ผู้เขียน หัวข้อ: noise คืออะไรครับ  (อ่าน 1748 ครั้ง)

ออฟไลน์ jericho

• LCD TV member
  • **
noise คืออะไรครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 02:12:17 pm »
 noise คือสัญญาณรบกวนในระบบเครื่องเสียงและภาพใช่ไหมครับแล้วมันมีลักษณะแบบไหนครับที่เขาเรียกว่า noise ครับผม เคยแต่ได้ยินแต่ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรที่เรียกว่า noise ครับขอบคุณครับ(ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ) [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2015, 02:13:44 pm โดย jericho »

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
Re: noise คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 03:07:06 pm »
ด้านเสียง คือ เสียงต่างๆ ที่แซกเข้ามา เสียงซ่า อะไรทำนองนี้
ด้านภาพ คือ มีสีแปลกผิดเพี้ยนเข้ามาให้เห็นครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 05:24:39 pm »
Noise คือ เสียงซ่า (เสียงเดียวกับเสียงซ่าช่วงปรับหาสถานีวิทยุที่ไม่เจอคลื่นสถานี)
...มีประโยชน์ คือ ใช้ปรับความสมดุลเสียงด้วย Level Meter

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 05:41:59 pm »
จริงๆไม่จำเป็นต้องซ่าก็ได้นะ เสียงอะไรก็ได้ที่มารบกวน อาจจะดังจี่..... ก็มีครับบ้างครั้ง
หรือจะดังอื๋ออออ เบาๆก็ได้
บางครั้งพวกซีบวม ดังแอ่ดดดด เบาๆๆ

เสียงรบกวนที่เกิดขึ้นทั้งหมดนั่นแหละครับเรียกว่า Noise ไม่จำเป็นต้องเป็นเสียงใดเสียงนึง

ส่วนเสียงที่เอามาทดสอบระบบหรือวัดเสียง(คาริเบต) จะเรียกว่า pink noise ครับ
ซึ่ง pink noise นี้จะถูกสร้างขึ้นมาให้มีเสียงครบทุกความถี่ที่เราได้ยินเลยคือตั้งแต่ 20-20000Hz ด้วยความดังเท่าๆกัน
จะเกิดเสียงซ่าาาาาาาา  ซึ่งจะต่างจากเสียง noise ทั่วๆไปเพราะเสียง noise ทั่วๆไป อาจจะไม่ได้เกิด(รบกวน) ทุกความถี่ก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2015, 05:45:49 pm โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿