ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4386244 ครั้ง)

ออฟไลน์ joeylee

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #432 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 01:45:17 pm »
สมัครเป็นแฟน LG ด้วยคนครับ เพิ่งถอยตัว LG42PJ350 มา เมื่อคืนเห่อเครื่องใหม่เล่นๆไป ปาไปตีหนึ่ง
ต้องขอบคุณพี่ๆ และข้อมูลดีๆจากเวปนี้จากใจจริงๆครับ  ตอนนี้มี 2 เรื่องสงสัยครับ

ต้องการต่อ Notebook เข้ากับเครื่องเพื่อ ดูหนัง เล่นเกม ตอนนี้ไม่เข้าใจใน spec สาย HD เซลบอกว่ามีตัวใหม่ 1.3 มันดีกว่า 1.2
อยากทราบชนิดสาย ราคา และคุณสมบัติที่น่าจะเหมาะสมกับ TV ผมครับ

อีกเรื่องก็ อยากทราบว่าที่อพาร์ทเม้นเป็นเคเบิล TV เมื่อคืนจูนดู ไม่ชัดอย่างแรง (ตรงนี้เข้าใจว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับ TV)
แต่อยากทราบว่าจะมีวิธิไหนเข้ามา support ได้บ้างครับ 
ช่วยแนะนำด้วยครับ

ถ้าต่อ Notebook ดูหนัง ให้ใช้สาย HDMI Version 1.3 ครับ ลองเล่นราคาถูกๆก่อนสัก 500 ขึ้นไป (ร้านอมร มีให้เลือก 350-650) ถ้าพอรับได้ ก็ไม่ต้องซื้อสายแพง เพราะสายดีๆจะ1000 กว่าบาทขึ้นไปครับ แต่ถ้าเป็นสายต่อเพื่อเล่นเกมส์+ทำงานทั่วไป ให้ใช้สาย RGB ธรรมดาครับ
ส่วนเรื่องดู TV ผ่านเคเบิลของของอพาร์ทเม้น คงจะจูนให้ชัดคงยาก เพราะกว่าจะมาถึงห้องเราต้องผ่าน Mixer หรือ Spilter ทำให้สัญญาณอ่อน
ถ้าดูกับ TV CRT ปกติไม่ชัด มาต่อกับ Plasma ก็ไม่ต่างกันครับ เอางี้ซิ..ขอจาน UBC มาติดแล้วต่อตรงเข้า Plasma เราเลยครับ เวิร์กกว่าเดิมชัวร์

กวนถามราคาตัวนี้ได้มาเท่าไหร่ครับ..สนใจอยู่เหมือนกัน... [เปล่า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2010, 01:48:09 pm โดย joeylee »

ออฟไลน์ lcdplasma

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #433 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 02:58:37 pm »
พึ่งไป ซื้อ แอลซีดี LG 42LH50YR ประมาณห้าวันเอง จากร้านแสง..  ในราคา25XXX

เปิดดูหนังdvdโดย ทำการต่อสายเอวี (แดง ขาว เหลือง) เข้าที่av 1 รู้สึกว่ามีเสียงดังจี่ๆๆออกมาจากลำโพงทั้งสองด้าน

พอลองกดmute เสียงจี่ๆก็หายไป ลองเปลี่ยนสายเอวีก็ยังไม่หาย

อยากทราบว่าอาการแบบนี้ เกิดจากอะไรครับ เปนเรื่องปกติหรือเปล่า กำลังนั่งวิตกอยู่ เนื่องจากพึ่งจะซื้อมาเอง ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เท่าที่อ่านจากหน้าแรกๆ เสียงมันไม่ได้ดังมาจากทางลำโพงนี้ครับทำยังไงดี

ขอถามก่อนว่า สาย av ที่ใช้เป็นแบบ สามเส้นติดกันหมดเป็นแพหรือเปล่าครับ?

ถ้าใช่ ให้ลองหาสายที่เป็นแบบ แยก เสียง(ขาว-แดง) และภาพ(เหลือง)ออกจากกัน

แล้วลองเสียบใหม่อีกทีครับ

สายที่ใช้เป็นแบบสามสายติดกันหมดครับ

ตามที่คุณแนะนำหมายถึง ใช้สองเส้น คือ เส้นเสียง กับ เส้นภาพใช่ไหมครับ

เดวขอไปลองดูก่อนครับ

ใช่ครับ ให้ใช้สายแบบแยกเสียง(ขาว-แดง) และภาพ(เหลือง)ออกจากกัน เพราะสายพวกนี้คุณภาพต่ำครับ สัญญานมันกวนกันเอง
ผมเคยเจอปัญหาเดียวกันนี้ พอใช้แบบแยกสายก็หายครับ

ขอบคุรครับเดวพรุ่งนี้ไปลองหาซื้อดูก่อน   แต่มั่นใจว่าจี่ๆๆจากลำโพงจริงๆๆ

ไม่อยากให้มันพัง ขี้เกียจเอาไปเปลี่ยน กทม

สงสัยไม่ใช่ที่สายเอวีแล้วครับดูรายการทีวี ธรรมดามันก็จี่อ่ะ ดังด้วย
อยากเอาคลิปมาลงให้ดูจังทำยังไง

ส่งซ่อมแล้วครับ ขอบคุณเสียเงินเองอีก  ใช้ได้15 วันเอง

ได้กลับมาก็ขายล่ะ

ขอลาออกจากชมรมแอลจีครับ T-T 

ออฟไลน์ kaka55

• *
« ตอบกลับ #434 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 09:48:17 am »
สมัครเป็นแฟน LG ด้วยคนครับ เพิ่งถอยตัว LG42PJ350 มา เมื่อคืนเห่อเครื่องใหม่เล่นๆไป ปาไปตีหนึ่ง
ต้องขอบคุณพี่ๆ และข้อมูลดีๆจากเวปนี้จากใจจริงๆครับ  ตอนนี้มี 2 เรื่องสงสัยครับ

ต้องการต่อ Notebook เข้ากับเครื่องเพื่อ ดูหนัง เล่นเกม ตอนนี้ไม่เข้าใจใน spec สาย HD เซลบอกว่ามีตัวใหม่ 1.3 มันดีกว่า 1.2
อยากทราบชนิดสาย ราคา และคุณสมบัติที่น่าจะเหมาะสมกับ TV ผมครับ

อีกเรื่องก็ อยากทราบว่าที่อพาร์ทเม้นเป็นเคเบิล TV เมื่อคืนจูนดู ไม่ชัดอย่างแรง (ตรงนี้เข้าใจว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับ TV)
แต่อยากทราบว่าจะมีวิธิไหนเข้ามา support ได้บ้างครับ 
ช่วยแนะนำด้วยครับ

ถ้าต่อ Notebook ดูหนัง ให้ใช้สาย HDMI Version 1.3 ครับ ลองเล่นราคาถูกๆก่อนสัก 500 ขึ้นไป (ร้านอมร มีให้เลือก 350-650) ถ้าพอรับได้ ก็ไม่ต้องซื้อสายแพง เพราะสายดีๆจะ1000 กว่าบาทขึ้นไปครับ แต่ถ้าเป็นสายต่อเพื่อเล่นเกมส์+ทำงานทั่วไป ให้ใช้สาย RGB ธรรมดาครับ
ส่วนเรื่องดู TV ผ่านเคเบิลของของอพาร์ทเม้น คงจะจูนให้ชัดคงยาก เพราะกว่าจะมาถึงห้องเราต้องผ่าน Mixer หรือ Spilter ทำให้สัญญาณอ่อน
ถ้าดูกับ TV CRT ปกติไม่ชัด มาต่อกับ Plasma ก็ไม่ต่างกันครับ เอางี้ซิ..ขอจาน UBC มาติดแล้วต่อตรงเข้า Plasma เราเลยครับ เวิร์กกว่าเดิมชัวร์

กวนถามราคาตัวนี้ได้มาเท่าไหร่ครับ..สนใจอยู่เหมือนกัน... [เปล่า]

ขอบคุณที่แนะนำครับ
ผมซื้อที่ Home Pro ราคาหักลบ ถ้ามีบัตรอีก 7% ก็เหลือที่ 20450 ครับ

ออฟไลน์ Starck

• *
« ตอบกลับ #435 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:03:12 am »
ตามมาเข้าด้วยคนกับ SL80 ชอบ Design มาก ๆ ไม่เปิด ก็ยังนั่งดูได้ อิอิ

ออฟไลน์ mizaki

• *
« ตอบกลับ #436 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 09:06:46 am »
 [ปลื่ม]หวัดดีครับ ขอเข้าร่วมด้วยคน เพิ่งได้ 42LD650 มาครับ กำลังลองอยู่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ xcartoon

• *
« ตอบกลับ #437 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 08:30:57 pm »
47SL80YR ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับ กำลังลังเล SL90 กะตัว SL80 นี่แหละ

ออฟไลน์ harlembell

• *
« ตอบกลับ #438 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 09:43:01 pm »
อันนี้ไม่แน่ใจว่า sell  ที่ประจำบูธเค้าจงใจเปิดให้เจ้าตัว sl90มันดูดรอปกว่า sl80 หรือป่าวนะไม่แน่ใจอาจะเป็นการตลาดเค้าก้อได้นะพูดเพื่อไว้ก่อน แต่เท่าที่ไปยืนดูมาผมว่า sl80 มันดูดีกว่าเยอะนะ[อย่างเห็นได้ชัด] สีที่ดูจะสดกว่า การเคลือนไหวของภาพก็ดูเนียนกว่า เรื่องแส่งสะท้านก้อน้อยกว่า[sl90หน้าจอเป็นกระจกใสปิดทับส่วนของsl80เป็นพลาสติกใส] เท่าที่ดูด้วยตานะหนังเรื่องเดี่ยวกัน น่าจะเปิดจากคอมส์มั้งหรือว่าเครื่องเล่นไรเนี๊ยะอ่ะ ที่ผมดูว่าทำไมความแตกต่างมันเห็นได้ชัดเพราะเครื่องมันอยู่ติดกันเลยเปรียบเทียบได้ง่าย แต่อย่าพึ่งเชื่อนะอาจจะเป็นการตลาดเค้าก้อได้ เท่าที่เห็นมาเล่าสู่กันฟัง ราคาจำไม่ได้ แต่ 32sl80 18,xxx งานเฟอร์นิเจอร์ ที่หอประชุมศูนย์สิริกิจไม่รู้หมดไปยังอ่ะ

ออฟไลน์ winzaza107

• *
« ตอบกลับ #439 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 11:16:55 pm »
มารายงานตัวครับ อิอิ สอย lg 32sl80yr มาละ ชอบอยู่เหมือนกัน
แต่สงสัยเรื่อง มีเสียง จี่ ที่หลังเครื่องครับ เลยหาวิธีแก้แล้วไปเจอ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=1226.0
กระทู้ที่ท่านsukit_tkบอกว่ามันเกิดจากแผงแบล็คไลท์มีความร้อนไม่เพียงพอ มันจึงดัง หากตั้งไว้ที่ 100 ความร้อนของแผงจะทำให้มันไม่ดัง 
ผมเลย ลองปรับให้มันสว่าง100ไปเลยหายจริงด้วย   แต่ถ้าลดมาประมาณ70-40 เริ่มมีเสียงละ  สรุปมันปกติไช่ไหมครับ ไม่แน่ใจ ผมก็ไม่ได้โทรถามตัวแทนจำหน่ายดู
แต่ท่านsukit_tk เขาบอกปกติ อิอิ   ช่วยคอนเฟิร์มหน่วยนะว่าปกติไช่ไหม จะได้อุ่นใจ

ออฟไลน์ ninja46

• *
« ตอบกลับ #440 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 03:15:10 pm »
รุ่น lh70 นี่ มีช่องเสียบDVI ไหมคับ

กหรือมีแต่RGB อย่างเดียว

รบกวนบอกหน่อยคับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ tuktuk

• *
« ตอบกลับ #441 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 08:10:33 pm »
สวัสดีครับ..ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนนะครับ ผมเพิ่งถอยพล่าสม่าแอลจีรุ่น42PJ650Rมาได้1อาทิตย์ 1.แต่คู่มือที่มากับเครื่องไม่ค่อยมีรายละเอียดการใช้เลย จึงอยากทราบว่ามีใครใช้รุ่นเดียวกับผมบ้าง ขอคำแนะนำหน่อย 2.อยากทราบว่าเวลาดูรายการทีวี3,5,7,9ต้องปรับอย่างไรภาพจึงจะชัด 3.เวลาดูช่องtureทำไมภาพเป็นเม็ด 4.เวลาดูDVD.ใช้สายHDMIต้องปรัปอย่างไรบ้างภาพจึงจะชัด (DVD SONY) 5.จำเป็นไหมครับที่DVDต้องเป็นของLGจึงจะแมดกันทำให้ภาพชัด 6.และผมอยากทราบว่าพลาสม่ากับLCDอย่างไหนภาพจะชัดกว่ากันเวลาที่ดูช่องทีวีกับดูDVD เพราะถามแต่ละคนทั้งพนักงานขายก็ตอบไม่เมือนกัน บ้างก็ว่าพลาสม่า บ้างก็ว่าLCD 7.ถ้าอยากทราบว่าเครื่องพลาสม่าที่ผมซื้อมานั้นใช้จอภาพไปกี่ชั่วโมง จะเช็คได้ยังไงครับ หวังว่าจะมีใครช่วยบอกที่ผมถามมาด้วยนะครับ ขอบคูณครับ

ออฟไลน์ probot

• *
ต่อคอมกับlg pj650 ยังไง(สายRGB)
« ตอบกลับ #442 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 03:40:54 pm »
ต่อคอมกับlg pj650 ยังไง ครับ ตอนแรกเข้าปกติ..พอหน้าต่าง window หาย ...ทีวีขึ้นว่า..รูปแบบเข้ากันไม่ได้..งง   
ช่วยด้วยครับ...........

ออฟไลน์ joeylee

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #443 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 11:20:17 am »
สวัสดีครับ..ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนนะครับ ผมเพิ่งถอยพล่าสม่าแอลจีรุ่น42PJ650Rมาได้1อาทิตย์ 1.แต่คู่มือที่มากับเครื่องไม่ค่อยมีรายละเอียดการใช้เลย จึงอยากทราบว่ามีใครใช้รุ่นเดียวกับผมบ้าง ขอคำแนะนำหน่อย 2.อยากทราบว่าเวลาดูรายการทีวี3,5,7,9ต้องปรับอย่างไรภาพจึงจะชัด 3.เวลาดูช่องtureทำไมภาพเป็นเม็ด 4.เวลาดูDVD.ใช้สายHDMIต้องปรัปอย่างไรบ้างภาพจึงจะชัด (DVD SONY) 5.จำเป็นไหมครับที่DVDต้องเป็นของLGจึงจะแมดกันทำให้ภาพชัด 6.และผมอยากทราบว่าพลาสม่ากับLCDอย่างไหนภาพจะชัดกว่ากันเวลาที่ดูช่องทีวีกับดูDVD เพราะถามแต่ละคนทั้งพนักงานขายก็ตอบไม่เมือนกัน บ้างก็ว่าพลาสม่า บ้างก็ว่าLCD 7.ถ้าอยากทราบว่าเครื่องพลาสม่าที่ผมซื้อมานั้นใช้จอภาพไปกี่ชั่วโมง จะเช็คได้ยังไงครับ หวังว่าจะมีใครช่วยบอกที่ผมถามมาด้วยนะครับ ขอบคูณครับ

ช่วยตอบครับ.. ผมใช้ 42PJ350 ครับ เมนูเหมือนกันทุกอย่าง ปรับเหมือนกัน ตอนแรกเห็น PJ650 ติดผนังโชว์ โอ้โห..งามมาก น้ำลายไหล แต่สุดท้ายเลือก PJ350

1.คู่มือไม่ช่วยอะไรได้มากครับ ให้อ่านดูคร่าวๆ แล้วลองปรับเล่นดูเองเลย ใช้เมนู picture เยอะหน่อย ถ้าจะปรับให้ชัดและภาพสวยขึ้น
2.ปรับคอนทราส 80-85 ไบรท์เนส 50-55 (สังเกตุสีพื้นต้องได้สีดำ ไม่ให้ออกสีเทา) คัลเลอร์ปรับไม่เกิน 55 ไม่งั้นสีโอเวอร์
แล้วมีซัปเมนู advance ให้เข้าไปปรับเป็น medium หรือ low 3-4 หัวข้อ ลองปรับไปมาดู เราชอบก็เป็นโอเค 3.ข้อนี้ยากครับ เป็นที่สัญญาณของ true 4.ที่ตัว DVD Sony สามารถปรับเลือกค่าความละเอียดของภาพ ออกที่พอร์ท hdmi ได้ไหม เช่นปรับให้เป็น 720P หรือ 1080i ถ้าปรับได้ภาพก็จะดีขึ้นบ้างแต่ก็ขึ้นอยู่ที่แผ่น 5.ไม่จำเป็นครับ เก็บเงินซื้อ Blue-Ray เถอะครับไม่แพงแล้ว เล่นแผ่น DVD เก่าๆ ก็ได้และภาพออกมาดีด้วย
6.ดูทีวี พลาสม่าชัดกว่า LCD ดู DVD ตัว LCD ภาพคมกว่า แต่พลาสม่าจะดูสบายตาภาพโดยรวมสวยกว่า ผมเคยใช้ LCD เปลี่ยนมาใช้พลาสม่าถูกใจกว่ามาก 7.ถ้าซื้อแกะกล่องใหม่ไม่ต้องไปซีเรียสครับ

กวนถาม..เปิดนานๆ 2-3 ชม. ขึ้นไป ที่หน้าจอเอาหลังมือแตะดูร้อนมากไหมครับ (PJ350 ของผมร้อนพอสมควร)
ลองดูการปรับภาพจากที่นี่ดูก็ได้ครับ http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=426
เมล์คุยกันก็ได้นะครับ เพื่อนชาว Plasma ตะกูล PJ ..... [email protected]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2010, 08:47:12 am โดย joeylee »

ออฟไลน์ LiKKiGGoK

• *
    • MSN Messenger - LiKKiGGoK@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - LiKKiGGoK
    • LiKKiGGoK
« ตอบกลับ #444 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 08:07:52 pm »
ปลื้ม คร๊าฟ ฟ ฟ  ถอย 32LH70YR มา  [หื่น] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ภาพใช้ได้เลยครับ
ขอขอบคุณรายการ Tom & Jerry SHOW ทาง Cartoon Network นะค๊าฟ ฟ ฟ

แต่ภาพผมปรับเองนะครับ อิอิไม่รุ้ว่าจะถูกใจใครป่าวครับ
ใช้โหมด ผู้เชี่ยวชาญนะครับ
พื้นหลัง = 75
คมชัด  =  100
สว่าง   = 50
ความคมชัด H/V = 80
ปรับสี = 85
โทนสี = 0
Add-Ons ควบคุมผู้เชี่ยวชาญ
ไดนามิค สูง
Gamma ธรรมดา
Real Cinema เลือก
TruMotion ต่ำนะครับ
ขอบเขตสี่ กว้าง
เน้นขอบถาพ ต่ำ
โทนสี ของผมเย็นๆๆ นะครับ
อิอิ
ผมมือใหม่นะครับ ลองปรับเอง ดูแล้ว ชิลๆๆ ดีครับ ฮิฮิ

[เท่ห์] [เท่ห์] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [เหม่อ] [คิคิ] [คิคิ]

ออฟไลน์ gamaga

• *
« ตอบกลับ #445 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 09:01:43 am »
เพิ่งได้ SL90 มา อยากตรวจสอบ ชม การใช้งานที่ผ่านมา แต่ลองใช้วิธีกด memu ที่ remote พร้อมที่เครื่อง ปรากฎว่าตรวจไม่ได้

ท่านใดใช้ SL90อยู่พอจะรู้วิธีตรวจสอบ ชม การใช้งานบ้างหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ [เท่ห์]

ออฟไลน์ GizzMo

• *
« ตอบกลับ #446 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 09:50:48 am »
[ปลื่ม]หวัดดีครับ ขอเข้าร่วมด้วยคน เพิ่งได้ 42LD650 มาครับ กำลังลองอยู่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ใช้แล้วเป็นยังไงบ้างครับ เห็นว่าเป็นรุ่นใหม่

ออฟไลน์ zamzaa

• *
« ตอบกลับ #447 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 01:08:50 pm »
ใครใช้ LG 42LD650  บ้างครับ ผมว่าจะซื้อรุ่นนี้แต่ยังไม่เคยเห็นภาพเลย  แต่สเป็กเทพมาก เลยอยากรู้ว่าภาพเป็นยังไงบ้าง
ถ้าเทียบ กับ 42LH50YR และ 42LH70YR  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ewinmommam

• *
« ตอบกลับ #448 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 03:05:36 pm »
ปลื้ม คร๊าฟ ฟ ฟ  ถอย 32LH70YR มา  [หื่น] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ภาพใช้ได้เลยครับ
ขอขอบคุณรายการ Tom & Jerry SHOW ทาง Cartoon Network นะค๊าฟ ฟ ฟ

แต่ภาพผมปรับเองนะครับ อิอิไม่รุ้ว่าจะถูกใจใครป่าวครับ
ใช้โหมด ผู้เชี่ยวชาญนะครับ
พื้นหลัง = 75
คมชัด  =  100
สว่าง   = 50
ความคมชัด H/V = 80
ปรับสี = 85
โทนสี = 0
Add-Ons ควบคุมผู้เชี่ยวชาญ
ไดนามิค สูง
Gamma ธรรมดา
Real Cinema เลือก
TruMotion ต่ำนะครับ
ขอบเขตสี่ กว้าง
เน้นขอบถาพ ต่ำ
โทนสี ของผมเย็นๆๆ นะครับ
อิอิ
ผมมือใหม่นะครับ ลองปรับเอง ดูแล้ว ชิลๆๆ ดีครับ ฮิฮิ

[เท่ห์] [เท่ห์] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [เหม่อ] [คิคิ] [คิคิ]

เพิ่งถอยมาแต่ usb มีปัญหาครับมันโหลดอย่างเดียวเลย ไม่โชไรเลยไฟล์ต่างงๆอ่ะ
ไม่ทราบเล่น usb ได้ไหมครับ ผมใช้ Flash drive 1 Gb ทดลองดูครับ

ปล.ถามเพิ่ม ext HDD เล่นได้ไหมครับ

ออฟไลน์ harlembell

• *
« ตอบกลับ #449 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 08:42:29 pm »
มารายงานตัวครับ อิอิ สอย lg 32sl80yr มาละ ชอบอยู่เหมือนกัน
แต่สงสัยเรื่อง มีเสียง จี่ ที่หลังเครื่องครับ เลยหาวิธีแก้แล้วไปเจอ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=1226.0
กระทู้ที่ท่านsukit_tkบอกว่ามันเกิดจากแผงแบล็คไลท์มีความร้อนไม่เพียงพอ มันจึงดัง หากตั้งไว้ที่ 100 ความร้อนของแผงจะทำให้มันไม่ดัง 
ผมเลย ลองปรับให้มันสว่าง100ไปเลยหายจริงด้วย   แต่ถ้าลดมาประมาณ70-40 เริ่มมีเสียงละ  สรุปมันปกติไช่ไหมครับ ไม่แน่ใจ ผมก็ไม่ได้โทรถามตัวแทนจำหน่ายดู
แต่ท่านsukit_tk เขาบอกปกติ อิอิ   ช่วยคอนเฟิร์มหน่วยนะว่าปกติไช่ไหม จะได้อุ่นใจ
ตกลง sl80 มันก้อมีเสียงดังเหมื่อนตัว 70 หรือครับ เดี๋ยววันนี้ตัองกลับไปฟังซะหน่อย กลัวงานเข้า ภาวนาอย่ามีนะ อย่ามีนะ อย่ามีนะ [ปลื่ม]