร ตอนนี้ได้ของละ จะฟังให้ละเอียดอีกทีคืนนี้ครับ พอดีได้สาย usb wireworld silver starlight เส้นสีเท่ามาครับ บอกได้เลยครับ ใครเล่นไฟล์จาก docking นะครับ ต้องจัดให้ได้นะครับ คุณจะรู้ว่าจะได้ยินเสียงที่ไม่เคยได้ยินจากไฟล์ตัวเดิมนี้แหละครับ    [ปลื่ม]

เป็น สาย USB 3 ไหมท่าน ไปจัดที่ไหนมา บอกหน่อย ราคาเต้าไหร่  [งง]

ออฟไลน์ coolknot

• **
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 01:56:00 pm »

AVR สังเคราะห์เสียงครับ เป็น Algorithm ของ Audyssey กับ DTS Neo:X ครับ จะมี 9.2 ถึง 11.4 ครับ ตาม Audyssey แนะนำให้ทำ Front Wide มากกว่า Front High แต่ห้องผมกว้างไม่พอเลยทำ Front High ซึ่งก็ได้บรรยากาศดีขึ้นสำหรับหนังที่มีฝนตกหรือเครื่องบินครับ

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 02:33:53 pm »

AVR สังเคราะห์เสียงครับ เป็น Algorithm ของ Audyssey กับ DTS Neo:X ครับ จะมี 9.2 ถึง 11.4 ครับ ตาม Audyssey แนะนำให้ทำ Front Wide มากกว่า Front High แต่ห้องผมกว้างไม่พอเลยทำ Front High ซึ่งก็ได้บรรยากาศดีขึ้นสำหรับหนังที่มีฝนตกหรือเครื่องบินครับ

อยากฟังมั่งจัง  ยังไม่เคยฟังห้องที่ set ถึง 9.2 เลยซะที  [ปลื่ม]

• ToMZa
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 03:10:09 pm »
เป็น สาย USB 3 ไหมท่าน ไปจัดที่ไหนมา บอกหน่อย ราคาเต้าไหร่  [งง]

เป็น 2.0 ครับ แถมต้องซื้อ docking ตัวใหม่เป็น 2.0 ด้วย ตัวเก่าเป็น 3.0 usb ของ wireworld มี ver3.0 เป็นหัว A-micro B นะครับเลยต้องลง usb มาเป็น 2.0 A-B ราคา 8 นิด ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 03:10:50 pm โดย Piyawat19 »

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 11:08:12 pm »
เป็น สาย USB 3 ไหมท่าน ไปจัดที่ไหนมา บอกหน่อย ราคาเต้าไหร่  [งง]

เป็น 2.0 ครับ แถมต้องซื้อ docking ตัวใหม่เป็น 2.0 ด้วย ตัวเก่าเป็น 3.0 usb ของ wireworld มี ver3.0 เป็นหัว A-micro B นะครับเลยต้องลง usb มาเป็น 2.0 A-B ราคา 8 นิด ๆ ครับ

8 นิด ๆ นี่ 8000 หรือ แปดร้อย อะท่าน สงสัยจะแปดพัน แฮะ  [โขกโต๊ะ]

• ToMZa
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 03:11:05 pm »

8 นิด ๆ นี่ 8000 หรือ แปดร้อย อะท่าน สงสัยจะแปดพัน แฮะ  [โขกโต๊ะ]
ครับ ราคาประมาณนี้แหละครับ แต่ผลที่ได้กลับมาคุ้มนะ แต่เห็นเข้าใช้กัน ก็ตัว wireworld starlight เส้นสีแดง ก็พอนะ เส้น 4000 กว่าบาทครับ อันนี้แนะนำครับ สายusb เป็น source ต้นทาง ให้ความสำคัญมันเป็นพิเศษครับ

ออฟไลน์ MonkeyAstro

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 12:48:12 pm »
แจมด้วยครับ

ãËéºÃÔ¡Òà Hosting | Í͡Ẻ Website | ¨Ó˹èÒ ªØ´à´ç¡

ออฟไลน์ bokbok

• **
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 10:12:30 pm »
ขอเข้าร่วมด้วยคนครับ
ซื้อน้องออน HT3500 เมื่อตอนสงกรานต์
ใช้ไปไม่นาน อาการกำเริบ ตอนนี้ยกชุดนี้มาแทน
Onkyo 616+CS10+TSi100+TSi300+PSW110 ครับผม
กำลังหาข้อมูลและวิธีการปรับเสียงให้ได้แจ่มที่สุดอยู่ครับ แนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 10:15:18 pm โดย bokbok »

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 01:08:39 pm »
 [เท่ห์]

• ToMZa
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 09:05:20 pm »
มีคนประกาศขาย rocket 88 72 dbs ราคาน่าคบมากครับ 16500 ลิงค์ครับ http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=96348

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 09:12:28 pm »
มีคนประกาศขาย rocket 88 72 dbs ราคาน่าคบมากครับ 16500 ลิงค์ครับ http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=96348

อ๋อคุยกันแล้วครับท่าน ราคาแรงไปหน่อยครับ ตอนนี้รอสายท่าน เอกส่งมาให้ใช้อยู่ครับ ถ้าชอบก็ สอยเลย อิอิ

รู้สึกที่ piyanus ก็มีแบบแบ่ง เหมือนกันครับ

ขอบคูณมากครับท่าน  [ปลื่ม]

• ToMZa
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 11:26:23 am »

อ๋อคุยกันแล้วครับท่าน ราคาแรงไปหน่อยครับ ตอนนี้รอสายท่าน เอกส่งมาให้ใช้อยู่ครับ ถ้าชอบก็ สอยเลย อิอิ

รู้สึกที่ piyanus ก็มีแบบแบ่ง เหมือนกันครับ

ขอบคูณมากครับท่าน  [ปลื่ม]
แบบแบ่งขายไม่มี dbs นะครับ เสียงก็ไม่นิ่งสงัดเท่าตัวโรงงานนะครับแถมไม่ต้องเบิร์นอีกครับ มาถึงก็อัดเลย  [หื่น]

ออฟไลน์ KiDSiLeNCeR

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:14:31 am »
 [กระโดด]

รบกวนถามนิดส์ครับ ตอนนี้มี sub 110 อยู่ กำลังหาลำโพง
ถามว่า polk audio รุ่น R series กับ St series  มันมีคุณภาพเสียง ต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ tvs0007

• *
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 10:07:25 pm »
ขอถามหน่อยครับ

มีลำโพงรุ่นเก่า Polk Audio RT-12  4 ตัว + center

ตอนนี้ กำลังจะซื้อ 3d Plasma TV + Blueray

แอมป์ตัวเก่า Yamaha DSP-A3090 คงไม่เหมาะแล้ว ( เอาไปทำอะไรดี)
อยากทราบว่า ลำโพงพวกนี้ เอามาใช้กับแอมป์ รุ่นใหม่ จะได้เสียงดีไหมครับ
( ถ้าได้ ขอคำแนะนำด้วยครับ งบสัก 15,000 - 20,000 )

มี Subwoofer  Energy EPS-150 อีกตัว จะใช้ได้ด้วยไหม