ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการต่อ bi-amp / bi-wire  (อ่าน 2106 ครั้ง)

ออฟไลน์ one_one_

• Flat TV member
  • *
ขอคำแนะนำการต่อ bi-amp / bi-wire
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 08:47:33 am »
ความรู้น้อยเพิ่งหัดเล่นครับ กับชุด
onkyo 838
คู่หน้า a5
เซอร์ราว  a3
center a6
sub svs sb10
อ่านๆในกระทู้แล้ว พอสรุปได้ว่า(เข้าใจเอาเองน๊ะ) ต่อ การต่อ bi-amp จะได้เสียงที่ดีขึ้น
เลยมีคำถามว่า
วิธีการต่อ bi-amp กับ ชุด ข้างบนต้องต่อยังไง เพราะตอนนี้ต่อแบบ bi-wire คู่หน้า กับ center (canane 4s11)
แล้วถ้าต่อ bi-amp แล้ว bi-wire ยังคงต้องต่ออยู่ไหมครับ
หากมีคำแนะนำเพิ่มเติมที่เกี่ยวกับคำถามข้างต้นที่ผมลืมถามหรือถามผิดช่วยชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำการต่อ bi-amp / bi-wire
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 09:07:41 am »
ท่านก็ต้องหาสายลำโพงอีก 1 คู่

แล้วหลัง avr ท่านก็ต่อสายใหม่ที่ช่อง front hight

แล้วท่านก็ไป set avr ลำโพงคู่หน้าเป็น bi amp

แล้วไฟหน้าปัดก็จะโชว์ bi amp

เป็นการเสร็จสิ้นกระบวนการ

ปล.แนะนำให้ซื้อสายเพิ่มนะครับ อย่าเอา 4s11 เส้นเดิมมาทำเพราะเห็นว่าไส้ในมี 4 เส้น ถ้าแยกออกมาเส้นก็เล็กเกินไป

กรณีถ้าท่านต่อเลือกต่อ bi amp ท่านก็จะใช้ระบบ atmos ไม่ได้แล้ว  มันเลือกได้อย่างเดียว

• *
Re: ขอคำแนะนำการต่อ bi-amp / bi-wire
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 09:13:34 am »
ท่านก็ต้องหาสายลำโพงอีก 1 คู่

แล้วหลัง avr ท่านก็ต่อสายใหม่ที่ช่อง front hight
ต่อจาก front hight ไปไหนครับ
แล้วท่านก็ไป set avr ลำโพงคู่หน้าเป็น bi amp

แล้วไฟหน้าปัดก็จะโชว์ bi amp

เป็นการเสร็จสิ้นกระบวนการ

ปล.แนะนำให้ซื้อสายเพิ่มนะครับ อย่าเอา 4s11 เส้นเดิมมาทำเพราะเห็นว่าไส้ในมี 4 เส้น ถ้าแยกออกมาเส้นก็เล็กเกินไป
   atmos ไม่ได้แล้ว  มันเลือกได้อย่างเดียว

ต่อจาก front hight ไปไหนครับ
แล้วควรใช้ 4s11 เหมือนเส้นเดิมหรือไม่จำเป็น / ใช้เส้นเล็กกว่าก็ได้ครับ
ขอโทษน๊ะครับที่ต้องถามเพิ่ม มือใหม่ครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2015, 09:16:03 am โดย one_one_ »

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 10:13:03 am »
ผมอาจตอบไม่ละเอียด เอาจากที่เคยต่อนะครับ

ขั้นตอนแรก ทำสายด้านลำโพง ซึ่งคุณทำไบไวร์ไว้ ให้กลับเป็น ซิงเกิ้ล คือ แดงมัดรวมกับแดง ขาวมัดรวมกับขาว แล้วเอามาต่อกับลำโพง ขั๊วด้านล่าง (คือวูฟเฟอร์)

ขั้นตอนต่อไป เอาสายใหม่ ต่อด้าน avr คือ front hight แล้วปลายอีกด้าน นำไปต่อกับขั๊วลำโพงด้านบน (คือทวีตเตอร์)

ซึ่งท่านคงเอาขาทองๆที่ขั๊วลำโพง ที่เชื่อมบนล่าง ออกไปตั้งแต่ทำ ไบไวร์แล้ว ถ้ายังไม่เอาออก ก็เอาออกครับ

ใช้สาย 4s11 เหมือนเดิมก็ได้ครับ ไม่แพง

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 10:40:29 am »
1 . ถอดจั๊มเปอร์(โลหะสีทองหลัง A5 ออก)
2. ปลดสายที่ต่อลำโพง front hight นำมาต่อกับ A5 (สีแดง-ดำ) คู่บน ทั้งลำโพง L , R
3. นำ Mic เสียบรู setup Mic
4. เครื่อง AVR จะรับทราบ ดูบนจอทีวี มีเมนูภาพแสดง Bi amp กด Next เลือกบรรทัดใดก็ได้
5. จะได้ยินเสียงออกทีละลำโพง จนครบ กด save จะเลือก Music หรือ Movie ตามสะดวก
6. เสร็จแล้ว. นำเพลงมาเปิด เสียงจะ กระจ่าง สดใส รายละเอียดระยิบระยับเพิ่มขึ้นมากมาย

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 10:56:32 am »
กระจ่างแจ่มแจ้งเลย
ขอบคุณท่าน MAXXX และ ท่าน bkav สำหรับคำอธิบายมากๆครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 05:57:19 pm »
bi-wire คือใช้แอมป์ ตัวเดียว ขับลำโพง 2 ดอก(ต่างชนิดกัน กลางกะแหลม) โดยใช้ สายสองเส้น (มองแค่ CH เดียวนะครับ)
ความแตกต่างน้อยมากๆครับ (สำหรับผม)

แต่ bi-amp คือ ใช้ amp สองตัว ขับลำโพง 2 ดอก(ต่างชนิดกัน กลางกะแหลม) แน่นอนครับต้องใช้สายสองเส้นครับ
ความแตกต่างเยอะมากครับ เพราะนอกจากแอมป์จะมีกำลังเหลือๆแล้ว ยังขับแต่ละดอกแยกกัน และยังแยกความถี่กันขับด้วยครับ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿