ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างชุด yamaha777 vs onkyo737!!!  (อ่าน 4030 ครั้ง)

ออฟไลน์ raka69

• Flat TV member
  • *
ระหว่างชุด yamaha777 vs onkyo737!!!
« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 02:00:06 pm »
ท่านสมาชิกช่วยตัดสินใจให้ที ห้องนั่งเล่นประมาณ4.5เมตร

ชุด1.yamaha rx-v777+Tannoy Mercury V(ทั้งชุด)+ซับpdr-100 กะ(เพิ่มงบจะเอา rx-v2030 เป็นตัวเลือกแทน rx-v777อีก)
ชุด2.onkyo tx-nr737+polk a5/a6/a1+ซับpdr-100

**ส่วนใหญ่จะดูหนังจากเครื่องเล่น hdplayer popcron-410 ขอแนวทางจะจัดแล้วยังลังเล กะใช้นานๆหน่อยไม่ค่อยเปลี่ยนบ่อยๆครับ [โขก]

ออฟไลน์ yhoun

• Edge LED TV member
Re: ระหว่างชุด yamaha777 vs onkyo737!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 02:14:22 pm »
ชอบ ชุด2 ครับ แต่ ผม ว่า เปลียนซับเป็น svs sb2000 หรือ sb 12 nsd ผมว่า จะ ใช้ได้ อีกนานๆ

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
Re: ระหว่างชุด yamaha777 vs onkyo737!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 05:40:53 pm »
ท่านสมาชิกช่วยตัดสินใจให้ที ห้องนั่งเล่นประมาณ4.5เมตร

ชุด1.yamaha rx-v777+Tannoy Mercury V(ทั้งชุด)+ซับpdr-100 กะ(เพิ่มงบจะเอา rx-v2030 เป็นตัวเลือกแทน rx-v777อีก)
ชุด2.onkyo tx-nr737+polk a5/a6/a1+ซับpdr-100

**ส่วนใหญ่จะดูหนังจากเครื่องเล่น hdplayer popcron-410 ขอแนวทางจะจัดแล้วยังลังเล กะใช้นานๆหน่อยไม่ค่อยเปลี่ยนบ่อยๆครับ [โขก]

Martin Logan Dynamo 1000 ก็เป็น Sub ทางเลือกที่ดีอีกตัวนะครับ

ออฟไลน์ supercup

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 05:59:42 pm »
ชุด 2 ครับส่วนใหญ่ดูหนัง  แต่ซัพคงต้องมองหาตัวใหม่จะได้อยู่ยาวๆ

ออฟไลน์ patboon10

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 07:12:25 pm »
ทีแรกเริ่มเดิม ชอบน้อง แยม เพราะใช้อยู่ แต่เดินไปห้างขอให้น้องเปิดลองฟังเสียงน้อง ออน ก็รุ่นที่ว่าล่ะครับ..แหม่ น้องออนเด่นมากกว่าน้องแยมจมเลยเรื่องฟังเพลง (เราเอาเพลงเราที่ฟังประจำไปลอง) ส่วนดูหนังก็ คือ คือ กันละครับ...

เลยเป็นอีกเสียงครับ...ข้อสอง..ครับ....
เดี๋ยวเสาร์นี้จะแว๊ปไป ร.ร.เอเซีย..ว่า ทั้งน้องแยม น้องออน เทกระจาด ลดราคา เผื่ออาจ (ราคาเร้าใจ ของแถมเยอะ..)หิ้วน้องออนกลับบ้านเชยชมซะเลย...อิอิ

อีกอย่างน้องออนออกรุ่นใหม่ 747 แทน 737 ที่ว่าแต่แหม่ ราคาห่างเป็นหมื่นกว่าเชียว แค่เพราะ DTS-X แค่นี้อะนะ...โอย...คงขี้เกียจรอปีหน้าแล้ว...ท่านอื่นมีความเห็นว่า อย่างใดครับ...เผื่อเป็นทางเลือก อีกทางครับ....

ออฟไลน์ eak 2010

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 09:28:35 pm »
รอระบบนิ่งก่อนดีกว่าครับค่อยเปลี่ยนครับ dts x หนังยังไม่มาเลยครับมีแต่แผ่น test
 เดี๋ยว  avr ราคาก็ลงเองอะครับ ยิ่ง onkyo ปรับราคาลงเร็วก่อนเพื่อนเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 11:05:36 pm »
ขอบคุณ ค.ห.ทุกท่านจริงๆ เป็นความรู้มากๆครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 02:29:14 pm »
ทีแรกเริ่มเดิม ชอบน้อง แยม เพราะใช้อยู่ แต่เดินไปห้างขอให้น้องเปิดลองฟังเสียงน้อง ออน ก็รุ่นที่ว่าล่ะครับ..แหม่ น้องออนเด่นมากกว่าน้องแยมจมเลยเรื่องฟังเพลง (เราเอาเพลงเราที่ฟังประจำไปลอง) ส่วนดูหนังก็ คือ คือ กันละครับ...

เลยเป็นอีกเสียงครับ...ข้อสอง..ครับ....
เดี๋ยวเสาร์นี้จะแว๊ปไป ร.ร.เอเซีย..ว่า ทั้งน้องแยม น้องออน เทกระจาด ลดราคา เผื่ออาจ (ราคาเร้าใจ ของแถมเยอะ..)หิ้วน้องออนกลับบ้านเชยชมซะเลย...อิอิ

อีกอย่างน้องออนออกรุ่นใหม่ 747 แทน 737 ที่ว่าแต่แหม่ ราคาห่างเป็นหมื่นกว่าเชียว แค่เพราะ DTS-X แค่นี้อะนะ...โอย...คงขี้เกียจรอปีหน้าแล้ว...ท่านอื่นมีความเห็นว่า อย่างใดครับ...เผื่อเป็นทางเลือก อีกทางครับ....

ใครเล่น ยามาฮ่า พอไปเจอ ออนเกียว เปลี่ยนใจกันทั้งนั้นครับ นอกจากยามาฮ่ารุ่นใหญ่ๆจริงๆ ถึงจะรักเดียวใจเดียว

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 04:37:17 pm »
ผมกลับชอบดูหนังจาก ออนเกียว มากกว่าซะอีกนะครับ ได้ตำแหน่งเสียงแม่นยำดี เสียงวิ่งแป๊ะๆ  กับ ยามาฮ่า แยกทิศทางมันไม่ชัด แต่มิติมันก็เป็นชั้นๆดี แต่ต้องเปิดดังสักหน่อย บ้านผม ทาวเฮ้า โอกาศเปิดดังแทบไม่มี  ออนเกียวโหมดกลางคืนบีบเสียงได้เยอะกว่า ยามาฮ่า  ออนเกียวเบาๆเสียงก็ได้ยินหมดแล้ว อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 10:04:26 pm »
สวัสดีครับ

เห็นท่านบอกว่าอยากใช้นานๆ ไม่อยากเปลี่ยนบ่อย จะซื้อยกชุดแสดงว่ามีเงินแสนในมือ
ผมแนะนำให้ กำตังค์ให้แน่นๆ ครับ แล้วไปลองฟัง ไปฟังให้มากๆ แต่ซื้อให้น้อยๆ ใครแนะนำอะไร ก็หาโอกาสไปลองฟังดูก่อน
ให้ทางร้านจัดชุดให้ครบทั้งสายสัญญาณ สายไฟ สายลำโพง และอื่นๆ
แล้วลองฟัง ฟังจนกว่าจะพอใจ ฟังเสร็จกลับบ้านเลยครับ นอนคืดสักคืนสองคืนแล้วไปฟังใหม่ จนทนไม่ไหวแล้วค่อยซื้อ

จะเอาไว้ในห้องนั่งเล่น เป็นห้องโล่งหรือเปล่า งั้นตอนไปลอง อย่าไปลองในห้องปิด ขอลองที่ห้องโถงดีกว่า หลายอย่างค่อนข้างจะต่างกัน โดยเฉพาะซับ

สำหรับแนวทางการเลือก
อันดับแรกให้หาลำโพงก่อนครับ หาแนวเสียงที่ท่านชอบ แล้วค่อยเลือกแอมป์ครับ มีเท่านี้จริงๆ
ขอให้ได้ชุดที่ถูกใจนะครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 11:30:34 am »
 [ปลื่ม]
สวัสดีครับ

เห็นท่านบอกว่าอยากใช้นานๆ ไม่อยากเปลี่ยนบ่อย จะซื้อยกชุดแสดงว่ามีเงินแสนในมือ
ผมแนะนำให้ กำตังค์ให้แน่นๆ ครับ แล้วไปลองฟัง ไปฟังให้มากๆ แต่ซื้อให้น้อยๆ ใครแนะนำอะไร ก็หาโอกาสไปลองฟังดูก่อน
ให้ทางร้านจัดชุดให้ครบทั้งสายสัญญาณ สายไฟ สายลำโพง และอื่นๆ
แล้วลองฟัง ฟังจนกว่าจะพอใจ ฟังเสร็จกลับบ้านเลยครับ นอนคืดสักคืนสองคืนแล้วไปฟังใหม่ จนทนไม่ไหวแล้วค่อยซื้อ

จะเอาไว้ในห้องนั่งเล่น เป็นห้องโล่งหรือเปล่า งั้นตอนไปลอง อย่าไปลองในห้องปิด ขอลองที่ห้องโถงดีกว่า หลายอย่างค่อนข้างจะต่างกัน โดยเฉพาะซับ

สำหรับแนวทางการเลือก
อันดับแรกให้หาลำโพงก่อนครับ หาแนวเสียงที่ท่านชอบ แล้วค่อยเลือกแอมป์ครับ มีเท่านี้จริงๆ
ขอให้ได้ชุดที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ wongskora

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 01:12:47 pm »
เชียร์ชุด 2 ครับ [โย่ว]