ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4380968 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikhom0101

• LCD TV member
  • **
เฉพาะดูทีวีครับที่ไม่เต็มจอ อย่างอื่นไม่มีปัญหา ช่วยหาวิธีหน่อยครับ

ออฟไลน์ skyhawk1

• *
เพิ่งถอยมาเมื่อวานครับผม 33700 (สด) ร้านดังย่านเกษตร มีเสียง จี่ที่ข้างหลังตั้งแต่เปิดเลยครับ ทำใจไว้แล้ว   [ม่ายยย] พอใจมากครับผม ยังปรับอะไรไม่เป็น
ค่อยๆๆเล่นไปครับผม

• **
ของผมเสียงดังจี่ไม่มี ปรับยังไงก็ไม่เต็มจอเวลาดูทีวีเป็นทุกช่อง  ผิดกลับพานาปรับที่4:3fullเต็มจอทันที แต่เครื่องlcd lg 42 lh 70 yr ปรับยังไงจึงจะเต็มจอเวลาดูทีวี

ออฟไลน์ Laser

• Flat TV member
  • *
ปกติมันก็ต้องเต็มจอนะคะ งง อ่ะ ถ้าเลือกเป็น 16:9 มันก็จะยืดให้เราตามปกติหนิ ลองถ่ายรูปการตั้งค่าต่างๆ มาให้เพื่อนๆ ดูซิคะ เผื่อจะรู้ทางแก้

• **
ต่อได้แล้วครับ ที่ไม่ได้ตอนแรกเพราะผมต่อสายภาพเข้าออนเกียว605 แล้วสายhdmiจากออนเกียว605เข้าทีวีอีกครั้ง จึงทำให้ภาพไม่เต็มจอ ผมจึงแก้ไขใหม่โดยต่อสายภาพจากจานดาวเทียมเข้าทีวีและตั้งค่าเป็น16:9ปรากฎว่าภาพเต็มจอเลย  ปกติกับพลาสมาพานาตัวเก่าผมต่อภาพจากบลูเรย์ ภาพจาก oppo983hภาพจากจานดำ เข้าhub hdmi ยี่ห้อoppo ซึ่งเข้า 3 ออก 1 แล้วจากhub hdmi เข้าพานาภาพก็เต็มจอ แต่กับตัว 42lh 70ต่อกรณีที่กล่าวมาภาพไม่เต็ม เลยต้องต่อสายภาพจากจานดำเข้าทีวีจึงเต็มจอ ซิสเต็มของผมจะต่อสายภาพจากทุกสื่อเข้าHub hdsmi oppo hm 31 แล้วจึงต่อจากhubเข้าทีวี เสียงจากทุกสื่อเข้าออนเกียว 605 ใช้สาย coax 2 เส้น จากoppo 983h 1 เส้น จากบลูเรย์พานา 1 เส้น(เป็นบางครั้ง แต่ส่วนมากตัวนี้ใช้hdmi)ตัวdvico6500aผมต่อสายhdmiเส้นเดียวเข้าออนเกียว605 ทุกวันนี้ ก็happy

ออฟไลน์ gatai

• Edge LED TV member
ถามท่าน Nikhom0101         983   ดูดีไหมครับ  ว่าจะเปลี่ยนอยู่ ทั้งภาพและเสียง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ leonado81

• *
ผมใช้ 32 lh70 นะครับ แต่ไม่สามารถเชื่อมต่อ bluetooth (ส่งภาพและเพลง) กับโทรศัพท์ u800 ของ samsung ได้ มีใครใช้ได้ไหมครับ
และส่วนใหญ่ผมจะใช้ต่อเป็นจอคอมฯแบบ extend เป็นจอเสริมใว้ดูหนัง hidef ผ่านคอมฯ ครับ 1920 x 1024 / 60hz สามารถเพิ่ม hz ได้อีกไหมครับ

ผมใช้ 32 lh70 นะครับ แต่ไม่สามารถเชื่อมต่อ bluetooth (ส่งภาพและเพลง) กับโทรศัพท์ u800 ของ samsung ได้ มีใครใช้ได้ไหมครับ
และส่วนใหญ่ผมจะใช้ต่อเป็นจอคอมฯแบบ extend เป็นจอเสริมใว้ดูหนัง hidef ผ่านคอมฯ ครับ 1920 x 1024 / 60hz สามารถเพิ่ม hz ได้อีกไหมครับ

ต้องได้ซิครับ ผมใช้ u600

ไม่ทราบส่งยังไงครับ โทรศัพท์ค้นหา LCD เจอไหมครับยังลองบอกวิธ๊ที่ท่านเชื่อมต่อมาอีกทีครับ 

เพิ่ม HZ นี่คือยังไงครับ หมายถึงจะให้สแกน 100HZ หรือครับ ถ้าใช่ก็ ไปที่ TRU Motion  ในหมวดควบคุมชั้นสูง แล้วเลือกที่ สูงครับ

แต่ถ้าจะให้ภาพจากแหล่งมาเป็น 100 เลยนี่จนใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2009, 04:35:43 pm โดย gatai »

• *
ท่าน gatai ครับผมได้ใช้มือถือ seach หา lcd เจอ แต่ไม่สามารถเชื่อมต่อกันได้ครับ บอกว่า อุปกรณ์ไม่เข้ากัน ประมาณนี้ครับ

แงะ   เอางี้นะท่าน ลอง ไปลบข้อมูลที่เข้าคู่แล้วที่โทรศัพท์น่าจะขึ้นว่า 32LH70YR  แล้วเปิด BLUE  TOOTH ที่ LCD  แล้วลองกลับไปที่โทรศัพท์  โดยไม่ต้อง

เปิดBLUE  TOOTH  ที่โทรศัพท์  แล้วลองเลือกภาพมาสัก 1 ภาพ แล้วทำการส่งโดยผ่านBLUE  TOOTH เครื่องโทรศัพท์ ขึ้นว่า ค้นหาอุปกรณ์ใหม่    แล้วจะมี ถาม

ว่า บลูทูธ ยังไม่ทำงาน ก็กด ว่าใช่ เครื่องจะค้นหา พอเจอก็คลิกมา แล้วใส่ระหัส ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2009, 04:56:58 pm โดย gatai »

• *
แงะ   เอางี้นะท่าน ลอง ไปลบข้อมูลที่เข้าคู่แล้วที่โทรศัพท์น่าจะขึ้นว่า 32LH70YR  แล้วเปิด BLUE  TOOTH ที่ LCD  แล้วลองกลับไปที่โทรศัพท์  โดยไม่ต้อง

เปิดBLUE  TOOTH  ที่โทรศัพท์  แล้วลองเลือกภาพมาสัก 1 ภาพ แล้วทำการส่งโดยผ่านBLUE  TOOTH เครื่องโทรศัพท์ ขึ้นว่า ค้นหาอุปกรณ์ใหม่    แล้วจะมี ถาม

ว่า บลูทูธ ยังไม่ทำงาน ก็กด ว่าใช่ เครื่องจะค้นหา พอเจอก็คลิกมา แล้วใส่ระหัส ลองดูครับ

ขอบคุณครับท่าน gatai ดูเหมือนผมจะบอกท่านไม่ชัดเจนครับ คือโทรศัพท์และ lcd ไม่สามารถเข้าคู่กันได้ครับ

แต่ u800 ของผม seach เจอ 32LH70YR นะครับ แล้วพอจะเชื่อมต่อเข้าคู่กัน ก็ต่อกันไม่ได้ครับ

ท่านว่ามันน่าจะเป็นที่ u800 ของผม หรือ lcd ล่ะครับ พึ่งถอย lcd มาได้ 2 วันเอง  [เศร้า]

ท่านใส่ PIN ถูกไหมครับ อาการเจอแต่เข้าคู่ไม่ได้น่าจะใส่ PIN ผิดครับ ลองเข้า หมวดบลูทูธ ที่ LCD ดูว่า  ที่เครื่องลงทะเบียนว่า PIN  อะไรครับ

ต้องได้ซิ  (แบบชอบลุ้น)

ที่ท่านบอกเข้าคู่ไม่ได้ ที่โทรศัพท์ เขาบอกว่าให้ลองอีกครั้ง ใช่ไหมครับ แล้วมีให้ใส่ PIN หรือเปล่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2009, 05:23:01 pm โดย gatai »

• *
ท่านใส่ PIN ถูกไหมครับ อาการเจอแต่เข้าคู่ไม่ได้น่าจะใส่ PIN ผิดครับ ลองเข้า หมวดบลูทูธ ที่ LCD ดูว่า  ที่เครื่องลงทะเบียนว่า PIN  อะไรครับ

ต้องได้ซิ  (แบบชอบลุ้น)

คือยังไม่ทันได้อ้าง pin กันเลยครับ แบบว่า...... พอ u800 ผมหา lcd เจอว่าเปิดสัญญาณอยู่ ผมก็เลือกเพื่ิอที่จะเชื่อมต่อกัน พอเลือกแล้วมันก็ขึ้นมาว่า อุปกรณ์เข้ากันไม่ได้ ประมาณนี้ครับท่าน

ท่านลองส่งบลูทูธ เข้า โทรศัพท์ เครื่องอื่นได้ไหมครับ

หรือลองใช โทรศัพท์ เครื่องอื่น ส่งดูครับ

ใจเย็นๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2009, 05:41:22 pm โดย gatai »

• **
oppo 983h ผมได้มาตอนนั้น 12,990 บาท (นานมาแล้ว) เปิดครั้งแรกตื่นเต้นมาก ทั้งภาพและเสียงไม่ทำให้ผืดหวังครับ  ถ้าในบรรดาdvdตัวนี้สุดยอด รับรองไม่ผิดหวัง แนะนำเลยครับถ้ายังหาได้

ออฟไลน์ aeader

• Flat TV member
  • *
    • MSN Messenger - deraeader@hotmail.com

สวัสดีครับ หลังจากที่ผมใช้ 32LH70YR มาได้ 3 สัปดาห์แล้ว อยากพูดคุยสรุปการใช้งานหน่อยครับ
ตอนนี้เริ่มชินกับมันมากขึ้นแล้ว จากแรกๆ รู้สึกขัดใจหลายอย่าง ตอนนี้เริ่มสบายใจแล้วหล่ะ รุ่นใหม่จะยังไงบ้างไม่รู้
ตอนนี้ผมมีความสุขกับ 32LH70YR มากๆเลย ตอนยังไม่ซื้อนี้ คิดแล้วคิดอีก คิดจนเครียด
พอซื้อมาแล้วก็เริ่มเห็นรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่นดีกว่า แจ่มกว่าอีก แต่พอใช้มันแล้วก็รู้สึกว่า ไม่เสียใจที่เลือกมาครับ

เรื่องภาพ TrueMotion 120Hz เข้าใจว่าช่วยเรื่องการเคลื่อนไหวของวัตถุหรือตัวคนใช่มั๊ยครับ บางครั้งลองปรับแบบ High
รู้สึกว่ามันแปลกๆ รอบๆตัวคนจะมีอะไรไม่รู้ เรียกไม่ถูก ตามขอบๆของตัวคน เป็นตอนเคลื่อนไหวเร็วๆ แต่บางฉากนี่คือสวยงามมากๆ
ดูมันลื่นปรึ๊ดดีจัง ผมดู CSI Newyork จะเห็นอาการแบบที่บอกบ่อยมากๆ
แล้วก็ฉากแพนกล้อง เวลาที่ภาพมันเลื่อนไปทั้งฉาก มันจะรู้สึกได้เลยครับว่า ไม่ลื่น ไม่ smooth มีอาการกระตูก มากบ้างน้อยบ้าง
อันนี้มันเพราะอะไรครับ เห็นบอกว่า Judder มันแปลว่าอะไร แล้วกรณีแบบนี้สามารถปรับตั้งค่าอะไรได้มั๊ยครับ ผมดูแล้วมึนมาก

เรื่องการแสดงภาพ Full HD ได้ลองกับหนัง Hi-Def ไฟล์ .MKV โหลดมาเหมือนเดิมครับ ยอมรับลยว่าสุดยอดมากๆ
เรียกว่าเป็นมาตราฐานการดูหนังที่มันน่าจะเป็นแบบนี้ตั้งนานแล้ว มันชัดมากๆ ภาพคมสวย ดูมีมิติ แสงสีดูแล้วมันธรรมชาติที่สุด
ฉากแสงแดดที่ส่องสว่างบนใบหน้า มันก็สว่างจริงๆ เหมือนมองหน้าเพื่อนยืนตากแดด ผมไม่เคยดูหนังชัดๆเแบบนี้มาก่อน
หนังในโรงมันอีกความรู้สึกกันนะ วันก่อนเปิด Transformer ภาคแรก รู้สึกได้เลย ตอนดูแผ่น DVD กะ TV 29 นิ้ว
มันไม่เห็นรายละเอียดบางอย่างชัดเท่านี้เลย จอ Full HD ต้องดู Full HD ครับ ถึงจะสะใจ
ผมใช้ computer dual core เปิดดูนะครับ แนะนำเลยว่าต้องสาย DVI to HDMI เท่านั้น
ถ้าใช้ RGB ภาพมันจะออกมาไม่คม ไม่แจ่ม ตอนผมใช่ RGB คอมมันปรับ 1920x1080
ไม่ได้ด้วย อาจต้องตั้งค่าเยอะ แต่พอเปลี่ยนสายปุ๊บ แบบว่าคนละเรื่องเลยคราวนี้

เรื่องเสียง สำหรับผมแล้วเทียบไม่รู้สึกถึงความแจ่มหรือสุดยอดอะไรมากนัก เพราะฟังเพลงก็ไม่ได้ใช้ LCDTV ฟังอยู่แล้ว
ดู Free TV ทั่วไปก็ไม่รู้สึกแปลก ดูหนังตอนนี้ผมต่อสายเข้าลำโพงมากกว่าครับ

เรื่อง USB ที่ซื้อรุ่นนี้เพราะตั้งใจมาก จะใช้ดูหนังไฟล์ XviD ที่มีให้โหลดเยอะแยะ แต่ด้วยจอ Full HD
1920x1080 พอเอา XviD ซึ่ง Rip จาก DVD ได้ความละเอียดประมาณ 6XX x 3XX หรือ 7XX x 3XX แล้วแต่คน Rip
แน่นอนว่าภาพต้องออกมาเบลอ ไม่คม และซับไตเติ้ลพวก .IDX .SUB แสดงออกมาแบบว่าแทบอ่านไม่ออก แต่ยังไม่ได้ลอง .STR

ยังใช้งานไม่หมดทุกอย่างเลย Bluetooth ยังไม่ได้ลอง เท่าที่ดูไม่มีช่อง Headphone
ไม่ได้ลอง DVI Audio In น่าจะเอาสัญญาญเสียงจากคอมมาออก LCDTV
ไม่ได้ลอง Component ไม่มีสายลอง ใช้สาย AV ต่อ DVD รุ่นธรรมดา
อยากให้ท่านอื่นลองมาบอกเล่าประสบการณ์ด้วยนะครับ อ่านแต่คำถามอย่างเดียว รู้สึกเครียด
อ้อ.. เรื่องเสียง จี๊ดๆๆ หลังจอ ของผมนี่ถ้าไม่แนบหู ไม่ได้ยืนนะครับ ตั้ง Backlight กลางๆ

äÁèä´éÍÇ´à¡è§ • á¤è¾ÂÒÂÒÁªèÇ :)
• 32LH70YR • 42LW4500 •

• *
ท่านลองส่งบลูทูธ เข้า โทรศัพท์ เครื่องอื่นได้ไหมครับ

หรือลองใช โทรศัพท์ เครื่องอื่น ส่งดูครับ

ใจเย็นๆ ครับ

ท่านครับผมใช้ได้แล้วครับ เฮ้ออออ นึกว่าต้องนำไปเปลี่ยนกับเฮียแสงแถวเกษตรซะแล้วววว

คือมันเป็นที่โทรศัพท์ผมครับ ผมลองส่งไฟล์รูปจาก u800 ส่งไปที่ มือถือคิดตี้ (ของแม่บ้านผม  :)) ได้ครับ

ผมเลยส่งรูปจากคิดตี้เข้า lcd ปรากฎว่า.........ได้...

สรุปมันเป็นที่ u800 แน่นอน.......... ซื้อ u800 มา 8,000 กว่าๆ ใช้ไม่ได้/ คิดตี้ 4,300 กลับใช้ได้  [งง]

และต้องขอบคุณท่าน gatai มากนะครับที่ช่วยแนะนำ และหาทางออกให้  :D :D :D

ออฟไลน์ mookjung

• *
ใช้ lh70 อยู่คะ อยากทราบตั้งภาพค่าเท่าไรกันบ้างคะ รู้สึกดู dvd มันจะมืดไป แต่ดูทีวีปกติภาพสวยดีคะ ที่บ้านติดสายเคเบิ้ล