ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนสาย HDMI  (อ่าน 24631 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxphu

• Flat TV member
  • *
จะเปลี่ยนสาย HDMI
« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 08:12:59 am »
ที่บ้านผมต่อ HD Player กับเครื่องเสียง แล้วก็จากเครื่องเสียงมาTV ใช้ HDMI ทั้งคู่ (สายแถม)
- ถ้าผมจะเปลี่ยน HDMI สัก 1 เส้นก่อน ควรเปลี่ยนจุดไหนดีครับ
- รบกวนแนะนำสาย HDMI ราคาน้อยให้ทีครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
Re: จะเปลี่ยนสาย HDMI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 10:09:45 am »
ให้เปลี่ยนจากเพย์เยอร์ไปเครื่องเสียงก่อนครับ ถ้าราคาไม่แพง ก็  palic sterling 3000  ครับ ถ้าประหยัดหน่อยก็  AV Bestbuy  รุ่น SPC  ครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 10:32:08 am »
Kaiboer 1.8ม ลาซาด้า. คู่1500ทั้งสองช่วงเบย [หื่น]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 12:21:34 pm »
Kaiboer 1.8ม ลาซาด้า. คู่1500ทั้งสองช่วงเบย [หื่น]
+1 คุ้มค่าเงินจริงครับ
สายที่ราคาไม่แพงมาก ที่ผมเคยลองมา Hitman(1,0xx),Jericho(2,4xx),Kaiboer(9xx),AQ Forest(2,xxx),AQ Cinnamon(2,xxx)
สุดท้ายผมมาจบที่ Kaiboer ครับ(จริงๆขาย Cinnamon แล้วกลับมาใช้ kaiboer เหมือนเดิม) ราคาไม่แพง และให้ภาพดีถูกใจผมมากครับ
(เรื่องเสียงผมไม่รู้นะ) ผมใช้กับ plasma สีดำลึกดี ภาพมวลใหญ่มาก สีสันดูเข้นข้นดี ไม่เน้นสว่างแสบตา (ผมคงถูกใจภาพแนวนี้มั้งครับ)
แนะนำให้หาตาม lazada ตามที่ท่าน wat12 แนะนำครับ(สายสีม่วง หัวสีเงิน) ถูกและน่าจะมีตัว Version แรกขายอยู่(Version 2 แพงเกินไป)

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 01:41:37 pm »
แนะนำ kaiboer L series อีกเสียงครับ

ผมชอบแนวภาพแบบนี้มากกว่า audioquest cabon ที่ราคาแพงกว่า 6-7 เท่าอีกแน่ะ ๕๕๕๕

ร้าน lennshop ยังมีขายอยู่ครับ รุ่นเก่า 999 บาท

http://www.lennshop.com/57-kaiboer

ออฟไลน์ tans

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 03:24:11 pm »
แนะนำ  AVBestbuy  รุ่น SPC  อีกหนึ่งเสียงครับ ใช้อยู่เหมือนกัน ...

ออฟไลน์ maxphu

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 04:10:00 pm »
ขอบคุณมากๆเลยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ kritkris

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 06:21:55 pm »
++ kaiboer L อีกเสียงครับ ส่วนตัวเคยไปสุดๆที่ AQ vodka ตอนนี้ขาย aq ทิ้งไปแล้วฮะ เอาไปเงินไปอัพ system หลัก แล้วเหลือ kaiboer L ไว้ใช้ จนปัจจุบัน

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 09:02:41 pm »

วิธีซื้อได้ถูก
สมัครสมาชิก Lazada   ใหม่ๆ   และใช้โปรบัตร  BBL ครั้งแรก  ได้ลดอีก 250 บาท(เมื่อซื้อเกินพันบาท)
......กด สองเส้น  เหลือ 1450 บาท รวมส่งถึงบ้านจร้า

สมัครรับข่าวสารได้รหัสลดอีกร้อยบาท ......(..แต่ดูเหมือนจะใช้ร่วม ใช้ซ้อนกันไม่ได้มั้ง)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 07:38:29 pm »

วิธีซื้อได้ถูก
สมัครสมาชิก Lazada   ใหม่ๆ   และใช้โปรบัตร  BBL ครั้งแรก  ได้ลดอีก 250 บาท(เมื่อซื้อเกินพันบาท)
......กด สองเส้น  เหลือ 1450 บาท รวมส่งถึงบ้านจร้า

สมัครรับข่าวสารได้รหัสลดอีกร้อยบาท ......(..แต่ดูเหมือนจะใช้ร่วม ใช้ซ้อนกันไม่ได้มั้ง)

สังมาลอง 2 เส้น  1.8m   """""""""คู่ละ ไม่ถึงพันห้า

ต้องบอกว่าแค่เห็นสาย แพ็คเกจ ก็ทำให้นึกถึง  สายประวัติศาสตร์  Wireworld จร้า [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ avr avr

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 07:19:25 am »
ลองดูของ avbestbuy ครับ รุ่น spc 1.8 เมตร ราคา800กว่าบาท
คุ้มค่าเกินราคาแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 10:41:51 pm »
ผมมี hitman กับ jericho อยุ่ ตอยนี้จะใช้ hdmi อีกเส้นนึง

จะเอาอะไร มาเปฺนสายภาพดีครับ hit / jer ดี หรือเอา kaiboer

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 01:06:46 pm »
ผมมี hitman กับ jericho อยุ่ ตอยนี้จะใช้ hdmi อีกเส้นนึง

จะเอาอะไร มาเปฺนสายภาพดีครับ hit / jer ดี หรือเอา kaiboer

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 03:15:28 pm »

น้าหลั่ง หมายความว่า Kaiboer  กิน Jericho เลยใช่ไหม 555... ( ไม่ต้องเกรงใจเวปครับ )

ยังงี้ต้องลองสักหน่อย 

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 04:03:16 pm »

น้าหลั่ง หมายความว่า Kaiboer  กิน Jericho เลยใช่ไหม 555... ( ไม่ต้องเกรงใจเวปครับ )

ยังงี้ต้องลองสักหน่อย  

บุคลิกจะตรงกันข้ามกันเลยครับ

jericho ภาพ สด ฉูดฉาด ดูเป็นdigital มวลภาพดูบาง เลยทำให้ภาพดูแบน

แต่ก็ต้องยอมรับในเนื้องาน jericho ที่ดูดีมากๆ และรับประกันตลอดอายุการใช้งาน

kaiboer L โทนสีนุ่มนวล เนื้อสีอิ่มหนา ภาพจึงดูมีเนื้อหนังเป็นตัวเป็นตนกว่า จึงเข้ากับระบบต่างๆได้ง่ายมากๆครับ

......................

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=70590.msg607862#msg607862

ลองอ่าน คอมเม้นท์ของ kritkris ดูครับ ว่าทำไมของถึงชอบ kaiboer มากกว่า vodka เส้นละหมื่น  [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2015, 04:06:24 pm โดย หลั่งรวดเร็ว »

ออฟไลน์ deejaijung

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 09:19:50 pm »
กระทู้เป็นประโยชน์มากครับ

ผมเองสนใจซื้อ kaiboer L   แต่พอดีเห็น v2.0 มา ราคา ประมาณ 1,500 ยาว 2 m

ผมใช้ eg9210t เป็น จอ 4K ว่าจะซื้อไปใช้กับ Q5Q   หรือไม่ก็ใช้กับ blueray player ที่มือยู่ ซื้อเผื่อ v2.0 ไว้ดีไหมครับ  หรือ ซื้อ v1.4 ก็พอ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 11:18:09 pm »
กระทู้เป็นประโยชน์มากครับ

ผมเองสนใจซื้อ kaiboer L   แต่พอดีเห็น v2.0 มา ราคา ประมาณ 1,500 ยาว 2 m

ผมใช้ eg9210t เป็น จอ 4K ว่าจะซื้อไปใช้กับ Q5Q   หรือไม่ก็ใช้กับ blueray player ที่มือยู่ ซื้อเผื่อ v2.0 ไว้ดีไหมครับ  หรือ ซื้อ v1.4 ก็พอ

ขอบคุณครับ

http://www.cnet.com/news/hdmi-2-0-what-you-need-to-know/
^
^
^
ลองอ่านดูแล้วจะเข้าใจครับว่า คนที่ใช้hdmi 1.4 อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเป็น 2.0

สาย 2.0 มันคือสายแบบเดียวกับ 1.4 เพียงแต่เปลี่ยนแพคเกจ เพื่อให้ผู้บริโภคเข้าใจว่า "สายเส้นนี้รองรับถึง เวอร์ชั่น 2.0"

เพราะข้างในสายนั้นไม่มีอะไรต่างจากเดิมเลย ข้างในยังคงเป็นสาย 18 เส้น High Speed cablesเหมือนเดิม

ถ้าคุณมีทีวี 4K รุ่นสูงๆ แล้วทดสอบกับ PC ที่สามารถส่งผ่านข้อมูลภาพในระดับ 3,820x2,160 ที่อัตรา rate 60fps

เมื่อใช้สาย 1.4 เส้นเดิม ถ้าสายเส้นนั้นสามารถส่งผ่านข้อมูลได้ ก็หมายถึงสายเส้นนั้น คือ 2.0 ครับ

เพียงแต่ไม่ได้ตีตราแพคเกจใหม่ว่าเป็น 2.0

เพราะตอนที่แพคเกจยังเป็น 1.4นั้น มันก่อนหน้านี้หลายปีแล้ว ตอนนั้นยังไม่ได้ทำการส่งข้อมูลในระดับ 2.0

จะว่าไปแล้วระดับของ hdmi มันก็เหมือนกับระดับสายของเทควันโดครับ

1.4 เปรียบได้กับ เทควันโดสายแดง

2.0 เปรียบได้กบ เทควันโดสายดำ

นาย A เป็นเทควันโดสายแดง พอสอบผ่านแล้ว ก็ได้เลื่อนขั้นเป็น เทควันโดสายดำ

สายยี่ห้อ A เป็นสาย 1.4 ถ้าผ่านการทดสอบขั้นต่อไปเรียบร้อยแล้ว สายยี่ห้อAเส้นเดิมก็จะกลายเป็นสาย 2.0 ครับ

.................

ผู้ผลิตมักจะไม่อธิบายเรื่องนี้ให้ผู้บริโภคได้เข้าใจ

จึงทำให้ผู้บริโภคเข้าใจผิดว่า ถ้าไม่ใช้สาย HDMI รุ่นใหม่ที่หน้ากล่องระบุว่าเป็น 2.0  จะไม่สามารถรับชมภาพระดับ 4K 60fps ได้

ซึ่งการไม่อธิบายให้ผู้บริโภคเข้าใจในจุดนี้แหละครับ จึงทำให้ยอดขายของผู้ผลิตนั้นสูงขึ้น

*สายHDMIทุกยี่ห้อในรอบสองปีมานี่ เปลี่ยนแพคเกจใหม่หมดโดยให้ที่กล่องระบุว่าเป็น 2.0

แต่สายข้างในก็คือเส้นเดิมครับ ไม่ได้มีอะไรเปลี่ยนแปลง

บางยี่ห้ออาจเปลี่ยนตัวสายและหัวต่อconnectให้ดูสวยงามขึ้นจะได้ดูแตกต่าง เช่น ยี่ห้อ audioquest ,KAIBOER ,PALIC etc.

แท้จริงแล้ว 1.4 หรือ 2.0 นั้น จะรับชมภาพ-เสียงแบบความละเอียดสูงได้หรือไม่นั้น ไม่ได้ขึ้นอยู่กับสายครับ

อยู่ที่ 3 อย่างนี้ คือ

- AVR ต้องรองรับระบบ 2.0
- TV ต้องรองรับระบบ 2.0
- HD player, BD player ต้องรองรับระบบ 2.0

ส่วนสายhdmi 1.4 ไม่จำเป็นที่คุณต้องเปลี่ยน เพราะ รองรับระบบ 2.0 อยู่แล้ว

(ยกเว้นสาย HDMI รุ่นเก่าๆที่ยังไม่ใช่ High Speed cables)

Will I need a new cable?
NO! Well, probably not. Here is the exact quote from HDMI.org: "Version 2.0 of the HDMI Specification does not define new cables or new connectors. Current High Speed cables (category 2 cables) are capable of carrying the increased bandwidth." Emphasis mine. Here's another direct quote: "HDMI 2.0, which is backwards-compatible with earlier versions of the HDMI specifications..."

Version 2.0 (like 1.4 before it) is entirely a hardware change. It is not a cable change. You can expect cable manufacturers to proclaim that you need expensive new "Version 2.0 cables" but this is untrue. Your current High Speed cables should work just fine.

No new cables.
Increased frame rates.
Multiple video streams.
Backward-compatible.

And, wait for it...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2015, 11:36:23 pm โดย หลั่งรวดเร็ว »

ออฟไลน์ deejaijung

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 11:11:21 am »
ขอบคุณท่าน หลั่งรวดเร็ว   มากๆครับ

ที่ช่วยสละเวลาตอบให้ เต็มไปด้วยคุณภาพ ความรู้  [ปลื่ม]

ว่างๆจะไปจัดหละครับ