ผู้เขียน หัวข้อ: อยากโมเครื่องกรองไฟ  (อ่าน 3641 ครั้ง)

ออฟไลน์ wanchaisak

• Flat TV member
  • *
อยากโมเครื่องกรองไฟ
« เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 11:14:55 am »
อยากเปลี่ยนสายไฟภายในของ IRG 600
1 Linn
2 CARAL
3 POWERLINE 400
ตัวไหนเหมาะสมที่สุด ราคาไม่แพงมากด้วย
ฟ้งเพลง80 ดูหนัง20
ใครเคยลองรบกวนบอกทีครับจะได้ซื้อสายมาเปลี่ยน
(ไม่เอา JPS นะครับคนใช้กันเยอะแล้ว)ลองยี่ห้ออื่นบ้าง

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: อยากโมเครื่องกรองไฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 01:43:24 pm »
จากที่ทำเล่นมา.  (ยี่ห้ออื่น. เว้นยี่ห้อนี้) หากต้องการให้เห็นๆเรื่องการเปลี่ยนแปลง.  อาจต้องทำให้หมดจรด ตลอดเส้นทางของทุกๆหลูบจร้า

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 01:43:56 pm »
Viablue คร๊าฟ ลองดูคร๊าฟ ฟังเพลงดี  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 10:21:22 pm »
สวัสดีครับ

ผมเคยฟังเทียบ IRG 600 โมด้วยสาย ac2502 กับ สายแดง jps ซึ่งส่วนตัวผมชอบแนว jps มากกว่า

ประเด็นคือ ในสามตัวที่ท่านเสนอมา ท่านชอบแนวเสียงของตัวไหน ละครับ ก็ให้เลือกสายเส้นนั้นครับ...

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 11:02:37 pm »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ที่เสนอมาผมไม่รู้แนวเสียงเป็นไง
เห็นราคาทั้งสามยี่ห้อมันพอๆกัน
เลยถามผู้ที่เคยลองหรือเปลี่ยนไปบ้าง
จะได้ซื้อเส้นนั้นมาลองถ้าซื้อทั้งหมดมาลองก็ไม่ไหวครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 11:18:41 pm »
ถ้าเอาสายลำโพงมาโมสายไฟ
ใช้ JPS super blue 2
จะดีกว่า3ยี่ห้อนั้นไหมครับ
ไม่อยากใช้ของแพงเด่วจะแพงกว่าตัวเครื่อง
เพราะต้องเปลี่ยนปลั๊กข้างหลังอีกสามตัว
กลัวจะหลงทางไปมากกว่านี้คับ (อยากลอง)

ออฟไลน์ indigo

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 11:57:45 pm »
เคยใช้IRG600 โมสายข้างในเป็น powerline 400 เสียงอิ่มหนากว่าเดิม
ส่วนปลั๊กโมเกือบทุกช่อง แนวเสียงก็เปลี่ยนไปตามแนวปลั๊กนั้นๆ
หมดไปสองหมื่นเศษๆ ไม่ค่อยคุ้มค่าโมครับ โดยรวมเป็นแค่การเปลี่ยนแนวภาพและเสียงเฉยๆ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 06:59:24 am »
เคยใช้IRG600 โมสายข้างในเป็น powerline 400 เสียงอิ่มหนากว่าเดิม
ส่วนปลั๊กโมเกือบทุกช่อง แนวเสียงก็เปลี่ยนไปตามแนวปลั๊กนั้นๆ
หมดไปสองหมื่นเศษๆ ไม่ค่อยคุ้มค่าโมครับ โดยรวมเป็นแค่การเปลี่ยนแนวภาพและเสียงเฉยๆ

ที่ผลมันเป็นเยี่ยงนั้น.......ย่อมมีเหตุจร้า

ผลมันคงต่างกันลิบ.............หากเราทำการเปลี่ยนสาย  ไวริ่ง  และเปลี่ยนปลั๊ก   แล้วทำอะไรๆ  ได้แบบตรงๆ แบบกล่องปลั๊กพ่วงอย่างนั้น [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

เพราะ    ในกล่องปลั๊กพ่วง   ต่อสาย  ขันสายกันได้ตรงๆ   [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ไม่ผ่านขั้นตอน  ไม่ผ่านหางปลา(คุณภาพพื้นๆ)   ไม่ผ่านเต้าขันรับสาย   ไม่ผ่านจุดพอก/เชื่อมตะกั่ว     ไม่ผ่านสันภูเขา(ทำด้วยตะกั่ว/พอกบนแนว PCB)  ไม่ผ่านแถบบางๆบน  PCB   ไม่ผ่านลวด Jumper   และอื่นๆ [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ซึ่งทั้งหมดที่ว่ามา   มันมีอยู่เต็มไปหมด   ทั้งขาเข้า และขาออก    ในเครื่องกรองไฟใดๆจร้า [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

มือสมัครเล่น  มือใหม่เล่นเครื่องกรองไฟ อย่างข้าน้อย( พึ่งจะหามาใช้เองก็ปลายปี 2013 นี่เอง)  ก็ไม่ค่อยพึงใจกับบางอย่างที่ไม่ได้ดั่งใจ
จึงต้องลองแก้ไขใช้หมองลองทำใช้ขำๆจร้า
   http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=168965.msg1124197#msg1124197
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2015, 07:20:31 am โดย wat12 »

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 12:09:13 pm »
สวัสดีครับ

ผมเห็นด้วยกับท่าน indigo กับท่าน wat12 เลยครับ

ผมใช้ irg600 สาย jps และฟิวส์ furu อยู่ บอกตรงๆ ว่าพอใจครับ
แต่พอได้ไปฟัง a art power strip active6 ก็ออกอาการ เอ่อ... อืม... ไปอยู่หลายวัน
คำอธิบายของท่าน wat12 นั้นใช่เลยครับ อัพสายไฟแต่หลายอย่างไม่ได้อัพตาม...

ความเห็นส่วนตัว... ถ้าท่านจะโม irg600 ผมว่าแยกโมเป็นส่วนๆ ครับ เช่นภาค iso อย่างเดียว คือเอาเฉพาะส่วนที่ท่านคาดว่าจะใช้ จะได้ประหยัดงบ
ลองเปิดฝานั่งดูก่อน ลองเช็คเฟสด้วยนะครับ ของผมเจอต่อผิดเฟสอยู่ส่วนหนึ่ง...