ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4386403 ครั้ง)

ออฟไลน์ heyboy

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #666 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 02:03:38 pm »
ไม่ทราบว่า LCD LH70 ตอนที่เปิดหนัง BU 1080p 24Hz มา รู้สึกว่าไฟในจอจะสว่างจะมืดอะครับ ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงบ้างครับให้หาย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thorn

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #667 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 02:48:37 pm »
ถามเรื่อง LD650 ที่ติดต่อจะซื้อ
ทางร้านบอกต้องรอ 1 อาทิตย์
ครบ 1 อาทิตย์ถามไปอีกก็บอกรอไปอีก 1 อาทิตย์
จะเข้า 3 อาทิตย์แล้ว  ยังไม่ได้อีก
ใครพอรู้ข่าวบ้าง  สินค้าตัวนี้จะออกตอนไหน
ควรรอหรือไม่ควรรอ  อีกต่อไป.....
 [เหม่อ] [เหม่อ] [เหม่อ]

ผมก็รอตัวนี้เหมือนกัน ทางร้าน(แถวม.เกษตร)ผลัดมา 2-3 ครั้งแล้ว ดูท่าทางคงรออีกยาว เลยเปลี่ยนไปเอารุ่น LE5500 มาไว้ที่ห้องเรียบร้อยแล้ว แพงกว่าพอสมควรแต่ก็ได้เป็น LED

ออฟไลน์ Bong

• *
  • ????????????????????????? ?? ??...
« ตอบกลับ #668 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 08:31:12 pm »
หวัดดีครับทุกท่านไม่ใด้เข้ามาซะนาน บอรด์ดูคึกคักขึ้นเยอะเลย เจ้า LD650 เนี่ยถ้าไม่ใด้ไปเห็นมาก่อนตอนพารุ่นน้องไปซื่อที่ร้านเฮีย เเสงเนี่ย ผมคงจะงงฯว่ามันคือตัวไหนเเล้วมันดียังไง วันนั้นไปเห็นเค้าเอาเกม ps3 มาลองกับ ld650 ภาพเนี่ยสุดจะบรรยายเลย ส่วนท่านที่กำลังมองหาตัวนี้อยุ่ก็อย่าเพิ่งใจร้อนนะครับถ้ารอใด้รอไปสอยที่ร้านเฮียเเสงนะครับเพราะอะไรเหรอครับผมจะขอเล่าให้ฟังนิดนึงครับ
 คือตอนเเรกน้องผมไปซื้อเค้าเลือก รุ่นนี้หละครับเเต่เป็นตัว 32 นิ้ว ก็คิดว่าตรวจเช็คทุกอย่างเเล้วเเต่ลืมเช็ค เดทพิกเซล ( มัวเเต่ไปยืนมองภาพของ ld 650 อยู่) ปรากฏว่ามี เดท 2 จุด โทรไปขอเปลี่ยนเฮียก็ให้เอาไปเปลี่ยนใด้  ตัวที่สองคราวนี้เช็คทุกอย่างเรียบร้อยกัลบมา  ใช้ไปสักพัก เฟรมของจอภาพมันจะขยับเลื่อนขึ้นบนเเละกระพริบเป็นช่วงฯ โทรไปอีก เฮียให้เปลื่ยนอีกคราวนี้น้องผมมันบอกขอเปลี่ยนเป็น ld650 ละกันเพิ่มเงินไปอีกซึ่งในใจน้องผมก็อยากใด้ตั้งเเต่วันเเรกที่ไปซื้ออยู่เเล้วเเต่กลัวเมียด่าสุดท้ายเอาวะ ยอมโดนด่าเปลี่ยนเป็น ld650 ไปตอนนี้ happy มาก เเต่ก็ต้องนั่งเซ็งอีกเพราะปรากฏว่าเมียไม่ด่าเเต่  โดนเมีย เเย่งทั้งดูหนัง  เล่นเกม ( เมียบอกทำไมภาพมันสวยดีจัง ) ที่เล่ามาทั้งหมดเป็นเรื่องจริงนะครับน้อผมเล่าให้ฟังอีกทีเรื่องมันก็เป็นเช่นนี้ล่ะครับ ผมว่าถ้าน้องผมไปซื้อร้านอื่นคงไม่มีทางใด้เปลี่ยนสอง สาม รอบเเบบนี้หรอกครับ ยังไงถ้ารอใด้รอดีกว่าครับร้านที่ขายราคาถูกฯหาที่ไหนก็หาใด้ครับเเต่ร้านที่บริการดีทั้งก่อนขายเเละหลังขายด้วยความจริงใจเนี่ยเดี๋ยวนี้มันหายากเเล้วอ่ะครับ เเต่ถ้าใด้ที่อื่นเเล้วเครื่องไม่มีปัญหาก็โอเคนะครับไม่ต้องรอก็ใด้ผมเพียงเเต่มาเล่าประสพการณ์ให้ฟังครับ

ปล. เม้าท์ซะยาวเชียว ก็หายไปนานขอเม้าท์นิดนึงนะคร๊าบ   [yes]

ออฟไลน์ tummeng

• *
« ตอบกลับ #669 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 10:04:37 pm »
มือใหม่  lcd  LG  LH70  สงสัยว่า ทำไมเวลาปิด LCD ด้วย remoteหรือ ปิดวงแหวนตรงกลาง (ยังไม่กดสวิทซ์หลักนะ)แล้วทำไม DVD Player-Pioneer
ต้องปิดตามไปด้วย
เราต่อ HDMI LCD >> DVD PLAYER     ส่วนสายเสียงก็ต่อ DVD >>  AVR - YAMAHA 

บางทีดูหนังอยู่แล้วเปลี่ยนมาฟังเพลงอย่างเดียว ก็เปิด lcd ค้างไว้ นึกได้ จะปิด lcd  เครื่องเล่น dvd กลับปิดไปซะงั้น  เลยลองไปลองมาหลายเที่ยว

1. ปิด lcd (ที่วงแหวน) DVD จะปิดไปด้วย  พอเปิด DVD    LCD ก็จะเปิดตามด้วยนะ
2. ปิด LCD ที่สวิทซ์หลัก main Power   DVD ยังทำงานต่อ
3. เปิด DVD อย่างเดียวเพื่อฟังเพลงก่อน ก็ได้โดยไม่ต้องเปิด lcd

อยากสอบถามเพื่อนที่ใช้รุ่นนี้มาก่อนค่ะ  ว่าเป็นแบบข้อ 1 มั้ย  แล้วทำกันยังงัยอะ ????

ออฟไลน์ sharpcake

• *
« ตอบกลับ #670 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 07:27:31 pm »
มือใหม่  lcd  LG  LH70  สงสัยว่า ทำไมเวลาปิด LCD ด้วย remoteหรือ ปิดวงแหวนตรงกลาง (ยังไม่กดสวิทซ์หลักนะ)แล้วทำไม DVD Player-Pioneer
ต้องปิดตามไปด้วย
เราต่อ HDMI LCD >> DVD PLAYER     ส่วนสายเสียงก็ต่อ DVD >>  AVR - YAMAHA 

บางทีดูหนังอยู่แล้วเปลี่ยนมาฟังเพลงอย่างเดียว ก็เปิด lcd ค้างไว้ นึกได้ จะปิด lcd  เครื่องเล่น dvd กลับปิดไปซะงั้น  เลยลองไปลองมาหลายเที่ยว

1. ปิด lcd (ที่วงแหวน) DVD จะปิดไปด้วย  พอเปิด DVD    LCD ก็จะเปิดตามด้วยนะ
2. ปิด LCD ที่สวิทซ์หลัก main Power   DVD ยังทำงานต่อ
3. เปิด DVD อย่างเดียวเพื่อฟังเพลงก่อน ก็ได้โดยไม่ต้องเปิด lcd

อยากสอบถามเพื่อนที่ใช้รุ่นนี้มาก่อนค่ะ  ว่าเป็นแบบข้อ 1 มั้ย  แล้วทำกันยังงัยอะ ????

มันเป็นเพราะฟังก็ชั่นการทำงานของ HDMI-CEC ( เรียกชื่อกันต่างๆตามแต่ยี่ห้อ )  คื่อการควบคุมด้วยรีโมตอันเดียว เช่น พอกดรีโมตเล่นแผ่นจากดีวีดีปุ๊ป lcd ที่เปิดสแตนด์บายอยู่ก็จะทำงานทันที ไม่ต้องไปกดรีโมตเปิดทีวี     พอปิดดีวีดี lcd ก็ปิดตามไปด้วย   หรือ ปิดทีวี เครื่องเล่นดีวีดีก็จะปิดตาม

LG เรียกว่า SimpLink   
พานาโซนิค เรียกว่า Viera Link
ซัมซุง เรียกว่า  Anynet+
 Philips  เรียกว่า Easy Link
โซนี่  เรียกว่า  Bravia Sync

DVD Philips ที่ผมใช้อยู่ก็เป็นแบบนี้  ต้องไปตั้งค่าไม่ให้มันลิงค์กับ LCD
ลองหาอ่านในคู่มือของ DVD ของคุณครับ

ออฟไลน์ ton183

• *
« ตอบกลับ #671 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 12:29:41 pm »
อยู่ต่างจังหวัด  อยากได้ลายแทง
paragon ชั้น5  เขาว่ามีสินค้าราคาถูกมากๆ
ใครเคยไปซื้อช่วยหน่อยซิครับ
5500 เขาว่า31กว่าๆ-33000???
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ pickoro

• *
« ตอบกลับ #672 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 01:18:57 pm »
อยู่ต่างจังหวัด  อยากได้ลายแทง
paragon ชั้น5  เขาว่ามีสินค้าราคาถูกมากๆ

ตอนนั้นผมซื้อ 42LE5500 ใน งาน ELECTRONICA ที่พาราก้อน ชั้น 5  แต่งานคงจบไปแล้ว
 แต่ที่ร้านขายในห้างไม่แน่ใจยังลดหรือเปล่านะ ต้องลองดูนะครับ   

แต่ถ้าซื้อแล้ว แชร์วิธีการ SET ค่าต่างๆได้นะครับ

ออฟไลน์ yakuzaa

• *
« ตอบกลับ #673 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 08:28:45 pm »
สวัสดีครับ  ผมน้องใหม่ งิงิ

เพิ่งได้ซื้อ LCD TV เป็นเครื่องแรก เลยตัดสินในเข้าร่วมทางฝั่งของ LG ^^

มีปัญหา อยากจะถามหน่อยครับคือว่าผมตั้งนาฬิกา กะวันที่ไว้ พอถอดปลั๊กแล้ว พอเปิดใหม่ วันที่กะเวลามันจะกลับไปเหมือนไม่ได้ตั้งอ่ะครับ แก้ยังไงอ่าา

LG 32LD460 ครับ

ออฟไลน์ chaikul

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #674 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 08:22:39 am »
เหมือนกันครับ พอดีสนใจตัว LE5500เหมือนกันครับ
เพื่อนๆในบอร์ดรบกวนหน่อยครับว่าซื้อที่ไหนถูกที่สุดครับ
(อยากได้ตัว47นิ้วครับรบกวนหน่อยครับ)

ออฟไลน์ koko

• *
« ตอบกลับ #675 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 04:31:12 pm »
เหมือนกันครับ พอดีสนใจตัว LE5500เหมือนกันครับ
เพื่อนๆในบอร์ดรบกวนหน่อยครับว่าซื้อที่ไหนถูกที่สุดครับ
(อยากได้ตัว47นิ้วครับรบกวนหน่อยครับ)

ออฟไลน์ yakuzaa

• *
« ตอบกลับ #676 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 05:44:33 pm »

เพิ่งได้ซื้อ LCD TV เป็นเครื่องแรก เลยตัดสินในเข้าร่วมทางฝั่งของ LG ^^

มีปัญหา อยากจะถามหน่อยครับคือว่าผมตั้งนาฬิกา กะวันที่ไว้ พอถอดปลั๊กแล้ว พอเปิดใหม่ วันที่กะเวลามันจะกลับไปเหมือนไม่ได้ตั้งอ่ะครับ แก้ยังไงอ่าา

มีใครรู้บ้างคร๊าบบ

ออฟไลน์ invigator

• *
« ตอบกลับ #677 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 08:36:40 pm »
ผมซื้อเร้านแสงชัย 42LE5500 เท่าที่ลองถามราคาหลายๆ ร้านมา  ร้านนี้ถูกสุดครับ ลองโทรไปถามดูครับ

ออฟไลน์ tUmpZ

• *
« ตอบกลับ #678 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 01:17:33 am »

มีใครรู้บ้างคร๊าบบ

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ  รบกวนผู้รู้ด้วยครับบบบ

ออฟไลน์ sharpcake

• *
« ตอบกลับ #679 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 07:18:34 pm »

มันไม่มีแบตเตอรี่สำรองเหมือนเมนบอร์ดคอมพิวเตอร์ครับ  ดึงปลั๊กออกก็จบกัน  เปิดมาก็ตั้งใหม่

ตอนนี้ LD650 ถึงกับขาดตลาดและขึ้นราคากันเลยหรือเนี่ย 

ออฟไลน์ Gunner27

• *
« ตอบกลับ #680 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 08:36:26 pm »
 [งง] [งง]สอบถามแฟนคลับLGหน่อยคับ ตอนนี้ LG 42LD650 ราคาประมาณเท่าไหร่คับ หาซื้อที่ไหนได้บ้างคับ ถามหลายที่แล้ว ไม่มีของเลยคับ แนะนำหน่อยคับ
หรือเพื่อนๆแนะนำรุ่นอื่นที่สเป็คใกล้เคียงรุ่นนี้ ให้ก็ได้คับ(จะเป็นLCDหรือLEDก็ได้คับ) งบเกินจากนี้ก็ได้คับ ผม+- ได้ประมาณ5000บาทคับ เพิ่มราคาจากรุ่น 42LD650นะคับ  ขอบคุณคับผม

ออฟไลน์ mac1957

• *
« ตอบกลับ #681 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 12:13:31 am »
น้องใหม่รายงานตัวด้วยคนครับ เพิ่งถอย lg 42ld460  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ invigator

• *
« ตอบกลับ #682 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 01:22:10 am »
[งง] [งง]สอบถามแฟนคลับLGหน่อยคับ ตอนนี้ LG 42LD650 ราคาประมาณเท่าไหร่คับ หาซื้อที่ไหนได้บ้างคับ ถามหลายที่แล้ว ไม่มีของเลยคับ แนะนำหน่อยคับ
หรือเพื่อนๆแนะนำรุ่นอื่นที่สเป็คใกล้เคียงรุ่นนี้ ให้ก็ได้คับ(จะเป็นLCDหรือLEDก็ได้คับ) งบเกินจากนี้ก็ได้คับ ผม+- ได้ประมาณ5000บาทคับ เพิ่มราคาจากรุ่น 42LD650นะคับ  ขอบคุณคับผม
ลองดู 42LE5500 ครับ ผมใช้อยู่ก็โอเคนะครับ น่าจะอยู่ในงบ ร้านในเวปนี้แหละครับ

ออฟไลน์ bankxl

• *
« ตอบกลับ #683 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 04:48:51 pm »
ผมใช้ 32LE5500 มีข้อสงสัยต้องการสอบถามครับ
1.เปิดไฟล์ Blu ray 1080p ด้วยคอมพิวเตอร์ PC Spec E7400 , Ram 2 G , ASUS EAH5670 ผ่านโปรแกรม KMPlayer ครับ เชื่อมต่อด้วยสาย HDMI
ภาพที่ได้ มีอาการกระตุกอ่ะครับ ไม่ทราบว่า เป็นเรื่องปกติหรือเปล่า ในกรณีที่เปิดผ่าน Computer
2. ถ้าเปิดด้วยเครื่องเล่น HD Media Player คุณภาพที่ได้จะเป็นยังไงบ้างครับ (ต่างกันเยอะไหม๊ถ้าเปรียบเทียบระหว่างการเปิดด้วยคอมฯ)
3. ดูหนัง DVD5 ด้วยคอมฯ ก็กระตุกครับ...(ยังไม่ลองเปิดด้วยเครื่องเล่น DVD ครับ ที่บ้านไม่มี เพิ่งยกกลับบ้านนอก) ถ้าเปิดด้วยเครื่องเล่น DVD จะกระตุกไหม๊ครับ

ขอบคุณครับ... [งง]

ผมใช้ 47LE5500  ต่อออกคอม ผ่าน DVI to HDMI PC Spec E6600 , Ram 3 G , ASUS 8800GT
1. เล่น KMplayer DVD นี่ไหลลื่นดีครับ ส่วนหนัง hi def มีกระตุก บางช่วงที่มีการเคลื่นไหวเร็วๆ ลองเปลี่ยน mode เป็น Super speed ดู ช่วยได้นิดนึง
แล้วลองหา CoreAVC video codec มาลง ช่วยได้เยอะเลยครับ ไหลลื่นขึ้นเป็นกอง แต่กิน cpu ประมาณ 30%

ส่วนเรื่อง truemotion flow เมื่อเอามาต่อคอมแล้วรู้สึกจะไม่ช่วยครับ แล้วลองเล่นจาก usb ช่วยเยอะมาก ตอนโหลดบอลโลก hidef มาดู
2.ส่วนเรื่องดูจาก HD Media Player อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ แต่ไม่น่าต่างกันเยอะ ถ้าคอมแรง แต่จะยุ่งยากเพราะต้องเปิดคอมไปด้วย แต่เท่าที่ไปดูตามห้างที่โชว์
กับดูต่อคอมกับเครื่องผม ก็ไม่เห็นมันจะต่างกันเลยนะครับ แต่อาจจะไหลลื่นกว่าเล็กน้อย เพราะใช้  truemotion flow ช่วยได้

3. ดู DVD ของผมไม่กระตุกเลยนะครับ แต่ภาพมันจะไม่ชัดเท่า hi def เท่านั้นเอง