ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4380761 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongsatorn_en

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลแฟนคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:08:16 am »
 [เท่ห์] สวัสดีครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  เพิ่งไปถอยมาเมื่อวานเองครับ โดยรวมก็โอเค แต่ยังปรับอะไรไม่ค่อยเป็นเลยครับ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ LinkinPark

• LCD TV member
  • **
    • http://imageshack.us/
Re: !!! LG FanClub รวมพลแฟนคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 04:05:33 pm »
หายไปนานครับ แต่เข้ามาเอี่ยวด้วย LG Fanclub อิอิ

ออฟไลน์ Bong

• *
  • ????????????????????????? ?? ??...
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 05:47:13 am »
มาราบงานตัวเพิ่มอีกคนครับ 32 lh 70 ได้ที่ร้ายเฮียเเสงครับเเต่ก็เกีอบเปลี่ยนใจครับเพราะไปนั่งลองเทียบกับ jvc 32นิ้ว รุ่นจำไม่ได้ เเต่เห็นเป็น 100Hz HD ready นะครับมันชัด มาก ฯฯฯฯฯ มายเลยอ่ะเเต่สุดท้ายก็เลือก lg เพราะ spec เเละ option ต่าง ฯมันเหมาะกับการใช้งานของผมที่สุดครับ. เเต่ที่ทำให้ผมต้องตัดสินใจโดยเร็วคือคำพูดของ  " ผบทบ " ครับ

ผม>  เอาไงดีอ่ะ jvc มันดูทีวีชัดมากเลยอ่ะ  [งง]

ผบทบ>  ( ไม่มองหน้าผมเลย )    มองไปที่ tv เเล้วพูดว่า "  เอา lg " เเล้วก็ลุกออกไปยืนรอที่หน้าร้าน     [เชิด]

ผม>  เออ ... เฮียครับผมเอา lg ครับ    [ปาดเหงื่อ]

เเละต้องขอขอบคุณน้องชายเฮียเเสงด้วยครับ ( ไม่รู้ว่าใช้น้องป่าวเห็นหน้าเหมือนกัน) ที่ช้วยลองทุกอย่างให้ผมเเถมร้องคาราโอเกะให้ฟังอีกต่างหาก( ฮากันทั้งร้านเลย) เเละก็ต้องขอขอบคุณท่าน  " gatai " เเละทุกท่านที่ให้คำเเนะนำกับผมด้วยครับรู้สึกไม่ผิดหวังเลยที่เลีอกตัวนี้มาครับ.   
 ขอถามเพิ่มครับ    ถ้าผมใช้สาย hdmi ต่อจาก dvd หรือ com มาเข้า tv เเล้วผมจะใช้สายหรืออะไรต่อเอาเสียงให้ไปออกที่ชุดโฮมครับ เเล้วต้องต่อยังงัยเเบบไหนครับให้ได้ภาพเเละเสีงที่ดีครับขอบคุณครับ ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2009, 11:56:35 am โดย Bong »

ออฟไลน์ casacity

• *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 10:06:45 pm »
 [จุ๊บ]ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งสอยมาเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา  42PQ60 ประทับใจและคิดว่าเลือกถูกแล้วครับ..

ออฟไลน์ gatai

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 10:31:35 pm »
มาราบงานตัวเพิ่มอีกคนครับ 32 lh 70 ได้ที่ร้ายเฮียเเสงครับเเต่ก็เกีอบเปลี่ยนใจครับเพราะไปนั่งลองเทียบกับ jvc 32นิ้ว รุ่นจำไม่ได้ เเต่เห็นเป็น 100Hz HD ready นะครับมันชัด มาก ฯฯฯฯฯ มายเลยอ่ะเเต่สุดท้ายก็เลือก lg เพราะ spec เเละ option ต่าง ฯมันเหมาะกับการใช้งานของผมที่สุดครับ. เเต่ที่ทำให้ผมต้องตัดสินใจโดยเร็วคือคำพูดของ  " ผบทบ " ครับ

ผม>  เอาไงดีอ่ะ jvc มันดูทีวีชัดมากเลยอ่ะ  [งง]

ผบทบ>  ( ไม่มองหน้าผมเลย )    มองไปที่ tv เเล้วพูดว่า "  เอา lg " เเล้วก็ลุกออกไปยืนรอที่หน้าร้าน     [เชิด]

ผม>  เออ ... เฮียครับผมเอา lg ครับ    [ปาดเหงื่อ]

เเละต้องขอขอบคุณน้องชายเฮียเเสงด้วยครับ ( ไม่รู้ว่าใช้น้องป่าวเห็นหน้าเหมือนกัน) ที่ช้วยลองทุกอย่างให้ผมเเถมร้องคาราโอเกะให้ฟังอีกต่างหาก( ฮากันทั้งร้านเลย) เเละก็ต้องขอขอบคุณท่าน  " gatai " เเละทุกท่านที่ให้คำเเนะนำกับผมด้วยครับรู้สึกไม่ผิดหวังเลยที่เลีอกตัวนี้มาครับ.   
 ขอถามเพิ่มครับ    ถ้าผมใช้สาย hdmi ต่อจาก dvd หรือ com มาเข้า tv เเล้วผมจะใช้สายหรืออะไรต่อเอาเสียงให้ไปออกที่ชุดโฮมครับ เเล้วต้องต่อยังงัยเเบบไหนครับให้ได้ภาพเเละเสีงที่ดีครับขอบคุณครับ ;D

ตอบเรื่องต่อ hdmi   ไม่ทราบว่าที่ชุดโฮม มี  ช่อง hdmi หรือเปล่าวครับ ถ้ามีก็เอา hdmi ไปเข้าที่ชุดโฮม

แล้วใช้ฟังชั่นปล่อยผ่าน  ไปเข้าที่ lcd ได้เลยครับ เครื่องจะถอดรหัส 5.1 ให้เองครับ

ถ้าไม่มี hdmi ลองดูที่หลังชุดโฮมของท่านว่ามี  ช่องที่เขียนว่า optical (ออฟติค) หรือ coaxial (โคแอค) หรือเปล่าวครับ

สายไฟเบอร์ออฟติก จะให้เสียง 5.1 ดีที่สุดครับ(ไม่ต้องหาซื้อแพงมากสายออฟติคนำด้วยแสงเป็นดิจิต้อลไม่ต้องกลัวเรื่องสัญญาณดรอปใช้แค่ประมาณ 500-700 บาทแถวบ้านหม้อก็พอครับ)

ลองลงมาก็เป็น สายโคแอค ดูหนังจะสู้ ออฟติคไม่ได้ แต่จะได้ในเรื่อง ของการฟังเพลงที่ดีกว่า แต่การถอดรหัส 5.1 ของสายโคแอคก็ไม่ได้แปลว่าไม่ดีนะครับ
สายโคแอคต้องหาคุณภาพสักหน่อย ประมาณ 1000 กว่า - หลายๆ 1000 ครับ

การต่อ  ก็เอาสายมาต่อจาก dvd ไปเข้าที่ชุดโฮมได้เลยครับ แล้วลองเลือกที่ชุดโฮมดูว่า เขาตั้งให้เสียงออกที่ช่องไหนครับ

ถ้าท่านจะซื้อ สาย ทั้ง ออฟติค และ โคแอค วัดความยาว ไปดีๆนะครับ มิฉะนั้นกลับมาสายอาจจะไม่พอ แต่อย่าให้ยาวเกินไปนะครับจะมีปัญหาเรื่องสัญญาณบางครับ
เอาแบบพอดีพอดีเหลือพอขยับนิสหน่อยครับ

***ปล   *ผบทบ>  ( ไม่มองหน้าผมเลย )    มองไปที่ tv เเล้วพูดว่า "  เอา lg " เเล้วก็ลุกออกไปยืนรอที่หน้าร้าน *

ผบทบ  อืม  .ใช่ผู้บัญชาการทางบ้านหรือเปล่าวครับ  ถ้าใช่ที่บ้านผมก็มีครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2009, 10:38:55 pm โดย gatai »

ออฟไลน์ LekLumLukka

• *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 07:53:28 am »
รบกวนหน่อยนะครับสำหรับท่านผู้รู้
อยากทราบว่า 3 รุ่นนี้ภาพเหมือนกันหรือไม่เพราะได้คำตอบมาแต่ละที่ไม่เหมือนกันเลยซักที่บางที่ก็บอกภาพเหมือนกันบางที่ก็บอกว่าแตกต่างกัน
แต่ถ้าจะให้ยกทั้งสามตัวมาเปิดให้ดูก็ยังงัยอยู่เพราะตอนนี้ตัวพลาสม่า42PQ30R ขาดตลาด ส่วน42PQ10R บางที่ก็มีบางที่ก็หมดไปแล้วแต่ที่แน่ๆน่าจะตกรุ่นแล้วหล่ะเพราะเข้าดูที่ Web LG ไม่มีรายละเอียดแล้ว ส่วนรายละเอียดปลีกย่อยอื่นๆดูจาก Spect.ได้ครับ แต่หน้าจอและภาพมันไม่บอกต้องรบกวนผู้ที่เคยดูครับ

1.42PQ10R
2.42PQ30R
3.42PQ60R
 [งง]

ออฟไลน์ jobsc

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 04:24:17 pm »
ใช้ 32LH70 มา 2 week แล้ว รู้สึกว่า เวลามองจากด้านข้างสีมันออกซีดๆอะคับ โดยเฉพาะสีดำ(เกือบจะออกน้ำเงิน)ด้วยซ้ำ  เทียบกับรุ่นเก่าที่บ้านผมยัง ดำเข้มกว่าอีก

ซึ่ง...

ผมก็เลยไปเดินดูตามห้างมันก็สีออกซีด หรือออกจืดๆ กว่า รุ่นอื่นที่ show อยู่จริงคับ  ยิ่งมองจากมุมข้างตั้งแต่ 45 องศาขึ้นไปจะเห็นชัดมาก

LG โฆษณาว่า 178 องศา  แต่ทำไม มองเอียงๆนิดน่อย สีก็จืดไปสะแล้ว - -?

สรุป เรื่อง สีดำ และ มุมมองของภาพ 178 องศา ไม่ถูกใจคับ b650 ดำและเข้มกว่าและมองได้ทุกมุม

ส่วนเรื่อง ฟังชั้น ผมว่า lh70 คุ้มราคามากๆ ไม่ว่าจะเป็นตัวรับ Bluetooth Headset   ,   ส่งภาพผ่าน blutooth ,  เล่นเพลง mp3 ผ่านโหมดอุปกรณ์ blutooth ออกลำโพงทีวี 

.....  ถ้า เทียบกับ b650 ผมว่า b650 ดูแย่กว่าเยอะเพราะ   เรื่อง online ก็ใช้ได้ไม่เต็มรูปแบบเพราะไม่มี เบารเซอร และยังต้องมานั่งลง FM ให้วุ่นวาย เสียเงิน 25k+ ยังต้องมานั่งหาลง  ,  เล่นหนัง MKV คนที่ต้องพึ่งซับ ก็คงต้องรอ fm ต่อไปเพื่อแก้ซับต่างดาว

ส่วนตัว  ผมว่าเพิ่มเงินอีกก 5 พัน ไปเล่น samsung b 650 ดีกว่ามั้ยคับ  สีดำเข้มแถมมองจากด้านข้าง 170องศาสีก็ยังไม่จืด  ถ้าเน้นแต่ภาพนะคับ

ส่วนใครถ้าเน้น ฟังชั่น แล้วผมว่า blutooth กินขาด เล่นได้เลย ไม่ต้องมา up fm ให้วุ่นวาย

สำหรับคนที่ยังไม่ซื้อก็ลองคิดดูนะ เปรียบเทียบข้อดีข้อเสียเอา     ที่ยก b650 มาเทียบเพราะ รุ่นมันใกล้เขียงกันคับ

ผมยังไม่เห็นใครมาติ มีแต่ชม    ยังไงผมเอาประสบการณ์จริงมาเล่าคงไม่ว่ากันนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2009, 05:54:38 pm โดย jobsc »

ออฟไลน์ jobsc

• *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 04:38:19 pm »
รบกวนหน่อยนะครับสำหรับท่านผู้รู้
อยากทราบว่า 3 รุ่นนี้ภาพเหมือนกันหรือไม่เพราะได้คำตอบมาแต่ละที่ไม่เหมือนกันเลยซักที่บางที่ก็บอกภาพเหมือนกันบางที่ก็บอกว่าแตกต่างกัน
แต่ถ้าจะให้ยกทั้งสามตัวมาเปิดให้ดูก็ยังงัยอยู่เพราะตอนนี้ตัวพลาสม่า42PQ30R ขาดตลาด ส่วน42PQ10R บางที่ก็มีบางที่ก็หมดไปแล้วแต่ที่แน่ๆน่าจะตกรุ่นแล้วหล่ะเพราะเข้าดูที่ Web LG ไม่มีรายละเอียดแล้ว ส่วนรายละเอียดปลีกย่อยอื่นๆดูจาก Spect.ได้ครับ แต่หน้าจอและภาพมันไม่บอกต้องรบกวนผู้ที่เคยดูครับ

1.42PQ10R
2.42PQ30R
3.42PQ60R
 [งง]

บ้านผมมี  42 PQ60R กับ  รุ่น 42PG10R  ( แม่+ยาญิ ใช้คับเค้าเน้น freetv เลยต้อง plasma   ส่วนผมใช้ LH70 )

เมื่อเทียบกัน  ถ้าเปิดดูทาง free tv ผ่านพวก port av ธรรมดา ผมดูแล้วก็เหมือนกันนัน้ละคับเรื่องภาพ เรื่องชัด เพราะplasma tv มันปล่อยความละเอียดที่ 1024.768  เหมือนกันหมด ยกเว้นรุ่น 50 นิ้วที่จะปล่อย 1365.768 ได้
นี่ขนาดผม เทียบ แบบรุ่นที่ต่างกัน ข้ามปีอย่าง PQ กับ PG

แล้วถ้า PQ ด้วยกันผมว่ายิ่งไม่แตกต่างเลย   ทีผมว่าแตกต่างคือ รุ่นใหม่ๆทำมาคือจะ slim หรือบางขึ้น สวยขึ้น+ option ต่างๆ ที่เพิ่มขึ้นมา และเรื่องระบบระบายความร้อนคับ       

ออฟไลน์ NAMTHONG2009

• *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 05:48:52 pm »
ถอย 42lh70 มา2  อาทิตย์แล้ว มาเป็น LG FanClub  ครับ
  contrast  ปรับอย่างไรครับ หาไม่เจอครับ  ขอความช่วยเหลือหน่อย...

• *
  • ????????????????????????? ?? ??...
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 10:04:06 pm »
**ปล   *ผบทบ>  ( ไม่มองหน้าผมเลย )    มองไปที่ tv เเล้วพูดว่า "  เอา lg " เเล้วก็ลุกออกไปยืนรอที่หน้าร้าน *

ผบทบ  อืม  .ใช่ผู้บัญชาการทางบ้านหรือเปล่าวครับ  ถ้าใช่ที่บ้านผมก็มีครับ   

ใช่เลยครับ  ผบทบ  ที่บ้านครับ .. เรื่องสาย hdmi ที่โฮมของผมไม่มี  ทั้ง hdmi เเละก็ โคเเอคครับ มีเเต่ช่อง  av ธรรมดาครับเเล้วถ้าผมจะเอาสาย hdmi จากคอม มาเข้าที่ชุดโฮมยังงัยครับ ถ้าสมมุติว่าต่อได้อย่างนั้นผมต้องมีสาย hdmi 2 สายใช่ป่าวครับคือ 1 สาย จากคอมมาที่ชุดโฮม อีก สายออกจากโฮมนำสัญญาณภาพไปที่ tv ( ไม่รู้ถูกป่าว ) เเละก็ขอถามเรื่อง ภาพของ tv ครับคือผมมาต่อดู ubc เเบบเคเบิ้ล ภาพชัดดีครับเเต่บางครั้งมันจะเป็นคลื่นฯ ลาย ฯ นิดนึงเเล้วก็หายไปสักพักก็เป็นอีกไม่ทราบว่าจะมีสาเหตุมาจากอะไรครับ

ปล. เรื่องชุดเครื่องเสียงน่ะครับคือผมก็อยากจะได้เสียงที่ดีนะครับเเต่ก็พยายามไม่ให้สิ้นเปลืองมากจนเกินไปเลยพยายามจะใช้ของที่มีอยู่ให้ได้ประสิทธิภาพมากที่สุดคือให้ได้เสียงที่ดีที่สุดออกมาจากของที่มีอยู่หรือถ้าจะต้องลงทุนเพิ่มอีหน่อยจะจัดชุดโฮมยังงัยดีครับเอาเเบบพอประมาณนะครับขอบพระคุณทุกท่านครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2009, 10:06:33 pm โดย Bong »

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 01:11:19 am »
ถอย 42lh70 มา2  อาทิตย์แล้ว มาเป็น LG FanClub  ครับ
  contrast  ปรับอย่างไรครับ หาไม่เจอครับ  ขอความช่วยเหลือหน่อย...

ตรงเมนู หมวดตั้งค่าระบบภาพครับ ถ้าเป็นภาษาไทยน่าจะเขียนว่า   ปรับความเข้ม ครับ

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 01:32:08 am »
**ปล   *ผบทบ>  ( ไม่มองหน้าผมเลย )    มองไปที่ tv เเล้วพูดว่า "  เอา lg " เเล้วก็ลุกออกไปยืนรอที่หน้าร้าน *

ใช่เลยครับ  ผบทบ  ที่บ้านครับ .. เรื่องสาย hdmi ที่โฮมของผมไม่มี  ทั้ง hdmi เเละก็ โคเเอคครับ มีเเต่ช่อง  av ธรรมดาครับเเล้วถ้าผมจะเอาสาย hdmi จากคอม มาเข้าที่ชุดโฮมยังงัยครับ ถ้าสมมุติว่าต่อได้อย่างนั้นผมต้องมีสาย hdmi 2 สายใช่ป่าวครับคือ 1 สาย จากคอมมาที่ชุดโฮม อีก สายออกจากโฮมนำสัญญาณภาพไปที่ tv ( ไม่รู้ถูกป่าว ) เเละก็ขอถามเรื่อง ภาพของ tv ครับคือผมมาต่อดู ubc เเบบเคเบิ้ล ภาพชัดดีครับเเต่บางครั้งมันจะเป็นคลื่นฯ ลาย ฯ นิดนึงเเล้วก็หายไปสักพักก็เป็นอีกไม่ทราบว่าจะมีสาเหตุมาจากอะไรครับ

ปล. เรื่องชุดเครื่องเสียงน่ะครับคือผมก็อยากจะได้เสียงที่ดีนะครับเเต่ก็พยายามไม่ให้สิ้นเปลืองมากจนเกินไปเลยพยายามจะใช้ของที่มีอยู่ให้ได้ประสิทธิภาพมากที่สุดคือให้ได้เสียงที่ดีที่สุดออกมาจากของที่มีอยู่หรือถ้าจะต้องลงทุนเพิ่มอีหน่อยจะจัดชุดโฮมยังงัยดีครับเอาเเบบพอประมาณนะครับขอบพระคุณทุกท่านครับ ;D

ที่บอกว่าเป็นคลื่นๆลายๆ ไม่ทราบว่าเป็นทุกช่องสัญญาณหรือเปล่าวครับ คือ เวลาดู dvd หรือเล่น เกมส์ เป็นด้วยหรือเปล่าวครับ

หรือเป็นเฉพาะเวลาดู ubc  ลองดูที่ สายสัญญาณ  หรือ ลองสังเกตุดูว่า เวลาที่ภาพเป็นคลื่นมีเครื่องใช้ไฟฟ้าอะไรบางตัวนำสัญญาณไปกวนหรือเปล่าว

ยกตัวอย่าง    *เคยเจอที่บ้านเพื่อนเวลาโรงงานข้างบ้านเพื่อนเปิดเครื่องตัดไม้ สัญญาณจะมากวนถึง tv ที่บ้านเลยครับ*

หรือลองทำตามนี้นะครับ

1.กลับปลั๊กต้นทางที่ใช้ต่อพ่วง
2.ถอกปลั๊ก box ubc แล้วถอดสายอากาศที่เข้า box ออก แล้วใส่เข้าไปใหม่ให้แน่น เสียบปลั๊ก เปิด box
3.ถ้าใช้ true ubc  เปิดช่อง 99 แล้วทำการตั้งค่าเครื่องใหม่ ตามวิธีที่แนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2009, 02:08:27 am โดย gatai »

• *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 11:50:55 am »
ขอบคุณคุณ gatai มากครับ  ผมเคยจำได้ว่าเคยมีคนโพสเกี่ยวกับเรื่อง tv เป็นคลื่นฯ ลาย ฯ เนี่ยล่ะครับเเล้วเค้าก็เเก้ไขได้เค้าเลยมาโพสบอกไว้เเต่ผมหาไม่เจออ่ะครับ. ยังงัยต้องขอบคุณอีกครับครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2009, 12:07:53 pm โดย Bong »

ออฟไลน์ PrinceZsuke

• *
    • MSN Messenger - mac_lifestyle@hotmail.com
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 11:53:35 am »
ศูนย์ซ่อม TV ไม่ว่า อมร ก็ดี เห็น มี แต่ LCD ของ LG ส่งซ่อม เยอะสุดเลย  [โขก]

• *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 10:00:45 am »
เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกครับ เมื่อวานผมไปรับของที่้ร้านเป็น 0 ร้านแถวเกษตรมาครับ เป็นรุ่น LG Plasma 42PQ60 มาไม่สามารถเช็คชั่วโมงได้ ทางร้านก็ใจดีโทรสอบถามที่ศูนย์บริการ คงไม่น่าจะใช่น่าจะเป็น Call Center(02-8785757 ศูนย์บริการข้อมูล ของ LG )ซึ่งพนักงานดังกล่าวคือคุณศิริพร(ขออนุญาติที่เอ่ยนาม) ได้คำตอบว่าไม่สามารถเช็คชั่วโมงการทำงานของจอภาพได้ เพราะเป็นข้อมูลเชิงเทคนิคต้องให้มีปัญหาและยกเครื่องเข้าศูนย์บริการเท่านั้นถึงจะให้ช่างเท่านั้นที่มีสิทธิ์เช็คชั่วโมงการทำงานได้ อันนี้เป็นคำตอบที่ได้จากผู้ผลิตหรือเราเรียกว่าผู้ให้บริการครับแต่สุดท้ายผมก็ซื้อกลับมานะครับ เพราะผมอยากได้ ผมขอแสดงความคิดเห็นในนามของผู้บริโภคบ้างนะครับ ในฐานะที่ผมทำงานในด้านการบริการลูกค้ามากว่า 20 ปีผมต้องเจอกับลูกค้ามากมายหลายระดับตั้งแต่ระดับเจ้าของบริษัท หรือตัวแทนฝ่ายบริหารขององค์กรต่างๆที่มีอยู่ในตลาดหลักทรัพย์ที่มีพนักงานหมายหมื่น หรือแม้แต่ระดับปฏิบัติงานทำให้ผมมองมุมของลูกค้าและเข้าใจลูกค้าได้มากกว่าปกติ เกริ่นมานานเริ่มเลยนะครับ เป็นข้อคิดเห็นนะครับแชร์ๆกันไป
1.พนักงานของ Call Center ของ LG ได้ให้คำตอบว่าไม่สามารถเช็คชั่วโมงการทำงานของจอภาพได้ เพราะเป็นข้อมูลเชิงเทคนิคต้องให้มีปัญหาและยกเครื่องเข้าศูนย์บริการเท่านั้นถึงจะให้ช่างเท่านั้นที่มีสิทธิ์เช็คชั่วโมงการทำงานได้
Q:ในเมื่อผมซื้อสินค้าใหม่ผมก็ต้องการรู้ว่าชั่วโมงการทำงานของจอภาพไม่มีมากเกินไปเพราะจอภาพมันมีอายุการใช้งานซึ่งในคู่มือแจ้งว่า 100,000 ชั่วโมง
ผมสมมติว่าถ้าผมซื้อเครื่องไป 7 เดือนเกิดมีปัญหาว่าเกิดอาการภาพของสีเพี้ยนไปและต้องยกเข้าศูนย์บริการ เมื่อยกเข้าศูนย์บริการทางศูนย์บริการแจ้งว่าจอภาพมีอายุการใช้งาน 50,000 ชั่วโมงแล้วอาจจะเวอร์ไปหน่อยแต่อยากให้เห็นภาพที่ชัดเจนครับ เพราะช่างเช็คอายุแล้ว อาการดังกล่าวถือว่าปกติและจอภาพดังกล่าวไม่อยู่ในประกันถ้าจะซ่อมต้องเสียเงินซ่อม ทั้งที่จริงแล้วผมอาจจะใช้งานเฉลี่ยวันละ 8 ชั่วโมงคิดสูงสุดให้เลย ซึ่ง 7 เดือนคือ 217 (คิดที่ 31 วันต่อเดือน) = 1,736 ชั่วโมง ถ้าผมบอกอย่างนี้ทาง LG จะเชื่อผมหรือไม่ครับว่าเออลูกค้าใช้แค่ 1,736 ชั่วโมงเปลี่ยนให้ลูกค้าฟรีได้เลย ง่ายอย่างนั้นจริงๆเหรอ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่ากับการที่ลูกค้าต้องการเช็คอายุการทำงานของจอเพื่อความมั่นใจว่าได้สินค้าใหม่จริงๆไม่ใช่สินค้าที่เปิดโชว์แล้วเอามาขายนี่มันมีปัญหาอะไรนักหนาหรือมีความลับอะไรหรือที่ไม่ต้องการให้ผู้บริโภคได้รับรู้หรือเปล่า มีคำถามทิ้งท้ายถ้าคุณซื้อรถใหม่ป้ายแดงแต่ได้รถที่วิ่งมาแล้ว 1,000 km ขายราคาเต็มคุณเอามั๊ย  ขอบคุณร้านดังแถวเกษตรมากครับ สำหรับความพยายามในการตอบสนองความต้องการของลูกค้าซึ่งทางร้านบริการดีมากครับ พอดีเฮียไม่อยู่น้องชายเฮียเป็นคนดูแลแทนก็พยายามโทรหา LG เพื่อให้ได้คำตอบมาทำไมเช็คไม่ได้เพราะลูกค้าต้องการเช็ค ขอบคุณอีกครั้งครับ จนผมได้คุยกับเจ้าหน้าที่ของ LG คนดังกล่าวก็ได้คำตอบตามที่กล่าวมา [กระดึบ]

ออฟไลน์ Torita

• *
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 11:03:48 am »
press Menu on TV and remote simultaneously for 5 seconds

กด Menu บนตัว TV กับ Remote พร้อมกันต้างไว้ 5 วิ มั้งครับ สำหรับ LG

ลองแล้วครับ  กับ LCD  ทำได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 11:30:39 am »
ลองแล้วครับหมายรอบแล้วด้วย ขนาดน้องชายเฮียร้านดังแถวเกษตรคิดว่าเครื่องตัวนี้อาจมีปัญหาจึงเปิดตัวใหม่ลองอีกตัวก็เข้าเช็คไม่ได้เหมือนกัน
ของที่ได้มาเป็น Lot สิงหาคม 2552 ครับ เจ้าหน้าที่ที่รับสายแจ้งว่าเช็คไม่ได้
และไม่ได้มีเหตุผล แจ้งแค่ว่าต้องให้ช่างศูนย์บริการเช็คเท่านั้น เพราะต้องใช้ Remote Control ชนิดพิเศษของช่างเทคนิคเท่านั้น

ออฟไลน์ Torita

• *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 11:40:45 am »
แย่เลยแบบนี้  แล้วกับ LCD  lot ใหม่ๆยังเช็คได้มั้ยครับ   ว่ากำลังจะถอย  LCD LG อีกซักตัว