ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย  (อ่าน 489510 ครั้ง)

ออฟไลน์ smkf

• *
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 09:20:47 am »
มือใหม่ถามหน่อยครับ

ผมอยู่คอนโด ห้องขนาด 3.5x9m แต่มุมวางเครื่องเสียงอยู่มุมขวาพื้นที่สัก 3.5x4m

คำถามครับ

1) ผมควรซื้อ Onkyo 616 หรือ 818 ดีครับ หรือควรเล่นชุดเล็กกว่านั้น งบ AVR 50k ครับ
2) ลำโพง ผมมอง Polk A5 ไว้ เสียงมันจะดังรบกวนห้องข้างๆไหม หรือเอาตัวเล็กกว่านั้น เช่น A3 มาเป็นคู่หน้าดีครับ
3) ผมกะค่อยๆซื้อลำโพง โดยกะว่าะซื้อคู่หน้า + sub ก่อน ถ้าหลังจากนั้นผมจะอัพต่อไปอีก ต้องซื้อลำโพงจุดไหนต่ออะครับ center หรือ surround
4) ลำโพง surround มีตัวไร้สายที่เอามาใช้กับ Onkyo ได้ไหมครับ เพราะสายค่อนข้างเกะกะพอสมควรเลย มีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 06:05:31 pm »
มือใหม่ถามหน่อยครับ

ผมอยู่คอนโด ห้องขนาด 3.5x9m แต่มุมวางเครื่องเสียงอยู่มุมขวาพื้นที่สัก 3.5x4m
==>  พื้นที่พอๆกับของผมครับ

คำถามครับ

1) ผมควรซื้อ Onkyo 616 หรือ 818 ดีครับ หรือควรเล่นชุดเล็กกว่านั้น งบ AVR 50k ครับ
==>  เลือกรุ่นสูงสุดเท่าที่งบไปถึงครับ
2) ลำโพง ผมมอง Polk A5 ไว้ เสียงมันจะดังรบกวนห้องข้างๆไหม หรือเอาตัวเล็กกว่านั้น เช่น A3 มาเป็นคู่หน้าดีครับ
==> พื้นที่ขนาดนี้  A3  ก้อเอาอยู่แล้วครับ
3) ผมกะค่อยๆซื้อลำโพง โดยกะว่าะซื้อคู่หน้า + sub ก่อน ถ้าหลังจากนั้นผมจะอัพต่อไปอีก ต้องซื้อลำโพงจุดไหนต่ออะครับ center หรือ surround
==> เล่น 2.1  แล้วคาใจ  จะอยู่ได้ไม่นาน  เอาจบทีเดียวเลยครับ  (FR=A3,SR=A1,C=A4,SUB=SVS-PB1000)
แต่ถ้าต้องการตามสเตป เลือก sur ก่อน center เซท avr  เป็น none  แล้วเสียงสนทนาจะไปออกที่คู่หน้าแทนครับ
4) ลำโพง surround มีตัวไร้สายที่เอามาใช้กับ Onkyo ได้ไหมครับ เพราะสายค่อนข้างเกะกะพอสมควรเลย มีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ
==> อันนี้ไม่ทราบครับ

• *
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:49:52 pm »
ขอบคุณมากๆเลยครับ

ถามต่ออีกนิดครับ ผมจะซื้อ 818 กับ polk ในกล่องพวกนี้มันแถมสายมาให้ด้วยหรือเปล่าครับ หรือต้องไปหาซื้อเองครับ

ออฟไลน์ erwin

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:19:36 am »
ต้องซื้อสายลำโพงเพิ่มครับ

• *
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 08:28:53 pm »
POLK A5 ต้องวางห่างจากผนังเท่าไหร่ครับ พอดีพื้นที่ค่อนข้างจำกัด ถ้าห่างสัก 50cm โอเคไหมครับ

ออฟไลน์ BabY Home Theater

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 02:43:18 pm »
 [ปลื่ม] มีท่านใดสนใจจะปล่อย เซ็นเตอร์ไหมครับ pm มาครับ ไม่ก็ 0804321991 คิวครับ

ออฟไลน์ itmanitman01

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 06:48:43 pm »
รบกวนสอบถามครับ

พื้นที่ห้องจากระยะลำโพงหหน้าถึง จุดที่ฟัง(บนเตียง) ประมาณ2.5 เมตร
ควรเล่นลำโพง เช่น A5  หรือจะเล่นแบบวางหิ้งดีครับ

ตอนนี้ใช้ TSI300 วางอยู่ความสูงขอบหน้าต่าง แต่จุดพี่ฟังคือบนเตียงซึ่งเตี้ยกว่าระดับขอบหน้าต่างครับ
และควรจะเล่นคู่หน้าตัวไหนแบบจบๆครับ [ไม่พูด]

ออฟไลน์ bob19sep

« ตอบกลับ #205 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 12:08:34 am »
อยากได้ A5, A1 และ A4 หรือ A6 มีใครสนใจปล่อย pm มานะครับ

ออฟไลน์ samran1892

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 04:06:59 am »
ขอถามหน่อยครับชุดดูหนังของผม ht-s9100thx7.1 คือผมอยากจะเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าจะเป็น rti a3 หรือ tsi300 ดีครับเพระแอมป์ของผมตัวนี้มันเล็กจะขับเสียงได้ดีไหมครับ [หื่น]

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 12:05:25 pm »
รบกวนสอบถามครับ

พื้นที่ห้องจากระยะลำโพงหหน้าถึง จุดที่ฟัง(บนเตียง) ประมาณ2.5 เมตร
ควรเล่นลำโพง เช่น A5  หรือจะเล่นแบบวางหิ้งดีครับ

ตอนนี้ใช้ TSI300 วางอยู่ความสูงขอบหน้าต่าง แต่จุดพี่ฟังคือบนเตียงซึ่งเตี้ยกว่าระดับขอบหน้าต่างครับ
และควรจะเล่นคู่หน้าตัวไหนแบบจบๆครับ [ไม่พูด]

อยู่ที่ว่าเอาอะไรขับด้วยครับ  แต่ถ้าห้องไม่ใหญ่มาก ใช้วางหิ้งก็ได้ครับ อย่าง A3 นี่ก้เบสตรึมแล้ว

ออฟไลน์ Chaichrist

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 12:48:16 pm »
 ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 11:24:03 pm โดย Chaichrist »

ออฟไลน์ umphore

• *
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 08:35:51 pm »
ไม่ค่อยได้เข้ามา Web Board ของ ที่นี้เท่าไหร่นะครับ แต่เป็นการ รวมพลคนใช้ ลำโพง Polk ที่มี เนื้อหาและมีสาระมากๆๆ ตั้งแต่อ่านมาจากหลายๆๆที่ครับ

ทักทายในฐานะ น้องใหม่นะครับ

My System Home Theater Main Sound

Plasma TV ==> LG 50PQ60R

LCD-Plasma glass shelve with build in bracket ==> Model KV43 Special Black Edition By K. Director

Transporter USB to Digital ==> MUSILAND Monitor 01 USD

DAC Solid ==> Audio – GD 19DSP

A/V Receiver ==> ONKYO: TX-SR806

Power Amp for Front Chanel: NAD 216THX CONTINUOUS AVERAGE POWER OUTPUT INTO 8 ohms: 125W, Rated distortion (THD 20Hz-20 kHz): 0.03%

Power Amp for Center Chanel ==> Altro Macro 1400 Bridge

HTPC ==> AMD Athlon X3 3.1GHZ, MB 880G (880GA-UD3H) Ram Corsair DDR III 1600 2X2 GB Graphic Card ATI HD 5450 Hybrid 4250 (On Board)

Media Box ==>VIVO Cute, External DVD
Sub-Woofer ==> Martin Logan Dynamo 1000, Auralex SUBDUDE Schwin Subwoofer D.I.Y Cable

Speaker ==>Font Polk Audio RTI A7
                                       Center Polk Audio CSi A6, Auralex MoPad 
                                       SRR Rear Polk Audio LSi F/X
                                  SRR Back 1 Chanel Paradigm Center CC-150

[/color][/b]

Purist Line Conditioner ==> Magnet LC-3, [^_^] PG..

Male Plug ==>: Hubbell 8215C (HG) All Cable

Cable Power ==> Top Cable 6sqm and 4sqm IEC Plug: Hubbell 8215C
                    Belden 19364 IEC Plug: Schurter 4781 2 Cable

Receptacle ==> Hubbell IG8300 duplex receptacle [HblIG8300]

Speaker Cable ==> Font Audioquest Gibraltar Speaker
                                                        Center Canare 4S11
                                                        Srr Mit 16/4 Speaker Cable

ติดรูปไว้ก่อนนะครับ ว่างแล้วจะมาลงให้ครับ

• *
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 08:50:24 pm »
แวะผ่านทาง ที่คุณ Lasa Link ให้อ่าน เขียนได้ตรงใจครับ

Set up อย่างไร จึงจะรีดคุณลักษณะของเครื่องเสียงออกมาให้ได้มากที่สุด http://hifi.whatsupbkk.com/hifi/%E0%B9%89first-step-before-set-up-hi-fi-system.html

เพราะ สรุปสุดท้าย คือ

อ้างถึง
Tonal Balance ของการ set up ว่าการ set up ต้องดูกันทั้งระบบ ตั้งแต่ต้นทาง ยันปลายทาง พูดง่ายๆ คือ เครื่อง คน และห้อง ผ่านการ set up ที่ต้องคุม และรักษาสมดุลของเสียง กลาง แหลม และเสียงต่ำ ไว้ให้ได้อย่างเหมาะสม ทั้งการฟังแบบธรรมดา เบา และดัง เมื่อได้ Tonal balace แล้วจึงมาลงรายละเอียด ในรายละเอียดกันอีกครั้ง นั่นก็คือเรื่องของเวลาที่จะมาเป็นตัวตัดสิน ว่าควรจะต้องปรับปรุงอะไรเพิ่มเติมหรือไม่ Sound stage, imaging, ขนาด และความเป็นตัวตนของชิ้นดนตรี ตรวจสอบดูอย่างละเอียดละออ หนังกลองมีความตึง หรือหย่อนแค่ไหน เช่น หากเสียงที่ได้เกิดไวเกินไป หมายถึง เสียงของคุณมีแนวเสียงสด และจัด แนวทางการแก้ไขคือ ให้ดึงลำโพงถอยหลัง เพื่อสร้างให้เกิดสมดุล คือทำให้ช้าลงนั่นเอง กล่าวคือ การ set up ด้วยความชอบแทบจะหมดไป เพราะเมื่อ set up ได้ดี และถูกต้องตาม Tonal balance สิ่งที่คุณได้คือ ความเป็นดนตรีนั่นเอง ดังนั้น ก่อนที่จะแก้ไขได้ถูกวิธีจะต้องมีการฟังให้ออก ฟังให้เป็น เข้าใจระบบทั้งหมดของเครื่องเสียง ซึ่งจะส่งผลให้เกิดการวิเคราะห์ปัญหาได้อย่างถูกต้อง และแม่นยำ ซึ่งสิ่งเหล่านี้ จะเกิดจากการสั่งสมประสบการณ์ และการเรียนรู้ของแต่บุคคลนั่นเอง

เขียนได้ตรงใจมากๆๆ เพราะให้เขียนเองยังอธิบายคำไม่ถูกเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 09:40:18 pm โดย umphore »

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 09:01:41 pm »
ท่าน อำเภออ ใช่ไหมครับ

ยินดีต้อนรับ สูู่ lcdtvthailand ของสาวก polk ครับ

มีอะไรดี ๆ อะไรถูกอะไรผิด แนะนำน้องๆ ด้วยนะครับ  [โย่ว]

• *
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 09:37:21 pm »
ท่าน อำเภออ ใช่ไหมครับ

ยินดีต้อนรับ สูู่ lcdtvthailand ของสาวก polk ครับ

มีอะไรดี ๆ อะไรถูกอะไรผิด แนะนำน้องๆ ด้วยนะครับ  [โย่ว]

นายอำเภออ ครับ

เล่นกันไปเถอะครับ อย่ามองว่าถูกผิดเลยครับ ช่วยแนะนำบางอย่างได้ก็ช่วยๆๆกันมากกว่าครับ

ถึงแม้ปัจจุบัน ไม่ได้ฟังเค๊าบ่อยนัก แต่ก็ยังปลื้มกับสิ่งที่เลือก ที่มีอยู่ครับ ใครจะว่าอะไรเกี่ยวกับ ลำโพง ยี่ห้อนี้ แต่ผมไม่ตะขิดตะขวงใจครับ เพราะ ผมยังมองว่า มันยังมีข้อดีอยู่มากครับ เมื่อเทียบกับ ชุดฟัง อื่นๆๆที่ผมมีครับ

ตอนนี้ยังหาโอกาสไปฟัง LSIM อยู่นะครับ มีสายด่วนแจ้งมาแล้ว ผมเองก็คิดว่า ถ้าติดใจนักกับยี่ห้อนี้ ก็ว่าจะเล่นให้สุด เหมือนกันครับ เพียงแต่คราวนี้ ผมขอ เป็น วางหิ้งนะครับ กับ เปลี่ยน Center ใหม่ Srr ผมคงไม่เปลี่ยนแล้ว พอใจมากกับ LSI F/X (ตัวนี้ ผมได้มาที่ร้านเดียวกับ คนที่เล่น A9 ครับ แต่ผมไม่ใช่ได้แค่ตัวนี้มาตัวเดียว ผมได้ LSI 7 มาด้วยครับ ยังไม่มีเวลาเปลี่ยน เอา A7 ออกเอาตัวนี้เข้าครับ)

ว่างๆๆ ค่อยเล่าเป็นฉากๆๆแล้วกันนะครับ อย่างน้อยผมก็เจอ กระทู้คนถูกคอครับ

• *
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 09:51:51 pm »
เดี๋ยวว่าง จะมาพูดคุยถึงหัวข้อนี้นะครับ

Set up Active Subwoofer http://hifi.whatsupbkk.com/hifi/set-up-active-subwoofer.html

เพราะเห็นว่า เรื่อง Sub ก็เป็นจุดสำคัญเหมือนกัน เอาที่ผมมีความรู้แล้วได้ลอง มาเขียนในแต่ละประเด็นให้อ่าน แล้วลองไปทำดูแล้วกันนะครับ น่าจะเป็นประโยชน์บ้างครับ

ผมเองก็ไม่ทราบว่า คนที่เขียน Blog เป็นใครนะครับ แต่ต้องขอบคุณในความตั้งใจที่จะเผยแพร่ครับ แต่ผมจะมองในแง่ของผู้เล่น กับ ลำโพง Polk กับการ Set Up Sub ครับ เท่าที่ผมมีประสบการณ์แล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ knot

« ตอบกลับ #214 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 01:52:17 pm »
อยากเปลี่ยนคู่หน้าใช้กับ onkyo 508 ที่มองๆไว้ก็ polk rti A1 คู่หน้า อาจจะเอา csi A4 ด้วย
แต่อยากรู้ว่า onkyo มันจะขับไหวไหมครับ

ปล.มาแทนชุดเดิม ตามลายเซ็นต์ผม
LG 42PW450
Popcorn A210
Onkyo sr508
Boston soundWare xs 5.1

• *
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 01:13:46 am »
อยากเปลี่ยนคู่หน้าใช้กับ onkyo 508 ที่มองๆไว้ก็ polk rti A1 คู่หน้า อาจจะเอา csi A4 ด้วย
แต่อยากรู้ว่า onkyo มันจะขับไหวไหมครับ

ปล.มาแทนชุดเดิม ตามลายเซ็นต์ผม

มองไปถึง Sub ด้วยก็ดีนะครับ เรื่องขับไหวไม่ไหว ผมว่า การ วางลำโพงมีส่วนสำคัญ จริงแล้ว ในตระกูลของ Polk Center เริ้มต้น มองไปที่ TSI ก็น่าจะดีกว่า ถ้าคิดว่า เล่น AVR รุ่นเล็ก เพราะ ไปถึง Series RTI จะรุ่น A4 หรือ A6 ต้องมีแรงให้มันพอสมควรครับ

จริงแล้ว เล่น AVR เล็กๆๆสะขนาดนี้ ไม่ลองพวก Sattlite พวก TL Series บ้างเหรอครับ ถ้าห้องไม่ใหญ่นัก ผมว่า ดีครับ ในราคาที่จ่าย