ผู้เขียน หัวข้อ: ลังเลกับลำโพง Polk กับ Wharfedale  (อ่าน 10838 ครั้ง)

ออฟไลน์ chukiati

• LCD TV member
  • **
ลังเลกับลำโพง Polk กับ Wharfedale
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 04:34:56 am »
ผมเพิ่งซื้อ Onkyo TX-NR 535 ใช้ในห้องขนาด 4x4 เมตร ขอคำแนะนำ 2 ข้อ ครับ
1.ช่วยเลือกลำโพง 2 ชุด ซึ่งราคาพอ ๆ กัน คือ Wharfedale Q7+Q1+QC1 กับ Polk R150+R300+CSR
2.ถ้าผมจะต่อไมค์ 2 ตัว (มีไมค์สายของ Shure อยู่แล้ว) เพื่อร้องคาราโอเกะ ผมมีงบประมาณ 5,000 บาท ผมควรซื้อ Mixer หรือ Preamp จึงจะได้คุณภาพเสียงร้องที่ดี (ส่วนเสียงดนตรีคาราโอเกะจะต่อเอาจากโน๊ตบุ๊ค)  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2015, 04:38:25 am โดย chukiati »

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ลังเลกับลำโพง Polk กับ Wharfedale
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 08:50:55 am »
...ถ้าหาก ดูหนัง-ฟังเพลง Polk เหมาะสมที่สุด.และเป็น Polk Audio(โลโก้ติดด้านล่างตู้ลำโพง) RTi เท่านั้น

...แต่ตั้งใจนำมาร้องคาราโอเกะ ต้องเปิดเสียงดังนานๆ เกรงว่าเป็นการทรมาณชุดเครื่องเสียงที่เน้นเสียงคุณภาพระยิบระยับ

...แนะนำหาลำโพงร้องคาราโอเกะราคาถูกๆ เช่น คำโพงคอมพิวเตอร์ราคา 900- พันกว่าบาท ยี่ห้อ GXL (เสียงดีมาก กรุ๋งกริ๋งมาครบ) แบบ 2.1 ch. วัตต์สูงๆ เช่น 4500 w/pmpo มีไมค์เสียบ 2 ไมค์ เอคโค่พร้อม เสียบแฟลชไดร์ฟังเพลงได้ เหมาะสมที่สุดครับ

...ถ้าใช้โน๊ตบุ๊ค หาโหลดโปรแกรม Mixer เสียบไมค์ช่อง Mic in ข้างโน๊ตบุ๊ค น่าจะได้ แต่ผมไม่เคยลองนะครับ.

• **
Re: ลังเลกับลำโพง Polk กับ Wharfedale
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 10:14:07 am »
ถ้าตัดข้อ 2 ออก คือไม่เอามาต่อไมค์ เอาเฉพาะข้อ 1 คือเอามาดูหนังฟังเพลง ถ้าระหว่าง
Wharfedale Q7+Q1+QC1 กับ Polk R150+R300+CSR ควรเลือกชุดไหนครับ (ตัว RTi เกินงบที่ตั้งไว้ครับ)

ออฟไลน์ ZiMllwuZEe

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 10:40:20 am »
จากลำโฟงทั้ง 2 ชุดที่บอกมายังไม่เคยฟัง แต่จากความคิดผมว่า Wharfedale น่าจะมีภาษีดีกว่านิดนึง แต่ถ้าจะให้แนะนำผมว่ามองข้ามสองชุดนี้ไปเล่นรุ่นที่สูงกว่าดีกว่าครับ อาจจะเริ่มจากซีรี่ TSx หรือขยับไปเล่น  Polk RTi A1 และ Polk RTi A4 ราคาก็น่าจะอยู่ในงบที่วางไว้ แล้วหาลำโฟงอื่นมาทำเป็นเซอร์ราวใช้ไปก่อนอนาคตขยับขยายได้ไกลกว่าครับ จากประสบการส่วนตัวด้วยครับ

ปล.เรื่องโลโก้ว่าทำไม Polk audio TSx ซีรี่นี้ถึงทำไมดูไม่เหมือน ซีรี่ RTi หรือ ซีรี่ก่อนๆ ส่วนตัวผมคิดว่าคงเป็นการปรับเปรี่ยนโลโก้ใหม่มากกว่าครับ ซึ่งบริษัทต่างๆอย่าง Shell , Canon, Apple หรือแม้กระทั่ง google เองก็เพิ่งจะปรับเปรี่ยนไปเมื่อไม่นานมานี้เองครับ ***จากความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 12:22:49 pm »
จากลำโฟงทั้ง 2 ชุดที่บอกมายังไม่เคยฟัง แต่จากความคิดผมว่า Wharfedale น่าจะมีภาษีดีกว่านิดนึง แต่ถ้าจะให้แนะนำผมว่ามองข้ามสองชุดนี้ไปเล่นรุ่นที่สูงกว่าดีกว่าครับ อาจจะเริ่มจากซีรี่ TSx หรือขยับไปเล่น  Polk RTi A1 และ Polk RTi A4 ราคาก็น่าจะอยู่ในงบที่วางไว้ แล้วหาลำโฟงอื่นมาทำเป็นเซอร์ราวใช้ไปก่อนอนาคตขยับขยายได้ไกลกว่าครับ จากประสบการส่วนตัวด้วยครับ

ปล.เรื่องโลโก้ว่าทำไม Polk audio TSx ซีรี่นี้ถึงทำไมดูไม่เหมือน ซีรี่ RTi หรือ ซีรี่ก่อนๆ ส่วนตัวผมคิดว่าคงเป็นการปรับเปรี่ยนโลโก้ใหม่มากกว่าครับ ซึ่งบริษัทต่างๆอย่าง Shell , Canon, Apple หรือแม้กระทั่ง google เองก็เพิ่งจะปรับเปรี่ยนไปเมื่อไม่นานมานี้เองครับ ***จากความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมเปลี่ยนใจตามที่คุณ ZiMllwuZEe แนะนำ คือจะขยับมาเล่น RTi แทน ตอนนี้มีงบ 16,000 บาท คงได้คู่หน้าคู่เดียว ที่คิดไว้ตอนนี้คือจะซื้อคู่หน้าก่อน โดยใช้ RTi A3 เป็นคู่หน้า ส่วน Center กับ Surround ค่อยซื้อเพิ่มทีหลัง แต่ผมมีชุดโฮมของ LG DH7530T อยู่แล้ว จะเอาลำโพงคู่หน้าของ LG ไปใช้เป็น Surround แทน ส่วน Center กับซับก็ใช้ของ LG แทนไปก่อน  แบบนี้จะดีหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2015, 12:24:07 pm โดย chukiati »

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 01:14:28 pm »
ได้ครับ เพราะไม่ทำงานหนักเหมือนคู่หน้า

...แต่ยังไงก็ตาม อย่าเปิดดังก็แล้วกัน

...คอยสังเกตเสียงเริ่มแตก ให้หยุด เพราะวอยล์คอย(ขดลวดลำโพง)เริ่มเบียดร่อง เปิดเบาต่อได้.แต่คิดว่าคงไม่แตกนะถ้าไม่เร่งเอามันส์.

...A3 ให้เสียงซับได้ระดับหนึ่ง ใช้ ลาวน์เนส หรือแนวเสียง Light ในเมนูช่วย

ออฟไลน์ ZiMllwuZEe

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 03:54:22 pm »
จากลำโฟงทั้ง 2 ชุดที่บอกมายังไม่เคยฟัง แต่จากความคิดผมว่า Wharfedale น่าจะมีภาษีดีกว่านิดนึง แต่ถ้าจะให้แนะนำผมว่ามองข้ามสองชุดนี้ไปเล่นรุ่นที่สูงกว่าดีกว่าครับ อาจจะเริ่มจากซีรี่ TSx หรือขยับไปเล่น  Polk RTi A1 และ Polk RTi A4 ราคาก็น่าจะอยู่ในงบที่วางไว้ แล้วหาลำโฟงอื่นมาทำเป็นเซอร์ราวใช้ไปก่อนอนาคตขยับขยายได้ไกลกว่าครับ จากประสบการส่วนตัวด้วยครับ

ผมเปลี่ยนใจตามที่คุณ ZiMllwuZEe แนะนำ คือจะขยับมาเล่น RTi แทน ตอนนี้มีงบ 16,000 บาท คงได้คู่หน้าคู่เดียว ที่คิดไว้ตอนนี้คือจะซื้อคู่หน้าก่อน โดยใช้ RTi A3 เป็นคู่หน้า ส่วน Center กับ Surround ค่อยซื้อเพิ่มทีหลัง แต่ผมมีชุดโฮมของ LG DH7530T อยู่แล้ว จะเอาลำโพงคู่หน้าของ LG ไปใช้เป็น Surround แทน ส่วน Center กับซับก็ใช้ของ LG แทนไปก่อน  แบบนี้จะดีหรือเปล่าครับ

ครับถือว่าดีเลยครับ ผมเองก็เพิ่งจะได้ A3 เป็นคู่หน้าเหมือนกัน   LG DH7530T ชุดนี้ผมเคยลองฟังเสียงดูในห้างถือว่าให้เสียงออกมาดีพอสมควรเลยครับ นำมาใช้ร่วมกันก่อนได้เลยครับ ก่อนหน้านี้ผมก็เคยนำลำโพงของ Soken ใช้เป็นเซอร์ราว อยู่พักนึงด้วยก็ให้บรรยากาศดีพอสมควรครับ แต่ยังไงก็อยากให้ลองฟังหลายๆแบรนดูก่อนครับเผื่อจะเจอสิ่งที่ต้องการครับ

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 10:15:28 am »
ถ้าเน้นฟังเพลงแนะไปทาง Wharfedale นะครับ เวลาฟังเพลงจะให้เสียงกลางที่ดูละเมียดกว่า polk  ถ้าเน้นโทนเสียงร้อง Wharfedale ตอบโจทย์กว่า

POLK แนวเสียงจะสไตลด์อเมริกัน คือหนักแน่น กลางสด เบสมีน้ำหนักดี แต่กลางแหลมจะไม่ทอดยาว ดูหนัง ACTION ค่อนข้างดี แต่ถ้าชอบเพลงร้องแนว jazz เนียน นุ่ม WHARFEDALE ตอบโจทย์กว่า

ออฟไลน์ Zack

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 09:58:48 am »
จากประสบการณ์การฟังของผม เคยลองทั้ง 2 ยี่ห้อนี้แล้ว แต่ลองเป็น Polk RTi กับ Wharfedale Diamond (แต่ไม่เคยลอง 2 รุ่นที่่เจ้าของกระทู้ถามนะ)

2 ตัวนี้ เสียงไปคนละแนวเลยครับ

Polk RTi = ตัวนี้จะให้เสียงที่หวาน และหนักแน่นมากกว่า และย่านเสียงต่ำพวกเบสจะลงได้มีน้ำหนักกว่า เสียงสูงจะไม่แหลมมากนัก เหมาะกับการดูหนังทุกแนว และด้านฟังเพลง ก็พวกแนว Pop Dance ซึ่งเจ้าตัว Rti นี่น่ะ ผมว่ามันเป็นลำโพงที่ Balance ฟังเพลงได้ ดูหนังดี ไม่ได้เน้นหนักไปทางด้านใดด้านนึง แต่ที่เด่นสุดของเจ้าลำโพงพวกนี้คือวัสดุของลำโพง ซึ่งทำออกมาได้ดูดีเกินค่าตัวจริงๆ สำหรับคนชอบแนววินเทจน่าจะชอบแน่ๆ

Wharfedale Diamond = ส่วนเจ้าตัวนี้ จะให้เสียงที่นุ่มกว่าครับ เสียงกลางจะโปร่งกว่า เสียงสูงจะทอดยาวติดแหลมกว่าเล็กน้อย ดูหนังก็เหมาะอยู่ แต่เหมือนจะไปเหมาะกับพวกหนังชีวิตมากกว่า หรือพวกหนังแนวดนตรี ส่วนฟังเพลงเหมาะกับพวก Jazz และ Classic ครับ เป็นลำโพงที่ขึ้นชื่อความคุ้มค่า ยิ่งช่วงจัดโปรโมชั่นยิ่งคุ้มใหญ่ แต่จะมีติหน่อยก็ตรงที่ งานฝีมือ ผมว่ายังประณีตสู้ตัว RTi ไม่ได้ครับ แต่ลำโพงเจ้าตัวนี้ น่าจะโดนใจคนชอบลำโพงดีไซน์แนวโมเดลครับ

ที่เหลือแนะนำให้ไปฟังเทียบดูครับ ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวแล้ว อิอิ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 10:10:25 pm »
ตอนนี้ตัดสินใจซื้อคู่หน้าเป็น RTi A3 แล้ว จะตัดใจเพิ่มงบหา Center มาเพิ่มอีกตัว งบไม่เกิน 6,000 บาท มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 11:14:50 pm »
สวัสดีครับ...

- เมื่อใช้คู่หน้าเป็น polk แล้วตัว center คงไม่พ้น polk ละมั้งครับ ถ้าเอาให้อยู่ในงบก็คง tsx150c เพิ่มอีกนิดก็ a4 ครับ
ถ้าไม่พร้อมก็ใช้ center ของ LG ไปพลางๆ ก่อนครับ มิได้มีปัญหาใดๆ เก็บงบเพิ่มสักพักแล้วค่อยขยับก็ได้
- เรื่องคาราโอเกะ ก็ใช้ mixer ต่อกับ avr เลยครับ

...... 

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 11:57:38 pm »

- เมื่อใช้คู่หน้าเป็น polk แล้วตัว center คงไม่พ้น polk ละมั้งครับ ถ้าเอาให้อยู่ในงบก็คง tsx150c เพิ่มอีกนิดก็ a4 ครับ
ถ้าไม่พร้อมก็ใช้ center ของ LG ไปพลางๆ ก่อนครับ มิได้มีปัญหาใดๆ เก็บงบเพิ่มสักพักแล้วค่อยขยับก็ได้
- เรื่องคาราโอเกะ ก็ใช้ mixer ต่อกับ avr เลยครับ

...... 
ถ้างั้นคงเพิ่มงบไปใช้ A4 ตามที่แนะนำครับ
กรณีต่อไมค์เข้ากับ Mixer หรือ PreAmp แล้วต่อเข้ากับ AVR จะมีผลกระทบกับลำโพงหรือเปล่าครับ กลัวลำโพงดี ๆ พัง   

ออฟไลน์ tetsuka320

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 09:47:30 am »
ผมมี A4 กำลังจะปล่อยขาย เนื่องจากขยับไป A6 สภาพไร้ริ้วรอย เหลือประกัน 3 ปี (อายุเกือบ 2ปี)
ถ้าสนใจติดต่อมาได้ที่ 095 372 2281 หรือรูปทาง line ID tnkryupun ครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 08:42:05 pm »

...... 
ถ้างั้นคงเพิ่มงบไปใช้ A4 ตามที่แนะนำครับ
กรณีต่อไมค์เข้ากับ Mixer หรือ PreAmp แล้วต่อเข้ากับ AVR จะมีผลกระทบกับลำโพงหรือเปล่าครับ กลัวลำโพงดี ๆ พัง   

ลำโพงราคาเป็นหมื่น ไม่น่าจะพังง่ายขนาดนั้นมั้งครับ นึกไม่ออกจริงๆ ว่าผลกระทบที่ท่านว่านั้นคืออะไร ??
a3 เสียงดี เอามาดูหนังดี ฟังเพลงก็ดี หรือเอามาร้องคาราโอเกะแล้วเสียงไม่ค่อยดีหรือเปล่าครับ คงต้องถามผู้ที่ใช้ a3 ร้องเกะแล้วล่ะครับว่าเป็นอย่างไร

เมื่อก่อนผมใช้ dvd pioneer ตัวที่เสียบไมค์ร้องเกะได้ กับ 876 + RF52 ผมก็ว่าโอเคเลยนะ... ติดอย่างเดียวคือเสียงผมมันไม่น่าฟังก็เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 05:35:06 pm »
ผมเพิ่งซื้อ Onkyo TX-NR 535 ใช้ในห้องขนาด 4x4 เมตร ขอคำแนะนำ 2 ข้อ ครับ
1.ช่วยเลือกลำโพง 2 ชุด ซึ่งราคาพอ ๆ กัน คือ Wharfedale Q7+Q1+QC1 กับ Polk R150+R300+CSR
- ความชอบส่วนตัว ผมชอบแนวเสียง Polk มากกว่าครับ

2.ถ้าผมจะต่อไมค์ 2 ตัว (มีไมค์สายของ Shure อยู่แล้ว) เพื่อร้องคาราโอเกะ ผมมีงบประมาณ 5,000 บาท ผมควรซื้อ Mixer หรือ Preamp จึงจะได้คุณภาพเสียงร้องที่ดี (ส่วนเสียงดนตรีคาราโอเกะจะต่อเอาจากโน๊ตบุ๊ค)  
- ถ้าชอบปรับแต่งแนะนำ Mix ตัวเล็กๆครับ เสียงดีกว่า Preamp (ธรรมดาๆนะ) และให้เลือกตัวที่เป็น Effect แท้ครับ เช่น Alto zmx 122 fx ครับ
แต่ถ้าไม่ชอบปรับแต่งยุ่งยากก็ควรเป็น PreAmp ครับ

ลำโพงถ้าไม่เร่งจนเกินกำลังไม่พังหรอกครับ.
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ hippo77

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 01:01:28 pm »
ถ้าซื้อแค่คู่หน้าa3มาก่อน ค่อยเติมcenterกับsrrทีหลัง subที่แนะนำให้เข้ากับa3ควรเปนรุ่นใดครับ ห้องนอนประมาน4*4 ส่วนตัวชอบดูหนัง เพลงก้อฟังบ้างครับ งบสักหมื่นกว่าสองหมื่น

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 01:28:12 pm »
sub ผมใช้ Polk SW110 อยู่ครับ ก็พอใจนะ
แต่ลำโพงคู่หน้าผมยังเป็น Onkyo HTiB อยู่เลย (ลำโพง SAT)

ถ้าให้ผมแนะนำ Sub ก็ต้อง Polk SW110 นั่นแหละ ไม่งั้นก็ SW125
แต่ลองไปฟังก่อนก็ดีครับ  ส่วนผมพอใจแล้ว จูนดีๆ ฝ้าสะเทือนเลย (ต่างจาก Sub ของ HTiB มาก)

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿