ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาไม่รู้เกี่ยวกับLNB หรือเปล่า  (อ่าน 872 ครั้ง)

ออฟไลน์ wittaya73

• Flat TV member
  • *
มีปัญหาไม่รู้เกี่ยวกับLNB หรือเปล่า
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2015, 06:36:42 pm »
Lnb เดิมมากับจานทรูใช้มาหลายปีแล้ว ใช้ต่อกับกล่องgmm smart ก็ดูได้ปกติ พอดีซื้อกล่องgmm hdสีขาวมาเปลี่ยน แต่ดูไม่ได้ คุณภาพสัญญาณได้แค่5% ทีแรกนึกว่ากล่องเสีย จะเอาไปเปลี่ยนแล้ว ก็เลยเอาไปลองต่อบ้านคุณแม่ ซึ่งlnb เป็บแบบ4ขั้ว กลับดูได้เป็นปกติ
อยากถามว่า Lnb ที่บ้านผมต้องเปลี่ยนใหม่ใช่ไหมครับ? แล้วต้องซื้อแบบไหนครับ?

ปล.  ที่บ้านผมดูแค่กล่องเดียวครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: มีปัญหาไม่รู้เกี่ยวกับLNB หรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 08:00:52 pm »
ลอง.. เอากล่อง gmm smart ต่อดูอีกที
ถ้า.. ยังรับชมได้ แสดงว่าหัว LNB ไม่เสีย..
กล่องแซดขาว ลอง.. คืนค่าโรงงาน ให้เครื่องค้นหาหัว LNB อัตโนมัต
เป็นไปได้.. อาจตั้งค่าหัว LNB ในกล่อง ไม่ตรงกับค่าหัวที่ใช้..
ครับ..