ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4380851 ครั้ง)

ออฟไลน์ เชวงศักดิ์

• Flat TV member
  • *
  คุณ buy-digital ครับด้านหลังเครื่องมีเสียงจี่ ไม๊ครับ

ออฟไลน์ Nikhom0101

• LCD TV member
  • **
20/5/52โอนเงินเป็นค่าตัวlcd lg 42 lh 70 yr เรียบร้อยแล้ว ต่อไปก็ร้องเพลงรอ รอ

ออฟไลน์ gatai

• Edge LED TV member
ยินดีด้วยครับ รอมานานเลยนะท่านสมใจหละ  ร้านไหนครับได้มากี่ K ครับ

ออฟไลน์ tim+ boy

• *
สอบถามหน่อยครับ

พึ่งทดลอง LH70YR มาได้ 1 อาทิตย์ครับ ต่อกับตัวโฮมของ LG HT953TV ผ่าน HDMI เล่นแผ่น DVD-9 ที่เค้าบอกว่า source เป็น blu ray
ภาพคมชัดมากครับ เปิด truemotion นี่ภาพมีมิติมากครับ ดูลอยๆ แปลกดี ดูหนัง action ก็ เนี๊ยบมากไม่มีเบลอเลย ชอบมากครับ
แต่มีสะดุดนิดหน่อย ตรงฉากแพนกล้องช้าๆ ซ้าย-ขวา หรือ บน-ล่าง ครับ ภาพมันจะสะดุด สะอึก เหมือนมันค่อยๆเขยิ๊บๆ ไม่ลื่นอ่ะครับ แต่ถ้าปิด TrueMotion เป็น Off อาการสะดุดจะน้อยลงเยอะอ่ะครับ เป็นเกือบทุกเรื่องเลย เลยสงสัยตามนี้ครับ

1. TrueMotion คือ ระบบที่แซกเฟรมเข้าไปเพื่อให้ภาพเคลื่อนไหวมันลื่นไหลขึ้นเปล่าครับ ถ้าใช่ ทำไมพอตั้ง TrueMotion Off แล้วภาพแพนกล้องมันสะดุดน้อยลงครับ
2. TrueMotion = 100 Hz หรือเปล่าครับ ถ้าตั้ง TrueMotion Off แปลว่า เราไม่ได้ใช้ 100 Hz หรือเปล่าครับ
3. อาการภาพสะดุดในฉากแพนกล้องนี้ สามารถ แก้ด้วยการตั้งค่า อะไรหรือไม่ครับ
4. หรือว่า อาการภาพสะดุดๆแบบนี้ จะไม่มีถ้าเล่น blu ray ครับ

ขอบคุณครับ

• **
Re: รวมพลคนใช้ scarlet 1 และ scarlet 2 (แลกเปลี่ยนพูดคุยเกี$
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 01:12:30 pm »
ได้จากเฮียแสงครับ ค่าตัว 34,000 บาท รวมส่งถึงร้อยเอ็ด ของจะมาถึง23/5/52 ตอนนี้ร้องได้เพลงเดียว คือเพลง ลอยคอ รอคอย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2009, 01:14:29 pm โดย Nikhom0101 »

สอบถามหน่อยครับ

พึ่งทดลอง LH70YR มาได้ 1 อาทิตย์ครับ ต่อกับตัวโฮมของ LG HT953TV ผ่าน HDMI เล่นแผ่น DVD-9 ที่เค้าบอกว่า source เป็น blu ray
ภาพคมชัดมากครับ เปิด truemotion นี่ภาพมีมิติมากครับ ดูลอยๆ แปลกดี ดูหนัง action ก็ เนี๊ยบมากไม่มีเบลอเลย ชอบมากครับ
แต่มีสะดุดนิดหน่อย ตรงฉากแพนกล้องช้าๆ ซ้าย-ขวา หรือ บน-ล่าง ครับ ภาพมันจะสะดุด สะอึก เหมือนมันค่อยๆเขยิ๊บๆ ไม่ลื่นอ่ะครับ แต่ถ้าปิด TrueMotion เป็น Off อาการสะดุดจะน้อยลงเยอะอ่ะครับ เป็นเกือบทุกเรื่องเลย เลยสงสัยตามนี้ครับ

1. TrueMotion คือ ระบบที่แซกเฟรมเข้าไปเพื่อให้ภาพเคลื่อนไหวมันลื่นไหลขึ้นเปล่าครับถ้าใช่ ทำไมพอตั้ง TrueMotion Off แล้วภาพแพนกล้องมันสะดุดน้อยลงครับ
2. TrueMotion = 100 Hz หรือเปล่าครับ ถ้าตั้ง TrueMotion Off แปลว่า เราไม่ได้ใช้ 100 Hz หรือเปล่าครับ
3. อาการภาพสะดุดในฉากแพนกล้องนี้ สามารถ แก้ด้วยการตั้งค่า อะไรหรือไม่ครับ
4. หรือว่า อาการภาพสะดุดๆแบบนี้ จะไม่มีถ้าเล่น blu ray ครับ

ขอบคุณครับ

อาการที่บอกว่าเวลาแพนกล้องแล้วภาพกระตุกเหมือนสโล ผมว่าไม่น่าจะใช่นะครับ น่าจะเป้นอาการทิ้งลอย หรือ โกส มากกว่าครับคงจะเป็นเรื่องของ rp ครับ เป็นเรื่องปกติของ LCD ครับ ผมว่าLH70  เป็นน้อยนะครับ ถ้าเทียบกับ LCD รุ่นเก่าๆ ที่ มี MS สูงๆ แทบจะดูไม่ได้เลยครับ

TRu คือสแกน 100 ครับ จะใช้ได้ดีกลับภาพที่เคลื่อนไหวด้วยความเร็วครับเช่นแข่งรถ ฟุตบอล  แต่ผมกลับไม่ชอบครับ มันดูหลอนๆ แล้ว ปวดหัวไงไม่ทราบครับ จะตั้งไว้ที่ต่ำตลอด(ขึ้นอยู่กับสายตาของแต่ละท่าน)

อาการแบบนี้ ในบลูเลก็มีเป็นบางฉากครับ แต่แทบไม่รู้สึกครับ

วิธีแก้  ลด SHARPNESS แล้วเลือก TRU เป็นต่ำ  ถ้า 42 นิ้วนั่งดูระยะ 2.5 ถึง 3 เมตรจะช่วยได้หน่อยครับ หรือหาตัวกรองไฟก็จะช่วยได้ระดับหนึ่งแต่วิธีหลังยังไม่เคยลองนะครับ เคยมีหลายท่านว่าช่วยได้ หรือไปเล่น พลาสม่า Full  หรือ รอ เลเซอร์ ทีวีครับ 

รอท่านเทพท่านอื่นอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2009, 04:20:04 am โดย gatai »

• *
ขอบคุณคุณ gatai ครับ

อาการที่เป็นนี่ไม่ใช่ ghost อ่ะครับ ตัวนี้ยังไม่เห็นเลยครับ อาการ ghost
อาการที่ผมพูดถึง ... ลองนึกถึงฉาก แพนกล้องช้าในห้องๆนึงนะครับ (จาก หนัง quantum of solace) มันจะเห็นประตูห้องมันค่อยเคลื่อนไป ทีละนิดๆ อ่ะครับ ไม่ได้ slow นะครับ ความเร็วปกติเลย แต่มันไม่ลื่นไหลไปทีเดียวอ่ะครับ มันเหมือนจะเห็นมันค่อยๆขยับไปทีละ frame ไม่แน่ใจว่า เค้าเรียกอาการแบบนี้ว่า Judder หรือเปล่า

เดี๋ยวจะกลับไปลอง ลด sharpness ดูครับ ตอนนี้ก็ตั้ง TrueMotion ไว้ที่ต่ำแล้วครับแต่ก็ยังรู้สึกได้ ไม่รู้เพราะทีวีมันชัดแจ๋วเกินรึเปล่าเลยเห็นชัด  [เปล่า]

อาการ judder ก็ไม่น่าจะถึงกับกระตุกนะครับ คือแค่ไม่สมูท  แต่อาการ judder  มักจะเกิดกับ การแพนกล้องแบบช้าๆ ตามที่บอกละครับ

คือ ภาพจะเปลี่ยนเฟรม จาก 24 เป็น 60 เลยเกิดอาการไม่สมูท ก็น่าจะเป็นเรื่องปกติอีกละครับ สำหรับ ภาพจาก dvd

คือ 24    เคลื่อน  1    2    3    4   5

แต่ 60    เคลื่อน   111 222 333 444 555 เลยเกิดอาการไม่สมูทครับ

ภาพจะแสดงผลของเฟรมนานไม่เท่ากันครับ 

แต่ที่พอๆทราบมา จะต้องเป็น 120 Hz หรือ 240 HZ จะไม่เกิดอาการ judder เหมือนกับ ว่าเป็นตัวเลข ที่ เป็นสูตรหารลงตัว กับ เรท 24 ทำให้ระบบภาพสแกนไมสับสนครับ

ง่ายๆคือความถี่ในการสแกนภาพไม่ตรงกับความของเร็วฟิล์มที่ถ่ายทำ  ทำให้ภาพไม่สมูท

ถ้าเป็นอาการนี้ แก้โดย เปิด tru ต่ำ หรือปิดเลยครับ จะช่วยได้ (ความเห็นส่วนตัว)

ไม่มั่นใจว่า ภายในรุ่นนี้ แสดงภาพแบบ 24 ที่ 96 Hz หรือเปล่าวครับ ใครมีคำตอบช่วยที่ครับอยากทราบเหมือนกันครับ

ที่ว่ามาก็เลยลองไปสังเกตุดู ก็มีพบบ้าง กับ dvd 9  แต่ลองบลูเล ไม่พบครับ ค่อนข้างนิ่ง ครับเด๋วจะลองดูหลายๆเรื่อง

เทคนิดชั้นสูงไม่ค่อยมีความรู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2009, 08:46:57 pm โดย gatai »

• *
ขอบคุณมากครับ คุณ gatai
เฮ้อ... อยากให้เป็น 120 Hz บ้างจังน้า เดี๋ยวไปลองต่อครับ กำลังเห่อ

... ดูลายเซ็นคุณ gatai ซะเพลินเลย  [หุหุ]

• **
ได้แล้วครับ (แหกปากซะเลย สมใจซะทีรอมานาน อยากกู่ร้องก้องฟ้าให้เทวดาได้ยิน เพราะรอมานาน) ตอนแรกนึกว่าของจะมา23/5/52 เพราะร้านแสงชัยพึ่งโทรขอที่อยู่เมื่อ21/5/52 แต่ปาฏิหารย์มีจริงเพราะเมื่อเช้านี้22/5/52ประมาณ9โมงเช้ามีสายโทรมาจากบริษัทส่งของว่าจะมาถึงวันนี้(22/5/52)อะไรจะรวดเร็วขนาดนั้นไม่น่าเชื่อครับพี่น้องครับ  แต่นี่คือเรื่องจริง ดังนั้น สรุปว่า ชั่วโมงนี้ต้องแสงชัยเท่านั้น เด้อครับเด้อ รวดอีหลี ถึกใจข่อยหลายขนาด

ดีใจด้วยครับ

ออฟไลน์ aeader

• *
    • MSN Messenger - deraeader@hotmail.com

ถามช่องเสียบ AUDIO IN (RGB/DVI) ที่ติดกับ ช่อง RGB IN (PC)

ใช้งานมันยังไงครับ เอาไว้เสียบหูฟัง หรือรับสัญญาณเสียง
แล้วจะรับจากไหนครับ
äÁèä´éÍÇ´à¡è§ • á¤è¾ÂÒÂÒÁªèÇ :)
• 32LH70YR • 42LW4500 •

ผมไม่เคยดูด้วยจิยึดติดกำแพงไปแล้ว

dvi   ย่อมาจาก  Digital Visual Interface  ไม่รู้สะกดถูกหรือเปล่าว

คือพอรท์ DVI นี้จะนำสัญญาณเป็นดิจิต้อลโดยตรง ไม่ต้องมาแปลงเป็น อนาล๊อก ซึ่งจะให้คุณภาพทั้งภาพและเสียงที่ดีกว่า(ไม่รู้จริงหรือเปล่าว)

ท่านบอกว่ามันอยู่ติดกับช่อง RGB IN (PC) สังเกตุดูว่าถ้ามันอยู่ในหมวดหรือกรอบเดียวกันโดยไม่มีตารางมากั้นแบ่ง(ของผมถ้าจะดูคงต้องถอด LCD ลงมา)

ถ้ามันอยู่ในช่องหรือกรอบเดียวกัน    สัญญาณเสียงจะเขียนว่า AUDIO IN   แต่ที่มีวงเล็บว่า (RGB/DVI) คงจะหมายถึงใช้ร่วมกับ พอรท์ RGB ที่จะส่งแต่ภาพ

AUDIO IN (RGB/DVI)  น่าจะเป็นสัญญาณเสียงจากคอมเข้า LCD   ในกรณีที่ท่านต่อสัญญาณภาพจากคอมเข้า LCD โดยผ่านพอรท์ RGB

เดาว่า พอรท์ที่ท่านถามน่าจะเป็น แจ๊คขนาดมินิ(เคยเห็นทั่วไปเป็นสัญญาณเสียง RCA ขาว แดง ) ท่านเลยสงสัยว่าเป็นช่องเสียบหูฟัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2009, 05:34:30 am โดย gatai »

• **
ช่วยด้วยครับ พี่น้องครับ อยากถามว่า ทำยังไงเวลาดูทีวีแล้วจะทำให้ภาพมันเต็มจอ ผมใช้ 42 lh 70 yr หาจนตาถลนแล้ว ท่านเทพทั้งหลายแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ LinkinPark

• **
    • http://imageshack.us/
ปรับเป็น16:9 ได้ไหมครับ(ผมไม่มี scaret2 แต่การปรับหน้าเหมือนกัน)

• **
ปรับแล้วก็ยังไม่เต็มครับ

ออฟไลน์ buy-digital

• *
ยินดีต้อนรับครับท่าน buy-digital

ไม่ทราบได้จากที่ไหนมาครับ บอกให้เพื่อนๆ ในเวปให้ทราบด้วยครับ มีคนที่ยังไม่ได้อีกหลายครับท่าน

รีวิวมาให้ดูบ้างก็ดีนะท่านbuy-digital
อ๋อ ผมซื้อที่เชียงใหม่ครับอยู่ที่37000ครับ(สยามทีวี)แพงหน่อยแต่เอาความสบายใจครับส่วนเรื่องเสียงจี่ด้านหลังเครื่องไม่มีครับตอนนี้เอาใช้เล่นเกมส์กับps3อย่างเดียวเลยครับ สุดยอดดดดดครับ

ช่วยด้วยครับ พี่น้องครับ อยากถามว่า ทำยังไงเวลาดูทีวีแล้วจะทำให้ภาพมันเต็มจอ ผมใช้ 42 lh 70 yr หาจนตาถลนแล้ว ท่านเทพทั้งหลายแนะนำหน่อยครับ

ที่บอกไม่เต็มจอนี่เป็นทุกช่องหรือเปล่าวครับ  (หนังบางเรื่องโฆษณาบางตัวก็จะมาเป็น วาย)

ถ้าเป็นทุกช่องลองเข้าไปที่ QMENU แล้วเลือกปรับที่อัตราส่วนภาพ  ปกติจะอยู่ที่ 16:9