ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ HD Player หน่อยครับ (ไม่เอา Android)  (อ่าน 3884 ครั้ง)

ออฟไลน์ oBenjungo

• *
แนะนำ HD Player หน่อยครับ (ไม่เอา Android)
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 10:30:58 am »
กำลังมองหา HD Player รุ่นใหม่มาแทนของเก่า
ตอนนี้ใช้ Egreat R6S Pro รุ่นที่ไม่มีช่องใส่ HDD ซื้อมาสมัยก่อนราคา 3,990.- บาท ตอนนี้ก็ยังดีอยู่ แต่อยากได้ของใหม่
(เพื่อการใช้งานได้หลากหลายขึ้น)

เคยลอง Egreat R200S II แล้ว ผิดหวังอย่างแรงครับ เพราะเท่าที่ลองใช้มา 3 วันไม่มีความเป็น HD Player เลยสักนิด
เป็น Android ซะส่วนมาก มีความกระตุกบ้างเวลาเวลาใช้ไปนาน ๆ เพราะเป็น Android 4.4 (อัพเกรดไม่ได้)

เวลาจะดูหนังแบบให้โชว์ปก ต้องเข้าผ่านแอพ Kodi (เล่นยากมาก กว่าจะหา Skin มาเปลี่ยนแล้วทดลอง)

การเพิ่มไฟล์หนังเข้าไป ดึงรายละเอียดออกมา เวลาดึง HDD ออก แล้วใส่ลูกอื่นเข้าไป มันจะเล่นไฟล์หนังไม่ได้ ถึงจะเอา HDD ลูกเก่ามาใส่
มันก็หาไฟล์ไม่เจออยู่ดี ก็คือ ถ้าผมซื้อจริง ๆ คงต้องใช้เวลาศึกษาอีก (ไม่ชอบที่สุด ซื้อแล้วใช้งานได้ไม่เต็มที่)

สิ่งที่ผมต้องการให้แนะนำคือ

- ผมอยากได้เครื่องที่มันเป็น HD Player จริง ๆ (ถ้าเล่น Youtube ได้ก็ดีเลยครับ บังคับผ่าน SmartPhone ด้วยยิ่งดี)
- ไม่อยากได้ HD Player ที่เป็นระบบ Android เพราะมันช้าและกระตุกปัญหาเยอะ ที่สำคัญมันไม่ใช่ HD Player จริง ๆ เหมือน Egreat R6S Pro
(คือเอาเทียบกับ Egreat R6S Pro)

- อยากได้ที่มันโชว์ปกหนังและอ่านภาษาไทยได้
- อยากได้รุ่นใหม่ ๆ นะครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: แนะนำ HD Player หน่อยครับ (ไม่เอา Android)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 01:47:38 pm »
เลขแปด ชิป RTK 1186 ครับ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
Re: แนะนำ HD Player หน่อยครับ (ไม่เอา Android)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 04:10:54 pm »
เลขแปด ชิป RTK 1186 ครับ

ผมไม่เข้าใจครับ น้องใหม่   [ร้องไห้]

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 04:21:18 pm »
R6S Pro  ถ้าลง FW ที่ไม่มี Android มายุ่ง......มันก็โอเค  เล่นเก่งจร้า

ออฟไลน์ Thanet007

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 05:34:57 pm »
 ใช้  Playon!HD3 ราคา 3.990 บาทตอบโจทย์คุณได้แน่ครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 05:39:07 pm »
Egreat R6S Pro ก็ใช้ชิฟ Realtek 1186 ครับ http://hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=1146
ซึ่งปัจจุบัน Mede8er ก็ยังใช้ชิฟรุ่นนี้อยู่ครับ(ตัวท๊อปก็ยังเป็น Realtek 1186 เหมือนเดิมครับ)
ความจริงมันมี Realtek 1195 ออกมาแล้วครับ แต่ทาง mede8er คงเห็นว่ายังไม่เสถียรเลยไม่ออกรุ่นใหม่มา

ผมแนะนำว่าควรใช้ Egreat R6S Pro ต่อไปครับ แต่ถ้าอยากเล่นอะไรใหม่ๆแต่ไม่ต้องลงทุนมากเพื่อเล่น Youtube แนะนำหา Android Box สักตัวครับ
เช่นของ Himedia Q1Q ราคาเริ่มที่ 2000บ. ก็ได้ CPU 4core แล้วครับ ไม่ช้าแน่นอนครับ(ถ้า2พันปลายๆก็จะได้ตัวที่แรม 2GB,มีเสา ลื่นแน่ครับ)

ปล.ก่อนหน้านี้ผมก็ใช้ Mede8er 800X3D(Realtek 1186) + Himedia Q1Q เหมือนกันครับ เพราะอารมณ์เดียวกับท่าน เปลี่ยนเพราะอยากลองอะไร
ใหม่ๆ แต่ก่อนหน้าก็เคยลองซื้อเครื่องที่ใช้ชิฟ Realtek 1195 มาลองก่อนแล้วครับ แต่มันไม่ลื่นและไม่สะดวกเท่า HD Player เดิม(800X3D) ก็เลยซื้อ
Q1Q มาใช้งาน Youtube และ IPTV เพิ่มขึ้นอีก1ตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2015, 05:50:04 pm โดย Eakapan »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 11:24:46 pm »
R6S Pro  ถ้าลง FW ที่ไม่มี Android มายุ่ง......มันก็โอเค  เล่นเก่งจร้า

ยังหา FW เจ๋ง ๆ ไม่ได้เลยครับ ซีรี่ฝรั่งบางเรื่องซับไทยไม่ออก ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 11:25:18 pm »
ใช้  Playon!HD3 ราคา 3.990 บาทตอบโจทย์คุณได้แน่ครับ

ขอบคุณครับ เดี่ยวดูก่อน  [yes]

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 11:27:05 pm »
Egreat R6S Pro ก็ใช้ชิฟ Realtek 1186 ครับ http://hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=1146
ซึ่งปัจจุบัน Mede8er ก็ยังใช้ชิฟรุ่นนี้อยู่ครับ(ตัวท๊อปก็ยังเป็น Realtek 1186 เหมือนเดิมครับ)
ความจริงมันมี Realtek 1195 ออกมาแล้วครับ แต่ทาง mede8er คงเห็นว่ายังไม่เสถียรเลยไม่ออกรุ่นใหม่มา

ผมแนะนำว่าควรใช้ Egreat R6S Pro ต่อไปครับ แต่ถ้าอยากเล่นอะไรใหม่ๆแต่ไม่ต้องลงทุนมากเพื่อเล่น Youtube แนะนำหา Android Box สักตัวครับ
เช่นของ Himedia Q1Q ราคาเริ่มที่ 2000บ. ก็ได้ CPU 4core แล้วครับ ไม่ช้าแน่นอนครับ(ถ้า2พันปลายๆก็จะได้ตัวที่แรม 2GB,มีเสา ลื่นแน่ครับ)

ปล.ก่อนหน้านี้ผมก็ใช้ Mede8er 800X3D(Realtek 1186) + Himedia Q1Q เหมือนกันครับ เพราะอารมณ์เดียวกับท่าน เปลี่ยนเพราะอยากลองอะไร
ใหม่ๆ แต่ก่อนหน้าก็เคยลองซื้อเครื่องที่ใช้ชิฟ Realtek 1195 มาลองก่อนแล้วครับ แต่มันไม่ลื่นและไม่สะดวกเท่า HD Player เดิม(800X3D) ก็เลยซื้อ
Q1Q มาใช้งาน Youtube และ IPTV เพิ่มขึ้นอีก1ตัวครับ

ตอนนี้ดู youtube ใน ps3 อ่ะครับแล้วเลือกวิดีโอจาก iphone มันลำบากตรงต้องสลับสาย optical ไป ๆ มา ๆ กลัวจะเสียซะก่อน
อยากได้ที่มันต่อเครื่องเดียวจบเลย อยากดูไรก็ดูไป  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 03:52:40 pm »
ตอนนี้ HDplayer ที่ดู YouTube ได้ดีและ Search เป็นภาษาไทยได้ด้วยก็มี CloudHD1195+ ครับ
อีกตัวนึงก็คือ Popcorn VTEN ครับ