ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องลักษณะความคมของ SS LED TV vs Sony 4K  (อ่าน 2491 ครั้ง)

ออฟไลน์ เยนตะแมน

• Flat TV member
  • *
เรื่องลักษณะความคมของ SS LED TV vs Sony 4K
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 10:26:24 am »
ขอถามหน่อยสิครับ ผมซื้อ sony 55x8500c มา ส่วนพี่ผมใช้ samsung 55นิ้วเท่ากัน ซื้อมา 3-4 ปีแล้วเป็น LED ธรรมดา แต่เป็นรุ่น 3D นะ (ซื้อตอนลดราคามาไม่แพงด้วย ไม่ถึง3หมื่นมั๊ง) แต่เวลาดูแผ่น blu ray ทำไมเหมือนกับว่า samsung เขานี่มันโคตรๆๆจะคม คมจนลอยขึ้นมาเหมือน คอมพิวเตอร์กราฟฟิกเลย ผมพยายามดูแล้วจับสังเกตุ (แต่ไม่ได้วางเทียบกันเพราะบ้านอยู่ข้างๆกัน เดินไปดูบ้านนี้บ้านนั้นสลับกัน แต่ไม่ได้ยกมาวางเทียบ) ซึ่งผมชอบนะ ผมว่ามันดูคมแบบเห็นละ wow นะ

แม้ตอนดูแผ่น DVD ของเขาก็ยังชัดมาก พอเอา dvd แผ่นนั้น มาดูเครื่อง 4K ผมนี่แบบว่า ภาพเละเทะเลย เละจนแฟนบอก เฮ้ย...ทำไงเนี่ย แผ่น dvd เยอะแยะก็ดูไม่ได้เลยสิเนี่ย ต้องปรับให้ภาพออกเป็น 720 ถึงจะพอดูได้ แต่เครื่อง samsung เขาก็ยังชัดกว่ามากๆ

แต่ถ้าใช้แผ่น blu ray นี่ sony ผมก็คมกริปนะครับ แต่ไม่ลอยออกมาเป็นภาพคอมพิวเตอร์กราฟฟิกคมมากๆแบบ samsung อยู่ดี

อยากถามว่า

ทำไม samsung มันคมขนาดนั้น ปกติหรือเปล่า ทั้งๆที่ technology ห่างกันตั้งหลายปี ต้องปรับอะไรเพิ่มไหมถึงจะคมได้แบบนั้น หรือมันเป็นบุคคลิกของ TV ?

samsung รุ่นใหม่ๆที่เป็น 4K คมแบบนั้นหรือเปล่า หรืออยู่ที่การปรับ?

เวลาเอาแผ่น dvd ดูบนเครื่อง blu ray player ควรปรับขนาดภาพเท่าไหร่ ถึงจะดี (เครื่อง soken bp18)

ปล. ซื้อ bp18 มา ดันเล่น file iso บน external HDD ไม่ได้ เซ็งเป็ดมาก ตอนหาข้อมูล ไม่มีที่ไหนบอกไว้เลย มีแต่รีวิว bp12 บอกเล่นได้ เนียนมาก เราก็นึกว่าเล่นได้ อันนี้ขอบอกไว้ เผื่อใครจะซื้อนะครับ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ ืnachapop

• Edge LED TV member
Re: เรื่องลักษณะความคมของ SS LED TV vs Sony 4K
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 11:02:46 am »
   1  ขอตอบ ว่า   แนวภาพของ sony กับ Samsung มันแตก ต่างกันครับ    การที่ ท่านบอกว่าซัมซุง ภาพคมกว่า ไม่ได้หมายความว่า  ซัมซุงจะดีกว่านะครับ 

เพียงแต่ว่าท่านชอบแนวภาพแบบนี้ ก็เข้าทาง ซัมซุงเค้าครับ   เพราะบ้างท่านชอบไม่เหมือนท่านก็มีครับ แบรนด์อื่นๆจึงมีแนวภาพแตกต่างกันออกไปครับ อันนี้แล้วแต่คนชอบ

จริงๆ นะ 

2  คิดว่า  ทีวี ซัมซุง ท่าน ยังเป็น full hd อยู่  การที่ ดู dvdแล้วได้ภาพชัดกว่า  เป็น เรื่อง ปกติ ครับ เพราะ    ทีวีโซนี่ของท่าน ความละเอียด ระดับ 4K แล้วนิครับ

ผมเคย เอา ไฟล์ดีวีดี เปิดกับ 4K ซัมซุง  ภาพ ก็แย่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ arther555

• *
Re: เรื่องลักษณะความคมของ SS LED TV vs Sony 4K
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 11:27:42 am »
ผมเพิ่งสั่ง sony 55x8500c ไปของกำลังจะมาส่งเสาร์นี้ เข้ามาอ่านเจอ เล่นเอาผม ใจหายวาบบบบ เลย [ช็อค]

แต่ก็จริงตามที่ พี่เค้ามาตอบนะครับ ภาพของ SS อกแนวจัดๆ คมๆ แต่ผมว่ามันดูหลอกตาเกินไปงะครับ แต่ของ Sony รุ่นนี้ภาพไม่จัดจานแต่ ได้ มิติ น้ำหนักของภาพ สมจริงมากๆ และการดูในระยะยาวๆ ภาพที่คมจัดจานเกินจริงมันทำให้ล้าสายตาดูแล้วแบบเครียดแบบไม่รู้ตัวครับ ส่วนของ x8500c ผมว่าดูแล้วผ่อนคลายสายตากว่ามากๆ ครับ สำหรับเรื่อง source file คงต้องทำใจว่าเล่น DVD คงไม่ค่อยดีแล้ว ก็อารมเหมือนตอน เอา VCD มาเปิดจอ FullHD งะครับผม

ออฟไลน์ peerajeejin

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 11:47:12 am »
ผมไม่แน่ใจว่า chip ที่ใช้ upscale เป็น 4k ที่ใช้ใน sony ระหว่างรุ่นใหญ่กับรุ่นเล็กต่างกันมากน้อยแค่ไหน  เมื่อก่อนผมก็ใช้ led ของ samsung ภาพก็น่าพอใจครับ  คมชัดดีอย่างที่ท่านว่ามา  แต่วันนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ sony แต่เป็นรุ่นใหญ่หน่อย  65 นิ้ว 9300c ภาพที่ upscale เป็น 4k จากทั้ง ดีวีดี และบลูเรย์  หรือจากดิจิตอลทีวี  มันก็คมกริบอย่างมากครับ  เลยไม่แน่ใจถึงตัว chip ภายในที่ใช้ครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 12:19:45 pm »
1.  แนวภาพ ของ ss กับ sony ต่างกัน ท่านอาจจะถูกกับแนวภาพของ ss มากกว่า

2. ทีวีจอความละเอียด 4k ผลิตมาเพื่อรองรับไฟล์ความละเอียดสูง ถามว่าเล่นไฟล์ความละเอียดต่ำได้มั้ย ได้ครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยด้วย คิดดูครับ FHD 1080p มีความละเอียดมากกว่า dvd เกือบ 5 เท่า , UHD 4K มีความละเอียดมากกว่า FHD ถึง 4 เท่า จริงๆผมอยากแนะนำให้เก็บแผ่น dvd เข้ากรุครับ หาเครื่องเล่น hd player ดีๆมาเล่นไฟล์ iso ที่ท่านโหลดไว้ จะเห็นศักยภาพของทีวีรุ่นนี้อีกเยอะ

3. ปัจจัยทั้งชนิด panel และ chip ก็มีผลเป็นอย่างมาก อย่าง ss รุ่นที่ใช้จอ Ultra clear panel จอเคลือบแบบ glossy จะเห็นได้ชัดว่าจะให้ภาพที่คมชัด สว่าง มิติภาพ สีโดดเด้ง กว่าพวกจอด้าน หรือจอ semi-glossy ครับ ชิฟประมวลผลของทีวีรุ่นสูงๆก็ใช้ชิฟฯเกรดดีกว่าแน่นอนกว่าอยู่แล้ว
อย่าง 65x9300c ใช้จอ gorilla glass เป็นจอเคลือบแถมปิดด้วยกระจกทับอีกชั้นนึง ใช้ชิฟประมวลผลขั้นสูง X1 ทุกอย่างจัดเต็ม ภาพ สเปค ย่อมดีกว่า x8500c อยู่แล้วครับ แน่นอนราคาห่างกันถึง 3 เท่าตัว
ส่วน x8500c ใช้จอมันกึ่งด้าน (ก็จอด้านอ่ะแหละ) และแนวภาพรุ่นนี้ก็จะออกนุ่มนวลสบายตาอยู่แล้ว ถามว่าคมชัดมั้ยคมชัดนะ แต่ด้วยแนวภาพและปัจจัยที่กล่าวในข้างต้นล่ะครับ ที่ทำดูให้ต่างกัน
ปล. ลองดูไปสักพัก ปรับภาพดูก่อนครับ  และเป็นไปได้เล่นไฟล์ 1080p ขึ้นไป จะดีมากๆครับ หรือ ไฟล์ mkv ขอให้สัก 10gb ขึ้นไปก็จะดี ท่านอาจจะชอบมันมากขึ้น ถึงมากกว่าเดิม

***ทีวีจอ 4k ถ้าจะให้โชว์ศักยภาพอย่างแท้จริงๆคงต้องรอคอนเทนต์ 4k แท้ๆล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2015, 12:29:57 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ เยนตะแมน

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 04:14:45 pm »
ครับ ผมก็คิดว่าแบบนั้น สงสัยตัวผมเองชอบแนวซัมซุง แต่แฟนผมชอบภาพ sony มากกว่า บอกว่าดูแล้วสบายตา ดูจอบ้านพี่ผมแล้วปวดตาจะตาย(แต่เห็นดู2นาที จอไหนก็หลับตลอดนะ) ตอนนี้กำลังคิดว่าจะปรับภาพยังไงให้ออกมาดีสุด เดี๋ยววันนี้ว่าจะลองยืมเครื่อง BD player ตัวที่ไม่มีระบบ up-scale มาเทียบดูกับ soken bp18 ที่ up-scale แล้วดูว่า แบบไหนจะชัด+เนียนกว่ากัน

ออฟไลน์ 55JS

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 05:35:10 pm »
ผมดู 55js8000   มันสว่างจนแสบตาเหมือนกัน ไปปรับค่าเอา ก็โอเค   ส่วนตัวไม่ชอบความมืดของ sony  ขนาดปรับความสว่างและคอนทราสต์ มันยังมืดกว่าปรับลดความสว่าง SS ลงมาเกือบครึ่งเลย  มันแล้วแต่คนชอบ   แต่ที่แน่ๆ หน้าต่างมาก แสงไฟ จอ glossy แจ๋วมา 
ลองถ่ายรูป ภาพจากช่อง 3 HD  ไปโชว์คนที่ทำงาน คนดูบอกว่าไม่รู้ทีวีชัดหรือโทรศัพท์ มันชัดแบบไม่มีสัญญาณกวน  นี่ล่ะ จอ glossy

ได้ดูหนังขนาด 1080p  3.9 Gb มาหลายเรื่องล่ะ ชัดมากทุกเรื่องนะ คม ไม่มีวุ้น ไม่มีเบลอ  ตอนแรกก็แอบกลัวๆ ต้องหาเฉพาะ 10 Gb ขึ้นไป