ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะเรื่องเกรดของ Panel ครับที่บ้านดู J700 ของ ss ซึ่งได้อ่านจาก webboard นี้  (อ่าน 868 ครั้ง)

ออฟไลน์ ruu

• Flat TV member
  • *
ขอคำแนะเรื่องเกรดของ Panel ครับ
ที่บ้านดู LED TV ไว้อีกตัวหนึ่ครับ คือ J7000 ของ ss ซึ่งได้อ่านจาก webboard นี้ว่า panel เป็นรุ่นสูงของ SS ครับ
จึงอยากสอบถามว่าเป็น panel อะไร และมี function เพิ่มจาก panel เดิมอย่างไรครับ
ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ultra clear panel เป็นจอเกรดสูงของ ss

มันคือ จอ  PSA เดิม ซึ่งประเภทเดียวกับ series 6

แต่ที่ด้านนอกของจอจะใส่สารเคลือบบางอย่าง ที่มีลักษณะใส ดูคล้ายกระจก

ทำให้ได้ภาพที่ สว่าง สะอาด กระจ่าง คม เนียน ใส เด้ง มากกว่าจอด้านใน series6

แถมยังลดการสะท้อนของหน้าจอเมื่อโดนแสงด้วยครับ

จอประเภทนี้เมื่อดูในสถาวะที่ไม่ได้คุมแสงจะให้ contrast ที่ดีกว่าจอด้านมากมาย

เมื่อcontrastสูงขึ้นแสงและเงาของภาพก็ดีขึ้น นั่นก็ทำให้มิติดีขึ้นตามไปด้วย

ภาพเคลื่อนไหว รุ่นสูงๆ ตั้งแต่ series 7 ขึ้นไป จะดีกว่า seres 6 มากครับ

วันก่อนลูกค้าของเพื่อนเพิ่งอีพจาก series6 ไปเป็น seres7 ครับ

ด้วยเหตุผลที่ว่า series 6 เล่น ps4 กระตุก series7 ไม่มีปัญหา