ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้เซนเตอร์ csi a4 แต่คู่หน้าเป็น wharfedale  (อ่าน 1523 ครั้ง)

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
ใช้เซนเตอร์ csi a4 แต่คู่หน้าเป็น wharfedale
« เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 11:05:31 am »
 [หื่น]ตามหัวข้อครับ ตอนนี้มี a4 แต่จะใช้คู่หน้าของแบรนด์อื่น ไม่จำเป็นต้อง wharfedale เสียงจะไปด้วยกันได้มั้ย
 [ไม่พูด]หรือยังงัยก้ต้อง polk a1/a3 เท่านั้น

ออฟไลน์ osxp

Re: ใช้เซนเตอร์ csi a4 แต่คู่หน้าเป็น wharfedale
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 01:44:17 pm »
ถ้าเป็นลำโพงในระดับเดียวกัน ก็พอจะไปกันได้อยู่ครับ

เคยเอา diamond 9.1 จับคู่กับ center ตัวจิ๋วจาก mini compo เสียงพูดจาก center มันจะโดดมาก

พอเอา diamond 9.CS ใน series เดียวกันมาแทน เสียงกลมกลืนกว่าเดิมเยอะ แต่ก็ยังต่างกันอยู่นิดหน่อย

ถ้าจะให้เสียงเหมือนกันจริงๆ ก็ต้องใช้รุ่นเดียวกันเป๊ะๆ ทั้ง 3ตัวเลยครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

Re: ใช้เซนเตอร์ csi a4 แต่คู่หน้าเป็น wharfedale
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 05:44:47 pm »
คหสต. ผมว่าได้นะครับ เพราะเวลาฟังเพลง ผมก็เปิดแค่คู่หน้า ตอนดูหนัง ก็คงไม่ได้มานั่งสังเกตุอะไรมากมายอยู่แล้วครับ
คหสต. ผมว่าได้นะครับ เพราะเวลาฟังเพลง ผมก็เปิดแค่คู่หน้า ตอนดูหนัง ก็คงไม่ได้มานั่งสังเกตุอะไรมากมายอยู่แล้วครับ
ผมคิดไว้แบบที่ท่านทั้งสองให้ข้อมูลมาเหมือนกัน  [กระดึบ]แต่ก็คงเน้น center ไว้ก่อนเพราะ พท.ห้องของผมไม่เกิน 15 ตร.ม.
  และกะว่างาน TAV 1 พ.ย. ค่อยไปสอยคู่หน้าซักคู่ ...ท่านทั้งสองเคยซื้อเครื่องเสียงในงานโชว์อย่างนี้รึเปล่าครับ มันจะมีโปร ดีๆอะไรให้บ้าง [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 05:49:14 pm »
ถ้าเป็นลำโพงในระดับเดียวกัน ก็พอจะไปกันได้อยู่ครับ

เคยเอา diamond 9.1 จับคู่กับ center ตัวจิ๋วจาก mini compo เสียงพูดจาก center มันจะโดดมาก

พอเอา diamond 9.CS ใน series เดียวกันมาแทน เสียงกลมกลืนกว่าเดิมเยอะ แต่ก็ยังต่างกันอยู่นิดหน่อย

ถ้าจะให้เสียงเหมือนกันจริงๆ ก็ต้องใช้รุ่นเดียวกันเป๊ะๆ ทั้ง 3ตัวเลยครับ
ผมเคยเอาลำโพง compo (ฟิลิป) ของน้องทิ้งไว้เฉยๆ ก็เลยเอามาใช้แทนคู่หน้าของชุด แซทเทิลไลท์ เหมือนกัน...คือแนวเสียงมันก็ยัง compo อยู่ดีล่ะครับ ได้ดังอย่างเดียวเลย.....ชุด แซทเทิลไลท์เล็กกว่าแต่ยังฟังเป็นชุดโฮมฯ มากกว่า [หื่น]