ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับเครื่องเล่นบรูเรย์ Lx-55 ครับ  (อ่าน 2552 ครั้ง)

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
ผมเพิ่งเริ่มหัดโหลดหนังมาดู ก็งูๆปลาๆ อยู่ครับ (ขอขอบคุณท่านbkav ที่ให้คำแนะนำเวปโหลดหนังและขั้นตอนต่างๆในการโหลด) ตอนนี้มีข้อสงสัยว่า
1. ผมโหลดหนังมาทำไมเป็น MKV เสียง DTS ครับก่อนโหลดบอกว่า เป็น 3D เสียง HD dtshd-master ผมใช้เอ็กเทอร์นอ่นฯ แล้วเชื่อมต่อช่อง USB ของ LX-55 ให้ avr ถอดรหัสครับ (ที่วี รองรับ3D ครับ)
2.ถ้าผมซื้อ HD player มาเล่นเสียงจะดีกว่า lx-55 มั้ยครับ

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: ขอคำแนะนำครับเครื่องเล่นบรูเรย์ Lx-55 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 12:05:28 pm »
ผมเพิ่งเริ่มหัดโหลดหนังมาดู ก็งูๆปลาๆ อยู่ครับ (ขอขอบคุณท่านbkav ที่ให้คำแนะนำเวปโหลดหนังและขั้นตอนต่างๆในการโหลด) ตอนนี้มีข้อสงสัยว่า
1. ผมโหลดหนังมาทำไมเป็น MKV เสียง DTS ครับก่อนโหลดบอกว่า เป็น 3D เสียง HD dtshd-master ผมใช้เอ็กเทอร์นอ่นฯ แล้วเชื่อมต่อช่อง USB ของ LX-55 ให้ avr ถอดรหัสครับ (ที่วี รองรับ3D ครับ)
2.ถ้าผมซื้อ HD player มาเล่นเสียงจะดีกว่า lx-55 มั้ยครับ

HD Player ที่จะเสียงดี   ภาพสวย............คงต้อง Cengrand เลยหละครับ

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำครับเครื่องเล่นบรูเรย์ Lx-55 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 01:54:36 pm »

บางทีไฟล์อาจโดนโมนมา จนโดนตัดไปแล้วก้อได้นะ

ลองเลือก Audio  ดูครับ ว่ามีเสียง HD mstr  หรือเปล่าครับ

ส่วนตัวไม่เคยใช้ LX55 แล้วให้ AVR auto select หรือเปล่าครับ

เลือกโหมดาเครื่องเราก็ส่ง passthrough  มาแล้วนะ

ปล. เดาเอาล้วนๆ  [ปลื่ม] [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 05:23:53 pm »

บางทีไฟล์อาจโดนโมนมา จนโดนตัดไปแล้วก้อได้นะ

ลองเลือก Audio  ดูครับ ว่ามีเสียง HD mstr  หรือเปล่าครับ

ส่วนตัวไม่เคยใช้ LX55 แล้วให้ AVR auto select หรือเปล่าครับ

เลือกโหมดาเครื่องเราก็ส่ง passthrough  มาแล้วนะ

ปล. เดาเอาล้วนๆ  [ปลื่ม] [ปลื่ม]
ผมลองกดเลือกเสียงที่รีโมทของlx-55 ได้แค่ dts และ ดอลบี่ดิจิตอล ครับ บางเรื่องก็ได้แค่dts อย่างเดียวครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 06:00:22 pm »
ไฟล์ที่ผมโหลดมาครับทำไม lx-55เล่นไม่ แต่ในคอมฯเล่นได้ครับ ดังนี้ครับ
1.BDRM_Air(2015)_nongZEZA@tcthls.
2.mini tomorrowland.2015.720p BLuRay.x
  เป็นไร lx55ถึงไม่อ่านครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 06:05:59 pm »
 แต่แบบนี้เล่นได้ครับคือ ขึ้นว่า MKV. Jurassicworld.2015 1080p.BluRay.

ออฟไลน์ yeekung

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 07:32:03 pm »
การแปลงไฟล์ของคนปล่อยแต่ละครับไม่เหมือนกันครับ
ผมแนะนำว่าโหลดของคนไหนแล้วอ่านได้ก็โหลดจากคนนั้นครับ

ถ้าอยากอ่านได้หมดแนะนำ hd player ครับ

ปล. ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเครื่องดีๆ ราคาแพง มักอ่านไม่ได้ทุกฟอร์แมต อยากได้ครบๆ คงต้องเล่นหลายเครื่อง

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 08:24:51 pm »
การแปลงไฟล์ของคนปล่อยแต่ละครับไม่เหมือนกันครับ
ผมแนะนำว่าโหลดของคนไหนแล้วอ่านได้ก็โหลดจากคนนั้นครับ

ถ้าอยากอ่านได้หมดแนะนำ hd player ครับ

ปล. ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเครื่องดีๆ ราคาแพง มักอ่านไม่ได้ทุกฟอร์แมต อยากได้ครบๆ คงต้องเล่นหลายเครื่อง

มันจำกัดด้วย  ค่ายชิบ  / FW  ของมันด้วยครับ

ต้องมีอย่างน้อยสองค่าย  จึงจะได้เล่น/เล่นได้ครบ............

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 09:29:57 pm »
 อ๋ออย่างงี้ก็แสดงว่าhd player อ่านได้ครอบคลุมหลายไฟล์กว่า ส่วนlx-55 อ่านได้แค่ MKV อย่างเดียว สงสัยต้องเสียตังเล่นhd player แน่ใช่มั้ยครับถ้าใจมันเอนมาทางหนังแล้ว เอาแล้วงัยครับ555

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 07:53:26 am »
อ๋ออย่างงี้ก็แสดงว่าhd player อ่านได้ครอบคลุมหลายไฟล์กว่า ส่วนlx-55 อ่านได้แค่ MKV อย่างเดียว สงสัยต้องเสียตังเล่นhd player แน่ใช่มั้ยครับถ้าใจมันเอนมาทางหนังแล้ว เอาแล้วงัยครับ555

ลองเอาตัวนี้ไปอัพเกรดดูครับ พี่ผมคนนึงลองแล้วใช้ได้ดีครับ อ่านไฟล์ฟูลริบได้หมด
https://yadi.sk/d/ReynQP5Ibd3Jw