ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4386197 ครั้ง)

ออฟไลน์ khawmai

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #792 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 01:01:16 am »
อยากสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ คือ ที่บ้านซื้อ 42LD650 มาใช้ได้ประมาณ 2-3 เดือนแล้ว ซึงปกติก็จะดู True ซะเป็นส่วนใหญ่ แต่ในช่วง 2 เดือนกว่าๆ ที่ผ่านมานี่ทีวีมันมีอาการแบบว่า มีสัญญาณภาพแทรกขึ้นมาตอนกำลังดูอยู่ค่ะ แบบว่าเป็นสัญญาณภาพของช่องที่ดูไปแล้วเมื่อสักประมาณ 5 นาทีก่อนน่ะค่ะ คือ ถ้าสมมติเปิดไปดูช่องเพลงหรืออะไรก็ตามสักพัก แล้วเปลี่ยนกลับมาดูช่องหนัง พอผ่านไปประมาณ 5 นาที มันจะมีภาพของช่องเพลงหรืออะไรนั้นแว่บขึ้นมาแป๊บนึง (แป๊บเดียวค่ะ แต่มันขึ้นมานานพอที่จะทำให้จำได้ว่ามันเป็นภาพที่เคยดูไปแล้ว) หรือถ้าดูช่องหนังอย่างเดียวมานานๆ มันก็จะขึ้นภาพของหนังที่เคยดูไปแล้วนี้ขึ้นมาค่ะ แล้วมันจะเป็นแบบนี้ตลอดค่ะ (การแทรกของสัญญาณภาพนี้จะห่างกันน่าจะประมาณ 30 นาทีได้ค่ะ แบบว่าเกือบลืมไปแล้วว่ามีภาพแทรกแล้วมันก็แทรกเข้ามาอีก ประมาณนี้ค่ะ) เลยอยากทราบว่ามันมีสาเหตุมาจากอะไรคะ เพราะที่บ้านเพิ่งเคยมีจอ LCD ใช้ครั้งแรก ทำให้ไม่เคยประสบกับปัญหานี้ค่ะ

ออฟไลน์ tui

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #793 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 10:43:23 am »
เมื่อวาน ผมซื้อ LED LG LE5500 ลองเปิดดูหนัง...เล่นเกม....สัก 3-4 ชั่วโมง จะมี เสียง..จี๊ดๆๆ ด้านหลังเครื่อง เป็นๆ หายๆ    [เขย่า]  ไม่รู้ว่า ท่านอื่น

แก้ไขอย่างไรกับเสียงนี้  ผมเคยอ่านเจอ ในนี้ แต่ไม่ได้ตาม ไม่ทราบว่า แก้ไขกันอย่างไรครับ

รบกวนสำหรับท่านที่เคยประสบปัญหานี้  ว่าเปลี่ยนเครื่องใหม่หรือทำอย่างไรครับ    [กระดึบ]

ออฟไลน์ NewLG-LED42

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #794 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 01:28:45 pm »
เมื่อวาน ผมซื้อ LED LG LE5500 ลองเปิดดูหนัง...เล่นเกม....สัก 3-4 ชั่วโมง จะมี เสียง..จี๊ดๆๆ ด้านหลังเครื่อง เป็นๆ หายๆ    [เขย่า]  ไม่รู้ว่า ท่านอื่น

แก้ไขอย่างไรกับเสียงนี้  ผมเคยอ่านเจอ ในนี้ แต่ไม่ได้ตาม ไม่ทราบว่า แก้ไขกันอย่างไรครับ

รบกวนสำหรับท่านที่เคยประสบปัญหานี้  ว่าเปลี่ยนเครื่องใหม่หรือทำอย่างไรครับ    [กระดึบ]
ของผมก็ดังนะแต่เบามาก ต้องปิดเสียงแล้วไปฟังใกล้ถึงจะได้ยิน

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #795 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 02:57:08 am »
ต้องถามศูนย์แล้วล่ะ ทำไมบ้างท่านเป็น บางท่านไม่เป็น

ส่วนที่ผมวิเคราะห์นะครับมันอาจเป็นไปได้หลายอย่างครับ
1.ภาคจ่ายไฟ(Power Supply) อะไหล่บางตัวอาจไม่ได้สเปค . . . . . เป็นไปได้มากสุด เหมือนกับว่า Switching Transformer มันครางอ่ะ
2.ภาค Inverter สำหรับแปลงไฟ 220v ให้เป็น High Voltage เพื่อไปเลี้ยงจอ LCD . . . . . ไม่เคยเจอ ที่เจอคือจอมันมืดไปเลยครับ
3.เมนบอร์ด . . . . . ไม่ใช่อาการนี้แน่นอน
4.จูนเนอร์ทีวี . . . . ก็ไม่ใช่อีก
5.ชุด Connector(AV , SV , Component) . . . . . ก็ไม่เกี่ยว
6.ตัวจอ(Panel) . . . . . อันนี้ก็ไม่แน่

ไม่ข้อ 1 ก็ 6 แต่เคยเจอข้อ 1 ครับ  ข้อ 6 ไม่เคยเจอครับ

« ตอบกลับ #796 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 10:11:07 am »
ของผมตอนนี้ไม่มีเสียงแล้ว เงียบกริบได้ยินช่วง 4-5 วันแรกเท่านั้น
พักหลังๆลองฟังดู เงียบกริบครับ

ออฟไลน์ izone

« ตอบกลับ #797 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 04:01:59 pm »
 [ไม่เอา]  เพิ่งถอยมาเมื่อวาน รุ่นนี้เลยครับ http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?product=LG_42SL80YR&param_id=352

ปรับภาพยังไงให้สมจริง ชัดเจน ครับ ขอคำนะนำด้วย
โหมดของมันเอง มี เซ็นเซอร์อัฉริยะด้วย แต่ภาพมันดูหมองๆ มันปรับยังไงของมันอัฉริยะ  เอาอะไรมาวัด.... [เปล่า]

ออฟไลน์ fuckerboyd

• *
« ตอบกลับ #798 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 04:48:23 pm »
ใช้ 42PJ350 มาวันนึงละ
ภาพก็โอเคครับ ชอบ
ลองดูกับ dvd5 ก็ตามคุณภาพแผ่น มีแตกๆบ้าง
ลองกับ dvd9 ภาพสวยขึ้นมาหน่อย แทบจะไม่มีอาการแตกให้เห็น
ลองกับ blu-ray แม่สาย ภาพก็สวยดีครับ ไม่คมเหมือน LED
แต่มีมิติกว่าเยอะ ไหลลื่นดี ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ภาพแบบ FullHD

สรุปว่าชอบครับ ภาพสวย ไม่มีโมเสกแบบ LCD
แต่เรื่องแสงสะท้อนนี่... ขนาดว่าจอสะท้อนน้อยแล้วนะ ผมว่ายังดีไม่พอ
ปิดม่านก็เอาไม่อยู่ถ้าดูตอนกลางวัน ต้องเอาผ้าห่มผืนใหญ่ๆมากางทับม่านอีกที

และเรื่องฟรีทีวี ผมลองกับ true visions ผมว่ายังไง crt ก็ดีที่สุด
ถึงใครจะบอกว่าพลาสมาดูกับฟรีทีวีได้ดีกว่า lcd และ led ก็เถอะนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2010, 04:48:57 pm โดย fuckerboyd »

« ตอบกลับ #799 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 05:41:01 pm »
[ไม่เอา]  เพิ่งถอยมาเมื่อวาน รุ่นนี้เลยครับ http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?product=LG_42SL80YR&param_id=352

ปรับภาพยังไงให้สมจริง ชัดเจน ครับ ขอคำนะนำด้วย
โหมดของมันเอง มี เซ็นเซอร์อัฉริยะด้วย แต่ภาพมันดูหมองๆ มันปรับยังไงของมันอัฉริยะ  เอาอะไรมาวัด.... [เปล่า]
ลองปรับโดยการ Reference จากโหมดต่างๆที่มีอยู่ครับ
อย่างผมนี่ดูค่าต่างๆจาก Mode ที่ให้มาแล้วมาปรับแต่งเองตามใจชอบครับ

ออฟไลน์ chai99

• *
« ตอบกลับ #800 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 06:52:54 pm »
มือใหม่สอบถามครับ
จะถอยทีวีใหม่สักเครื่องเพื่อดู HDD player อยากได้ภาพสวยๆเคลื่อนไหวดี ไม่มีปัญหา เลยอยากขอให้เพื่อนๆ ช่วยเลือกให้หน่อยครับ
ระหว่าง LG 42PJ650R PLASMA TV ซึ่งไม่ใช่ Full HD กับ LG INFINIA 42LE5500 LED TV ซึ่งเป็น Full HD
เห็นเขาว่ากันว่า Plasma จะเหมาะกับการดูหนัง ดูทีวี ที่เป็นภาพเคลื่อนไหวมากกว่า แต่ติดที่ มันไม่ใช่ Full HD ไม่ทราบว่า ภาพที่ได้จะแย่กว่า Full HD มากไหม
เลยอยากให้เพื่อนๆ แนะนำหน่อย
ขอบคุณครับ [โขก]

« ตอบกลับ #801 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 07:39:12 pm »
จะถอยทีวีใหม่สักเครื่องเพื่อดู HDD player อยากได้ภาพสวยๆเคลื่อนไหวดี ไม่มีปัญหา เลยอยากขอให้เพื่อนๆ ช่วยเลือกให้หน่อยครับ
ระหว่าง LG 42PJ650R PLASMA TV ซึ่งไม่ใช่ Full HD กับ LG INFINIA 42LE5500 LED TV ซึ่งเป็น Full HD
เห็นเขาว่ากันว่า Plasma จะเหมาะกับการดูหนัง ดูทีวี ที่เป็นภาพเคลื่อนไหวมากกว่า แต่ติดที่ มันไม่ใช่ Full HD ไม่ทราบว่า ภาพที่ได้จะแย่กว่า Full HD มากไหม
ตอบลำบากครับ ลองไปยืนดูมี่ร้าน แล้วเอาแบบที่ชอบเลยครับ
สำหรับผมแรกๆก็ดูๆ Plasma อยู่เหมือนกัน ต่อมาก็ LCD Sony
แต่มาจบที่ LED 42LE5500 ครับเพราะลดราคาเท่ากับ LCD เลย

ออฟไลน์ hanman

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #802 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 12:01:48 am »

ผมใช้ 50PJ350 ครับภาพที่ดูชัดแจ่มมากเลยครับ ทั้ง ทรู และ ฟรีทีวี ชัดดีครับ...ผมว่าไม่ต่างจากFullHDครับ
แต่ถ้าดูจากHDD player ที่ FullHD จะแตกต่างกันครับแต่ก็ไม่มาก...
แต่ถ้าTV Full HD เปิดหนังที่เป็น 720P ภาพจะไม่ค่อยชัดเลยนะครับ
เพราะภาพที่ส่งไปลายละเอียดน้อยกว่าจอต้องเปิดแบบ FullHD ถึงจะแจ่มครับ(ไปดูของเพื่อนมา)
แต่ 50PJ350 ของผมเปิดแบบ 720p ภาพแจ่มมากเลยครับแจ่มทั้ง 720pและ 1080pครับ

ออฟไลน์ HyPNoTiZe

• *
« ตอบกลับ #803 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 12:17:21 am »
คาดว่าอีกไม่นานจะซื้อ 42LE5500 มาครอบครองครับ ศึกษานานมากๆ

อยากทราบว่า ณ เวลานี้ ราคาอยู่ที่เท่าไรครับ ซื้อที่ไหนถูกสุดครับอ่านผ่านๆในเน็ทเห็นราคาลงถึง 3 ถ้วน..ไม่ทราบว่าราคาปัจจุบันเป็นราคานี้หรือเปล่าครับ

Xbox กับเจ้าตัวนี้มีปัญหาเรื่อง respond time ไม่พอบ้างหรือเปล่าครับ

และ จะต่อกับ Dreambox เห็นมี 2 รุ่นที่ฮิตๆกัน 500s กับ 518s ไม่ทราบว่าควรจะเลือกตัวไหนครับ ไม่ทราบจริงๆ เห็น แว๊ปๆ ว่า 518s มีช่องต่อ component เข้า Tv โดยตรง แล้วมันต่างกับ AV ของ 500s เยอะมากมั้ยครับ?

รบกวนด้วยครับ

« ตอบกลับ #804 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 09:03:04 am »
คาดว่าอีกไม่นานจะซื้อ 42LE5500 มาครอบครองครับ ศึกษานานมากๆ

อยากทราบว่า ณ เวลานี้ ราคาอยู่ที่เท่าไรครับ ซื้อที่ไหนถูกสุดครับอ่านผ่านๆในเน็ทเห็นราคาลงถึง 3 ถ้วน..ไม่ทราบว่าราคาปัจจุบันเป็นราคานี้หรือเปล่าครับ

Xbox กับเจ้าตัวนี้มีปัญหาเรื่อง respond time ไม่พอบ้างหรือเปล่าครับ

และ จะต่อกับ Dreambox เห็นมี 2 รุ่นที่ฮิตๆกัน 500s กับ 518s ไม่ทราบว่าควรจะเลือกตัวไหนครับ ไม่ทราบจริงๆ เห็น แว๊ปๆ ว่า 518s มีช่องต่อ component เข้า Tv โดยตรง แล้วมันต่างกับ AV ของ 500s เยอะมากมั้ยครับ?

รบกวนด้วยครับ
จัดไปครับ รุ่นนี้ไม่ผิดหวังแน่นอน เห็นที่ Central Rama II ลดราคา และแลกซื้อ LCD32'' ราคา 3,000 บาทว่างๆลองไปดูนะ

ออฟไลน์ electronic11

• *
« ตอบกลับ #805 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:18:52 am »
ชื้อมาแล้ว 42PJ350   [yes]

ภาพดีมากๆถึงไม่ full HD ชอบสุดๆๆขอเข้าชมรม LG ด้วยคนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2010, 10:19:33 am โดย electronic11 »

ออฟไลน์ izone

« ตอบกลับ #806 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 09:22:12 pm »
 [ไม่เอา] สอบถามรุ่นนี้ LG 42" 42SL80YR 
ยังงงกับเมนูการใช้งาน  ภาพ มันมีให้ปรับหลายแบบ แต่ Just Scan มันไม่ active ให้ปรับ มันจางๆไม่เข้ม ลองหลายวิธีแล้ว
ไม่ทราบเพราะเหตุใด
ปล.สงสัยว่ามันต้องอยู่ input โหมดไหน ตอนนี้ที่ใช้ มี av กับ RGB อยู่ HDMI ยังไม่ได้ลองเพราะยังไม่ได้ซื้อเครื่องเล่น
เกี่ยวกันไหมครับ เพราะต้องการดูหนังที่ดูผ่านคอมแล้วนำมาออกจอ LCD แต่หนังมันมีขอบดำ บนล่าง อยากจะปรับแบบ Just Scan  แต่มันไม่ active นะสิ.. เงงเลย
 [เศร้า]

ดูๆคู่มือที่มันให้มา ก็ไม่เห็นจะบอกอะไรเล้ยยย มีแต่การใช้งาน การดูแล  [ไม่พูด]

ออฟไลน์ PadboyIII

• *
« ตอบกลับ #807 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 02:27:24 pm »
ช่วยหน่อยครับ พอดีกระทู้เยอะจัดอ่านไม่หมด เพื่อน ๆ พี่ ๆ  น้อง ๆ อาจมีปัญหามาก่อนแล้ว คืออย่างนี้ครับท่านทั้งหลายผมมีปัญหา ผมใช้น้อง HD Midia Player รุ่น Mediater ต่อกับ LCD LG 42LH20R (ไม่ Full HD ) เวลาดูหนังฉาก แพนภาพช้าๆ ภาพจะกระตุก มองดูแล้วเบรอ ๆ ทำให้ตาลายครับ ไม่ทราบว่าใครเป็นเหมือนผมบ้าง รึใครมีวิธีแก้ปัญหาช่วยบอกด้วยนะครับ จะขอบพระคุณอย่างสูง

ออฟไลน์ HyPNoTiZe

• *
« ตอบกลับ #808 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 07:47:38 pm »
ผมก็ยังไม่ได้ซื้ออยู่ดีครับ 42LE5500 เพราะยังไม่ทราบราคาที่แน่่นอน...แต่วันนี้มีโอกาสได้ไปเดินดูตัวจริงที่ power buy วันนี้วันสุดท้ายของ promotion ซื้อ LE5500 แถม LCD 32 นิ้ว หรือ แลกซื้อได้อีก 3000 บาทตามที่ท่าน NewLG-LED42 ได้บอกไว้ครับ...

แต่ผมได้ตัดสินใจอย่างฟันธงแล้วว่า 42 นิ้วคงไม่พอสำหรับผมจึงอยากได้ 47LE5500 แทนครับ เป็นคำตอบสุดท้าย ใครเพิ่งไปถอยมา..รบกวนช่วยกระซิบบอกราคาด้วยครับ....อยากซื้อใจจะขาดแล้ว.... PM มาบอกด้วยครับ ขอราคาร้านเฮียแสงด้วยครับถ้าใครทราบ....อยากซื้อวันหยุดนี้ครับ

« ตอบกลับ #809 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 08:37:52 pm »
ผมก็ยังไม่ได้ซื้ออยู่ดีครับ 42LE5500 เพราะยังไม่ทราบราคาที่แน่่นอน...แต่วันนี้มีโอกาสได้ไปเดินดูตัวจริงที่ power buy วันนี้วันสุดท้ายของ promotion ซื้อ LE5500 แถม LCD 32 นิ้ว หรือ แลกซื้อได้อีก 3000 บาทตามที่ท่าน NewLG-LED42 ได้บอกไว้ครับ...

แต่ผมได้ตัดสินใจอย่างฟันธงแล้วว่า 42 นิ้วคงไม่พอสำหรับผมจึงอยากได้ 47LE5500 แทนครับ เป็นคำตอบสุดท้าย ใครเพิ่งไปถอยมา..รบกวนช่วยกระซิบบอกราคาด้วยครับ....อยากซื้อใจจะขาดแล้ว.... PM มาบอกด้วยครับ ขอราคาร้านเฮียแสงด้วยครับถ้าใครทราบ....อยากซื้อวันหยุดนี้ครับ
ตัวนี้ราคาลงเร็วมากๆๆครับ วันนี้ไปเจอที่ BigC แถวบ้านราคาเหลือ 34,900 แล้วครับ
ส่วนตัวที่ผมแนะนำไปว่าแถม 32'' ได้สอบถามไหมครับว่าแถมรุ่นไหน หากคุณจัดมาแล้วไม่เอาของแถม
ผมขอดูแลต่อเองนะครับ  [หื่น]