ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4400054 ครั้ง)

ออฟไลน์ neng182

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #576 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 08:16:54 pm »
ใน hand book ที่ LD650 อ่าน .sub นี่หมายความว่าไงคับ มันคือ .idx+.sub หรือเปล่า

หรือว่าเรา delete .idx ไปแล้วจะทำให้อ่านได้มั้ยคับ ?

ออฟไลน์ mintymin

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #577 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 08:38:19 pm »
มีใครใช็ lcd lg ขนาด 42" ขึ้นไปบ้างคะกำลังทำสำรวจอยู่ มีค่าตอบแทนให้ 1000 บาท ใช้เวลาสอบถามประมาณชม.ครึ่ง

เมลมาถามรายละเอียดที่ [email protected] ค่า

ช่วยหน่อยนะค๊าๆๆๆๆๆ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Fink

• *
« ตอบกลับ #578 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 10:50:01 pm »
มาเป็นสมาชิก LG ด้วยคนครับ

พึ่งซื้อ 42LD650 มาครับ
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ alongks

• *
« ตอบกลับ #579 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:36:17 am »
สรุป เรื่องที่จอ 42LE5500 ของผมมีปัญหา ทาง LG เสนอเปลี่ยนตัวใหม่ให้ผมทั้งๆที่ผมไม่ได้ไปเรียกร้องให้เปลี่ยนเลย  ตอนแรกที่เจอทำใจซ่อมแต่ขอให้ไวๆหน่อย กลัวไม่ได้ดูบอล แต่เขาก็เอาเครื่องสำรอง LH70 มาให้ใช้ (ได้ใจรอบแรก)  ต่อมาผู้จัดการที่กรุงเทพโทรมารับทราบปัญหาบอกว่าจะลองเสนอผู้ใหญ่ดู วันรุ่งขึ้นโทรมาแจ้งมาจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ (ได้ใจรอบสอง) แต่ต้องรอหน่อยเพราะของหมด โรงงานกำลังผลิด lot ใหม่อยู่อีก 2 อาทิตย์ถึงจะได้ของ  ตอนนี้รู้สึกประทับใจมาก

ตรงนี้หลายคนอาจมองว่าผมแปลกหรือเปล่าเครื่องมีปัญหาดันมาดีใจ  จริงๆ แล้วผมเคยทำงานโรงงานอยู่สายการผลิตแต่ไม่ใช่พวกอิเล็กโทรนิค  ไอ้เรื่องของมีจะมีปัญหาบ้างมันถือว่าเป็นควาามซวย  ที่เครื่องมันหลุดการตรวจเช็คเพราะส่วนใหญ่การตรวจเช็คจะเป็นการซุ่มตรวจแต่บางอย่างถึงจะตรวจ 100%(น้อยมาก) การจะมีเครื่องที่มีปัญหาบางเป็นเรื่องธรรมดา  แต่ทำสำคัญคือการจัดการเมื่อเครื่องเกิดปัญหา  ตรงนี้ LG ได้ใจผมเต็มๆ  ผมขอชื่นขม มา ณ ที่นี้ด้วย^^  หวังว่าแบรนด์อื่นๆ คงจะทำคล้ายๆกัน นะ  มันดีมากเลยสำหรับผู้บริโภคอย่างผม ^^

ออฟไลน์ pickoro

• *
« ตอบกลับ #580 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 12:08:07 pm »
สมาชิก LG 5500 อีกคนครับ ผมซื้อในงาน ที่ พาราก้อน นะคับ ชั้น 5 ราคา 33000 แถม Voucer 1000 เตารีด 1 ตัว จับรางวัลอีก (แต่ไม่ได้คับ )
ทดลองใช้ ฟรี TV ภาพ ระดับดี   ครับ แต่ต้อง ปรับ option สัญญานรบกวนให้เป็น ปานกลาง -> สูง นะ และ ปรับเป็น 4:3  [yes]

การดู หนัง ผมจะใช้ โหมด เกมส์ รู้สึกชอบนะครับ 

ผมติดที่ต่อเน็ต ผมใช้เน็ต ของแมนชั่น มันต้อง login ก่อน เข้า ทำไงดี ไม่มี keyboard

ออฟไลน์ alongks

• *
« ตอบกลับ #581 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 12:12:38 pm »
LE5500 ถูกมากร้านข้างนอกอายเลย  ยิ่งผมซื้อที่ พิษณุโลก แทบไม่ต้องบอกราคาเลย  37 กว่า - -

ออฟไลน์ jicko

• *
« ตอบกลับ #582 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 02:43:56 pm »
สรุปว่าเครื่อง LD650 ไม่สามารถอ่าน file sub ที่เป็น .idx + .sub ได้หรือคับ

ผมดูหนังจากใน bit file sub ส่วนใหญ่เป็น .idx + .sub กันหมดเลย ใครที่มีวิธีแก้ไขช่วยหน่อยคับ หรือว่าเราสามารถลด sub ของ .idx และ .sub ให้เหลือ sub ภาษาเดียวแบบนี้จะช่วยให้เปิดได้มั้ยคับ

หรือว่ามี เครื่องเล่น HDD ตัวไหนที่อ่าน sub สกุล .idx + .sub ได้บ้าง

หรือว่าเราควร rip จาก MKV เป็น divx จะช่วยได้อ่านได้มั้ยคับ เกี่ยวกันมั้ยคับ

มาแชร์กันหน่อยคับ ขอบคุณมากคับ

ใช้ไฟล์ซับ . SRT  สิครับได้แน่ๆแต่ไฟล์เดียวนะ  ตอนนนี้ผมโหลดแต่พากย์ไทย

เดียววันนี้จะลอง อีกเรื่องหนึ่งนะครับ เพราะโหลดมาไฟล์มันเกิน 30gb ผมเอามาตัดเสียงอื่นๆออกอยู่แล้ว

จะลองเปลี่ยนชื่อไฟล์ซับให้ตรงกับ ชื่อไฟล์หนัง แต่นามสกุล.sub ดูนะครับได้ไงจะมาบอก

• *
« ตอบกลับ #583 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 04:07:42 pm »
สรุปว่าเครื่อง LD650 ไม่สามารถอ่าน file sub ที่เป็น .idx + .sub ได้หรือคับ

ผมดูหนังจากใน bit file sub ส่วนใหญ่เป็น .idx + .sub กันหมดเลย ใครที่มีวิธีแก้ไขช่วยหน่อยคับ หรือว่าเราสามารถลด sub ของ .idx และ .sub ให้เหลือ sub ภาษาเดียวแบบนี้จะช่วยให้เปิดได้มั้ยคับ

หรือว่ามี เครื่องเล่น HDD ตัวไหนที่อ่าน sub สกุล .idx + .sub ได้บ้าง

หรือว่าเราควร rip จาก MKV เป็น divx จะช่วยได้อ่านได้มั้ยคับ เกี่ยวกันมั้ยคับ

มาแชร์กันหน่อยคับ ขอบคุณมากคับ

ใช้ไฟล์ซับ . SRT  สิครับได้แน่ๆแต่ไฟล์เดียวนะ  ตอนนนี้ผมโหลดแต่พากย์ไทย

เดียววันนี้จะลอง อีกเรื่องหนึ่งนะครับ เพราะโหลดมาไฟล์มันเกิน 30gb ผมเอามาตัดเสียงอื่นๆออกอยู่แล้ว

จะลองเปลี่ยนชื่อไฟล์ซับให้ตรงกับ ชื่อไฟล์หนัง แต่นามสกุล.sub ดูนะครับได้ไงจะมาบอก
ขอบคุณมากคับแล้วส่วนใหญ่ไปโหลด .srt กันที่ไหนบ้างคับ ช่วยบอกแหล่งหน่อยคับ
เพราะผมส่วนใหญ่โหลดจาก bit มันก็ให้ sub idx.+.sub มาเลย

ผมถึง งง ไงใน hand book บอกว่า สามารถอ่าน .sub ได้ แต่ในความจิง .sub มันต้องทำงานร่วมกันกับ .idx ไม่ใช่หรอ  ?
เพราะฉะนั้น .sub ที่ LD650 อ่านได้นี่เป็น .sub ตัวไหน หรือถ้าเราลบ .idx ไปเหลือแต่ .sub แล้วจะอ่านได้ ? โห้ เลย งง แล้วคับ
ถ้าใครเข้าใจ .sub ที่ LD650 อ่านด้วยยังไงมาช่วยแชร์ให้ฟังกันบ้างนะคับ

• *
« ตอบกลับ #584 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 05:05:59 pm »
ลอง ซับแยกแบบ .sub แล้วไม่มีให้เลือกครับ  [โขก]

แล้วซับ . srt  จากลองๆหาข้อมูลดูแล้วน่าจะทำเองยาก เพราะต้องพิมพ์เองด้วย

จะหาข้อมูลแล้วลองทำต่อไปครับ ผมเองก็ยังมือใหม่ เพราะพึ่งเล่นหนัง HD

ใครทำได้รบกวนด้วยนะครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ kidnapped1

• *
« ตอบกลับ #585 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 06:27:17 pm »
พรึ่งได้ 42LD550 ในราคา 24000  ไม่เห็นใครพูดถึงบ้าง  แล้วมันต่างกับ 42LD650 อะไรบ้างอะครับ ไม่มีข้อมูลเลยครับ ดูแต่อีกยี้ห้อตลอดเลย

ตอนไปซื้อตั้งใจไปซื้อ ex500 แต่เห็นคนซื้อ 42LD550 เยอะมากๆแถมถูกกว่า ตั้ง 6000 เลยตัดสินใจ เอา LG มา

แล้วช่วยแน่ะนำ HDD External ให้ซักตัวที่ใช้กับ 42LD550

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2010, 06:29:37 pm โดย kidnapped1 »

ออฟไลน์ bualoy

• *
« ตอบกลับ #586 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:40:55 pm »
สวัสดีครับ ผมซื้อ LG Plasma 42PJ350 มาได้อาทิตย์นึงครับ ผมลองต่อ Ext. Harddisk ผ่าน USB โดยเปิดหนัง DVD(.vob) ที่โหลดมา แต่ภาพที่ได้ไม่เต็มจอทั้งสี่ด้าน (บน ล่าง ซ้าย ขวา) อันนี้ผิดปรกติรึป่าวครับ ลองปรับ Full screen ที่ Ratio แล้ว (ปรับเป็น Original ภาพจะเล็กลงไปอีก) หรือว่ามีวิธีปรับอย่างอื่นครับ

ผมลองไร้ท์ลงแผ่น DVD แล้วเปิดผ่านเครื่องเล่น ภาพที่ได้เต็มทางด้านซ้ายขวา เว้นบนและล่าง (คิดว่าน่าจะปรกติ)

ออฟไลน์ bunza

• *
« ตอบกลับ #587 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 11:43:55 pm »
LG 42LE5500 และ 42LD650

ปรับสัดส่วนของภาพ (Aspect Ratio) เป็น Just Scan  ยังไงหรือครับ
ในเมนู Just Scan เป็นสีทึบเลือกไม่ได้อะครับ

16:9 / Just Scan / Original  / 4:3 / 14:9 Zoom / Cinema Zoom1

• *
« ตอบกลับ #588 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 05:34:06 am »
พรึ่งได้ 42LD550 ในราคา 24000  ไม่เห็นใครพูดถึงบ้าง  แล้วมันต่างกับ 42LD650 อะไรบ้างอะครับ ไม่มีข้อมูลเลยครับ ดูแต่อีกยี้ห้อตลอดเลย

ตอนไปซื้อตั้งใจไปซื้อ ex500 แต่เห็นคนซื้อ 42LD550 เยอะมากๆแถมถูกกว่า ตั้ง 6000 เลยตัดสินใจ เอา LG มา

แล้วช่วยแน่ะนำ HDD External ให้ซักตัวที่ใช้กับ 42LD550

ขอบคุณครับ

รู้สึกแตกต่างกันเรื่องทรูโมชั่น 240hz กับต่อเน็ต  ละมั่งครับ

ฮาร์ดดิสไม่ควรเกิน 1Tb นะครับตามคำแนะนำ  ผมใช้ Wd 1Tb  ราคาซื้อมา 2850

• *
« ตอบกลับ #589 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 05:36:11 am »
LCD รุ่นนี้ ต่อ usb ไฮเดฟได้โดยตรง

มีเทคนิคง่ายๆครับ คือ เวลาเล่นให้กดปุ่มลูกศร ซ้าย ขวา ให้กดไป ขวา เหมือนเรากำลัง seek ไปข้างหน้า แล้วกดกลับมาเริ่มใหม่ ลองดูภาพครับ หรือไม่ก้อลองไปเปิดเมนู subtitle ก่อน

"sub มาแล้ว อยู่ในตำแหน่งคนที่กำลังพูดครับ"

ลองดูครับ บางทีติด บางทีไม่ติด อาจจะมี firmware มาอัพต่อไป แต่ก้อชัวร์ว่าอ่าน sub ไทยได้ครับ
*ใครใช้อยู่ลอง test ดูทั้งเรื่องว่ามันขึ้นตลอดมั้ยครับ*

ใช้ได้ทั้งรุ่น LD550 / LD650 ครับ

ลองดูนะครับผมยังไม่ได้ ณ ตอนที่อ่านเจอ เครดิต http://forums..com/forums/showthread.php?p=19505250

• *
« ตอบกลับ #590 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:46:40 am »
ขอบคุณที่ jicko สำหรับความรู้ใหม่ๆ นะคับ ถ้าใครลองแล้วผลเป็นไงมารายงานให้ฟังบ้างนะคับ

หรือใครมีเทคนิคอะไรใหม่ๆ ก็มาแนะนำกันนะคับ

ออฟไลน์ ภพ

• *
« ตอบกลับ #591 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 12:43:14 pm »
ขอเป็นสมาชก lg อีกคนครับ     [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #592 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 05:17:23 pm »
วันนี้ไปเดินแมคโคร เห็นเค้าเอา ทีวี 3D ของ LG มาให้ลองชมด้วย (infinia)

ด้วยความอยกลองเลยเดินไปหยิบแว่นมาลองเลย  ภาพแหล่มชมัด เครื่องก็บางซะ

ใครได้ไป แมคโครลาดพร้าว  (ไม่รู้ที่อื่นมีไหม) ไปลองชมดูครับ (ราคาเครื่องนี้ผงคงไม่มีโอกาศได้มาไว้ที่ห้องผมแน่ๆ)

คำถามนิด.... LD650 ถ้ามีเครื่องเล่น 3D เครื่องเราสามารถเล่นภาพได้ไหมครับ หรือว่าต้องเป็นทีวีที่รองรับเท่านั้น

ออฟไลน์ auntad

• *
« ตอบกลับ #593 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 08:07:45 pm »
ผมกำลังจะสอยเจ้า 42LE8500 ในอีกไม่กี่เดือนน่ะครับ
มีใครใช้เจ้าตัวนี้อยู่บ้าง เป็นไงมั่งครับ(เรื่องภาพน่ะครับ)
ที่ผมเลือกตัวนี้เพราะผมเป็นพวกไม่สน3Dอยู่แล้วและอยากได้FullLED เพราะมัน local dimmingได้และคอนทราสสูงๆ
ส่วนเอามาใช้นั้นก็ ดูBD Anime กับต่อคอมดูคอมซะส่วนใหญ่
หรือเพื่อนๆ ว่าควรเลือกตัวอื่นหรือรอตัวใหม่ก่อนดี (งบไม่เกิน90000)
ขอบคุณครับ