ผู้เขียน หัวข้อ: [สอบถาม] เรื่อง avr กับลำโพง  (อ่าน 3205 ครั้ง)

ออฟไลน์ pooturbo

• Flat TV member
  • *
[สอบถาม] เรื่อง avr กับลำโพง
« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 05:52:20 am »
สวัสดีครับ
ผมเป็นมือใหม่มากๆ ได้ลองอ่านและศึกษาข้อมูลจากเว็บไซต์นี้สักระยะหนึ่ง
ผมมีความสนใจอยากจะซื้อ
Onkyo TX-NR 636 มาจับคู่กับ Polk Rti A3 ก่อน
อนาคตจะเพิ่มเตืม Csi A6 และ Rti A1 (หรืออาจจะ A3 เป็นคู่หลัง)
ไม่แน่ใจว่า AVR สามารถขับเสียงออกมาได้ดีพอไหมครับ หรือจะต้องขยับไป 737 ครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MARUAY

• Edge LED TV member
Re: [สอบถาม] เรื่อง avr กับลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 10:09:01 am »
636ถึงแม้จะขับA3ไม่สุดแต่ก็สามารถรีดประสิทธิภาพได้เกิน70%

• *
Re: [สอบถาม] เรื่อง avr กับลำโพง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 01:16:16 pm »
636ถึงแม้จะขับA3ไม่สุดแต่ก็สามารถรีดประสิทธิภาพได้เกิน70%

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 01:31:04 pm »
...ตะก่อนห้างร้านต่างๆ จัด 616 + RTi A5 + A1 + sub 125 ดูหนังมันส์ ฟังเพลงเพราะ เค้าต่อ Bi amp นะครับ

...เป็นไปได้เล่น 717 , 727 , 737 พละกำลังเหลือเฟือสำหรับ A3 กะลังพอดีกะ A5 ...ต้อง RTi นะครับ ..ย้ำตัวที่มีเครื่องหมายการค้า Polk Audio อยู่บนแถบโลหะวงรี มิใช่ Polk คำเดียวโดดๆ ลอยๆ มีอักษรยาวๆ เอามาแปะติดหมือนลำโพงจีนแดงนะครับ คนละเกรด

...7.1 ยี่ห้อใดๆ ถ้าต่อ Bi amp เสียงดีหมด.แต่เครื่องต้องรองรับ. มีเมนูปรับระบบ Bi amp ในเครื่อง มิใช่ต่อเฉยๆ เครื่องก็ไม่รู้จัก ถ้ามี setup Mic เสียบปุ๊บ เครื่องจัดให้อัตโนมัติ กด Next ไปเรื่อยๆ จนจบขั้นตอน มันดีอย่างนี้.

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 11:20:25 pm »
...ตะก่อนห้างร้านต่างๆ จัด 616 + RTi A5 + A1 + sub 125 ดูหนังมันส์ ฟังเพลงเพราะ เค้าต่อ Bi amp นะครับ

...เป็นไปได้เล่น 717 , 727 , 737 พละกำลังเหลือเฟือสำหรับ A3 กะลังพอดีกะ A5 ...ต้อง RTi นะครับ ..ย้ำตัวที่มีเครื่องหมายการค้า Polk Audio อยู่บนแถบโลหะวงรี มิใช่ Polk คำเดียวโดดๆ ลอยๆ มีอักษรยาวๆ เอามาแปะติดหมือนลำโพงจีนแดงนะครับ คนละเกรด

...7.1 ยี่ห้อใดๆ ถ้าต่อ Bi amp เสียงดีหมด.แต่เครื่องต้องรองรับ. มีเมนูปรับระบบ Bi amp ในเครื่อง มิใช่ต่อเฉยๆ เครื่องก็ไม่รู้จัก ถ้ามี setup Mic เสียบปุ๊บ เครื่องจัดให้อัตโนมัติ กด Next ไปเรื่อยๆ จนจบขั้นตอน มันดีอย่างนี้.

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Home_cinema

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 06:19:53 pm »

Polk มีของปลอมด้วยหรอครับท่าน

ออฟไลน์ STi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 06:58:15 pm »
ตอบบแบบกำปั้นทุบดินเลยก้อคือ มันก้อดีเท่าที่ 636 จะให้ได้ครับ ถ้าขยับไป737 มันก้อดีขึ้นอีกในทุกๆด้าน เมื่อใช้กับลำโพงคู่เดียวกัน ส่วนจะดีขึ้นมากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับความพอใจเมื่อเทียบกับส่วนต่างของราคา
    มีAVR น้อยตัวที่เอาลำโพงอยู่ ยกเว้นรุ่นใหญ่จริงๆ ห่างกันหนึ่งหรือสองซีรีย์ฟังแทบไม่ออกครับ  โดยทั่วไปก้อมักจะเลือกเอารุ่นใหญ่ไว้ก่อนเท่าที่งบไปได้ มันก้อมีอยู่เท่านี้ล่ะครับ
    ผมเปลี่ยนAVR มานับสิบ แต่ลำโพงยังใช้ชุดเดิม วางหิ้งด้วย  ทุกครั้งที่เปลี่ยนแอมป์เสียงและบุคคลิกของลำโพงก้อเปลี่ยนตาม  จึงตั้งข้อสังเกตุว่า  ต้องเลือกลำโพงที่บุคคลิกพื้นฐานใช่กับตัวเราก่อนแล้วจึงหาแอมป์มาแมทช์  ยังมียี่ห้ออื่นนอกจาก polk ที่ไปได้ดีกับ onkyo  ถ้านั่นหมายถึงว่าonkyo คือแอมป์ในใจของท่าน  แต่ถ้าไม่มีอีกหลายๆคู่ที่น่าสนใจไม่น้อย
น้องอรอาจเป็นรักแรก  แต่อาจไม่ใช่รักสุดท้าย.......อย่างน้อยก้อผมคนนึงล่ะ

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 08:33:31 am »
ถ้าจะเปลี่ยนแค่ 737 อย่าเปลี่ยนเลยครับไม่คุ้ม

ส่วนตัวผมใช้มา 525 - 737 จนตอนนี้ Z800 เสียงที่ได้ยินแถบ ไม่ต่าง แต่รุ่นใหญ่ๆ ข้อดีมีอะไรให้ปรับเยอะครับ (หูบ้านๆ ฟังครับ)

และจะต่างตรงที่สามารถต่อ power amp แยกได้ ถ้าไม่กะเล่น power amp ผมว่าแค่ 636 ก็พอ ครับ

แต่ถ้ากำลังจะซื้อ คือยังไม่ได้ซื้อ 636 ให้เล่น 737 เลยครับ เปลี่ยนสายไฟข้างหลังได้ครับ

กำลังว่าจะอัพจาก ซีรี่ย์ 6 ไปเป็นสัก z800/z900  อ่านแล้วสะดุดกึกเลย หรือ ต้องขึ้นไปหาพวกเลข 1030 ถึงจะเห็นความต่างครับ

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 10:41:45 am »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ brutus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 01:41:29 pm »
ความเห็นส่วนตัวว่าที่ท่าน pooturbo เลือก AVR เป็น Onkyo คงเพราะต้องการเอามาฟังเพลงด้วย
ถ้าให้ดีอยากมีอนาคต หากงบไปไม่ถึง AVR Onkyo ตัวใหญ่เลขสี่หลัก  ก็เก็บกระสุนเพิ่มอีกนิดขยับรุ่นไป 838 ก็ได้ครับ เพราะมี Pre-out
ยังไปต่อได้อีกเยอะเลยครับ จะรู้ความหมายนี้ ตอนที่เป็นมือเก่าแล้วครับ (คอยดู)
ความเห็นส่วนตัวอีกครับ ผมว่า AVR ซื้อมาทั้งที ใช่ให้นานๆ ครับ ใช้ให้คุ้มค่าครับ ไม่ใช่ซื้อมา แป๊บขาย เสียส่วนต่างไปเรื่อย ถ้าลองเอาส่วนต่าง ที่ขยันเปลี่ยนมาบวกกันได้ AVR เทพๆ เลย ครับ
หมายเหตุ ลองรอซื้อตอนสิ้นปีก็ได้  อาจได้ราคาดี ก็เป็นได้นะครับ เพราะอาจจะมี 848 ออกมา ทำให้ 838 ตกรุ่นครับ (ผมเดาเอานะครับ เพราะยังไม่ได้ยินข่าวเหมือนกัน)