ผู้เขียน หัวข้อ: แก้fpsของไฟล์AVIจาก90000เป็น23.976 แล้วปรากฏว่าเสียงไม่ตรง  (อ่าน 1636 ครั้ง)

ออฟไลน์ mydownload

• LCD TV member
  • **
คือเป็นไฟล์MKVที่ผมdownloadมาจากBitน่ะครับ ดูเป็นพากษ์ไทยเสียงมันตรงกับภาพ แต่พอจะเปลี่ยนเป็นพากษ์ENG ภาพมันวิ่งเร็วไม่สามารถดูได้
จนมาทราบว่าเจ้าของที่Rip fileก่อนปล่อยไม่ได้เลือกfpsตอนrip ผมจึงใช้tsMuxeR แก้เฉพาะไฟล์AVIที่มีค่าอยู่90000 เป็น23.976
เสร็จแล้วเอาMKVToolNix รวมAVIที่แก้+ไฟล์เสียงเก่า+subของไฟล์เดิมมารวมกัน ผลคือเวลาเปิดภาพมันไม่ตรงกับเสียงเลยทั้ง2เสียง และที่สังเกตคือยิ่งหนังไปไกลๆ ยิ่งห่างครับ

จึงอยากจะขอคำแนะนำว่าจะควรทำอย่างไรดี ลองแก้AVIเป็น30นี่ยิ่งไม่ตรงเลยครับ