ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4385730 ครั้ง)

ออฟไลน์ jicko

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #558 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 01:18:21 am »
คุณ jicko เล็ง Playon ตัวไหนครับอยากได้อยู่เหมือนกัน ช่วยแนะนำแหล่งซื้อและราคาให้ด้วยครับ

ตัวที่ไม่ใช้มินิ อะนะครับ ราคาตอนนี้ 5000  ไม่รวมฮาร์ดดิสนะครับ

กะซื้อเอาที่สะดวกครับ คงจะที่ฟอจูน  หรือไม่ก็หาตามตัวแทนจำหน่ายนะครับตอนนี้หาคงไม่ยากแล้วละ

แล้วนัดเจอเอาเลยครับ ดู FW ให้เป็นตัวล่าสุดละกันครับ

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #559 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 01:24:42 am »
LG 42LE5500 LG 42LD650  ถ้าเป็นคุณจะเลือกตัวไหนครับ

LG 42LD650  Refresh rate ได้ถึง 240Hz/200Hz Response Time 2.2ms แต่เป็น LCD

LG 42LE5500 Refresh rate แค่ 100/120Hz Response Time 2.4ms แต่เป็น LED (หาถูกสุดที่35000ใครหาได้ถูกกว่านี้ไหมรบกวนแนะนำด้วย)

เลือกไม่ถูกเลยครับ 2 รุ่นนี้รบกวนแนะนำด้วยครับ

เรื่องอื่นผมไม่ค่อยทราบนะครับเพราะไม่ได้มีไว้เปรียนเทียบ หลายๆเครื่อง แต่ถ้าเล่นไฟล์หนัง HD ผ่าน ฮาร์ดดิสได้เหมือนกัน ข้อแต่ต่างแค่ Refresh rate 
คงไม่เท่าไร  แต่ราคาผมได้ตัว LG 42LD650  มัน 27xxx นะครับ  ซึ่งห่างกันเกือบ 8000 เลยทีเดียว อิออน 6เดือน 0% [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Charisty

• *
« ตอบกลับ #560 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 04:22:12 pm »
มีเรื่องสอบถามพี่ๆ ครับ
คือผมพึ่งซื้อ LG 42PJ350 แล้วมันชอบเป็นคลื่นๆ ช่วงบนๆของจอ(ประมาณหนึ่งคืบ) เป็นพักๆไม่ได้เป็นตลอด
ไม่ทราบว่ามันเป้นที่หนังหรือเป็นที่จอครับ เบื้องต้นผมก็คิดว่ามันน่าจะเป็นที่หนังแต่ถามเพื่อความสบายใจ มีใครพบปัญหาเดียวกับผมรึป่าวครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ audioboy

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #561 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 06:25:50 pm »
มีเรื่องสอบถามพี่ๆ ครับ
คือผมพึ่งซื้อ LG 42PJ350 แล้วมันชอบเป็นคลื่นๆ ช่วงบนๆของจอ(ประมาณหนึ่งคืบ) เป็นพักๆไม่ได้เป็นตลอด
ไม่ทราบว่ามันเป้นที่หนังหรือเป็นที่จอครับ เบื้องต้นผมก็คิดว่ามันน่าจะเป็นที่หนังแต่ถามเพื่อความสบายใจ มีใครพบปัญหาเดียวกับผมรึป่าวครับ  [ปลื่ม]
ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อยครับ  ใช้อะไรดู ต่ออย่างไร ด้วยอะไร ฟรีทีวีเป็นรึเปล่า หรือลองใช้ ไฟล์ สี ตรวจดูครับ

ออฟไลน์ Zaitsev

• *
« ตอบกลับ #562 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 08:58:32 pm »
สวัดดีครับ กำลังจะถอย LG ตัว PJ350 อยู่แต่มีข้อสงสัยนิดนึงครับ ผมจะเอามาต่อ Xbox ควรจะใช้ที่ขนาดไหนดี ระหว่าง 42 กับ 50 นิ้ว เคยไปถามนี่บรอท Xbox เค้าบอกว่า 42 กำลังดี ถ้า 50 นิ้ว จะเห็นกราฟฟิคที่หยาบขึ้นมา เลยไม่แน่ใจ รบกวนผู้รู้ หรือผู้ที่ใช้อยู่ตอบทีครับ  [ไม่เอา]

ขอบคุณครับ  [รัก]

• *
« ตอบกลับ #563 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 09:16:28 pm »
สอบถามเพื่อนๆที่ใช้เจ้า LD650 หน่อยคัรบ

พอดีผมเล่นไฟล์ .MKV จาก ฮาร์ดดิสแบบเอ็กเทอร์นอล ไฟล์ขนาด 30 g. ขึ้นไปมันขึ้นว่าไฟล์นี้ใช้ไมไ่ด้  ลองเล่น 2-3ไฟล์แล้วขึ้นแบบนี้หมดเลย

มีเพื่อนๆท่านใดเคยเล่นไฟล์ขนาด30g. ขึ้นไปแล้วเล่นได้ไหมครับ  [เปล่า]

ออฟไลน์ neng182

• *
« ตอบกลับ #564 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 02:02:38 pm »
งั้นหมายความว่าซื้อ LD550 หรือ LD650 มาแบบนี้ ผมก็ต้องซื้อเครื่องเล่นแยก HD แบบพวก PLAYON มาอีกหรอคับ เพราะเห้นหลายๆ ท่านที่ใช้บอก LD650 เปิด sub ไม่ค่อยติดเลย เราจึงจำเป็นต้องซื้อ playon มาเพิ่มเพื่อ support บาง file อ่านไม่ได้หรือเปล่าคับ
แล้วปกติ ดู MKV ผ่าน LD650 เนื่ย ที่เปิดดูได้หมด แต่ sub ขึ้นมาบ้างมั้ยคับ

ขอบคุณมากคับ

ปล. ผมกำลังตัดสินใจซื้อ รบกวนท่านที่ใช้ LD550 หรือ LD650 มาแนะนำด้วยนะคับ เพราะผมเป็นห่วงเรื่อง sub มาก กลัวมันไม่ขึ้นคับ

• *
« ตอบกลับ #565 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 02:55:22 pm »
งั้นหมายความว่าซื้อ LD550 หรือ LD650 มาแบบนี้ ผมก็ต้องซื้อเครื่องเล่นแยก HD แบบพวก PLAYON มาอีกหรอคับ เพราะเห้นหลายๆ ท่านที่ใช้บอก LD650 เปิด sub ไม่ค่อยติดเลย เราจึงจำเป็นต้องซื้อ playon มาเพิ่มเพื่อ support บาง file อ่านไม่ได้หรือเปล่าคับ
แล้วปกติ ดู MKV ผ่าน LD650 เนื่ย ที่เปิดดูได้หมด แต่ sub ขึ้นมาบ้างมั้ยคับ

ขอบคุณมากคับ

ปล. ผมกำลังตัดสินใจซื้อ รบกวนท่านที่ใช้ LD550 หรือ LD650 มาแนะนำด้วยนะคับ เพราะผมเป็นห่วงเรื่อง sub มาก กลัวมันไม่ขึ้นคับ

เค้าบอกว่าซับขึ้นได้แต่ต้อง เลือกแค่ซับเดียวครับ ประมาณว่าตัดซับอื่นๆออกไปให้เหลืออันเดียวมันก็จะเล่นได้ ผมยังไม่ได้ลองเพราะตอนนี้โหลดหนังอย่างเดียวก็

ไม่ค่อยทันดูแล้วครับ

ส่วนจะซื้อ play on มาเพิ่มหรือไม่มันก็แล้วแต่คนนะครับ ทีวีเนี้ยมันเล่นไฟล์ full rip ไม่ได้ ถ้าโหลดไฟล์แบบ full rip มา ต้องมาทำเองอีกให้เป็น mkv อันนี้ถ้า

สะดวกทำก็ทำได้ ไม่สะดวกแต่อยากดูแบบfull rip ก็ต้องพึ่ง play on หรือยี่ห้ออื่นๆ แล้วอีกอย่างนะครับก็เรื่องเสียง ทีวีมันมีแค่ช่อง ออฟติคอล เอ้าท์

ถ้ามีแอมที่มีช่องรองรับก็ดีไปได้เสียงที่ดีขึ้น  แต่ถ้าไม่มีก็ต้องใช้ลำโพงทีวี หรือพึ่งพวก play on อยู่ดี

สรุป ผมจะซื้อ play on เมื่อมีโอกาศและมีเงินเหลือ

แต่ถ้าไม่มีทั้ง 2อย่างก็ไม่ซื้อครับเพราะยังไงก็ดูหนังได้  ค่อยๆดูไปครับเอาที่เหมาะสมกับตัวเองและความสดวกสบายของตัวเองเป็นหลัก

ออฟไลน์ alongks

• *
« ตอบกลับ #566 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 03:00:49 pm »
ใครเคยมีประสบการณ์การเคลมกับ LG บ้างครับ  ผมซื้อ LG 42LE5500 มา 2 อาิทิตย์กว่าๆ โดนแล้วครับ มีขีดดำกลางจอ ขนาด 1x3 มิล เด่นชัดเป็นสง่า  แจ้งทางศูนย์แล้วบอกว่าจะให้ช่างเข้ามาดู 1-2 วัน แต่พอดีของผมมันติด เสาร์-อาทิตย์ อาจจะเป็นวันจันทร์  เขาว่าถ้าเสียจริงจะส่งซ่อม  ตรงนี้แหละที่ผมเครียดไม่รู้จะซ่่อมนานไหม ถ้าเล่น 2-3 อาทิตย์  ผมคงลาขาดกับยี่ห้อนี่เลย  แบบว่าทำใจไม่ได้ ซื้อมาเกือบ 4 หมืน ได้ดู 2-3 อาทิตย์ ส่งซ่อม 2-3 อาทิตย์ ... หวังว่าคงไม่แย่อย่างที่คิดนะ - -

รายงานผลครับ  ตอนนี้ช่าง LG มายกเครื่อง LE5500 ไปจากผมแล้ว - -  แต่ยังดีที่เขาเอาเครื่อง LH70 42 มาให้ดูบอล^^  ค่อยรู้สึกดีขึ้นหน่อย  เลยได้ลองภาพจาก true ปรากฏว่า LE5500 ดีกว่าแบบเห็นได้ชัดเลย ^^  เดี่ยวค่ำๆ จะลองพวกหนัง ไฮเดฟ จากเครื่อง XTreamer Pro ดู  งานนี้ถือว่าได้ลองทีวีหละกัน ^^  ไงก็ขอให้ LE5500 กลับมาไวๆ นะ  ชักเริ่มคิดถึง ^^

ออฟไลน์ bunza

• *
« ตอบกลับ #567 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 04:36:44 pm »
ขอร่วม club ครับวันนี้สอย LG 42LE5500 มาแล้วครับ
ตัวจริงบางและสีดำกว่า LD650 เยอะเหมือนกันครับเลยสอยมาเลย อิ อิ จากตอนแรกจะเอา LD650- -
Bluetool ใช้ยังไงหรือครับแนะนำด้วย

ออฟไลน์ mamathailand

• *
« ตอบกลับ #568 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 05:09:04 pm »
ตอนนี้ตัดสินใจแล้วว่าจะเอา 42le5500

เห็นว่าบางท่านได้ราคาพิเศษที่ 33-35

ท่านใดได้ราคาประมาณนี้รบกวนขอพิกัดร้าน เบอร์โทรด้วยครับ ก่อนที่งบมันจะหายไปมากกว่านี้  [ร้องไห้]

(ผมได้มาสุดๆที่ 36 ถ้วน ราคา cashback)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ alongks

• *
« ตอบกลับ #569 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 06:01:50 pm »
ขอร่วม club ครับวันนี้สอย LG 42LE5500 มาแล้วครับ
ตัวจริงบางและสีดำกว่า LD650 เยอะเหมือนกันครับเลยสอยมาเลย อิ อิ จากตอนแรกจะเอา LD650- -
Bluetool ใช้ยังไงหรือครับแนะนำด้วย

ยินดีด้วยครับ สมาชิก LE5500 เหมือนกัน^^

• *
« ตอบกลับ #570 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 03:38:20 am »
ถามเองตอบเอง LD 650 เล่นไฟล์ขนาดใหญ่กว่า 30gb. ไม่ได้คร้าบบ [ร้องไห้]

อันนี้คู่มือจากcd แปลไทยจาก google

mpg Movie (*. / mpeg *. / * dat / *. ts / *. TRP / *. tp / VOB *. *. / mp4 / *. mov / *. MKV / *. divx / *. avi / * . asf / *. wmv flv /*/*. / *.
avi (motion jpeg) / *. mp4 (motion jpeg) / MKV *. (motion jpeg)) รองรับไฟล์
รูปแบบ Video : DivX3.11, DivX4.12, DivX5.x, DivX6, Xvid1.00, Xvid1.01, Xvid1.02, Xvid1.03,
Xvid1.10 beta-1/beta-2, Mpeg - 1, Mpeg - 2, Mpeg - 4, H.264/AVC, VC1, JPEG, Sorenson
H.263
รูปแบบ Audio : Dolby Digital, AAC, Mpeg, MP3, LPCM, HEAAC, ADPCM, WMA
อัตรา Bit : ภายใน 32 kbps ถึง 320 kbps (MP3)
รูปแบบภายนอกบรรยาย : *. SMI / *. SRT / sub *. (MicroDVD, Subviewer1.0/2.0) / *. ass / *. SSA / *. txt (TMPlayer) / *.
PSB (PowerDivX)
รูปแบบภายในบรรยาย : เท่านั้น XSUB (เป็นรูปแบบบรรยายที่ใช้ในแฟ้ม DivX6)
•บางผู้ใช้บรรยายสร้างอาจไม่ทำงานอย่างถูกต้อง
•บางตัวอักษรพิเศษไม่ได้รับการสนับสนุนในคำบรรยาย
•แท็ก HTML ไม่ได้รับการสนับสนุนในคำบรรยาย
•คำบรรยายในภาษาอื่นที่ไม่ใช่ภาษาที่สนับสนุนไม่สามารถใช้ได้
•การเปลี่ยน font และสีในบทบรรยายไม่สนับสนุน
•คำบรรยายในภาษาอื่น ๆ นอกจากที่ระบุไม่สนับสนุน
•ไฟล์วิดีโอกับไฟล์คำบรรยาย 1 MB หรือใหญ่อาจไม่ได้เล่นอย่างถูกต้อง
•หน้าจออาจประสบหยุดชะงักชั่วคราว (หยุดภาพเล่นเร็ว ฯลฯ ) เมื่อ
เสียงภาษามีการเปลี่ยนแปลง
•ไฟล์ภาพยนตร์ความเสียหายไม่สามารถเล่นได้อย่างถูกต้องหรือบางฟังก์ชันเล่นอาจไม่ใช้งาน
• Movie แฟ้มผลิตด้วย encoders บางคนอาจไม่ได้เล่นอย่างถูกต้อง
•หากภาพและโครงสร้างของไฟล์เสียงที่บันทึกไม่ได้อินเตอร์ลี, วิดีโอหรือเสียง outputted
วิดีโอ• HD ได้สูงสุด 1920x1080 @ 25/30P หรือ 1280x720 @ 50/60P สนับสนุนขึ้นอยู่กับ
ในกรอบ
•วีดีโอความละเอียดสูงกว่า 1920X1080 @ 25/30P หรือ 1280x720 @ 50/60P อาจไม่ทำงาน
ต้องขึ้นอยู่กับกรอบ
• Movie ไฟล์ประเภทอื่นที่กำหนดและรูปแบบอาจไม่ทำงานอย่างถูกต้อง
•อัตราบิตสูงสุดของไฟล์หนังเล่นเป็น 20 Mbps (เฉพาะ, Motion JPEG : 10 Mbps (ยกเว้น
32/42/52LD56 *, 32/37/42/47/55LD6 ** 32/37/42/47/55/60LE55 ** 32/37/42/47/55LE7 ***,
42/47/55LE8 ***))
•เราไม่รับประกันการเล่นเรียบโปรไฟล์เข้ารหัสระดับ 4.1 หรือสูงกว่าใน H.264/AVC
codec • DTS เสียงไม่สนับสนุน
•หนัง file มากกว่า 30 GB ในขนาดไฟล์ไม่สนับสนุนการเล่น
file •หนัง DivX และไฟล์ของคำบรรยายต้องอยู่ในโฟลเดอร์เดียวกัน
•ชื่อไฟล์วิดีโอและชื่อไฟล์ซับต้องเหมือนกันสำหรับมันที่จะแสดง
•การเล่นวิดีโอผ่านการเชื่อมต่อ USB ที่ไม่สนับสนุนความเร็วสูงอาจไม่ทำงานอย่างถูกต้อง
•หนังแฟ้มเข้ารหัสโดยจีเอ็มซี (Global Motion ค่าตอบแทน) และ Qpel (Quarterpel Motion
ประมาณ) ไม่สนับสนุน
•เมื่อคุณดูหนังด้วยฟังก์ชัน List Movie คุณสามารถปรับภาพโดยพลังงาน
ประหยัดและที่สำคัญ AV Mode ในการควบคุมระยะไกล การตั้งค่าการใช้งานสำหรับโหมดภาพแต่ละไม่ทำงาน
• Trick Mode ไม่สนับสนุนการทำงานอื่น ๆ กว่า►►หากไฟล์วิดีโอไม่ได้ข้อมูลดัชนี
•เมื่อเล่นไฟล์วิดีโอโดยใช้เครือข่ายในโหมด Trick จำกัด เพียง 2 ครั้ง - speed

• *
« ตอบกลับ #571 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 03:54:01 am »
LD650

ใครจะโหลด หนังมาดูก็ต้องสังเกตุหน่อยละกันครับ เกิน30gb เล่นไม่ได้

โปรไฟล์ เกิน 4.1 ก็เล่นไม่ได้ (เล่นได้แต่ภาพจะแตก) ผมเจอมาละครับโหลดมา20กว่า gb. ดันมาเป็น โปรไฟล์ 5.1 เล่นไปภาพแตก

ตอนนี้ลองทำใหม่ โดยโปรแกรม tsMuxer  เปลี่ยนมาเป็น 4.1 แล้วจะลองดูใหม่อีกทีครับ

(สงสัยต้องซื้อพวก HD Player แล้วมั่งได้ง่ายๆหน่อย 555 )

ออฟไลน์ sharpcake

• *
« ตอบกลับ #572 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 01:26:56 pm »
สั่ง playon HD ไปแล้ว   เสียงที่ออกจากทีวีไม่ถูกใจ  [คิคิ]  ช่องปล่อยเสียงออกจากทีวีก็เป็น optical ชุดโฮมของผมก็ดันไม่มีช่อง optical ซะอีก [ร้องไห้]  มีแต่ coaxial  ดูสเป็ค playon HD มันมีช่องต่อ coaxial ก็เลยตัดสินใจลงทุนอีกแล้ววววว   แจ่มหรือเปล่าเดี๋ยวก็รู้  [คิคิ]

ออฟไลน์ spbb

• *
« ตอบกลับ #573 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 01:42:59 am »
สอบ 42LD650 มาแล้วเหมือนกันคับ สีสันสุดติ่งถูกใจ ไฟล์หนังเล่นได้เยี่ยมเลย ลองกับ avatar ชัดดีแจ่มเลย เสียอย่างเดียวเลือกซับไม่ได้
ไว้ค่อยหาอย่างอื่นมาลอง ปัญหายังไม่พบ ผมลองเล่นไฟล์ DVD ที่เป้น iso ไม่ได้เห็นกระทู้ก่อน ๆ บอกว่าเล่นได้ ของผมมันไม่โชว์เลย

• *
« ตอบกลับ #574 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 04:10:27 am »
สอบ 42LD650 มาแล้วเหมือนกันคับ สีสันสุดติ่งถูกใจ ไฟล์หนังเล่นได้เยี่ยมเลย ลองกับ avatar ชัดดีแจ่มเลย เสียอย่างเดียวเลือกซับไม่ได้
ไว้ค่อยหาอย่างอื่นมาลอง ปัญหายังไม่พบ ผมลองเล่นไฟล์ DVD ที่เป้น iso ไม่ได้เห็นกระทู้ก่อน ๆ บอกว่าเล่นได้ ของผมมันไม่โชว์เลย

ไม่โชว์เหมือนกันครับ แต่ไม่คิดมาก เพราะยังไงกะไรท์ใส่แผ่นอยู่แล้วสำหรับหนัง dvd

แต่ดูไฟล์ เกิน 30gb ไม่ได้นี่สิ อดดูแบบเต็มๆบางเรื่องเลย  สงสัยต้องหาตัวช่วย 555

ออฟไลน์ neng182

• *
« ตอบกลับ #575 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 08:12:05 pm »
สรุปว่าเครื่อง LD650 ไม่สามารถอ่าน file sub ที่เป็น .idx + .sub ได้หรือคับ

ผมดูหนังจากใน bit file sub ส่วนใหญ่เป็น .idx + .sub กันหมดเลย ใครที่มีวิธีแก้ไขช่วยหน่อยคับ หรือว่าเราสามารถลด sub ของ .idx และ .sub ให้เหลือ sub ภาษาเดียวแบบนี้จะช่วยให้เปิดได้มั้ยคับ

หรือว่ามี เครื่องเล่น HDD ตัวไหนที่อ่าน sub สกุล .idx + .sub ได้บ้าง

หรือว่าเราควร rip จาก MKV เป็น divx จะช่วยได้อ่านได้มั้ยคับ เกี่ยวกันมั้ยคับ

มาแชร์กันหน่อยคับ ขอบคุณมากคับ