ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4386166 ครั้ง)

ออฟไลน์ ajcom

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #630 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 09:19:04 am »
ไม่ทราบว่า LD650 ต่อ HDMI แล้วเปิด TruMotion ไม่ได้เหรอครับ

ออฟไลน์ settaphan

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #631 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 10:11:34 am »
เอ มีใครพอทราบมั่งครับ ว่า ทีวี LG รุ่นไหนที่ดูไฟล์ mkv กะ m2ts บ้างครับ
เป็นไฟล์หนังอะครับ เปิดในคอมได้นะครับ คนที่ให้มาเค้าว่าเป็นไฟล์หนัง ไม่ Blue ray ก็เป็น Hi def (เขียนถูกไหมหว่า)  [ไม่พูด]

ยังขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ หาข้อมูลแล้วไม่แน่ใจอะครับ อยากทราบจากผู้ใช้จริงๆ เลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ooaadd

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #632 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 10:45:53 am »
อยากสอบถามเพื่อนๆ ที่ใช้LG หน่อยครับ พอดีว่าเพิ่งซื้อ 50pk550 ตัวที่เปนพลาสม่าfull hd มาครับ มีปันหาตรงที่ว่า ช่วงที่ภาพเปนสีดำจะสังเกตเห็นเปนดอทสีๆวิ่งเต็มไปหมดเลย ไม่รู้ว่ามันปกติรึป่าว มันเหมือนมีดอทสีๆกระพริบวิ่งอยู่ทั่วจอเลย แต่ต้องดูใกล้ๆนะครับ ถ้าถอยออกมาสักเมตรกว่าๆจะมองไม่เห็นละ 

ออฟไลน์ wingback

• *
« ตอบกลับ #633 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 09:10:01 pm »
ผมเพิ่งซื้อ SL80 32 นิ้วมาจากร้านแสงทองประมาณเดือนนึง ไม่เคยต่อ HDMI เลย
เมื่อสองวันก่อนยืมเพลย์สามมาต่อเล่น ปรากฎว่ามีแต่ภาพ ไม่มีเสียง ทั้งๆที่เล่นกับทีวีของพี่ชายอีกเครื่อง
เสียงก็มีตามปกติ เลยสงสัยว่าทีวีผมมันมีปัญหาหรือว่าผมไม่ได้ตั้งค่าอะไรบางอย่างในทีวีหรือเปล่า
ลองเสียบทุกช่องแล้ว ทั้ง HDMI 1-2-3 ไม่มีเสียงซักช่องเลย แต่ดูทีวี กับ ดีวีดีธรรมดา เสียงก็ออกปกติ
ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ครับอาศัยอ่านแล้วก็ศึกษาจากเว็บนี้ ขอความรู้ด้วยครับ แล้วถ้าปัญหาเกิดจากทีวี
ผมจะส่งไปที่ร้านแสงชัยได้มั้ย หรือต้องเข้าศูนย์สถานเดียว (ต้องเสียตังค์เพิ่มอีกหรือเปล่า)
ขออีกเรื่องเลยละกันนะครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว รุ่นนี้การปิดทีวีที่ถูกวิธีควรจะปิดยังไง
จากรีโมท (จะขึ้นไฟสีฟ้าๆ) หรือปิดสวิทช์ด้านล่างทีวีเลย (กลัวสวิทช์จะพัง ดูไม่ค่อยแข็งแรง)
ขอความรู้ด้วยนะครับ ถ้าระบบทีวีมันเสีย จะได้ส่งซ่อมน่ะครับ ซื้อมาไม่นาน สงสัยเสียตังค์เพิ่มแน่เลย [ร้องไห้]
.

ลองดูหลาบเรื่องรึยังครับ อาจจะเป็นเพราะทีวีไม่รอบรับเสียงนั้นๆ ก็เป็นได้นะ
ที่เล่นกับของพี่ชายนี่รุ่นเดียวกันเลยเหรอครับ

ของผม ถ้ามันเป็นเสียง DTS มันก็ไม่มีเสียงครับเพราะทีวีมันถอดรหัสไำม่ได้
ลองดูไฟล์หนังละกันครับว่าเสียงอะไร หรือไม่ก็หาหนังพากย์ไทยมาเปิด ดูอีกที
เพราะพากย์ eng ส่วนใหญ่เป็น DTS หมดละ ส่วนไทยเป็น AC3

ไม่เคยลองดูหนัง HD เลยครับ ดูแต่ DVD ธรรมดา ก็ดูได้ทุกเรื่องปกติ
ของพี่ชายทีวีคนละรุ่นครับ แต่ LG เหมือนกัน เวลาตั้งค่าเสียงจะต้องตั้งเป็นอะไรครับ

ออฟไลน์ jicko

• *
« ตอบกลับ #634 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 04:19:15 am »
ไม่ทราบว่า LD650 ต่อ HDMI แล้วเปิด TruMotion ไม่ได้เหรอครับ

ได้นิครับผมกะลองเปิดอยู่

• *
« ตอบกลับ #635 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 04:25:06 am »
เอ มีใครพอทราบมั่งครับ ว่า ทีวี LG รุ่นไหนที่ดูไฟล์ mkv กะ m2ts บ้างครับ
เป็นไฟล์หนังอะครับ เปิดในคอมได้นะครับ คนที่ให้มาเค้าว่าเป็นไฟล์หนัง ไม่ Blue ray ก็เป็น Hi def (เขียนถูกไหมหว่า)  [ไม่พูด]

ยังขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ หาข้อมูลแล้วไม่แน่ใจอะครับ อยากทราบจากผู้ใช้จริงๆ เลย ขอบคุณครับ

ผมใช้ LD650 อะครับเปิด .Mkv ได้
แต่ .m2ts เปิดไม่ได้

ส่วนใหญ่ หนังไฮเดฟ มันกะมาเป็น .mkv  ถ้ามาเป็น .m2ts นั้นคืนฟลูริบมาเลย
เราก็สามารถนำมา เปลี่ยนให้เป็น .mkv ง่ายๆครับ ใช้โปรแกรม tsMuxerGUI /mkvmerge GUI
ใช้เวลาไม่นานครับไม่กี่นานทีกะได้หนังแล้ว ขนาดเล็กลงด้วยเพราะถอดเสียงอื่นๆ ออก  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #636 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 04:35:40 am »
ผมเพิ่งซื้อ SL80 32 นิ้วมาจากร้านแสงทองประมาณเดือนนึง ไม่เคยต่อ HDMI เลย
เมื่อสองวันก่อนยืมเพลย์สามมาต่อเล่น ปรากฎว่ามีแต่ภาพ ไม่มีเสียง ทั้งๆที่เล่นกับทีวีของพี่ชายอีกเครื่อง
เสียงก็มีตามปกติ เลยสงสัยว่าทีวีผมมันมีปัญหาหรือว่าผมไม่ได้ตั้งค่าอะไรบางอย่างในทีวีหรือเปล่า
ลองเสียบทุกช่องแล้ว ทั้ง HDMI 1-2-3 ไม่มีเสียงซักช่องเลย แต่ดูทีวี กับ ดีวีดีธรรมดา เสียงก็ออกปกติ
ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ครับอาศัยอ่านแล้วก็ศึกษาจากเว็บนี้ ขอความรู้ด้วยครับ แล้วถ้าปัญหาเกิดจากทีวี
ผมจะส่งไปที่ร้านแสงชัยได้มั้ย หรือต้องเข้าศูนย์สถานเดียว (ต้องเสียตังค์เพิ่มอีกหรือเปล่า)
ขออีกเรื่องเลยละกันนะครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว รุ่นนี้การปิดทีวีที่ถูกวิธีควรจะปิดยังไง
จากรีโมท (จะขึ้นไฟสีฟ้าๆ) หรือปิดสวิทช์ด้านล่างทีวีเลย (กลัวสวิทช์จะพัง ดูไม่ค่อยแข็งแรง)
ขอความรู้ด้วยนะครับ ถ้าระบบทีวีมันเสีย จะได้ส่งซ่อมน่ะครับ ซื้อมาไม่นาน สงสัยเสียตังค์เพิ่มแน่เลย [ร้องไห้]
.

ลองดูหลาบเรื่องรึยังครับ อาจจะเป็นเพราะทีวีไม่รอบรับเสียงนั้นๆ ก็เป็นได้นะ
ที่เล่นกับของพี่ชายนี่รุ่นเดียวกันเลยเหรอครับ

ของผม ถ้ามันเป็นเสียง DTS มันก็ไม่มีเสียงครับเพราะทีวีมันถอดรหัสไำม่ได้
ลองดูไฟล์หนังละกันครับว่าเสียงอะไร หรือไม่ก็หาหนังพากย์ไทยมาเปิด ดูอีกที
เพราะพากย์ eng ส่วนใหญ่เป็น DTS หมดละ ส่วนไทยเป็น AC3

ไม่เคยลองดูหนัง HD เลยครับ ดูแต่ DVD ธรรมดา ก็ดูได้ทุกเรื่องปกติ
ของพี่ชายทีวีคนละรุ่นครับ แต่ LG เหมือนกัน เวลาตั้งค่าเสียงจะต้องตั้งเป็นอะไรครับ

อ๋อครับ ถ้าหนัง dvd ธรรมดา ไม่น่าจะเกี่ยวกะเรื่องฟอเมทของเสียงละ
ยังไงต้องลอง ติดต่อร้านดูละครับ  หรือไม่ก็หาเครื่องเล่นที่มีสาย Hdmi ต่อให้แน่อีกทีว่าไม่มีเสียงแน่ๆ
เปลี่ยนสายด้วย

ผมก็ใช้คนละรุ่นกะคุณนะครับ ไม่แ่น่ใจเรื่องตั้งค่าเสียงของรุ่นนั้น ปกติไม่ต้องตั้งอะไรมากหรอกครับเรื่องเสียง

ออฟไลน์ settaphan

• *
« ตอบกลับ #637 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 10:08:20 am »

ผมใช้ LD650 อะครับเปิด .Mkv ได้
แต่ .m2ts เปิดไม่ได้

ส่วนใหญ่ หนังไฮเดฟ มันกะมาเป็น .mkv  ถ้ามาเป็น .m2ts นั้นคืนฟลูริบมาเลย
เราก็สามารถนำมา เปลี่ยนให้เป็น .mkv ง่ายๆครับ ใช้โปรแกรม tsMuxerGUI /mkvmerge GUI
ใช้เวลาไม่นานครับไม่กี่นานทีกะได้หนังแล้ว ขนาดเล็กลงด้วยเพราะถอดเสียงอื่นๆ ออก  [ปลื่ม]

ขอบคุณครับบบบบบบบ จาได้ไปดูราคามาซะหน่อย  [กระดึบ] [กระดึบ]

ออฟไลน์ hihaha

• *
« ตอบกลับ #638 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 03:06:00 pm »
จะถอย42le5500ครับ ตอนนี้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ เพื่อนๆในนี้ซื้อที่ร้านไหนครับ(ร้านดังคลองเตยกับรามอินทรา อันไหนน่าซื้อกว่ากันครับ)

ออฟไลน์ ohm111963

• *
« ตอบกลับ #639 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 07:35:56 am »
เมื่อวานไปดู LCD ที่เดอะมอลล์มา เห็น 42ld550 ราคา 31990 ลด 5000 เหลือ 26990 บาท แล้วผ่อน 0 % 10 เดือน มีบัตรซื้อของเดอะมอลล์อีก 500 บาท
เห็นคนขายบอกว่าสามารถเอา ex hdd มาต่อและดูหนัง HiDef ได้เลย ไม่ทราบท่านใดใช้รุ่นนี้ แนะนำหน่อยครับ
index.php?action=dlattach;topic=308.0;attach=111;image

ออฟไลน์ neng182

• *
« ตอบกลับ #640 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 02:34:35 pm »
อยากถามหน่อยคับ
ผมใช้  42 นิ้ว LD650 ดูพวก dvd ผ่าน dvd player  port av กับ ubc ผมปรับหน้าจอ เป็น mode 16:9 เต็มหน้าจอ พอมองใกล้ๆ รู้สึกว่าภาำำพมันแตกอ่ะคับผม เพราะเป็นว่า dvd player ผมไม่สามารถ upscale ได้หรือเปล่าคับ แ้้ล้ว UBC ล่ะคับ UBC มันไม่ support กับหน้าจอ full hd หรือว่าไงคับ ภาพถึงมีรอยแตก

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆ คับ

ออฟไลน์ GudEkRedDeVil

• *
« ตอบกลับ #641 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 10:03:47 pm »
พอดีเล็งๆ LG42LH50 อยู่ สเปคทั่วไปโอเค

ถามราคาที่ IT City เค้าให้ 25,900 0% 10ด.

อยากทราบว่ารุ่นนี้ ณ เวลานี้ยังโอเคอยู่ไหม หรือมีรุ่นไหนแนะนำหน่อยครับ ไม่เกิน 25k

แล้วราคาตัวนี้ที่อื่นมีถูกกว่านี้ไหมครับ อยากทราบราคา

ปล.ขอเป็นร้านแถวรังสิตนะฮะ

ออฟไลน์ pickoro

• *
« ตอบกลับ #642 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 10:43:45 pm »
LED 42LE5500  ลองเข้าไปดูนะครับ

http://www.gconsole.com/forum/show.php?page=topicdetail&pagenum=1&cat=1&perpage=15&id=81978

ส่วนตัวผมคอหนัง ซื้อ LED 42LE5500 มาถูกใจทุกอย่าง เต็ม 10 ให้ 9.5
ข้อเสีย 2 อย่าง 1. แสง Backlight รั่วตามขอบ ในฉากมืดสนิท และ 2 . USB ถอดยากสักนิด

ส่วนแฟนผม คอละคร   เต็ม 10 ให้ 8
    แต่ต้องปรับ  4:3  กับปรับ ลดสัญญาณรบกวน ให้ปานกลาง-สูง จะดีขึ้นมากๆ

ออฟไลน์ Tiger

• *
« ตอบกลับ #643 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 07:27:51 pm »
กระทู้นี้เปิดกว้างสำหรับผู้ที่ชื่นชอบ LCD TV & Plasma TV ของ LG ครับ

จัดตั้งเป้น LG FanClub รวมพลคนรัก LG ทั้ง Scarlet 1 LG60, Scarlet II LH70, LH50 และอื่่นๆครับ

ยินดีต้องรับสมาชิก LG FanClub ทั้งหน้าเก่าและหน้าใหม่ทุกท่านครับ

[เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #644 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 07:29:48 pm »
รบกวนอยากสอบถามหน่อยครับ ผมใช้ LCD LG 32LH20 ผมอยากจะตั้งค่าสัดส่วนของภาพเวลาดูหนังอ่ะคับ อยากใช้โหมด Just Scan แต่พอจะกดเลือกเมนู Just Scan มันเป็นตัวโปร่งๆไม่สามารถเลือกได้ มีวิธีจะทำให้ใช้โหมดนี้ได้บ้างมั้ยคับ รบกวนช่วยแนะนำสักหน่อยคับ

• *
« ตอบกลับ #645 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 07:38:32 pm »
รบกวนอยากสอบถามหน่อยครับ ผมใช้ LCD LG 32LH20 ผมอยากจะตั้งค่าสัดส่วนของภาพเวลาดูหนังอ่ะคับ อยากใช้โหมด Just Scan แต่พอจะกดเลือกเมนู Just Scan มันเป็นตัวโปร่งๆไม่สามารถเลือกได้ มีวิธีจะทำให้ใช้โหมดนี้ได้บ้างมั้ยคับ รบกวนช่วยแนะนำสักหน่อยคับ

ออฟไลน์ tour_envi

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #646 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 09:48:36 pm »
สวัสดีครับ ผมซื้อพลาสมาทีวี 42PJ250 มาได้ประมาณ 10 วัน ตอนนี้มีปัญหาที่ลำโพงครับคือ มันมีเสียงครางแบบเสียงหอน เป็นระยะๆ นะครับ ไม่ทราบเกิดจากอะไร หรือต้องปรับอะไรเพิ่มมั้ยครับ ตอนนี้รู้สึกไม่ค่อยดีเลยครับ  [โขก]
Display : LG Plasma 42PW450
HD Player : Egreat R180
AVR : Yamaha YHT-296

ออฟไลน์ pakazz

• *
« ตอบกลับ #647 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 10:31:53 pm »
1. PANA  L42S10
2. PANA  L37G10
3. PANA  L42U20

สองตัวแรกเป้นซีรีย์เก่า แต่ตัวหลังสุดเป้นตัวใหม่ อยากทราบว่ารุ่นดีกว่ากันครับ
ใช้เล่นเกม ps3 กับดูจาน เป้นหลักครับ

และอีกอย่าง ทำไมส่วนใหญ่เล่นพลาสม่ากันมากกว่าครับ