ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4399950 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3186 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 01:28:39 pm »
 :Dเรียน ท่าน fmt ครับ มีคำถามรบกวนหน่อยครับ
ว่าไปครับ

1. pw450ผมไปดูเทียบกับ pz570 สีสันใกล้กันมาก ต่างกันตรงที่ภาพ pz570 ละเอียดกว่าอิ่มกว่ามีตรงไหนที่ต่างกันอีกครับ(ความเห็นส่วนตัว)
    แต่sellบอกเหมือนกัน
PW450 HD Ready
PZ570 Full HD
LG 16bit สีสันใกล้เคียงกันหมดน่ะครับ ยกเว้น PZ950 ที่มี THX Mode + จอ Infinite Black Filter

2. pz570กับ pz 950 (หาดูไม่ได้ครับ)ภาพต่างกันไหมครับ
ถ้าเลือก THX Mode ก็ต่างครับ

3 .pz 950 3dดูแล้วงงไหมครับ
เหมือนกับ PW450 น่ะครับ

4.ปกติไฟล์ mkv เป็น 720p ใช้ไหมครับถ้าเอาไปดูกับ pw450 ก็แสดงภาพพอดีกับจอถูกหรือไม่ครับ
mkv มีทั้ง 720/1080p ครับ ถ้าเอา PW450 ก็โหลด 720p พอดีกับจอแล้วครับ

5. ไฟล์ 1080p เล่นกับ pw450 ก็จะแสดงภาพได้ 720 p เพราะความละเอียดจอได้เท่านั้นไม่ใช่ full hd ถูกหรือไม่ครับ
ถั่วต้มครับ แต่ก็ชัดจนแยกไม่ออกครับ ดูภาพ + Comment ของท่าน Akena สิครับ เรื่องจอ Full vs HD Ready
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.648

pw 450 ผมดูแล้ว ok นะครับทั้งราคาและคุณภาพแต่ติดตรง full hd ถ้าขยับไปfull hd ก็ต้องเพิ่มงบพอสมควรเลือกไม่ถูกครับ
  ที่ดูไว้ก็ pz950 ไม่ 50นิ้วก็60นิ้ว มีขอชี้แนะอะไรเพิ่มเติมกรุณาชี้แนะด้วย ขอบคุณอย่างสูงครับ
ลองดูภาพ กับ Comment ท่าน Akena ครับ

:Dเรียน ท่าน fmt ครับ มีคำถามรบกวนหน่อยครับ
1. pw450ผมไปดูเทียบกับ pz570 สีสันใกล้กันมาก ต่างกันตรงที่ภาพ pz570 ละเอียดกว่าอิ่มกว่ามีตรงไหนที่ต่างกันอีกครับ(ความเห็นส่วนตัว)
    แต่sellบอกเหมือนกัน
2. pz570กับ pz 950 (หาดูไม่ได้ครับ)ภาพต่างกันไหมครับ
3 .pz 950 3dดูแล้วงงไหมครับ
4.ปกติไฟล์ mkv เป็น 720p ใช้ไหมครับถ้าเอาไปดูกับ pw450 ก็แสดงภาพพอดีกับจอถูกหรือไม่ครับ
5. ไฟล์ 1080p เล่นกับ pw450 ก็จะแสดงภาพได้ 720 p เพราะความละเอียดจอได้เท่านั้นไม่ใช่ full hd ถูกหรือไม่ครับ
  pw 450 ผมดูแล้ว ok นะครับทั้งราคาและคุณภาพแต่ติดตรง full hd ถ้าขยับไปfull hd ก็ต้องเพิ่มงบพอสมควรเลือกไม่ถูกครับ
  ที่ดูไว้ก็ pz950 ไม่ 50นิ้วก็60นิ้ว มีขอชี้แนะอะไรเพิ่มเติมกรุณาชี้แนะด้วย ขอบคุณอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ RzBoyz

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3187 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 01:29:59 pm »
ไม่รู้ว่าตาผมแปลกรึเปล่า ผมดูพวก DVD, AVI หรือ HD720p
มันเหมือนจะไหลลื่นกว่า mkv 1080p อีกอะครับ
ดูผ่าน PlayOn นะครับ   [หื่น]

ออฟไลน์ inspired

• *
« ตอบกลับ #3188 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 02:26:54 pm »
ขอถามหน่อยครับ

คือผมอยากลองไฟล์ 3D แบบ SBS ไม่ทราบว่าโหลดหนัง 3D จาก bit มาใส่ HDD External แล้วต่อเข้า USB ของ 50PW450  จะสามารถดู 3D ได้หรือป้าวครับ หรือต้องใช้ HDMI 1.4 ถึงจะดูได้  รบกวนด้วยครับ  ถ้าเปิดได้ผมจะได้ ไปโหลดมาดูครับ 

ออฟไลน์ zooaha01

• *
« ตอบกลับ #3189 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 04:08:00 pm »
รบกวนท่าน fmt ช่วยขยายความที่ว่า

เก่าไปมากครับ ข้ามผ่านดีกว่าครับ

[กระโดด]

ขอคำแนะนำหน่อยครับ พอดีจะซื้อรุ่น 42SL90QR เป็น Led อยากถามความคิดเห็นท่านๆว่าเป็นยังไงมั่งครับ ผมเห็นว่ามันเป็นรุ่นเก่า ราคาแค่ 17990 เอง ถูกกว่า

Lcd อีก กลัวว่ามันจะเป็นรุ่นเก่ามากๆหรือยังไงไม่แน่ใจ

รายละเอียดสินค้า:

ภาพ
ความละเอียดหน้าจอระดับ Full HD 1920 x 1080p
TruMotion 100Hz/120Hz แสดงภาพ 120 ภาพต่อวินาที
Contrast Ratio 3,000,000:1
Response Time 1 ms
จอกระจกใสป้องกันการเกิด Dead Pixel ได้ 100%
Intelligent Sensor เซนเซอร์ปรับคอนทราสต์,ความสว่าง,และสีอัตโนมัติ

เสียง
Invisible Speaker ดีไซน์ลำโพงแบบซ่อน
ระบบเสียง SRS TruSurround XT รอบทิศทางสมจริง
Clear Voice II เพื่อเสียงบทสนทนาชัดเจนมากยิ่งขึ้น

ดีไซน์
ดีไซน์บางเฉียบเพียง 2.9 เซนติเมตร
Borderless Design : LED LCD TV ดีไซน์ไร้กรอบครั้งแรกของโลก

การเชื่อมต่อ
Bluetooth เล่นเพลงและรูปภาพผ่านทางมือถือ และ รองรับการใช้งานหูฟังไร้สาย
3 x HDMI V1.3
USB 2.0 รองรับไฟล์รูปภาพ, เพลง, วิดีโอ ทันที

ขอขยายความหน่อยครับ ที่ว่าเก่าเกินไปนี่เก่ายังไง ผมดูสเปกมันก็พอได้นะครับ ราคาก็ไม่ด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

ให้หน่อยนะครับ พอดีว่าจะซื้อแล้วด้วย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thaiphoto

• *
« ตอบกลับ #3190 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 05:55:21 pm »
 Plasma TV 50 lg 550 มีอาการแปลกๆ
เปิดเคื่องด้วยรีโหมดไม่ได้ ต้องเปิดที่เครื่องครับ  แต่พอเปิดแล้วปุ่มอื่นกลับใช้ได้  ลองมาปิดเครื่องที่รีโหมดก็ปิดได้ แต่ไม่สามาตรเปิดเครื่องด้วยรีโหมดได้ รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีครับ

ออฟไลน์ nue

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3191 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 06:19:11 pm »
 ;Dท่าน fmt ครับรบกวนอีกสักนิดครับ แนะนำจอพลาสม่า ยื่ห้ออื่นนอกจากlgให้หน่อยครับ เอา full hd + 3d ไว้ตัดสินใจครับ ขอบคุณมากกกกกกกกกครับ

ออฟไลน์ onice

• *
« ตอบกลับ #3192 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 07:17:32 pm »
คุณ fmt หรือผู้รู้ท่านอื่นครับ  ผมใช้ LG 42PT350R อยู่  และผมมีคำถามที่อยากรบกวนถามดังนี้ครับ

1.   ถ้าผมอยากแปลงไฟล์จาก format อื่นๆ เช่น mkv, mp4, flv มาเป็น avi เพื่อให้สามารถเปิดจาก usb flash drive  ได้  ไม่ทราบว่าผมต้องแปลงเป็นความละเอียดเท่าไหร่ครับถึงจะเปิดได้   เนื่องจากลองแปลงมาหลายไฟล์เปิดไม่ได้เลย (resolution, bit rate, frame rate เป็นต้น)

2.   ความละเอียดของหน้าจออยู่ที่ 1024x768 px  ไฟล์ที่ผมแปลงจะต้องไม่มากกว่าค่าทั้ง 2 นี้ใช่ไหมครับ เช่น 1280x720 px จะเปิดไม่ได้ใช่ไหม  ค่าที่จะชัดที่สุดที่เปิดดูได้ควรจะเป็นเท่าไหร่ครับ

3.   ช่วยแนะนำโปรแกรมที่เหมาะในการแปลงให้หน่อยครับ (ตอนนี้ใช้ WinAVI Video Convertor อยู่แต่แปลงแล้วเปิดดูไม่ได้เลยครับ)

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
 :D

ออฟไลน์ l

• *
« ตอบกลับ #3193 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:11:18 pm »
เพิ่งได้ LW6500 มา แต่มีปัญหาตรงอัพซอฟแวร์ ล่าสุดผ่านสายแลน ไม่ได้ครับเป็นกันหรือป่าวครับ หรือ มีวิธีอัพทางอื่นอีกหรือป่าว

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #3194 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:23:44 pm »
ผมขยายให้แทนครับ ท่าน fmt ช่วงนี้น่าจะหงายท้องหลับอยู่ครับ อิอิ [คิคิ] SL90 ออกมาปี 2009 เก่าไหมครับซึ่ง ณ ตอนนี้ 2011 ท่านจะได้ภาพที่ดีกว่าเทคโนโลยีใหม่กว่า ภาพดีกว่า ถึงแม้จะเป็นรุ่นท็อปแต่ชั่วโมงบินสูงครับ แต่ถ้าถูกใจก็จัดได้เลยครับแต่คุยกับศูนย์เรื่องการรับประกันก่อนนะครับบางยี่ห้อของลดราคาประกันจะได้ไม่เต็มครับ
รบกวนท่าน fmt ช่วยขยายความที่ว่า

เก่าไปมากครับ ข้ามผ่านดีกว่าครับ

[กระโดด]

ขอคำแนะนำหน่อยครับ พอดีจะซื้อรุ่น 42SL90QR เป็น Led อยากถามความคิดเห็นท่านๆว่าเป็นยังไงมั่งครับ ผมเห็นว่ามันเป็นรุ่นเก่า ราคาแค่ 17990 เอง ถูกกว่า

Lcd อีก กลัวว่ามันจะเป็นรุ่นเก่ามากๆหรือยังไงไม่แน่ใจ

ภาพ
ความละเอียดหน้าจอระดับ Full HD 1920 x 1080p
TruMotion 100Hz/120Hz แสดงภาพ 120 ภาพต่อวินาที
จอกระจกใสป้องกันการเกิด Dead Pixel ได้ 100%
Intelligent Sensor เซนเซอร์ปรับคอนทราสต์,ความสว่าง,และสีอัตโนมัติ

เสียง
Invisible Speaker ดีไซน์ลำโพงแบบซ่อน
ระบบเสียง SRS TruSurround XT รอบทิศทางสมจริง
Clear Voice II เพื่อเสียงบทสนทนาชัดเจนมากยิ่งขึ้น

ดีไซน์
ดีไซน์บางเฉียบเพียง 2.9 เซนติเมตร
Borderless Design : LED LCD TV ดีไซน์ไร้กรอบครั้งแรกของโลก

Bluetooth เล่นเพลงและรูปภาพผ่านทางมือถือ และ รองรับการใช้งานหูฟังไร้สาย
USB 2.0 รองรับไฟล์รูปภาพ, เพลง, วิดีโอ ทันที

ขอขยายความหน่อยครับ ที่ว่าเก่าเกินไปนี่เก่ายังไง ผมดูสเปกมันก็พอได้นะครับ ราคาก็ไม่ด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

ให้หน่อยนะครับ พอดีว่าจะซื้อแล้วด้วย
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 09:37:03 pm โดย xta »

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #3195 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:27:36 pm »
;Dท่าน fmt ครับรบกวนอีกสักนิดครับ แนะนำจอพลาสม่า ยื่ห้ออื่นนอกจากlgให้หน่อยครับ เอา full hd + 3d ไว้ตัดสินใจครับ ขอบคุณมากกกกกกกกกครับ

Pana 42ST30
SS 50C7000

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #3196 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:37:33 pm »
ดูได้เลยครับ ตอนผมไปลองที่ PWB พนง.ก็เอา SBS(หรือ Haft SBSไม่แน่ใจนะครับ) จาก Ext.HDD เสียบเข้า USB เล่นได้เลยครับ

[โย่ว]

ขอถามหน่อยครับ

คือผมอยากลองไฟล์ 3D แบบ SBS ไม่ทราบว่าโหลดหนัง 3D จาก bit มาใส่ HDD External แล้วต่อเข้า USB ของ 50PW450  จะสามารถดู 3D ได้หรือป้าวครับ หรือต้องใช้ HDMI 1.4 ถึงจะดูได้  รบกวนด้วยครับ  ถ้าเปิดได้ผมจะได้ ไปโหลดมาดูครับ 

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3197 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:38:44 pm »
ถ่านใกล้หมดเปล่าครับ

[กระโดด]

Plasma TV 50 lg 550 มีอาการแปลกๆ
เปิดเคื่องด้วยรีโหมดไม่ได้ ต้องเปิดที่เครื่องครับ  แต่พอเปิดแล้วปุ่มอื่นกลับใช้ได้  ลองมาปิดเครื่องที่รีโหมดก็ปิดได้ แต่ไม่สามาตรเปิดเครื่องด้วยรีโหมดได้ รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3198 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:42:32 pm »
เพิ่มให้อีกนิด
42GT30
43D490

Pana 42ST30
SS 50C7000

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3199 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:46:37 pm »
ถั่วต้มตามท่าน xta เลยครับ และที่สำคัญพวกบอร์ดมันกรอบน่ะครับ จุดบัดกรีมันเริ่มกรอบ หรือกรอบมากกว่ารุ่นที่พึ่งออกครับ

เพราะ RoHS กับ Lead Free เค้าหันมาใช้ดีบุกบัดกรีแทนตะกั่ว มันไม่ทนเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ

ถึงท่านจะได้เครื่องใหม่ก็เถอะ อายุมันสั้นกว่าปกติแน่นอนครับ

[โย่ว]

ท่าน xta วันนี้ร้อนมากมาย ผมเอารถไปเปลี่ยนผ้าเบรค เจียจานเบรค เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ พึ่งเสร็จตอนช่วง 4 โมงเย็นนี่เอง
ร้อนมาก เหนื่อยครับ แวะลงอ่างให้น้อง ๆ ถูหลันก่อน อิอิ

[หื่น]

ผมขยายให้แทนครับ ท่าน fmt ช่วงนี้น่าจะหงายท้องหลับอยู่ครับ อิอิ [คิคิ] SL90 ออกมาปี 2009 เก่าไหมครับซึ่ง ณ ตอนนี้ 2011 ท่านจะได้ภาพที่ดีกว่าเทคโนโลยีใหม่กว่า ภาพดีกว่า ถึงแม้จะเป็นรุ่นท็อปแต่ชั่วโมงบินสูงครับ แต่ถ้าถูกใจก็จัดได้เลยครับแต่คุยกับศูนย์เรื่องการรับประกันก่อนนะครับบางยี่ห้อของลดราคาประกันจะได้ไม่เต็มครับ

[กระโดด]

ภาพ

เสียง

ดีไซน์

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 11:51:03 pm โดย fmt »

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3200 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:58:15 pm »
คุณ fmt หรือผู้รู้ท่านอื่นครับ  ผมใช้ LG 42PT350R อยู่  และผมมีคำถามที่อยากรบกวนถามดังนี้ครับ

1.   ถ้าผมอยากแปลงไฟล์จาก format อื่นๆ เช่น mkv, mp4, flv มาเป็น avi เพื่อให้สามารถเปิดจาก usb flash drive  ได้  ไม่ทราบว่าผมต้องแปลงเป็นความละเอียดเท่าไหร่ครับถึงจะเปิดได้   เนื่องจากลองแปลงมาหลายไฟล์เปิดไม่ได้เลย (resolution, bit rate, frame rate เป็นต้น)
จัดไปครับ เอาไปประยุกต์เอานะครับ

2.   ความละเอียดของหน้าจออยู่ที่ 1024x768 px  ไฟล์ที่ผมแปลงจะต้องไม่มากกว่าค่าทั้ง 2 นี้ใช่ไหมครับ เช่น 1280x720 px จะเปิดไม่ได้ใช่ไหม  ค่าที่จะชัดที่สุดที่เปิดดูได้ควรจะเป็นเท่าไหร่ครับ
1920x1080p ก็เปิดได้ครับ แต่ต้องไม่ใช่ mkv เดี๋ยวจอมันดาวน์สเกลให้เองครับ 1280x720p ก็เปิดได้ครับ ถ้า bit rate, frame rate อยู่ในเงื่อนไข
มันไม่สนใจเลขตัวหน้าน่ะครับ

3.   ช่วยแนะนำโปรแกรมที่เหมาะในการแปลงให้หน่อยครับ (ตอนนี้ใช้ WinAVI Video Convertor อยู่แต่แปลงแล้วเปิดดูไม่ได้เลยครับ)
Xilisoft Video Converter <<== ผมใช้ตัวนี้ครับ

เปลี่ยนเป็นอย่างอื่นได้ป่ะ อิอิ

:D

ออฟไลน์ onice

• *
« ตอบกลับ #3201 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:20:29 am »
ขอบคุณท่าน fmt มากครับ  ;D  ;D

ออฟไลน์ zooaha01

• *
« ตอบกลับ #3202 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:40:56 am »
ขอขอบคุณท่าน xta และท่าน fmt มากนะครับ ที่ให้คำแนะนำ แต่ว่าคงจะช้าไปสำหรับผมแล้วหละครับ เพราะสั่งไปแล้วด้วยก็คงจะต้อง ดูแลรักษาให้ดีที่สุดแหละครับ

ส่วนประกันก็ 1 ปี ตามที่พนักงานบอก

และขอรบกวนอีกครั้งนะครับ ถ้าหมดประกันนี่ค่าใช้จ่ายในการซ่อมแต่ละอาการนี้มากหรือปล่าวครับ พอดีอยากจะรู้คร่าวๆ หนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #3203 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:48:26 am »
ขอขอบคุณท่าน xta และท่าน fmt มากนะครับ ที่ให้คำแนะนำ แต่ว่าคงจะช้าไปสำหรับผมแล้วหละครับ เพราะสั่งไปแล้วด้วยก็คงจะต้อง ดูแลรักษาให้ดีที่สุดแหละครับ

ส่วนประกันก็ 1 ปี ตามที่พนักงานบอก

และขอรบกวนอีกครั้งนะครับ ถ้าหมดประกันนี่ค่าใช้จ่ายในการซ่อมแต่ละอาการนี้มากหรือปล่าวครับ พอดีอยากจะรู้คร่าวๆ หนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ

ประกันเต็ม OK เลยครับ ขอให้มีความสุขกับ TV ใหม่นะครับแล้วมาเหล้ากับโซดาให้กันฟังด้วยนะครับ(เล่าสู่กันฟัง อิอิ)