ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4406602 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2628 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:16:15 am »
จะเรียกว่า Ghost ได้หรือเปล่าล่ะเนี่ย ไม่แน่ใจจริง ๆ ครับ

แต่ไม่เป็นอะไรหรอกครับท่าน อย่ากังวลเลยครับ แค่แวบ ๆ

ดูหนัง ดู TV ให้สนุกดีกว่าครับ

ว่าแต่ดูกับ Cable ท้องถิ่น ใช่ป่ะครับ ถ้าใช่ก็เป็นสัญญาณของ Cable ครับ

เคสนี่ผมเคยเป็นเหมือนกันครับ ถ้าท่านติดจานจะหายครับ

ขอสอบถามที่ LG Fanclub หน่อยนะ ใช้ LG LD650 มีใครเป็นแบบผมบ้าง
เวลากดเปลี่ยนช่องแล้วภาพจะกระพริบเห็นช่องเดิม แวบนึง
ประมาณว่าเปลี่ยนช่อง 3 เป็นช่อง 7 จะเห็นภาพช่อง 3 แวบนึง แล้วก็จะเป็นช่อง 7 ตามปรกติ
แต่ไม่เป็นทุกครั้งที่เปลี่ยนช่องนะครับ เป็นบ้าง ไม่เป็นบ้าง อยากรู้ว่าอาการแบบนี้ทีวีผิดปรกติหรือเปล่าครับ สงสัยมากๆ

ออฟไลน์ platu

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2629 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 02:12:55 am »
ใช่เลยครับ ดูกับ Cable ท้องถิ่น  ตอนแรกนึกว่าทีวีจะมีปัญหาซะแล้ว ขอบคุณมากๆครับ จะได้สบายใจซะที

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2630 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 07:57:16 am »
แต่ถ้า PDP ท่าน fmt แนะนำเยอะกว่านี้น่ะ  [คิคิ] [คิคิ]

47LE8500

ขอแนะนำ LED ของ LG ซัก 1 รุ่นครับ

ขนาด 47 "  เน้นดูหนัง HD player

true vision

ตั้งใจไว้ทีฟิลลิปป์ 6605  แต่เจอเรื่องจะเลิกขาย TV ทำเอาเสีย self ไปเลยครับ [โขก]
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #2631 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:46:10 am »
จะให้พูดเชียร์ยกยอ หรือเอาความจริงดีล่ะ

จอ LCD ให้ดีที่สุดในโลก ก็ยังเจอ Ghost

ฉากโยนบอลแรงเร็ว ถ้ากล้องซูม และแพนกล้องตามเร็ว ๆ

มีเงาขาว ๆ ลูกฟุตบอลตามแน่นอน

ไปแหละ เดี๋ยวโดนถล่ม อิอิ

ท่านใช้ C630 ยังเห็นเลย ชิมิ ๆ

แต่ถ้า PDP ท่าน fmt แนะนำเยอะกว่านี้น่ะ  [คิคิ] [คิคิ]

47LE8500

ขอแนะนำ LED ของ LG ซัก 1 รุ่นครับ

ขนาด 47 "  เน้นดูหนัง HD player

true vision

ตั้งใจไว้ทีฟิลลิปป์ 6605  แต่เจอเรื่องจะเลิกขาย TV ทำเอาเสีย self ไปเลยครับ [โขก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2011, 11:26:54 am โดย fmt »

ออฟไลน์ thailoei

• *
« ตอบกลับ #2632 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:13:46 am »
พอดีกำลังหาซื้อทีวีใหม่ให้วันเกิดพ่อครับ เดือนหน้าแล้ว

งบ 3หมื่น บวก ห้าพันครับ

ตอนนี้ดู เป็น พลาสม่า lg 50pk950 ไว้ครับ

มีแนะนำตัวไหนอีกป่ะครับ 42lw6500 50pw450 เป็นไงครับ

แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2633 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:23:56 am »
จะให้พูดเชียรืยกยอ หรือเอาความจริงดีล่ะ

จอ LCD ให้ดีที่สุดในโลก ก็ยังเจอ Ghost

ฉากโยนบอลแรงเร็ว ถ้ากล้องซูม และแพนกล้องตามเร็ว ๆ

มีเงาขาว ๆ ลูกฟุตบอลตามแน่นอน

ไปแหละ เดี๋ยวโดนถล่ม อิอิ

ท่านใช้ C630 ยังเห็นเลย ชิมิ ๆ   รองtop 32นิ้ว จอไม่แข็ง (42นิ้วจอแข็ง) โอ๊ย อย่าไปพูดถึงมันเลยครับ

แต่ถ้า PDP ท่าน fmt แนะนำเยอะกว่านี้น่ะ  [คิคิ] [คิคิ]

47LE8500

ขนาด 47 "  เน้นดูหนัง HD player

true vision

ตั้งใจไว้ทีฟิลลิปป์ 6605  แต่เจอเรื่องจะเลิกขาย TV ทำเอาเสีย self ไปเลยครับ [โขก]
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2634 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:30:17 am »
50pw450 คุ้มค่าดีครับ 3D แค่ 25k เหลือตั้ง 10k Inrend ล้ำยุคดีท่าน

ภาพก็เกินค่าตัวอยู่แล้วครับ คมชัีดทุกมุมมอง ถนอมสายตาที่สุด

พอดีกำลังหาซื้อทีวีใหม่ให้วันเกิดพ่อครับ เดือนหน้าแล้ว

ตอนนี้ดู เป็น พลาสม่า lg 50pk950 ไว้ครับ

มีแนะนำตัวไหนอีกป่ะครับ 42lw6500 50pw450 เป็นไงครับ

แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ chelsea

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2635 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 12:01:23 pm »
ซื้อแล้วครับ 42PT350R

ร้านแจ้งวันพรุ่งนี้มาส่ง

ไม่ทราบว่าปรกติตอนรับของต้องตรวจเช็คอะไรบ้างครับ

แล้วปรับค่าสียังไงให้สวยงดงามครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ thailoei

• *
« ตอบกลับ #2636 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 12:09:32 pm »
ขอบคุณมากครับ ไม่ทราบว่าหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ พอดีบ้านพ่ออยู่ต่างจังหวัด

กะจะซื้อให้แล้วส่งไป เซอร์ไพร์พ่ออะครับ ไม่รู้ว่าร้านดังย่านเกษตร จะมีของป่าว

ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

50pw450 คุ้มค่าดีครับ 3D แค่ 25k เหลือตั้ง 10k Inrend ล้ำยุคดีท่าน

ภาพก็เกินค่าตัวอยู่แล้วครับ คมชัีดทุกมุมมอง ถนอมสายตาที่สุด

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2637 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 02:23:46 pm »
วิธีดูเครื่องว่าใหม่หรือไม่ แบบง่าย +เช็ค Dead Pixel+เช็คสิ่งแปลกปลอม
1. หมายเลขเครื่องต้องตรงกับที่กล่อง
2.ที่กรอบหน้ากาก(Front หรือ Bazel)ของเครื่อง ต้องมีพลาสติคแปะมาครบทั้ง 4 ด้าน
3.ขาตั้ง ต้องมีพลาสติคแปะมาเรียบร้อย
4.กล่อง+อุปกรณ์ต้องอยู่ในสภาพใหม่ แบตเตอรี่รีโมทซีลพลาสติคเรียบร้อย
5.ใบรับประกันครบ 2 ส่วน
6.เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ
7.ให้ร้านเปิดภาพแท่งสี(Color Bar) หรือภาพที่เทส Dead ก็ได้ แล้วเอาอะไรที่มันไม่ใช่โลหะ เอาสันมือก็ได้ เคาะด้านข้างเครื่อง ด้านหลังเครื่อง ด้านบนเครื่อง อย่าเคาะหน้าจอนะครับ เพื่อดูว่าภาพนั้นยังปกติดีหรือไม่ ในขณะที่เคาะ ภาพมันจะกระตุกเล็กน้อยเหมือนภาพล้มอันนี้ปกตินะครับ ถ้าไม่ปกติ คือภาพล้มแล้วไม่ลุกอ่ะครับ หรือภาพเพี้ยน สีสันเพี้ยนไปเลยครับ หรือมี Noise ภาพเป็นคลื่่น คือภาพมันผิดปกติจากที่เป็นน่ะครับ และสังเกตุด้วยว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั๊ย เพราะบางทีพนักงานในโรงงานเค้าอาจจะทำน็อตเล็กๆตกหล่นไว้ในเครื่องก็ได้ ในโรงงานเค้าจะมีเทสแบบนี้แหละครับก่อนแพ็คลงกล่อง แต่ก็อาจจะหลุดมาถึงลูกค้าที่ซื้อใช้ตามบ้านก็ได้ ข้อนี้ต้องมีความมั่นใจนะครับ ต้องกล้าพูดให้พนักงานเข้าใจ ในโรงงานเค้าเช็คอย่างนี้จริงๆ ไฟล์สำหรับเช็ค Dead เครดิตท่าน GolfKung กับท่าน KeNnEtH --->  http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582
8. ไม่มีฝุ่นตามซอกน็อต ซอกช่องต่อ AV, Component, HDMI

ของฝากจากท่าน torres09 ครับ ลองโหลดไปเทสดูครับ
ลองโหลดไฟล์แม่สีนี้ไปใช้ดูครับ  http://www.mediafire.com/?izzqtm4kjwy
โหลดเสร็จก็อปลง flashdrive เอาไปเสียบกับ TV มันจะแสดงสีสลับกันไปเรื่อยๆ มีทั้งหมด 120 สีมั้ง
ใช้เบิร์นทีวีใหม่ไปในตัวด้วยครับ ถ้ามี dead pixel มันจะสังเกตุเห็นได้ ตอนมันแสดงสีสลับไปมานี่แหละครับ

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

ซื้อแล้วครับ 42PT350R

ร้านแจ้งวันพรุ่งนี้มาส่ง

ไม่ทราบว่าปรกติตอนรับของต้องตรวจเช็คอะไรบ้างครับ

แล้วปรับค่าสียังไงให้สวยงดงามครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ bankbank

• *
« ตอบกลับ #2638 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 04:31:12 pm »
เมื่อวันที่ 13 เมษายนผมได้ซื้อทีวี 42LX5500 จากเดอะมอลล์งามวงศ์วานมา ปรากฏว่าในฉากที่ดำสนิทเมื่อมาเปิดที่ห้องปิดไฟดูแสง Backlight ด้านมุมบนซ้ายมือสว่างผิดปกติ จึงได้นำไปเปลื่ยนเครื่องมาจากศูนย์บริการที่ซื้อ ก็ได้รับการบริการเปลื่ยนเครื่องใหม่ให้เป็นอย่างดี แต่ครั้งนี้เมื่อมาถึงเปิดดูในฉากที่ดำสนิทจอภาพมีแสง Backlight รั่วออกมามากกว่าเดิม ผมเข้าใจดีเรื่องแสง Backlight ที่ต้องมีรั่วออกมาบ้าง แต่ว่ากรณีนี้ ผมมีเครื่อง 32LH70 ใช้มา 2 ปีกว่าแล้วก็ไม่รั่วเท่านี้ และทางที่บ้านผมก่อนหน้าที่ผมจะซื้อ 42LX5500 ผมก็แนะนำให้แม่ซื้อ 47ld460 ก็ไม่เจอปัญหา Backlight รั่วเท่านี้ และตรงเกือบมุมขวาบนมีสีน้ำเงินเข้มจางๆให้เห็นด้วย (กรณีฉากดำและห้องมืด) ทางผมเครื่องเพิ่งซื้อมายังไม่ได้ลงทะเบียนจะให้ไปเปลื่ยนที่เดอะมอลล์อีกก็คงไม่กล้าไปแล้วเพราะเปลื่ยนมาทีนึงแล้ว ไม่ทราบว่าทาง LG จะสามารถมาเคลมได้หรือไม่ หรือมีแนวทางแก้ไขให้ผมได้อย่างไร  เพราะที่ซื้อ LED มาแทน 32LH70 หวังว่าภาพจะดีขึ้น แต่ผลกลับตรงข้ามมากครับ

PS. ผมได้แนบภาพตัวอย่างมาให้ดูด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2639 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 05:33:47 pm »
เห็นใจครับ แต่คิดว่าเคสนี้เป็นผมก็จะขอเปลี่ยนกับเดอะมอลล์อีกน่ะแหละ แต่เราก็ต้องเห็นใจห้างเช่นกัน เราควรเช็คให้จบที่ห้างไปเลยครับ

ขอให้ได้เครื่องที่ไม่รั่ว หรือรั่วน้อยที่สุดแล้วกันนะครับ

คราวหน้าลองไปดู PDP สักนิดนะครับ ไม่มีรั่ว 100% ครับ เพราะมันเป็น Cell Light ครับ

[เท่ห์]

[นอน]

เมื่อวันที่ 13 เมษายนผมได้ซื้อทีวี 42LX5500 จากเดอะมอลล์งามวงศ์วานมา ปรากฏว่าในฉากที่ดำสนิทเมื่อมาเปิดที่ห้องปิดไฟดูแสง Backlight ด้านมุมบนซ้ายมือสว่างผิดปกติ จึงได้นำไปเปลื่ยนเครื่องมาจากศูนย์บริการที่ซื้อ ก็ได้รับการบริการเปลื่ยนเครื่องใหม่ให้เป็นอย่างดี แต่ครั้งนี้เมื่อมาถึงเปิดดูในฉากที่ดำสนิทจอภาพมีแสง Backlight รั่วออกมามากกว่าเดิม ผมเข้าใจดีเรื่องแสง Backlight ที่ต้องมีรั่วออกมาบ้าง แต่ว่ากรณีนี้ ผมมีเครื่อง 32LH70 ใช้มา 2 ปีกว่าแล้วก็ไม่รั่วเท่านี้ และทางที่บ้านผมก่อนหน้าที่ผมจะซื้อ 42LX5500 ผมก็แนะนำให้แม่ซื้อ 47ld460 ก็ไม่เจอปัญหา Backlight รั่วเท่านี้ และตรงเกือบมุมขวาบนมีสีน้ำเงินเข้มจางๆให้เห็นด้วย (กรณีฉากดำและห้องมืด) ทางผมเครื่องเพิ่งซื้อมายังไม่ได้ลงทะเบียนจะให้ไปเปลื่ยนที่เดอะมอลล์อีกก็คงไม่กล้าไปแล้วเพราะเปลื่ยนมาทีนึงแล้ว ไม่ทราบว่าทาง LG จะสามารถมาเคลมได้หรือไม่ หรือมีแนวทางแก้ไขให้ผมได้อย่างไร  เพราะที่ซื้อ LED มาแทน 32LH70 หวังว่าภาพจะดีขึ้น แต่ผลกลับตรงข้ามมากครับ

PS. ผมได้แนบภาพตัวอย่างมาให้ดูด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ronaky

• *
« ตอบกลับ #2640 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:30:39 pm »
กำลังจะไปถอย PDP 50" นะครับ หลังจากอ่านแล้วก็คงเป็น PT350 หรือไม่ก็ PW450 ครับ อยากเตรียมไฟล์หนังไปลองเปิดดูที่ร้านเลยครับ
พอจะแนะนำได้ไหมครับว่าควรพกไฟล์อะไรไปลองบ้าง หรือว่าขอที่ห้างเค้าเปิดดูก็ได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2641 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:50:05 pm »
Ninja assassin

ขอที่ห้างน่ะแหละ เน้นเป้นหนังที่ไม่ใช่ CG นะครับ

จะได้รู้ถึงเนื้อหนังของคนมันสมจริงแค่ไหนครับ

กำลังจะไปถอย PDP 50" นะครับ หลังจากอ่านแล้วก็คงเป็น PT350 หรือไม่ก็ PW450 ครับ อยากเตรียมไฟล์หนังไปลองเปิดดูที่ร้านเลยครับ
พอจะแนะนำได้ไหมครับว่าควรพกไฟล์อะไรไปลองบ้าง หรือว่าขอที่ห้างเค้าเปิดดูก็ได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chomromsin

• *
« ตอบกลับ #2642 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:53:17 pm »

ขอบคุณครับ
เดรียมไฟล์ภาพJPGสีต่างๆ เช่น ดำ ขาว แดง ฟ้า เขียว ใส่ USB Driveไปครับ โหลดได้ตามเว็บครับ ไว้เทส Dead Pixel ส่วนไฟล์หนังส่วนมากที่ร้านมีครับ
ผมเองก็เพิ่งไปถอย 50PW450 มาครับภาพดีกว่ารุ่นก่อนๆครับ แถมได้3Dมาไว้ดูอีกต่างหาก

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2643 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:01:53 pm »
อย่าลืมนะท่าน chomromsin ตามมาทวงภาพไปแบ่งปันที่นี่นะครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0

ขอบคุณครับ
เดรียมไฟล์ภาพJPGสีต่างๆ เช่น ดำ ขาว แดง ฟ้า เขียว ใส่ USB Driveไปครับ โหลดได้ตามเว็บครับ ไว้เทส Dead Pixel ส่วนไฟล์หนังส่วนมากที่ร้านมีครับ
ผมเองก็เพิ่งไปถอย 50PW450 มาครับภาพดีกว่ารุ่นก่อนๆครับ แถมได้3Dมาไว้ดูอีกต่างหาก

ออฟไลน์ chomromsin

• *
« ตอบกลับ #2644 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:06:12 pm »
อย่าลืมนะท่าน chomromsin ตามมาทวงภาพไปแบ่งปันที่นี่นะครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0

ขอบคุณครับ

รับทราบครับท่าน fmt ผมหนีจาก LCD มา PDP ก็เพราะอ่านกระทู้ของท่าน fmt นี้แหละครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2645 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:08:58 pm »
แล้วดีอย่างไรบ้างครับ สมเหตุผล ที่ผมบอกเล่าไว้ป่ะท่าน

ที่เห็น ๆ แบบจับต้องได้ ก็ 600Hz นี่น่ะ ถนอมสายตา ให้อยู่กับเราไปนานได้เลยแหละ ชิมิ ๆ

ขอบคุณครับ

รับทราบครับท่าน fmt ผมหนีจาก LCD มา PDP ก็เพราะอ่านกระทู้ของท่าน fmt นี้แหละครับ  [ปลื่ม]