ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง TOSHIBA 50L5550VT กับ SONY 50W800C อันไหนดีกว่าครับ  (อ่าน 3873 ครั้ง)

ออฟไลน์ PILES

• Flat TV member
  • *
    • GET RID OF HEMORRHOIDS
ระหว่าง TOSHIBA 50L5550VT กับ SONY 50W800C อันไหนดีกว่าครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 02:12:18 pm »
เป็นแอนดรอยด์ทีวีทั้งคู่ 50 นิ้วทั้งคู่

พี่โตถูกกว่าหน่อย แต่ผมไม่แน่ใจว่าสเปคอย่างอื่นสู้กับ 800C ได้หรือเปล่าครับ

ตัวก่อน 5450 ก็เหมือนจะมีปัญหา

แต่เห็นหลายคนบอกทีวีโตชิบา จะทนกว่าโซนี่ ไม่ทราบว่าจริงไหมครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ระหว่าง TOSHIBA 50L5550VT กับ SONY 50W800C อันไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 02:33:25 pm »
w800c ดีกว่าครับ จอ 100hz แท้ 3d andriod tv
l5550vt สเปคจริงๆจอ 50hz ไม่ระบบแทรกเฟรมภาพแบบ w800c และเป็นทีวีที่รันระบบปฏิบัติการณ์แอนดรอยด์เท่านั่น รุ่นนี้เทียบกับ sony ต้องรุ่น w700c
ส่วนที่ว่า toshiba ทนกว่า sony น่าจะเป็นเรื่องความเห็นส่วนบุคคลมากกว่า ถ้าใครชอบแบรนด์ไหนเป็นพิเศษ หรือใช้งานทีวีแบรนด์นั้นมานานแล้ว ไม่พังก่อนวัยอันควรก็คงจะบอกทน?  มันอยู่ที่เรามากกว่าครับ
สรุป w800c ภาพดีกว่า l5550vt
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2015, 02:35:53 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ arther555

• *
Re: ระหว่าง TOSHIBA 50L5550VT กับ SONY 50W800C อันไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 03:17:08 pm »
ท่าน PILES นี้จะอาการเหมือนผมเลย ตอนที่ผมซื้อ อยากได้ยี่ห้ออะไรไรก็ได้ที่ไม่ใช้ SS ก็เกรงเรื่องความทนทาน ตอนซื้อผมก็เล็งรุ่นล่างๆ ดูไปดูมายอมกัดฟันไปเล็ง w800C ไว้ หยิบบัตรมาเตรียมรูดแล้ว แต่พอเหลือบไป เจอรุ่นใหญ่ขึ้น x8300 ก็เห็นความต่างแบบรู้สึกได้ ทั้งที่ ใน Spec เหมือนจะใกล้เคียงกันมาก และ หันไปมองที่ x8500c นี้ แม่จ้าวนี้มันใช้เลย กลับบ้านมาตั้งหลัก แล้วถามข้อมูลพี่ๆในนี้ เก็บเงินไปครึ่งปีเพิ่มเงินมาสอย X8500C มาแบบไม่รู้ตัว แบบว่าจากที่เล็งรุ่นล่างๆ ไว้เอามาได้ไงเนีย 555 เรื่องภาพ รุ่น w800C ที่ท่านเล็งไว้ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ แต่เรื่องความทนทาง เดี๋ยวนี้ SONY ไม่เหมือนเดิมแล้ว แค่ต้องเช็คให้ละเอียดๆ ก่อนซื้อหน่อยครับ และเงื่อนไขการรับประกันของร้านด้วยนะครับ

ถ้าเปิดใจหน่อยลอง ไปมองๆ ค่าเกาหลี ไว้พิจารณาก็ดีนะครับเพราะ ราคาเท่าๆ กันฝั่งนั้นทำมาได้ดีกว่าและ อาจซื้อประกันเพิ่มเอา ครับ

ขอให้โชคดีครับ
 [yes]

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 03:44:22 pm »
ขอบคุณมากครับคุณ sirota ข้อมูลแน่นตลอด นับถือจริงๆครับ

คุณ arther555 ของผมคงไม่กล้าเพิ่มงบแล้วครับ ได้ไม่เกิน 3 หมื่น แน่ๆ ขนหน้าแข้งร่วงหนักเลยครับแค่นี้

ค่ายเกาหลี กับผม ไม่ค่อยถูกกันอะครับ พังเร็วตลอด เลยขอผูกปิ่นโตกับอาหารญี่ปุ่นดีกว่าครับ

แต่ก็จริงครับเรื่อง sony ห่วยลงกว่าเดิมเยอะมาก แต่ก็อยากลองดูซะหน่อยครับ

จริงๆตอนนี้มีอยู่ 3 ทางเลือก ซึ่งรอไปดูที่ร้านอีกทีอะครับ

1. 48R550C

2. 50LE460X หรือ 50L2550VT + android box

3. 50W800C

คงต้องรอไปเห็นของจริงอีกทีครับ ตอนนี้ก็ได้แต่เตรียมๆข้อมูลไว้ก่อนครับผม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 04:58:27 pm »
ขอบคุณมากครับคุณ sirota ข้อมูลแน่นตลอด นับถือจริงๆครับ

คุณ arther555 ของผมคงไม่กล้าเพิ่มงบแล้วครับ ได้ไม่เกิน 3 หมื่น แน่ๆ ขนหน้าแข้งร่วงหนักเลยครับแค่นี้

ค่ายเกาหลี กับผม ไม่ค่อยถูกกันอะครับ พังเร็วตลอด เลยขอผูกปิ่นโตกับอาหารญี่ปุ่นดีกว่าครับ

แต่ก็จริงครับเรื่อง sony ห่วยลงกว่าเดิมเยอะมาก แต่ก็อยากลองดูซะหน่อยครับ

จริงๆตอนนี้มีอยู่ 3 ทางเลือก ซึ่งรอไปดูที่ร้านอีกทีอะครับ

1. 48R550C

2. 50LE460X หรือ 50L2550VT + android box

3. 50W800C

คงต้องรอไปเห็นของจริงอีกทีครับ ตอนนี้ก็ได้แต่เตรียมๆข้อมูลไว้ก่อนครับผม
ถ้าเป็นไปได้ซื้อรุ่นกลางขึ้นไปไว้ก่อนครับ สำหรับ sony เพราะดูสถิติ sony ส่วนใหญ่มักจะเสียในรุ่นประหยัดเยอะหน่อย รองมาก็รุ่นกลางๆ แต่น้อยมากครับ พอทำรุ่นประหยัดฮาร์ดแวร์ ซอร์ฟแวร์ คุณภาพก็ตามราคาครับ แต่ยังไงผมก็ยังยืนยันว่า w800c ดีที่สุดในตัวเลือกครับ  [yes]

ปล.วันก่อนไปติดต่อราชการเจอหน่วยงานนึง สถานที่นั้นใช้ทีวี sony รุ่น bx จำนวน 3 เครื่อง ปรากฏว่าฟิล์มเคลือบหน้าจอเสียทั้ง 3 เครื่องเลยครับมากน้อยต่างกันไป เลยถ่ายรูปมาเครื่องนึงติดผนังอยู่ข้างล่างพอดี อีก 2 ตัวแขวนข้างบนไม่กล้าถ่าย คนเยอะ!  [ปาดเหงื่อ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2015, 05:46:03 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 09:00:14 pm »

1. 48R550C

3. 50W800C

ถ้าเป็นไปได้ซื้อรุ่นกลางขึ้นไปไว้ก่อนครับ สำหรับ sony เพราะดูสถิติ sony ส่วนใหญ่มักจะเสียในรุ่นประหยัดเยอะหน่อย รองมาก็รุ่นกลางๆ แต่น้อยมากครับ พอทำรุ่นประหยัดฮาร์ดแวร์ ซอร์ฟแวร์ คุณภาพก็ตามราคาครับ แต่ยังไงผมก็ยังยืนยันว่า w800c ดีที่สุดในตัวเลือกครับ  [yes]

ปล.วันก่อนไปติดต่อราชการเจอหน่วยงานนึง สถานที่นั้นใช้ทีวี sony รุ่น bx จำนวน 3 เครื่อง ปรากฏว่าฟิล์มเคลือบหน้าจอเสียทั้ง 3 เครื่องเลยครับมากน้อยต่างกันไป เลยถ่ายรูปมาเครื่องนึงติดผนังอยู่ข้างล่างพอดี อีก 2 ตัวแขวนข้างบนไม่กล้าถ่าย คนเยอะ!  [ปาดเหงื่อ]

โห น่ากลัวมากครับ

SONY ทำไมมันแย่ขนาดนี้ครับนี่ หรือว่าผมควรจะเปลี่ยนใจหนีไปเล่นค่ายอื่นแทนดี

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 09:38:43 pm »
ปัญหาฟิลม์ลอก  ถ้ารุ่นประหยัดมักจะเป็นครับ   ส่วนรุ่นใหญ่ๆ  อย่าง  รุ่น  W  X  ผมไม่เคยเจอเลย เรื่องจอลอก เพราะใช้หน้าจอคนละเกรด คนละโรงงานกันเลย

ส่วน  R550  นี่ลอกแน่นอนครับ รุ่น  R420 ของปีที่แล้ว ก็ออกอาการหลายตัวแล้ว

แต่ถ้าเทียบเรื่องภาพกับ โตชิบ้า  W800c  เหนือกว่ามาก  เรียกว่า  หน้ามือกับหลังมือเลยดีกว่า  เพราะ  L5550 ภาพเข้าขั้นธรรมดาและ  smart tv  ที่ใช้งานยากมากๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 10:22:45 pm »

1. 48R550C

3. 50W800C

โห น่ากลัวมากครับ

SONY ทำไมมันแย่ขนาดนี้ครับนี่ หรือว่าผมควรจะเปลี่ยนใจหนีไปเล่นค่ายอื่นแทนดี
อาการนี้เห็นจะเป็นเฉพาะ sonyvรุ่นล่างๆนะครับ (เห็นบ่อยเลยแหละ!!!) แต่มันก็ไม่ได้เหมารวมว่ามันจะแย่ไปทั้งหมดนะ? ถึงบอกไงครับ ถ้าเป็นไปได้ให้เล่นรุ่นกลางขึ้นไป (จริงๆผมหมายถึงทุกๆแบรนด์เลยนะครับ)

อย่าง sony รุ่น W ผมก็ว่างานประกอบเค้าดีนะครับ งานเนี๊ยบมาก พาแนลก็เกรดดีกว่ารุ่น R เยอะ ถือว่าไม่น้อยหน้าใครนะสำหรับรุ่น W ขึ้นไป ยิ่งรุ่น X ก็ยิ่งดีมากถึงเยี่ยมยอด [yes] แน่นอนราคาก็เยี่ยมยอดตามไปด้วย ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2015, 10:43:58 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 03:22:49 am »
เห็นอาการฟิลม์ลอกแบบนี้แล้ว ความกล้าที่จะลองรหัส R ของผมนี่ หายไปหมดเลยครับผม

สงสัยงานนี้คงต้องกลับไปใช้แผนเดิมที่จะสอย 50W800C แล้วครับ

ขอบคุณทุกคนมากๆครับ สำหรับคำเตือนเกี่ยวกับรหัสล่างของ SONY ครับ