ผู้เขียน หัวข้อ: onkyo tx-nr737  (อ่าน 2952 ครั้ง)

ออฟไลน์ coeri7

• Flat TV member
  • *
onkyo tx-nr737
« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 08:57:21 pm »
ผมสงสัยว่า ความร้อนของรุ่นนี้ ร้อนเร็วมากๆ และมีความร้อนสูง ดูหนังไม่ทันจบเรื่อง ลองจับดูอย่างกับที่ ย่างปลา ใช้ลำโพงเล็กๆเป็นคู่หน้าอย่างเดียวเท่่านั้น ไม่มี sub  เปิดก้อไม่ดังประมาณ 50-55 จึงขอสอบถามดังนี้ครับ

1. ความร้อนที่เกิดขึ้นเป็นปกติหรือไม่ แล้วจะเป็นสาเหตุทำให้เกิดความเสียหายต่ออุปกรณ์ภายในหรือไม่

2. อัตราการใช้งานต่อเนื่อง ควรอยู่ที่ประมาณกี่ชั่วโมงครับ เห็นความร้อนสูงๆแล้วไม่กล้าเปิดนานๆ

3. ช่วนแนะนำเทคนิค หรือวิธิแก้ปัญหาเรื่องความร้อนให้ด้วยครับ

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ golf.lek

• Edge LED TV member
Re: onkyo tx-nr737
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 09:19:14 pm »
1.Onkyoกับเรื่องความร้อนเป็นเรื่องปกติครับ ผมเคยใช้Onkyoมา3รุ่น506,609,706(ร้อนที่สุด)
2.เรื่องใช้ต่อเนื่องควรอยู่ที่กี่ชั่วโมงบอกไม่ถูกครับ ผมเปิดเช้ายันค่ำประจำก็ไม่พัง(แต่พังเรื่องเพราะอื่น)
3.มีวิธีช่วยได้ครับ เอาพัดลมระบายความร้อนNotebookมาวางหลังเครื่องช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ eak 2010

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 10:09:29 pm »
เป็นเรื่องปกติ ของ onkyo ครับ ผมเคยใช้ 508 กับ 626 อาการร้อนเร็วนะครับ แต่ขายไปแล้วครับ ปัจุปัน ใช้ yamaha นะครับ อยากลอง dsp ดู แต่ผมว่า onkyo ฟังเพลงดีกว่า ดูคอนเสิร์ต   onkyo ดีกว่านิดๆ แต่กลับเรื่องความร้อน yamaha เปิดทั้งวันอุ่นๆ เปิดไปครึ่งชั่วโมงไม่ค่อยมีอาการอุ่นเลยนะ จากความรู้สึกเอามือผมเอง ความร้อนมีผลนะผมว่ากับพวก ic ชิปต่างๆ ตอนผมใช้ 508 onkyo ใช้ประมาณ 2 ปีครึ่งเปิดดูหนังฟังเพลวันเว้นวันเลยครับ พอเริ่มเข้าปีที่สาม brod hdmi มีปัญหาเลยคับ ออกเป็นสีม่วงเป็นช่วงๆนึกว่าเป็นที่ตัว hd player แต่กลับไม่ใช่เพราะต่อตรงภาพปกติต่อผ่าน avr ภาพเป็นสีม่วงช่วงๆสะงั้น ท่านอื่นอาจจะไม่เจอแบบผมก็โชดดีไปครับใช้กันยาวเลยทีนี้มีนทำให้ความคิดผมเปลี่ยนลองใช้ยี่ห้ออื่นดูนะครับ ก็เลยมาลงที่ yamaha นี่ละครับ

ออฟไลน์ raka69

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 11:04:28 pm »
ผมกำลังมองรุ่นนี้พอดีเลย ความรู้เลยครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2015, 11:06:33 pm โดย raka69 »

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 08:24:42 am »
ลองหาที่โล่งให้อยู่ อย่าไปใส่ตามช่อง ตู้โชว์ ชั้นวางทีวีที่ทึบ น่าจะช่วยได้เยอะนะครับ

แต่ปรกติ ถ้าร้อนจัดๆ พัดลมจะทำงานนะ ลองสังเกตุดูว่าพัดลมที่เครื่องท่านทำงานหรือเปล่า

ออฟไลน์ coeri7

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 09:15:43 am »
ลองหาที่โล่งให้อยู่ อย่าไปใส่ตามช่อง ตู้โชว์ ชั้นวางทีวีที่ทึบ น่าจะช่วยได้เยอะนะครับ

แต่ปรกติ ถ้าร้อนจัดๆ พัดลมจะทำงานนะ ลองสังเกตุดูว่าพัดลมที่เครื่องท่านทำงานหรือเปล่า

พัดลมทำงานปกติครับ แต่กำลังจะย้ายออกมาตั้งข้างนอกตู้ละครับ พร้อมจะเพื่มพัดลม ด้านนอกสักตัวยังพอช่วยได้

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 10:02:32 am »

พัดลมทำงานปกติครับ แต่กำลังจะย้ายออกมาตั้งข้างนอกตู้ละครับ พร้อมจะเพื่มพัดลม ด้านนอกสักตัวยังพอช่วยได้
จากที่ใช้ onkyo มา แล้วเคยใส่ไว้ในช่องของชั้นวางทีวี เล่นไปสักชั่วโมง เอาหน้ามาจ่อหน้าเครื่อง มีไอร้อนระอุแบบรู้สึกได้ (ผมใช้ในห้องแอร์ เวลาเล่นเปิดแอร์ตลอด). ผมเลยแก้ไขชั่วคราวโดยเอาพัดลมตัวจิ๋ว 3-4 นิ้วนี่แหละ เป่าท้ายเครื่อง 2 ตัวเลยอาการร้อนที่ว่าก็หายไป

ต่อมา แก้โดยถูกวิธี โดยซื้อชั้นวางเครื่องเสียงมาวางซะ อาการร้อนก็หายไปโดยไม่ต้องใช้พัดลมแล้วครับ

ออฟไลน์ patboon10

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 03:43:53 pm »
พัดลมระบายอากาศของเครื่อง อยู่ติดฝาบนของเครื่องตรงช่องระบายอากาศ เป่าอากาศร้อนออกมา ถ้าอยู่ในช่องตู้โชว์ เราใกล้เครื่องก็ร้อนปกติครับ ลองสักเกตุดูนะครับ..คงต้องเปลี่ยนที่นำเครื่องออกจากตู้โชว์
ส่วนภายในการจัดวางภาคขยายต่างๆๆ กับวงจร เรียกได้ว่า อยู่กันคนละส่วน และการระบายความร้อนออกแบบมาใช้ได้แล้วครับ
ลองดูรูปในเว๊ปประกอบที่แป๊ะมาให้นะครับ...

http://www.whatthatsound.com/product/188/onkyo-tx-nr737