ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4385763 ครั้ง)

ออฟไลน์ auraaura

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #720 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 03:29:22 am »
รบกวนหน่อยครับ หาไม่เจอจริงๆ 42 LE5500

ขอรายละเอียด 3 เรื่องครับ   [โขก]    [ร้องไห้]    [ปลื่ม]

1.) การต่อเน็ต
     ขอการต่อเน็ตอย่างละเอียดหน่อยครับ ที่บ้านก็มีไวเลส (ใช้แลนก็ได้)
     แต่เห็นข้างหลังต้องซื้อตัวรับมาเพิ่มใช่มั๊ยครับ ทำยังไงอ่ะ set ค่าอะไรรึเปล่า เช่น พวก ไอพี ฯลฯ
     แล้วก็ถ้าได้ข้อมูลเรื่องแลนด้วยหน่อยก็ดีครับ

2.) เรื่องการตั้งช่อง จะใส่ชื่อช่องได้ป่ะครับ ที่บ้านติดจานอ่ะเวลาจูนมันเป็นรหัส
     ตอนนี้ก็เรียงช่องอะไรหมดแล้ว แต่จำไม่ได้ว่าช่องไหนเป็นช่องไหนเยอะเกิน เช่น
     "S42" จะเปลี่ยนให้มันเป็น "ช่อง3" , "S30" เป็น "POP" , "C04" เป็น "CNN"  อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

3.) ว่าจะเล่นพวกหนัง บลุเรย์ และ ไฮเดฟ (รวมไปถึงต่อ notebook) จำเป็นต้องใช้ HDMI หรือไม่?  
     แล้วก็มีขั้นตอนใช้อย่างไรบ้างครับ ยกเว้น แค่เสียบสาย >"<

ขอบคุณครับ   [yes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2010, 03:30:37 am โดย auraaura »

ออฟไลน์ invigator

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #721 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 08:45:23 am »

• *
« ตอบกลับ #722 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 12:04:08 pm »
ดู review แล้วเค้าบอกว่า  " LG LE5500 สามารถเชื่อมต่อ internet เพียงต่อสาย “LAN” หรือต่อ WIFI โดยใช้อุปกรณ์ต่อพ่วง USB WiFi Dongle (ของ LG เท่านั้นซึ่งปัจจุบันยังไม่มีการนำเข้ามาจัดจำหน่าย) "

-*-อย่างอื่นก็ยังสงสัยอยู่ครับ     [ไม่เอา]

ออฟไลน์ jicko

• *
« ตอบกลับ #723 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 12:15:27 pm »
รบกวนหน่อยครับ หาไม่เจอจริงๆ 42 LE5500

ขอรายละเอียด 3 เรื่องครับ   [โขก]    [ร้องไห้]    [ปลื่ม]

1.) การต่อเน็ต
     ขอการต่อเน็ตอย่างละเอียดหน่อยครับ ที่บ้านก็มีไวเลส (ใช้แลนก็ได้)
     แต่เห็นข้างหลังต้องซื้อตัวรับมาเพิ่มใช่มั๊ยครับ ทำยังไงอ่ะ set ค่าอะไรรึเปล่า เช่น พวก ไอพี ฯลฯ
     แล้วก็ถ้าได้ข้อมูลเรื่องแลนด้วยหน่อยก็ดีครับ

2.) เรื่องการตั้งช่อง จะใส่ชื่อช่องได้ป่ะครับ ที่บ้านติดจานอ่ะเวลาจูนมันเป็นรหัส
     ตอนนี้ก็เรียงช่องอะไรหมดแล้ว แต่จำไม่ได้ว่าช่องไหนเป็นช่องไหนเยอะเกิน เช่น
     "S42" จะเปลี่ยนให้มันเป็น "ช่อง3" , "S30" เป็น "POP" , "C04" เป็น "CNN"  อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

3.) ว่าจะเล่นพวกหนัง บลุเรย์ และ ไฮเดฟ (รวมไปถึงต่อ notebook) จำเป็นต้องใช้ HDMI หรือไม่?  
     แล้วก็มีขั้นตอนใช้อย่างไรบ้างครับ ยกเว้น แค่เสียบสาย >"<

ขอบคุณครับ   [yes]

1. ใช้สายแลนเอานะครับ เสียบแล้วตั้งค่านิดหน่อย ถ้าจะใช้ไวเลส ถูกแล้วครับต้องมีตัวต่อเพิ่ม
2. อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ ปกติไม่ค่อยดู ช่องพวกนี้เท่าไร ที่บ้านไม่มี 2 ด้วยเลยไม่ได้สนใจ
3. ดูหนัง HD ใช้สาย HDMI จำเป็นครับ  ใช้ต่อกับ โน๊ตบุ้คด้วยก็ได้ถ้ามีที่เสียบ  ถ้าเสียบกับโน๊ตบุ้ค
ก็เสียบ แล้วคลิ้กขวาแล้วเลือกที่ สัญญาน ออกน่ะครับ หรือไม่กะอะไรที่เกี่ยวกับ จอ อะครับผมไม่แน่ใจว่ามันเขียนว่าอะไร

ว่าแต่เล่นไฟล์ HD จากอะไรเหรอครับ  [งง] [งง]

• *
« ตอบกลับ #724 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 06:00:59 pm »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมว่าจะเล่นกับ notebook ไปก่อนเพราะยังไม่ได้ซื้อ เครื่องเล่น บลุเรย์ ไฮเดฟ อ่ะครับ

แล้วก็ไวเลสอ่ะเห็นเพื่อนบอกมาว่ามันยังไม่มีของขาย (ตัว wireless adapter ของ LG) ไม่รุ้จริงเท็จยังไง หรือว่าสามารถใช้ของยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ

ปล. ตอนนี้ก็กำลังดู เครื่องเล่น PlaOn HD DVR กับ DUNE prime 3.0 อยู่ไม่รู้มันต่างกันยังไง ไหนจะชุด Home ที่เค้ามีเครื่องเล่นให้อีก
      ไม่รุ้ยังไงดี ก็เลยต้องดู HD จาก notebook ไปก่อน

ออฟไลน์ khawmai

• *
« ตอบกลับ #725 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 05:06:41 pm »
สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับทีวีรุ่น 42ld650 ค่ะ เรื่องมีอยู่ว่าได้ต่อเกมส์ wii กับทีวีเครื่องนี้ แต่มีความรู้สึกว่าตอนเล่นเกมส์มันจะค่อนข้างดีเลย์ ประมาณว่าเรากด OK ไปใน Wii Mote แล้วอีกประมาณครึ่งวินาทีมันค่อยไปตอบสนองในทีวีค่ะ (คือในทีวีจะช้ากว่าตอนเรากดจริงๆ) พอไปสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับเครื่อง Wii เขาก็บอกมาว่าให้ไปลดค่า noise ในทีวี เลยอยากทราบว่าเราจะตั้งค่าในทีวีให้ลดค่า noise อย่างไรคะ

ออฟไลน์ yulingboy

• *
« ตอบกลับ #726 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 07:27:01 pm »
กำลังจะสมัครเปนแฟน LG ด้วยคนครับ เลยอยากขอคำแนะนำตอนนี้กำลังลังเลว่าจะเลือกตัวไหนดี
ระหว่าง LG 42LD460 กับ 32LE5500 พอดีได้ราคาซื้อพอๆๆกันช่วยแนะนำทีครับ ดูหนังhd อย่างเดียว [ปลื่ม]

ออฟไลน์ tum

• *
« ตอบกลับ #727 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 06:51:04 am »
เมื่อวานเย็นๆ ไปสอย 42le5500  มาแล้วครับ
คอย 42ld650 มาเดือนกว่าแล้ว  ไม่คลอดสักที
(เล่นตัวมากไปหน่อย)
 [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด]

ออฟไลน์ Zperms

• *
« ตอบกลับ #728 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 12:27:48 pm »
 ตกลงปลงใจ สงสัยจะได้สอบ เจ้า 42LE5500 ซะแล้วหล่ะ ครับ แต่ไม่รู้ว่าซื้อที่ไหนได้ถูกอ่ะครับ เหนมี ได้ 3 ต้นๆเอง
รบกวนใครรู้ช่องทางช่วยหน่อยนะครับ ราคาที่ห้างไม่ไหวไทย
 หลังไมค์ก้อได้ครับ

ออฟไลน์ invigator

• *
« ตอบกลับ #729 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 01:05:52 pm »
ตกลงปลงใจ สงสัยจะได้สอบ เจ้า 42LE5500 ซะแล้วหล่ะ ครับ แต่ไม่รู้ว่าซื้อที่ไหนได้ถูกอ่ะครับ เหนมี ได้ 3 ต้นๆเอง
รบกวนใครรู้ช่องทางช่วยหน่อยนะครับ ราคาที่ห้างไม่ไหวไทย
 หลังไมค์ก้อได้ครับ
ผมได้มาจากร้านแสงชัยครับ เท่าที่หาได้ตอนนั้นร้านนี้ถูกสุด  ลองโทรไปถามดูครับ
จะได้เข้ามาเป็นสาวกเดียวกัน  555+

ออฟไลน์ Zperms

• *
« ตอบกลับ #730 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 03:49:59 pm »
 - ขอบคุณมากครับ ที่แนะนำ

ออฟไลน์ Techno Shop

• Full LED TV member
    • TECHNO SHOP
« ตอบกลับ #731 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:16:02 pm »
เมื่อวานเย็นๆ ไปสอย 42le5500  มาแล้วครับ
คอย 42ld650 มาเดือนกว่าแล้ว  ไม่คลอดสักที
(เล่นตัวมากไปหน่อย)
 [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด]

42LD650 เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ยังยืนดูที่ Powerbuy ซีคอนฯอยู่เลยนี่

ออฟไลน์ bally

• *
« ตอบกลับ #732 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 12:50:03 am »
พี่ๆเพื่อนคับผมพึ่งสมัครสมาชิกใหม่เข้ามาดูหาความรู้จากใน web นี้พอสมควร ขอบคุณมากๆทุกๆท่านคับ  ตอนนี้มีเรื่องรบกวนปรึกษา

วันนี้ไปเดิน ce mart มา ตัว 42SL90QR ราคาประมาณ 25 K ตามโปรโมรชั่น พอจะเล่นได้มั๊ยคับ ในใจอยากได้ LD650 คับแต่ของม่ะมีเลยคับ

เพิ่มเติมคับ ใช้ดูหนัง กะ MEDE8ER ซะส่วนมากคับ บ้านเปนจานดำจ้า

ขอบคุณทุกๆท่านคับ ฝนตก รักษาสุขภาพกันด้วยนะคับ [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 12:52:03 am โดย bally »

• *
« ตอบกลับ #733 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 05:17:23 am »
สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับทีวีรุ่น 42ld650 ค่ะ เรื่องมีอยู่ว่าได้ต่อเกมส์ wii กับทีวีเครื่องนี้ แต่มีความรู้สึกว่าตอนเล่นเกมส์มันจะค่อนข้างดีเลย์ ประมาณว่าเรากด OK ไปใน Wii Mote แล้วอีกประมาณครึ่งวินาทีมันค่อยไปตอบสนองในทีวีค่ะ (คือในทีวีจะช้ากว่าตอนเรากดจริงๆ) พอไปสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับเครื่อง Wii เขาก็บอกมาว่าให้ไปลดค่า noise ในทีวี เลยอยากทราบว่าเราจะตั้งค่าในทีวีให้ลดค่า noise อย่างไรคะ

ค่า noise มันเกี่ยวกับภาพนี่ครับ มันเป็นจุดๆ เล็กๆเหมือนฝุ่น เวลาดุหนัง ผมว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวกับการดีเลย์ของ รีโมตนะ  [เปล่า]

• *
« ตอบกลับ #734 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 05:24:21 am »
กำลังจะสมัครเปนแฟน LG ด้วยคนครับ เลยอยากขอคำแนะนำตอนนี้กำลังลังเลว่าจะเลือกตัวไหนดี
ระหว่าง LG 42LD460 กับ 32LE5500 พอดีได้ราคาซื้อพอๆๆกันช่วยแนะนำทีครับ ดูหนังhd อย่างเดียว [ปลื่ม]

เลือกยากแฮะ ถ้าได้ราคาพอๆกัน ปกติเค้าดู หนัง HD เค้าก็บอกกันมาว่าต้อง 42 นิ้วขึ้นไปนะครับถึงจะเห็นความแตกต่าง
เพราะถ้าอยู่ใน 32 นิ้วมันก็ชัดตามจอมัน ผมมี 32 นิ้วของ ss รุ่นเก่า 720p-1080i เปิดหนังมันก็ยังชัด

ดูหนังอย่างเดียว ผมเลือก 42LD460 นิ้วครับ เรื่องภาพอาจจะไม่เท่า 32LE5500  แต่ยังไงก็ใหญ่กว่า 10 นิ้ว

ออฟไลน์ iba550

• *
« ตอบกลับ #735 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 03:26:55 pm »
หลังจากเคยบ่นเรื่องจอของ LG ไป ตอนนี้ได้ความแล้วว่า panel เสีย ต้องซื้อใหม่อย่างเดียว
และแล้วด้วยความไม่เข็ดหลาบ ผมก็ยังจะซื้อยี่ห้อ LG เหมือนเดิม
อยากสอบถามความคิดเห็นหน่อยครับ
พอดีวันนี้ได้ไปเดินดูที่ห้างเดอะมอลบางกะปิไปเจอรุ่น SL80  ผมลองหาอ่านในคลับ รู้สึกว่าไม่ค่อยมีใครใช้ ส่วนมากจะไปใช้ LH70 กันมากกว่า
อยากถามหน่อยครับว่าระหว่าง SL80 กับ LD550 จะเอารุ่นไหนดี
ราคา LD550 แพงกว่า 1000
motion SL80 ได้ 200 Hz
Video Processer ของ LD550 เป็น Dual XD Engine ส่วน SL80 แค่ XD Engine
ซึ่งใจผมโน้มไปทาง SL80 มากกว่า แต่พอมาเห็นข้อมูลในเวปเรื่อง Video Processer นี่แหละ ทำให้เอ๊ะใจ ว่าจะเอาตัวไหนดี
มีใครพอทราบหรือเปล่าครับว่าการทำงานของตัว Video Processer นี่มันใช้ทำอะไร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Techno Shop

• Full LED TV member
    • TECHNO SHOP
« ตอบกลับ #736 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 06:16:31 pm »
หลังจากเคยบ่นเรื่องจอของ LG ไป ตอนนี้ได้ความแล้วว่า panel เสีย ต้องซื้อใหม่อย่างเดียว
และแล้วด้วยความไม่เข็ดหลาบ ผมก็ยังจะซื้อยี่ห้อ LG เหมือนเดิม
อยากสอบถามความคิดเห็นหน่อยครับ
พอดีวันนี้ได้ไปเดินดูที่ห้างเดอะมอลบางกะปิไปเจอรุ่น SL80  ผมลองหาอ่านในคลับ รู้สึกว่าไม่ค่อยมีใครใช้ ส่วนมากจะไปใช้ LH70 กันมากกว่า
อยากถามหน่อยครับว่าระหว่าง SL80 กับ LD550 จะเอารุ่นไหนดี
ราคา LD550 แพงกว่า 1000
motion SL80 ได้ 200 Hz
Video Processer ของ LD550 เป็น Dual XD Engine ส่วน SL80 แค่ XD Engine
ซึ่งใจผมโน้มไปทาง SL80 มากกว่า แต่พอมาเห็นข้อมูลในเวปเรื่อง Video Processer นี่แหละ ทำให้เอ๊ะใจ ว่าจะเอาตัวไหนดี
มีใครพอทราบหรือเปล่าครับว่าการทำงานของตัว Video Processer นี่มันใช้ทำอะไร

ขอบคุณครับ

ขอถามนิดนึงว่า LD550 ที่เดอะมอลบางกะปิมีของไหม ขนาด 42 นิ้วหรือเปล่า ขอทราบราคาด้วย หามาหลายที่แล้วครับ

ออฟไลน์ iba550

• *
« ตอบกลับ #737 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 06:21:15 pm »

ขอถามนิดนึงว่า LD550 ที่เดอะมอลบางกะปิมีของไหม ขนาด 42 นิ้วหรือเปล่า ขอทราบราคาด้วย หามาหลายที่แล้วครับ
[/quote]

ผมไม่ทราบเหมือนกันว่ามีของรึเปล่า แต่คิดว่าน่าจะมีนะครับ(พอดีไม่ได้ถาม) ราคามันอยู่ที่ 26990  แพงกว่าซื้อข้างนอก แต่ผมอยากซื้อประกันเพิ่ม 2 ปีมากกว่าก็เลยคิดว่าจะซื้อในห้าง เพิ่ม 6% จากยอดครับ