ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างสองตัวนี้ ตัวไหนคุ้มค่าน่าเล่น ก่อนตัดสินใจ  (อ่าน 1579 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลุงหวัด

• Flat TV member
  • *
  เล่นหนังจาก hd ตัวไหนให้ภาพและเสียงดีกว่า เสถียรกว่า เล่นง่าย โดยรวมผู้รู้ช่วยหน่อยครับ
       1.Himedia m3
       2.MED 250X
 ผมเล่นกัน avr onkyo 7.2 ใช้ต่อกับพลาสม่า พานาฯ 60" ต้องการเล่นได้หลากหลาย mkv iso และอื่นๆ
ถอดเสียง D-trueHD ,DTS-HD MA ได้

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
ผมใช้ MED250X กับ Himedia Q5 และใช้เคยใช้ Q1มาก่อน(คิดว่า Q1กับm3 น่าจะ CPU,GPU เดียวกัน)

Himedia Q1 ผมว่าภาพดีกว่า 250X(เพราะ 250X ชิฟเก่ามากกกกก) เสถียรและใช้งานง่ายในแบบแอนดรอย mkv,iso อ่านได้
การปรับเปลี่ยนเสียงและซับก็ทำได้ง่ายจากรีโมทเหมือน 250X  อาจติดปัญหาซับซีรี่ย์เกาหลี(เรื่องเก่าๆ)ที่ซับอาจไม่ขึ้น(ให้ใช้ mx player แทน)
*รอท่านอื่นมายืนยันอีกทีน่ะครับว่า M3 ถอดแบบมาจาก Q1 ไหม ถ้าใช่ก็โอเคเลยครับ หรือจะดู Q8 เพิ่มก็ได้ครับ แพงกว่านิดหน่อย แต่มีเสารับ wifi
MED 250X ใช้งานง่าย การอ่านไฟล์ทำได้ดีเยี่ยมเลยครับ ซับเกาหลีอ่านได้ไม่มีปัญหาครับ(แม่ผมใช้ดูประจำ) ภาพอาจจืดและดูบางกว่า realtek 1185
(ผมใช้ดูกับ Plasma Panasonic เช่นกันครับ) แต่ภาพดีกว่า Android Box รุ่นเก่าเช่น Himedia Q5ii มากกกกกครับ
(ระบบเสียงที่ต้องการ ข้างกล่องบอกว่ารองรับนะครับ) เนื่องเป็นชิฟตัวกว่า firmware คงสุดทางแล้ว โชว์ปกได้ แต่ UI คงไม่สวยนัก

ปล.ก่อนหน้านี้ผมใช้ MED800X และลองเปลี่ยนมาใช้ Himedia Q5Q ส่วนตัวผมว่าภาพไม่หนีกันเท่าไร แต่ใช้งานได้หลากหลายกว่า
และไม่ซีเรียสซีรี่ย์เกาหลีมากนัก เหมาะกับการใช้งานของผมดีครับ  แต่ถ้าจะใช้งานเพื่อดูหนังล้วนๆแนะนำ Mede8er เลยครับ ไม่ผิดหวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2015, 12:48:43 pm โดย Eakapan »

ออฟไลน์ avr avr

• LCD TV member
  • **
ผมใช้ m3 อยู่ครับ มันเน้นอเนกประสงค์ครับ
เสียงดีมากๆครับเล่นกับ avr  พวกเสียง dts hd true hd มาหมดครับแต่บางไฟล์ก็ไม่มานะครับ แค่อ่านได้ดีในระดับหนึ่งครับ
แต่เทียบกับ himedia hd900 เก่าๆ ใช้ชิป1186 hd player ภาพคมสวยกว่าครับ ใช้งานง่าย อ่านดีเร็วเสียง hd มาครบๆ เสียงเมื่อเล่นผ่าน avr ยังเป็นรองm3นิดหน่อย ในด้านเสียงต่ำและเนื้อเสียง m3 ที่มีความเข้มข้นกว่าครับ