ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง HDD กับไฟล์ประเภท Full Rip  (อ่าน 2463 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf8023

• LCD TV member
  • **
เรื่อง HDD กับไฟล์ประเภท Full Rip
« เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 04:45:42 pm »
ผมเพิ่งได้HDDมาลูกนึงเป็นsata2 ลูกนี้เอาไว้เก็บFullripอย่างเดียวไม่ไปปะปนกับพวกmkv พอย้ายFullripทั้งหมดมาลูกใหม่เอามาลองเล่นกับEgreat R200sปรากฏว่ากระตุกทุกเรื่อง เรื่องที่เคยอยู่ในHDDลูกเดิม(เป็นsata3)ไม่เคยกระตุกมาก่อน ย้ายมาลูกใหม่แล้วกระตุก ตอนแรกคิดว่าเป็นที่R200s ลองย้ายกลับไปที่ลูกเดิมก็เล่นได้ลื่นไม่มีสะดุดทุกเรื่อง เลยคิดว่าเกี่ยวกับHDDที่เป็นsata2รึเปล่า อัตราการส่งข้อมูลอาจจะไม่เร็วพอ ไฟล์FullripพวกISO BDRMขนาดใหญ่30-40GBบิทเรทมันสูงเลยต้องการอัตราการส่งข้อมูลที่เร็วหน่อย อันนี้ผมสันนิษฐานเองเองนะครับ ไม่รู้ว่าถูกต้องรึเปล่า

มีใครเคยเจอแบบนี้มั่งครับ ผมมีHDD5ลูก มีลูกเดียวที่เป็นsata2 กะว่าจะลองลงmkvกับลูกนี้ดูว่าจะกระตุกเหมือนFullripรึเปล่า

ออฟไลน์ Chawin

• **
Re: เรื่อง HDD กับไฟล์ประเภท Full Rip
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 04:37:30 pm »
ลองต่อ usb ดูครับ ว่ากระตุกรึเปล่า
ถ้ากระตุกก็ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ PasinKrab

• **
Re: เรื่อง HDD กับไฟล์ประเภท Full Rip
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 04:26:19 am »
ลองต่อ usb ดูครับ ว่ากระตุกรึเปล่า
ถ้ากระตุกก็ตามนั้นครับ

[yes]

ออฟไลน์ Napatpat82

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 12:27:11 am »
ผลเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ ZiMllwuZEe

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 08:51:35 am »
อาจเกิดจากตัว HDD มีความร้อนสูงก็ได้ครับ ผมเคยเจอปัญหาคล้ายๆกัน ช่วงแรกเปิดไฟล์ Fullrip บางครั้งมีอาการกระตุกบ้างนิดหน่อยก็คิดว่าอาจเกิดจากไฟล์ที่มีขนาดใหญ่เลยไม่ติดใจอะไร แต่พวช่วงหลังๆเริ่มกระตุกจนค้างเลยคิดว่า HDD อาจจะติด Bad เลยถอดไปเช็คก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่สังเกตุได้เลยตอนเอา HDD ออกจากตัว HD Player มีความร้อนสูงมาก เลยลองเอาพัดลมมาจ่อเป่าตัว HDD แล้วเปิดไฟล์ที่เคยมีปัญหาดูปรากฏว่าเล่นได้ลื่นไหลไม่พบปัญหาไดๆ อ้อผมใช้ HiMedia HD900B มันสามารถเปิดฝาปิด HDD จากด้านบนแล้วเอาพัดลมเป่าได้เลยสะดวกดี หลังจากนั้นก็ใช้วิธีนี้โดยตลอดดูหนังลื่นๆเลยครับ อาจจะยาวไปหน่อยแต่เล่าจากประสบการณ์ที่เคยเจอมาเผื่อเป็นแนวทางแก้ไขได้ครับ