ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4404746 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2052 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:26:48 pm »
Fully Mpeg-4 : res ? ครับ

ขอทราบสเปค ความสามารถ ด้วยครับ
 [โย่ว]

ก๊อปปี้มาจากเพื่อนบ้าน

Specifications
- Fully Mpeg-4/DVB Compliant
- SCPC/MCPC Receivable from C/Ku-Band Satellites
- Automatic identifying and converting of NTSC/PAL systems
- 256 colors graphic user interface
- Automatic and Manual PID search
- RS-232 port for Upgrading System Software from PC to Receiver
- Favorite Channels [TV & Radio] Editing, 16 Favorite groups
- Autotic save last program
- Parental Lock Function
- EPG for On-Screen Channel Infomation
- Zoom Function
- Software & Channel database upgrades via USB device
- Advanced Blind Search Function
- USB Function

- สามารถรับชมช่องรายการที่ส่งในระบบ Hi-defination ได้
- รองรับเมนูภาษาไทย-ภาษาอังกฤษ
- เรียงช่องรายการ 2, DTV, Byanmar, NSS6, Thaicom C-Band , Telkom, Vinasat
- รองรับทั้งแบบ CCcam และ MGcam
- อัดรายการผ่าน Flash Drive หรือ External Harddisk ได้
- ดูไฟล์ DAT, VOB, MKV ได้ แต่ไม่ทุกไฟล์

ออฟไลน์ Zero6341

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2053 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:00:09 pm »
Fully Mpeg-4 : res ? ครับ

น่าจะแปลว่าเล่นไฟล์ Mpeg-4 ได้มั๊ง (ไฟล์ Divx) แต่ยังไม่เลยลอง เคยลองแต่ไฟล์ mkv แต่เปิดได้แค่บางไฟล์ ไม่ได้ทุกไฟล์ครับ

• *
« ตอบกลับ #2054 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:17:01 pm »
ยินดีด้วยครับกับทีวีใหม่ เริ่มตามล่าหา TV มาพร้อมๆ กับผมเลยครับ

นั่นน่ะซิ แล้วท่านชาญได้มาครอบครองหรือยังครับ

ออฟไลน์ chanhobby

• *
« ตอบกลับ #2055 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:58:13 am »
ยินดีด้วยครับกับทีวีใหม่ เริ่มตามล่าหา TV มาพร้อมๆ กับผมเลยครับ

นั่นน่ะซิ แล้วท่านชาญได้มาครอบครองหรือยังครับ

ช่วงขาดตลาด ผมรอ LG Plasma ไม่ไหวครับ พอดีต้องรีบซื้อจาก กทม. ลงมาระยอง
เลยสอย 42LE5500 มาครอบครองแทนครับ ภาพแจ่มมากมาย แต่ผมไม่ได้เทียบกับ Plasma น่ะครับเลยไม่รูว่าอันไหนดูหนังชัดกว่ากัน
แต่ 42LE5500 ดูเคเบิลระยอง ภาพไม่ค่อยชัดเลยครับสู้ 21นิ้วจอ CRT ไม่ได้ครับ แต่ดูหนัง MKV แจ่มๆ (อันนี้ทำใจก่อนซื้อแล้วครับทั้ง Plasma, LCD, LED น่าจะดูฟรีทีวีชัดสู้จอ CRT รุ่นเก่าไม่ได้ครับ แต่ก็พอรับได้)

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2056 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:07:05 am »
LE5500 ใครใช้รุ่นนี้บ้าง แนะนำ พูดคุยกันหน่อย ว่าโอเคมั้ย ใช้ดีช่วยบอกต่อ มีปัญหาอะไรบ้างหรือป่าว หรือว่าคุณภาพดี ไม่ค่อยมีปัญหาสักเท่าไหร่ LE5500
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ Nokhoog

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2057 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:06:12 am »

สิ่งที่ไม่ชอบ...
1. สีดำยังไม่ค่อยดำ และมิติยังไม่ลึกเท่าไร  เคยไปดู PK950 และ pana V series ทำได้ดีกว่าอย่างชัดเจน(ตามราคา)
ลองเพิ่ม Brightness อีกนิดนะ Contrast ด้วยก็ได้
ท่านปรับค่าต่างๆเท่าไหร่บ้างอ่ะครับ

ผมลอกท่าน Roman มาครับ แต่ลดสีลงไม่ชอบแปร๋นๆ Cont.=90, Brig.=50, Sharp=65-60, Color=55, ค่าใน Advance อันไหน off ได้ off อันไหน off ไม่ได้ก็ low, ประหยัดไฟ=minimum
ไม่ทราบท่าน fmt ตั้งค่าอะไรบ้างครับ

2. IR ขึ้นง่ายไปมั้ยครับ  เผลอลืมเปิด orbiter แป๊ปเดียวมาเลย  'รมณ์เสีย
แป๊บเดียวก็หายครับ พ้น Run-in จะเกิดยากกกมากกก
รับทราบครับผม

3. การตอบสนองภาพเคลื่อนไหวที่เค้าว่าดีผมดูไม่ออกเลยครับ  ฉากเร็วๆก็ยังดูวูบวาบอยู่ดีแต่ก็ไม่มีโกสท์
วูบวาบอาจเป็นที่หนังก็ได้ครับ และถ้าเปิดกับจอ LCD จะวูบกว่านี้อีก
ผมว่ามันเป็นทุก source ที่ผมมีเลยนะท่าน สงสัยอยู่ที่ตาผมแล้วล่ะ

คำถาม...
1. พอพ้นรันอิน ภาพจะดีขึ้นใช่มั้ยครับ ดีขึ้นแบบไหน มิติ คอนทราสหรือ สีสรรครับ
ยิ่งกว่าประโยคนี้อีกครับ "ดูฟรีทีวีชัดกว่าตัวเดิม  ทั้งที่จอใหญ่กว่า แอบแปลกใจระบบพลาสมานิดนึงครับ ทำได้ไงอ่ะ"
เท่าที่ตีความได้ ผมเข้าใจว่า"ภาพโดยรวม"จะดูดีขึ้นแบบไม่ต้องสังเกตรึเปล่าครับ?

2. ถ้าอยากให้ดำขึ้น ต้องตั้งค่า Black level ใน advance setting เป็น high หรือ low ครับ  ผมตั้ง low แล้วดูดำกว่า งงแฮะ
ใน Advance ควรปิดให้หมดครับ
อันนี้ไม่มีให้ปิดสิครับ มีแค่ hi กับ low แต่ดูแล้ว low ดำดีกว่าครับ  high มันจะออกเทาๆ

3. พอพ้นรันอินแล้ว มีโอกาสจะปิด orbiter ได้บ้างไหมครับ
ยากกก ๆ ๆ ๆ มากกก ๆ ๆ ๆ ครับ
แปลว่าต้องเปิดไว้ตลอดชิมิครับ  บางครั้งจอขยับก็ดันเห็นพอดีอีก....แอบอิจฉาสาวกพานาเลยทีเดียว

ป.ล. รอสอย "กล่องฝัน" เป็นรายการต่อไปครับ  นอกจาก DB กับ Supernet  แล้วมีแนะนำไหมครับ
ÍÂÙè·ÕèµÒ  ªÍºµÑÇä˹  ¡ç«×é͵ÑǹÑé¹

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #2058 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:30:46 am »
50PJ650
1. สีดำยังไม่ค่อยดำ และมิติยังไม่ลึกเท่าไร  เคยไปดู PK950 และ pana V series ทำได้ดีกว่าอย่างชัดเจน(ตามราคา)
ลองเพิ่ม Brightness อีกนิดนะ Contrast ด้วยก็ได้
ท่านปรับค่าต่างๆเท่าไหร่บ้างอ่ะครับ

ผมลอกท่าน Roman มาครับ แต่ลดสีลงไม่ชอบแปร๋นๆ Cont.=90, Brig.=50, Sharp=65-60, Color=55, ค่าใน Advance อันไหน off ได้ off อันไหน off ไม่ได้ก็ low, ประหยัดไฟ=minimum
ไม่ทราบท่าน fmt ตั้งค่าอะไรบ้างครับ

Cont.=88, Brig.=49, Sharp=60, Color=65, ค่าใน Advance=ไม่เลือกทั้งหมด แต่ Gamma=ธรรมดา, ประหยัดไฟ=เซ็นเซอร์อัจฉริยะ
ถ้าไม่พ้น Run-in ปรับยังไงก็ไม่สวยน่ะครับ ต้องรอก่อนครับ

2. IR ขึ้นง่ายไปมั้ยครับ  เผลอลืมเปิด orbiter แป๊ปเดียวมาเลย  'รมณ์เสีย
แป๊บเดียวก็หายครับ พ้น Run-in จะเกิดยากกกมากกก
555

3. การตอบสนองภาพเคลื่อนไหวที่เค้าว่าดีผมดูไม่ออกเลยครับ  ฉากเร็วๆก็ยังดูวูบวาบอยู่ดีแต่ก็ไม่มีโกสท์
วูบวาบอาจเป็นที่หนังก็ได้ครับ และถ้าเปิดกับจอ LCD จะวูบกว่านี้อีก
ผมว่ามันเป็นทุก source ที่ผมมีเลยนะท่าน สงสัยอยู่ที่ตาผมแล้วล่ะ
ลองปิดประหยัดไฟดูอีกอย่างครับ

คำถาม...
1. พอพ้นรันอิน ภาพจะดีขึ้นใช่มั้ยครับ ดีขึ้นแบบไหน มิติ คอนทราสหรือ สีสรรครับ
ยิ่งกว่าประโยคนี้อีกครับ "ดูฟรีทีวีชัดกว่าตัวเดิม  ทั้งที่จอใหญ่กว่า แอบแปลกใจระบบพลาสมานิดนึงครับ ทำได้ไงอ่ะ"
เท่าที่ตีความได้ ผมเข้าใจว่า"ภาพโดยรวม"จะดูดีขึ้นแบบไม่ต้องสังเกตรึเปล่าครับ?
ภาพมันจะใส คมชัดขึ้น และนิ่ง และจะดูใสชัดขึ้นอีกเรื่อยๆไปสักพัก ซึ่งตอนยังไม่พ้นเมื่อเปิด TV มาดูไปสักพักจะรู้สึกภาพมันเบลอมันไม่ใสไม่สวยขึ้นเรื่อยๆจนต้องหยิบรีโมทมาปรับ

2. ถ้าอยากให้ดำขึ้น ต้องตั้งค่า Black level ใน advance setting เป็น high หรือ low ครับ  ผมตั้ง low แล้วดูดำกว่า งงแฮะ
อันนี้ไม่มีให้ปิดสิครับ มีแค่ hi กับ low แต่ดูแล้ว low ดำดีกว่าครับ  high มันจะออกเทาๆ
Low น่ะครับ

3. พอพ้นรันอินแล้ว มีโอกาสจะปิด orbiter ได้บ้างไหมครับ
แปลว่าต้องเปิดไว้ตลอดชิมิครับ  บางครั้งจอขยับก็ดันเห็นพอดีอีก....แอบอิจฉาสาวกพานาเลยทีเดียว
ห้ามปิดนะครับ ทุกยี่ห้อมีกระตุกให้เห็นหมดครับ รุ่นแรกๆกระตุกมากกว่านี้อีกครับ

ป.ล. รอสอย "กล่องฝัน" เป็นรายการต่อไปครับ  นอกจาก DB กับ Supernet  แล้วมีแนะนำไหมครับ
ปรึกษาท่าน topman เลยครับ ท่านเชี่ยวชาญมากครับ

« ตอบกลับ #2059 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:14:20 pm »
50PJ650

Cont.=88, Brig.=49, Sharp=60, Color=65, ค่าใน Advance=ไม่เลือกทั้งหมด แต่ Gamma=ธรรมดา, ประหยัดไฟ=เซ็นเซอร์อัจฉริยะ
ถ้าไม่พ้น Run-in ปรับยังไงก็ไม่สวยน่ะครับ ต้องรอก่อนครับ

555

ลองปิดประหยัดไฟดูอีกอย่างครับ

คำถาม...
ภาพมันจะใส คมชัดขึ้น และนิ่ง และจะดูใสชัดขึ้นอีกเรื่อยๆไปสักพัก ซึ่งตอนยังไม่พ้นเมื่อเปิด TV มาดูไปสักพักจะรู้สึกภาพมันเบลอมันไม่ใสไม่สวยขึ้นเรื่อยๆจนต้องหยิบรีโมทมาปรับ

Low น่ะครับ

ห้ามปิดนะครับ ทุกยี่ห้อมีกระตุกให้เห็นหมดครับ รุ่นแรกๆกระตุกมากกว่านี้อีกครับ

ปรึกษาท่าน topman เลยครับ ท่านเชี่ยวชาญมากครับ ท่าน topman ฝ่ายขายครับ  [คิคิ] [คิคิ]

เยี่ยมยอดครับ

ออฟไลน์ autonajaha

• **
« ตอบกลับ #2060 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 01:14:04 pm »
เข้ามาทักทายคาบ ใช้มาครบ1เดือนแล้วคาบ
ตอนนี้ภาพของจริง + ศักยภาพ ออกมาแล้วสำหรับ pk950 ยิ่งถ้าดูกับจานแดงช่องภาพยนต์เอเชียมูฟวี + เปิดTHX ด้วยอีก โอ้ว!!!
ข้อเสีย---ห้ามเปิดก่อนไปทำงานงั้นจะลุกไม่ขึ้น---

ออฟไลน์ Nokhoog

• **
« ตอบกลับ #2061 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:28:38 pm »
เข้ามาทักทายคาบ ใช้มาครบ1เดือนแล้วคาบ
ตอนนี้ภาพของจริง + ศักยภาพ ออกมาแล้วสำหรับ pk950 ยิ่งถ้าดูกับจานแดงช่องภาพยนต์เอเชียมูฟวี + เปิดTHX ด้วยอีก โอ้ว!!!
ข้อเสีย---ห้ามเปิดก่อนไปทำงานงั้นจะลุกไม่ขึ้น---

950 ของท่านเนี่ยดำจริง อะไรจริงครับ เคยไปยืนดูที่ powermall เพลินเป็นชม.เลย
แต่ด้วยค่าตัว 36K เลยสู่ขอไม่ลงครับ  เบนหา 650 ทันที แต่ทุกวันนี้หลับตาก็ยังโหยหา 950 อยู่เสมอ

ไหนจะ Dreambox อีก HD player ล่ะ... ใครมีให้ยืมซักแสนมั้ยครับ    [เศร้า]
ÍÂÙè·ÕèµÒ  ªÍºµÑÇä˹  ¡ç«×é͵ÑǹÑé¹

« ตอบกลับ #2062 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:33:11 pm »

55+ ข้อเสีย เสียการ เสียงานเลยทีเดียวเชียว   [คิคิ]  [คิคิ]

ออฟไลน์ cosmo_saint

• *
« ตอบกลับ #2063 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 04:04:10 pm »
สวัสดีครับ
เพิ่งได้ 47LE8500 มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ภาพสวยมาก ขอเข้า LG FanClub ด้วยครับ  [เท่ห์]

« ตอบกลับ #2064 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 04:11:57 pm »
สวัสดีครับ
เพิ่งได้ 47LE8500 มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ภาพสวยมาก ขอเข้า LG FanClub ด้วยครับ  [เท่ห์]

[ปลื่ม]  [ปลื่ม] ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ sayoseni

• *
« ตอบกลับ #2065 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 05:16:35 pm »
 ขอถาม คุณ fmt หน่อยนะคับ  ว่าถ้าจะซื้อทีวีมาต่อ คอม กับ ps3  แล้ว เล่นในห้องที่มีแสงสว่างมาก (พอดีจะเอาไว้เล่นในร้าน  แล้วในร้านแสงมันเยอะคับ)
ควรเลือก ทีวีประเภทไหน ดี plasma หรือว่า LED LCD ดีคับ    รุ่น 42 นิ้ว+ นะคับ ราคาไม่เกิน 40K

รบกวนท่าน fmt ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ แล้วพอรู้ท่านอื่นๆด้วยนะคับ 

ปล.คอมผมเน้นที่ความละเอียด กับความคมชัดของภาพ     (รบกวนหน่อยนะคับอยากได้รายละเอียดของผู้รู้ที่เคยใช้ผ่านๆมานะคับ)

ออฟไลน์ sayoseni

• *
« ตอบกลับ #2066 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 05:23:18 pm »
รบกวนท่าน fmt และผู้รู้ท่านอื่นๆ ช่วยแนะนำผมหน่อยนะคับ   

พอดีต้องการซื้อทีวี มาต่อกับคอมและ ps3   ใช้ในร้านที่มีแสงมาก
ไม่ทราบว่า ควรเลือก plasma หรือ LED ดีคับ   ขอคำแนะนำจากผู้รู้และคนที่เคยใช้ด้วยนะคับ

อยากซื้อของให้คุ้มค่ากับความต้องการที่ใช้

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #2067 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 06:30:02 pm »
คุมแสงไม่ได้คงต้องเป็น LED ละครับ
LG 42LE5500
Philips 40PFL6605
SS 40C6200

ลองไปดูภาพเปรียบเทียบเอาครับว่าชอบแบบไหนจัดแบบนั้นครับ อิอิ
รบกวนท่าน fmt และผู้รู้ท่านอื่นๆ ช่วยแนะนำผมหน่อยนะคับ   

พอดีต้องการซื้อทีวี มาต่อกับคอมและ ps3   ใช้ในร้านที่มีแสงมาก
ไม่ทราบว่า ควรเลือก plasma หรือ LED ดีคับ   ขอคำแนะนำจากผู้รู้และคนที่เคยใช้ด้วยนะคับ

อยากซื้อของให้คุ้มค่ากับความต้องการที่ใช้

• *
« ตอบกลับ #2068 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:20:16 pm »
ช่วงขาดตลาด ผมรอ LG Plasma ไม่ไหวครับ พอดีต้องรีบซื้อจาก กทม. ลงมาระยอง
เลยสอย 42LE5500 มาครอบครองแทนครับ ภาพแจ่มมากมาย แต่ผมไม่ได้เทียบกับ Plasma น่ะครับเลยไม่รูว่าอันไหนดูหนังชัดกว่ากัน
แต่ 42LE5500 ดูเคเบิลระยอง ภาพไม่ค่อยชัดเลยครับสู้ 21นิ้วจอ CRT ไม่ได้ครับ แต่ดูหนัง MKV แจ่มๆ (อันนี้ทำใจก่อนซื้อแล้วครับทั้ง Plasma, LCD, LED น่าจะดูฟรีทีวีชัดสู้จอ CRT รุ่นเก่าไม่ได้ครับ แต่ก็พอรับได้)

ว้าวน่อิจฉา อยากลอง LE5500 เหมือนกัน แต่ไม่มีของที่ระยอง
ภาพ เหมือนกันครับ ผมว่าสู้ CRT ไม่ได้ ถ้าดูช่องทีวีนะ แต่ถ้าดูหนัง MKV สุดยอดครับ

ออฟไลน์ ads585

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2069 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:06:21 pm »
ถ้าจะเล่น ps3 ที่เปน1080p ก็แนะนำพวก full HD น่าจะแหล่มกว่านะครับ

และถ้าคุมแสงไม่ได้ ก็ลองมอง LED TV ไว้ก่อนดีกว่าครับ

ถ้าเอาของ LG ก็แนะนำ le5500 ครับ หรือจะอัพไปเล่นle7500 ก็ได้ครับ

philips ก็ PFL5605ครับ ก็จะอัพไป6605 ก็ไม่ว่าครับ ตามงบที่ท่านมีครับ

พอดีต้องการซื้อทีวี มาต่อกับคอมและ ps3   ใช้ในร้านที่มีแสงมาก
ไม่ทราบว่า ควรเลือก plasma หรือ LED ดีคับ   ขอคำแนะนำจากผู้รู้และคนที่เคยใช้ด้วยนะคับ

ถึงผมจะไม่ใช่คุณ fmt แต่เปนแฟนคลับคุณ fmt ครับ อิอิ ติดตามผลงานมาโดยตลอด และตลอดไป  [yes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:07:19 pm โดย ads585 »