ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ tv 4k จำเป็นไหมครับ  (อ่าน 3586 ครั้ง)

ออฟไลน์ newsmz3303

• Flat TV member
  • *
ตอนนี้ tv 4k จำเป็นไหมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 12:02:05 pm »
กำลังจะซื้อtv ใหม่ครับ ตอนนี้ก็มีแบบธรรมดาและ4k แต่ราคาก็จะต่างกันอยู่พอควร อยากรบกวนถามว่า4k จะเข้ามาเต็มรูปแบบอีกกี่ปีครับ
ไม่อยากเสียเงินเพื่อรออนาคตหลายปีเกินไป

ออฟไลน์ deejaijung

• *
Re: ตอนนี้ tv 4k จำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 02:37:26 pm »
ผมเองไม่ทราบครับ ว่าอีกนานกี่ปี ถึงจะเต็มรูปแบบ

ตอบคำถามส่วนที่ว่าจำเป็นไหม  ก็ยังไม่จำเป็นครับส่วนใหญ่ใช้ 2K กันอยุ่เลยครับ

ออฟไลน์ yathaha

• *
Re: ตอนนี้ tv 4k จำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 03:04:00 pm »
ส่วนตัวนะครับ ผมพาแฟนไปดูTV ตั้งใจจะเอาfull HD  เลยเอา ex hdd ไปเสียบดู 55uf68  และ 55lf63  และSS(full hd) จำรุ่นไม่ได้

แฟนผมเขาบอกว่าตัว uf ชัดกว่า เลยจัดซะ  [ปาดเหงื่อ]

ส่วนตัวผมว่าพอๆกัน ถ้าภาพสวยจริงๆผมชอบ ss curved ครับ(งบไม่ถึง)

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ^^

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 03:07:41 pm »
หลายๆสำนักคาดว่า 4k เต็มรูปแบบน่าจะปี 2019 ครับ ***
แต่ทีวีในปัจจุบันแต่ละแบรนด์ พยายามดันทีวี 4k มาแทนไลน์สินค้า fhd ทีวีแล้ว โดย 4k จะเริ่มต้นตั้งแต่ระดับกลางขึ้นไป และลดสเปคทีวีจอ fhd ให้อยู่ในระดับกลางลงมาเท่านั้น
อยากให้คำนึงถึงงบดีกว่าครับ ถ้างบเราถึงก็เอา 4k ไปเลยครับ สเปค 4k ณ ตอนนี้อาจยังไม่เต็มรูปแบบ แต่เรื่องภาพจะดีกว่าทีวี fhd แน่นอน แต่ก็ต้องดูเป็นรุ่นๆไป
ขอ งบ สเปค แบรนด์ ที่ต้องการดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2015, 03:51:10 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ newsmz3303

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 05:35:40 pm »
หลายๆสำนักคาดว่า 4k เต็มรูปแบบน่าจะปี 2019 ครับ ***
แต่ทีวีในปัจจุบันแต่ละแบรนด์ พยายามดันทีวี 4k มาแทนไลน์สินค้า fhd ทีวีแล้ว โดย 4k จะเริ่มต้นตั้งแต่ระดับกลางขึ้นไป และลดสเปคทีวีจอ fhd ให้อยู่ในระดับกลางลงมาเท่านั้น
อยากให้คำนึงถึงงบดีกว่าครับ ถ้างบเราถึงก็เอา 4k ไปเลยครับ สเปค 4k ณ ตอนนี้อาจยังไม่เต็มรูปแบบ แต่เรื่องภาพจะดีกว่าทีวี fhd แน่นอน แต่ก็ต้องดูเป็นรุ่นๆไป
ขอ งบ สเปค แบรนด์ ที่ต้องการดีกว่าครับ
t
ตอนนี้ที่ดูอยู่ก็ oled 55eg910 ที่ราคา 65,990 กับ oled 55eg920 (4k) ราคา 85,990 ราคามันห่างกันพอสมควรครับ
ถ้า4k ยังไม่นิ่งก็จะเอาแค่ธรรมดาไปก่อน

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 05:52:51 pm »
t
ตอนนี้ที่ดูอยู่ก็ oled 55eg910 ที่ราคา 65,990 กับ oled 55eg920 (4k) ราคา 85,990 ราคามันห่างกันพอสมควรครับ
ถ้า4k ยังไม่นิ่งก็จะเอาแค่ธรรมดาไปก่อน
อยากให้อย่างนี้มากกว่าครับ
1. ถ้าไม่สนเรื่องความละเอียด 4k แล้ว แนะนำให้เอาแผ่นหนังหรือไฟล์หนังที่เราชอบไปทดสอบดูทั้ง 2 รุ่น ดูความคมชัด ระบบชิฟประมวลผล การแสดงสี ดูสีขาวว่าขาวบริสุทธิ์มั้ย ภาพเคลื่อนไหวตัวไหนดีกว่ากัน แบะให้เค้าเปิดฟรีทีวีให้ดูด้วยทั้งช่อง hd และ อะนาลอค
2. ลองชั่งใจว่า ถ้าเราเพิ่มเงิน 2 หมื่นมันคุ้มค่าไหม
โชคดีครับ [หื่น]

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 07:39:03 pm »
ถ้าเป็น oled เครื่องแรกของเจ้าของกระทู้ ผมมั่นใจว่า 2K ก็จะพอใจคุณภาพมากๆแล้วครับ เทคโนโลยีนี้ ภาพ สี เคลื่อนไหว ดีกว่ามากๆจริงๆ
แฟนผม ไม่สนในเรื่องพวกนี้เลย ชมแล้วชมอีกว่าภาพชัดและสวยมาก

การเทสภาพ อาจอยากหน่อย เพราะไม่ค่อยมีร้านที่มีทั้งสองรุ่นให้ทดสอบครับ

ทั้งนี้ ถ้างบไม่ใช่ปัญหา 4K ครับ  ทุกวันนี้ัยังเห่อ ดูหนังมากขึ้น อยู่บ้านมากขึ้นมากเลยครับ

ออฟไลน์ arther555

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 02:59:49 pm »
ผมว่า 1-2 ปีนี้ น่าจะมี 4K มาเยอะขึ้นรื่อยๆแล้วนะครับ ถึงแม้ว่าช่วงนี้ TV 4K ยังออกมาเหมือนจะยังไม่สุด แต่ส่วนตัวที่ผมใช้แค่ x8500C อยู่ เปิดแค่ Youtobe ที่ หลายๆยี่ห้อเค้าใช้ Review 4K กันนี้ ผมว่ามันมีมนตรา หรือพลังงานบางอย่างสะกดเราไว้เลยละครับ เช่นลอง Search ว่า SONY 4k demo , LG 4k demo , samsung 4k demo อะไรแนวๆนี้ดูครับ แบบว่าคนละความรู้สึกกับ Full HD เลยละครับ ลองดูครับบางทีอาจได้ 4K กลับบ้านมาแบบไม่รู้ตัว

[คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 05:19:30 pm »
ผมว่า 1-2 ปีนี้ น่าจะมี 4K มาเยอะขึ้นรื่อยๆแล้วนะครับ ถึงแม้ว่าช่วงนี้ TV 4K ยังออกมาเหมือนจะยังไม่สุด แต่ส่วนตัวที่ผมใช้แค่ x8500C อยู่ เปิดแค่ Youtobe ที่ หลายๆยี่ห้อเค้าใช้ Review 4K กันนี้ ผมว่ามันมีมนตรา หรือพลังงานบางอย่างสะกดเราไว้เลยละครับ เช่นลอง Search ว่า SONY 4k demo , LG 4k demo , samsung 4k demo อะไรแนวๆนี้ดูครับ แบบว่าคนละความรู้สึกกับ Full HD เลยละครับ ลองดูครับบางทีอาจได้ 4K กลับบ้านมาแบบไม่รู้ตัว

[คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]
    +11111111111111  [ปลื่ม] [ปลื่ม]