ผู้เขียน หัวข้อ: 737 มีคู่มือภาษาไทยมั้ย?+ ลำโพงatmos ที่แถมมาจะมีเสียงมั้ย?  (อ่าน 1500 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
ผมใช้ 737 อยู่ครับอยากจะถามว่า

1. คู่มือในกล่องที่ให้มาเป็น ENG อ่านไม่ออก ไปดาวน์โหลดคู่มือ Onkyo.co.th มีแต่ของรุ่น 626 พอใช้ได้มั้ยและใครรู้จักเว็บที่มีคู่มือภาษาไทยครับ

2. ลำโพง Atmos ที่แถมมาผมจะต่อช่อง Height แล้วแผ่นบลูเรย์ผมที่มีอยู่ไม่มีระบบบันทึกเสียง Atmos เสียงจะออกมั้ย?

อันนี้นอกเรื่อง คือคู่หลัง Surround back ยังไม่มีถ้าต่อ atmos ไม่ได้ ไอเจ้าลำโพง Atmos นี้จะเอามาใช้ SR Back เสียงจะดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
ลำโพงืี่แถมมาต้องบอกสเป็คมา จึงจะบอกได้ครับ แต่ถ้าเอามาทำ sb ก็ไม่มีปัญหา ลองได้เลย
ลำโพงยิ่งดีไม่ว่าจะเอามาทำแชลแนลไหนเสียงดีขึ้นทั้งนั้น มันขึ้นอยู่กับว่าจะคุ้มกันไหม โดยปกติด ผมจะให้ความสำคัญกับเซ็นเตอร์กับซับมากกว่า เพราะมันรับผิดชอบเสียงในซิสเต็มมากกว่า 80 เปอร์เซนต์
sb สิ่งสำคัญท่ีสุดมี 2 ขั้นคือ 1.วางตำแหน่งถูกต้องไหม ไม่ต้องสนใจตำราครับ วางเองเลยแต่ถ้าอยากทำตาม dolby ขาบอกให้วางทำมุมรหว่าง 110-135 องศาวัดจากลำโพงเซนเตอร์ผ่านตัวเราไปยังตำแหน่งที่จะวาง ที่นี้ความสูงบางท่านบอกต้องสูงเท่า srr บางท่านชอบให้วางสูงกว่า ผมลองมาหมดแล้ว ตำแหน่งดีที่สุดคือวางให้ได้ยินเสียง(คือระดับหู) ความยากของการเซท-อัพอยู่ที่ทำอย่างไรให้เสียงมันสวิงระหว่าง sb กับ srr โดยไม่ต้องไปเพิ่มระดับความดัง ถ้าคุณทำได้ นั่นคือสวรรค์ของการฟัง แค่นี้ก่อนครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
ลำโพงืี่แถมมาต้องบอกสเป็คมา จึงจะบอกได้ครับ แต่ถ้าเอามาทำ sb ก็ไม่มีปัญหา ลองได้เลย
ลำโพงยิ่งดีไม่ว่าจะเอามาทำแชลแนลไหนเสียงดีขึ้นทั้งนั้น มันขึ้นอยู่กับว่าจะคุ้มกันไหม โดยปกติด ผมจะให้ความสำคัญกับเซ็นเตอร์กับซับมากกว่า เพราะมันรับผิดชอบเสียงในซิสเต็มมากกว่า 80 เปอร์เซนต์
sb สิ่งสำคัญท่ีสุดมี 2 ขั้นคือ 1.วางตำแหน่งถูกต้องไหม ไม่ต้องสนใจตำราครับ วางเองเลยแต่ถ้าอยากทำตาม dolby ขาบอกให้วางทำมุมรหว่าง 110-135 องศาวัดจากลำโพงเซนเตอร์ผ่านตัวเราไปยังตำแหน่งที่จะวาง ที่นี้ความสูงบางท่านบอกต้องสูงเท่า srr บางท่านชอบให้วางสูงกว่า ผมลองมาหมดแล้ว ตำแหน่งดีที่สุดคือวางให้ได้ยินเสียง(คือระดับหู) ความยากของการเซท-อัพอยู่ที่ทำอย่างไรให้เสียงมันสวิงระหว่าง sb กับ srr โดยไม่ต้องไปเพิ่มระดับความดัง ถ้าคุณทำได้ นั่นคือสวรรค์ของการฟัง แค่นี้ก่อนครับ [ปลื่ม]

ขอบคุณครับได้มา 1 คำตอบละ เหลืออีก 2 คำถาม อิอิอิ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ใช้คู่มือ 616 แทนได้ในส่วนที่มีเมนูเหมือนกันครับ เพราะแต่ละเมนูบอกว่ามันทำหน้าที่อะไร ส่วนเมนูหรือลูกเล่นที่สูงขึ้นไป ต้องไปหาคู่มือภาษาไทยที่มีลูกเล่นเหมือนกัน เช่น Onkyo 838 น่าจะมีเมนูเยอะพอๆ กับ 737 เป็นต้น