ผู้เขียน หัวข้อ: มีที่ไหนรับติดตั้งเครื่องprojecterบ้างครับที่ราคาไม่แรง  (อ่าน 5481 ครั้ง)

ออฟไลน์ nid52

• LCD TV member
  • **
เห็นแขวนเครื่องprojecterกันแทบทั้งนั้นจึงอยากทราบว่ามีที่ไหนรับติดตั้งบ้างครับ.......ราคาค่าติดตั้งอยู่ที่เท่าไหร่(เป็นฝ้าฉาบเรียบ)...เพราะคิดว่าจะสอยมาใช้เหมือนกันแต่ติดปัญหาเรื่องการติดตั้งนี่แหละ.....
.........เท่าที่เห็นโดยมากมักจะคิดแพงคับ....โดยคิดว่าคนเล่นแบบนี้ต้องมีเงินเพราะเป็นของฟุ่มเฟือย....ค่าแรงมักจะโดดเลย
.........หรือใครมีวิธีติดตั้งบ้างก็บอกกันด้วยครับ....

ออฟไลน์ nikom2008

• **
ติดตั้งเอง ไม่ยุ่งอยากเท่าไรครับ มีสว่าน ตลับเมตร สอบถามจากสมาชิกในห้องนี้ ช่วยอีกทาง

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
ครั้งแรก  ก็คิดแบบนั้นครับ  ว่าค่าติดตั้ง แพงจริง ๆ   แต่พอศึกษาไปเรื่อย ๆ  ก็รู้สึกว่า ไม่ยากเกินความสามารถเรานี่นา  

http://www.projectorcentral.com/projection-calculator-pro.cfm

ใส่รุ่น Pjt + ใส่ขนาดจอ เข้าไป   ในเวบ จะคำนวณเรียบร้อย  ว่าควรติดตั้งระยะเท่าไร  ห่างจากจอกี่เมตร    ขนาดจอที่เหมาะสมเท่าไร ฯลฯ  
เราก็จะรู้สเปคคร่าว ๆ ของการติดตั้งแล้ว  ที่นี้มาคำนวณที่ห้องอีกที  ว่ามีขนาดเท่าไร   ต้องใข้ขาแขวนแบบไหน  สั้นยาว เท่าไร  

ส่วนการติดตั้ง ก้ไม่ยุ่งยากครับ วัดระยะว่าจะเดินสายไปทางไหน  เดินอย่างไร /  pjt แขวนบนฝ้า  ก็ไม่ต้องห่วง  ว่ามันจะพังลงมา
บ้านผมก็เจาะยึดกับยิบซัมแผ่นเรียบเลยครับ   แต่เอาเหล็กแบน แบบมีรู  ที่เส้นใหญ่หน่อย  ยาวสัก 60 cm   ไปวางบนฝ้า   แล้วยึดน็อต สอดผ่านรู
ของเหล็กอีกที     เป็นการกระจายน้ำหนักของ pjt  ลงบนเหล็กครับ   แต่ของผม เอาสลิงยึดจากเหล็กรู  ขึ้นไปบนเหล็กโครงหลังคาอีกทีหนึ่ง
เพื่อรองรับน้ำหนักอีกที    (   เหนื่อยสุด ก็ตรงนี้ละครับ  เพราะต้องปีนขึ้นไปทำบนฝ้า  ใต้หลังคา  อากาศแทบจะไม่มี  )    ส่วนจอนี่ ง่ายเลย  
ผมเอาวอลเปเปอร์แบบสติ๊กเกอร์ กำมะหยี่ดำ   เมตรละ 175 บาท ( กว้าง 145 ซม )   เอามาปูผนังด้านที่จะวางจออีกที  ช่วยให้แสงไม่สะท้อนกลับไป
แถมสีสัน คอนทราส ชัดเจนขึ้นด้วยครับ

สู้ ๆ ครับ   เอาใจช่วย  ผมว่า คุณทำได้    ค่าจ้าง 5 - 7,000  เราสามารถเอามาเป็นค่าสาย HDMi ได้เลยนะครับ  

เหนื่อย  แต่สนุก  แถมภูมิใจ  เพราะเราได้ทำด้วยตัวเองด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2015, 06:52:40 pm โดย suchart »

ออฟไลน์ bonsai007

• Edge LED TV member

ครั้งแรก  ก็คิดแบบนั้นครับ  ว่าค่าติดตั้ง แพงจริง ๆ   แต่พอศึกษาไปเรื่อย ๆ  ก็รู้สึกว่า ไม่ยากเกินความสามารถเรานี่นา  +10

http://www.projectorcentral.com/projection-calculator-pro.cfm

ส่วนการติดตั้ง ก้ไม่ยุ่งยากครับ

สู้ ๆ ครับ   เอาใจช่วย  ผมว่า คุณทำได้    ค่าจ้าง 5 - 7,000  เราสามารถเอามาเป็นค่าสาย HDMi ได้เลยนะครับ  

เหนื่อย  แต่สนุก  แถมภูมิใจ  เพราะเราได้ทำด้วยตัวเองด้วยครับ
[/quote]+100

ออฟไลน์ nikom2008

• **
วิธีประกอบจอ Fix จากสมาชิกในห้องนี้

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=163243.0

ออฟไลน์ nid52

• **
ขอบคุณทุกท่านคับ......เครื่องมือมีทุกอย่าง...ยกเว้นใจคับ...แก่แล้วคับอยากจ้างดีกว่าคับ....งานปูนพอได้อยู่แต่งานฝ้านี่ไปไม่เป็นเรยคับ...ไม่งั้นซื้อไปนานแล้วไอ่PJT.นี่อ่ะ...ติดตรงแขวนนี่แหละ......
..........ว่าจะไปสอย...W1070ตัวธรรมดาไม่+   กับจอ92นิ้ว+ขาแขวน+แว่น  33900.-BEN Q    33,900.-....

ออฟไลน์ Hifi_2013

• **
ขอบคุณทุกท่านคับ......เครื่องมือมีทุกอย่าง...ยกเว้นใจคับ...แก่แล้วคับอยากจ้างดีกว่าคับ....งานปูนพอได้อยู่แต่งานฝ้านี่ไปไม่เป็นเรยคับ...ไม่งั้นซื้อไปนานแล้วไอ่PJT.นี่อ่ะ...ติดตรงแขวนนี่แหละ......
..........ว่าจะไปสอย...W1070ตัวธรรมดาไม่+   กับจอ92นิ้ว+ขาแขวน+แว่น  33900.-BEN Q    33,900.-....

+1 ครับ ผมแนะนำเพื่อนไปซื้อชุดนี้ สองคนละ  ผมว่ามันคุ้มเงินดีนะครับ ตัวเก่าตัวใหม่ มันแทบไม่ต่างกันเลย  ส่วนเรื่องติดตั้ง หาช่างนอกเอาถูกกว่าเยอะ

ออฟไลน์ taxiindy

• **
ครั้งแรก  ก็คิดแบบนั้นครับ  ว่าค่าติดตั้ง แพงจริง ๆ   แต่พอศึกษาไปเรื่อย ๆ  ก็รู้สึกว่า ไม่ยากเกินความสามารถเรานี่นา  

ใส่รุ่น Pjt + ใส่ขนาดจอ เข้าไป   ในเวบ จะคำนวณเรียบร้อย  ว่าควรติดตั้งระยะเท่าไร  ห่างจากจอกี่เมตร    ขนาดจอที่เหมาะสมเท่าไร ฯลฯ  
เราก็จะรู้สเปคคร่าว ๆ ของการติดตั้งแล้ว  ที่นี้มาคำนวณที่ห้องอีกที  ว่ามีขนาดเท่าไร   ต้องใข้ขาแขวนแบบไหน  สั้นยาว เท่าไร  

ส่วนการติดตั้ง ก้ไม่ยุ่งยากครับ วัดระยะว่าจะเดินสายไปทางไหน  เดินอย่างไร /  pjt แขวนบนฝ้า  ก็ไม่ต้องห่วง  ว่ามันจะพังลงมา
บ้านผมก็เจาะยึดกับยิบซัมแผ่นเรียบเลยครับ   แต่เอาเหล็กแบน แบบมีรู  ที่เส้นใหญ่หน่อย  ยาวสัก 60 cm   ไปวางบนฝ้า   แล้วยึดน็อต สอดผ่านรู
ของเหล็กอีกที     เป็นการกระจายน้ำหนักของ pjt  ลงบนเหล็กครับ   แต่ของผม เอาสลิงยึดจากเหล็กรู  ขึ้นไปบนเหล็กโครงหลังคาอีกทีหนึ่ง
เพื่อรองรับน้ำหนักอีกที    (   เหนื่อยสุด ก็ตรงนี้ละครับ  เพราะต้องปีนขึ้นไปทำบนฝ้า  ใต้หลังคา  อากาศแทบจะไม่มี  )    ส่วนจอนี่ ง่ายเลย  
ผมเอาวอลเปเปอร์แบบสติ๊กเกอร์ กำมะหยี่ดำ   เมตรละ 175 บาท ( กว้าง 145 ซม )   เอามาปูผนังด้านที่จะวางจออีกที  ช่วยให้แสงไม่สะท้อนกลับไป
แถมสีสัน คอนทราส ชัดเจนขึ้นด้วยครับ

รบกวนชี้เป้า แหล่งซื้อวอลเปเปอร์ให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ TNcomputer

• **
...ของผมประกอบเอง ติดตั้งเอง วัดองศานูนนี่นั่นเองหมดครับ ลองถูก ลองผิด ส่วนจอ Fix 92" ก็ประกอบเองตามพี่ๆในกระทู้นี้แระครับ...ประหยัดไปตั้ง 5000-8000 บาท เลยนะครับ... [รัก]