ผู้เขียน หัวข้อ: 4K บน Youtube  (อ่าน 2088 ครั้ง)

ออฟไลน์ เยนตะแมน

• Flat TV member
  • *
4K บน Youtube
« เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 12:00:21 pm »
เวลาเข้า smart tv แล้วเปิดไฟล์ 4K(พวก demo video) บน youtube ดูนี่ ภาพที่โชว์จะเป็น 4K เลยหรือเปล่าครับ หรือต้อง set อะไรอีกหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jumjum

• *
Re: 4K บน Youtube
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 05:51:49 pm »
ของผม Samsung ครับ

เวลาเล่นไฟล์ 4K บน Youtube ถ้ากดเล่นเลย
ความละเอียดจะอยู่ที่อัตโนครับ
ซึ่งผมคิดว่า ระบบน่าจะปรับให้เหมาะสมกับความเร็วinternetของเรา

เช่น ของผม เล่นไฟล์ที่มีความละเอียดสูงสุด 4k แต่ระบบจะเล่นที่ Full-HD ซึ่งก็จะเล่นได้ลื่นไหล ไม่กระตุก :)

หากอยากเล่นที่4K ท่านต้องไปที่ "การตั้งค่า "
แล้วก็เลือกที่ 2160p 4k  ก็เป็นอันเรียบร้อยครับ

อย่างผมเล่นไฟล์ " Samsung 4K UHD demo video: Cityscape (with great song)"
ไฟล์นี้พอใช้ได้ครับ น่าจะต่างจากmaster ไม่มากเท่าไหร่

ซึ่งเลือกสูงสุดได้ที่ 2160p 4k ภาพก็สวย คมชัด เท่าความละเอียดจอ 3840x2160 ครับ
(แต่ก็หยุดโหลดเป็นช่วงๆครับ เน็ตผมไม่แรงเท่าไหร่) [ไม่เอา]

ออฟไลน์ เยนตะแมน

• *
Re: 4K บน Youtube
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 11:53:27 am »
ขอบคุณครับ ผมเองก็เพิ่งเห็นว่ามันตั้งค่าได้ ลองเปิด อัตโนมัติ ไหลลื่นดี ภาพก็ชัดมากนะครับ พอเลือก 4K เท่านั้นล่ะ กระตุกเลย ทั้งๆที่ภาพออกมาหน้าจอก็ว่าดูชัดพอๆกันนะครับ (คงตาไม่ถึงเอง)