ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4387000 ครั้ง)

ออฟไลน์ jack_77

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #828 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 08:14:09 pm »
ถอยมาแล้วคร้าบบบบ

LG 42LE5500 ที่ร้านแถวเกษตร ได้ราคาแบบว่า ถูกมากกกก ใครสนใจก็ลองถามเขาเอง

ตอน แรกไปงานที่ไบเทค ได้ราคา 39990 ลด 8% + 0% 10 เดือน ผมว่ามันได้ถูกกว่านี้นะ แต่เขาแถม 32LD460 ด้วย โดยเพิ่มเงิน 3000 บาท สรุปที่งานไบเทค ราคา 39,741 ได้มาสองเครื่อง 42LE5500 กับ 32LD460 ครับ สุดคุ้ม แต่ว่าผมไม่รู้จะเอาไอ้ 32 ไปทำอะไร ประกอบกับลองโทรถามร้านแถวเกษตร พบว่า ราคาถูกมากกก แต่ไม่ได้ไรแถมนะ เลยบึ่งรถจากบางนามาที่เกษตรเลย ร้านเกือบปิดแล้ว แต่เขาก็ลองเปิดให้ ทดสอบโน่นนี่ พอใจ จ่ายตัง เอามาเลยครับ

ไม่ผิดหวังจริงๆครับภาพสวย ชัด คม แต่แอบบมีรั่วขอบจอนิดๆเหมือนที่เคยรีวิวไว้เลย แต่ก็ไม่เป็นไรครับ คุ้มๆๆ

ตอนนี้ยังไม่มีเครื่องเล่น HD แต่ว่าใช้เล่นกับ Ext HDD ครับ แล้วต่อชุดลำโพงจากคอมพ์ สุดยอดครับ เพิ่งสัมผัสประสบการณ์ HD แบบนี้ครั้งแรก(เวอร์)

คราวนี้ลองมา Link บลูทูตกับ BB แจ่มครับ ดูรูปจาก BB ได้ เวลาเปิดเพลงใน BB เจ้า LG เราก็เปิดเพลงให้เลยครับ แหล่มมาก

เรื่อง Net cast ยังไม่ได้ลอง เพราะไม่มีสาย LAN มีแต่ wifi ของ condo อ่ะเลยไม่ได้ลองไรเลย

ปล.แอบเมียงมองฟิลิปส์ ภาพเนียนตากว่าจิงๆนะ แต่ก็หลง LG ไปซะแร้ว ลูกเล่นเยอะมาก
ซิบหน่อยได้มั้ยครับว่าได้ราคาเท่าไหร่

ออฟไลน์ bank666

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #829 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 12:30:50 am »
ผมอยากทราบว่า LG 42PJ350 รองรับระบบ HD ของ Truevision กับ Dreambox ไหมครับ?? พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไรแฮ่ๆ
กลัวจะไปเปิดระบบ HD ของ True แล้ว เครื่อง LG 42PJ350 รับไม่ได้
ยังไงช่วยตอบด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2010, 12:37:52 am โดย bank666 »

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #830 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 12:47:16 am »
Support ครับ รุ่นนี้ HD Ready ครับ

ผมอยากทราบว่า LG 42PJ350 รองรับระบบ HD ของ Truevision กับ Dreambox ไหมครับ?? พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไรแฮ่ๆ
กลัวจะไปเปิดระบบ HD ของ True แล้ว เครื่อง LG 42PJ350 รับไม่ได้
ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #831 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 12:49:12 am »
Support ครับ รุ่นนี้ HD Ready ครับ

ขอบคุณครับ

แต่มันจะไม่คมชัดเท่าเครื่องที่มี FULL HD ใช่ไหมครับ??
แล้ว HD Ready นี่ชัดพอควรยังอ่าครับ??
ผมจะต่อ HDMI จาก computer เข้า จอด้วย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #832 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 12:57:10 am »
ครับ จะไม่คมชัดเท่าเครื่องที่มี Full HD แต่ดูไม่ออกหรอกครับ แต่ถ้าเอา DVD 720p มาเล่นกับจอ HD Ready ภาพที่ได้จะชัดกว่าต่อกับจอ Full HD ซะด้วยครับ
ถ้า Full HD แพงกว่า HD Ready ไม่เกิน 3,000 ก็โออยู่ ถ้ามากกว่านี้เก็บตังไว้ดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

แต่มันจะไม่คมชัดเท่าเครื่องที่มี FULL HD ใช่ไหมครับ??
แล้ว HD Ready นี่ชัดพอควรยังอ่าครับ??
ผมจะต่อ HDMI จาก computer เข้า จอด้วย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hanman

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #833 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 01:07:27 am »

เห็นด้วยครับ  ไม่เกิน 3,000 ก็โออยู่ ถ้ามากกว่านี้เก็บตังไว้ดีกว่าครับ
เพราะว่า720pมาเปิดกับ pj350 ภาพจะชัดมากครับแต่ถ้าเปิดกับ fullhd ภาพจะไม่ชัดครับ
แต่ถ้าเอา 1080p คือ HD มาเปิดกับ pj350 ภาพก็ชัดมากเท่าที่ความละเอียดของทีวีรับได้หมดก็คือ เหมือนโรงหนังเลยก็ว่าได้..อิอิ
...แต่ถ้าเปิดกับ full hd จะเนียนกว่า แต่ต้องมองใกล้จอนะมองระยะ3เมตรจะมองเกือบไม่เห็นความต่างมากนัก...

ครับ จะไม่คมชัดเท่าเครื่องที่มี Full HD แต่ดูไม่ออกหรอกครับ แต่ถ้าเอา DVD 720p มาเล่นกับจอ HD Ready ภาพที่ได้จะชัดกว่าต่อกับจอ Full HD ซะด้วยครับ
ถ้า Full HD แพงกว่า HD Ready ไม่เกิน 3,000 ก็โออยู่ ถ้ามากกว่านี้เก็บตังไว้ดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #834 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 01:11:35 am »
ขอถามต่อนะครับ
หลักๆการใช้งาน TV ของผมคือ 2 อย่างนี้::::

1. LG 42PJ350 ผมจะต่อ HDMI ผ่าน Computer เข้าจอ TV เพื่อจะดูหนังจะชัดมากไหมครับ
card จอที่ผมใช้คือ ASUS GTX275

2. LG 42PJ350 อยากทราบว่า เน้นดู UBC ผ่านกล่อง(เคเบิ้ล) กับ Dreambox ภาพเป็นไงบ้างครับ แตกมากไหม??สบายตาไหม?

พี่ๆว่า LG 42PJ350 ตอบสนองความต้องการ 2 อย่างนี้ผมได้ดีไหม
ขอบคุณมากๆๆๆนะครับพี่ๆที่ช่วยตอบ
พอดีผมอยากได้ 42PJ350 ราคาไม่แรงแล้วผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเลยต้องศึกษาถามมากหน่อย :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2010, 01:19:47 am โดย bank666 »

ออฟไลน์ hanman

• **
« ตอบกลับ #835 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 01:36:04 am »
ผมใช้50:pj350 ทุกอย่างดีครับภาพสีและดูสบายตาครับ
ตอบ
1.ต่อ HDMI ผ่าน Computer เข้าจอ TV ชัดครับ ถ้าดูหนังที่เป็น MKV-HD นะครับหรือDVDก็ชัดครับจะเหมือนเครื่องเล่น HD Player ครับ
แต่ถ้าเอาหน้าจอของ pj350  ต่อเหมาะสำหรับดูหนังครับ.. เป็นแบบมอนิเตอร์ไม่แนะนำ แต่ความคมชัดจะสู้ Fullhd ไม่ได้ครับ
2.ผมใช้ 50"pj350 ดู true ครับผ่านจานนะครับภาพชัดครับดูสบายตาดูได้ทั้งวัน
แต่ UBC ผ่านกล่อง(เคเบิ้ล) กับ Dreambox ผมไม่เคยใช้ครับ..รอท่านอื่นมาตอบ..แต่ก็คงไม่ต่างนะครับ

ขอถามต่อนะครับ
หลักๆการใช้งาน TV ของผมคือ 2 อย่างนี้::::

1. LG 42PJ350 ผมจะต่อ HDMI ผ่าน Computer เข้าจอ TV เพื่อจะดูหนังจะชัดมากไหมครับ
card จอที่ผมใช้คือ ASUS GTX275

2. LG 42PJ350 อยากทราบว่า เน้นดู UBC ผ่านกล่อง(เคเบิ้ล) กับ Dreambox ภาพเป็นไงบ้างครับ แตกมากไหม??สบายตาไหม?

พี่ๆว่า LG 42PJ350 ตอบสนองความต้องการ 2 อย่างนี้ผมได้ดีไหม
ขอบคุณมากๆๆๆนะครับพี่ๆที่ช่วยตอบ
พอดีผมอยากได้ 42PJ350 ราคาไม่แรงแล้วผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเลยต้องศึกษาถามมากหน่อย :)

ออฟไลน์ HackTEC

• *
« ตอบกลับ #836 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 02:07:20 am »
ถอยมาแล้วคร้าบบบบ

LG 42LE5500 ที่ร้านแถวเกษตร ได้ราคาแบบว่า ถูกมากกกก ใครสนใจก็ลองถามเขาเอง

ตอน แรกไปงานที่ไบเทค ได้ราคา 39990 ลด 8% + 0% 10 เดือน ผมว่ามันได้ถูกกว่านี้นะ แต่เขาแถม 32LD460 ด้วย โดยเพิ่มเงิน 3000 บาท สรุปที่งานไบเทค ราคา 39,741 ได้มาสองเครื่อง 42LE5500 กับ 32LD460 ครับ สุดคุ้ม แต่ว่าผมไม่รู้จะเอาไอ้ 32 ไปทำอะไร ประกอบกับลองโทรถามร้านแถวเกษตร พบว่า ราคาถูกมากกก แต่ไม่ได้ไรแถมนะ เลยบึ่งรถจากบางนามาที่เกษตรเลย ร้านเกือบปิดแล้ว แต่เขาก็ลองเปิดให้ ทดสอบโน่นนี่ พอใจ จ่ายตัง เอามาเลยครับ

ไม่ผิดหวังจริงๆครับภาพสวย ชัด คม แต่แอบบมีรั่วขอบจอนิดๆเหมือนที่เคยรีวิวไว้เลย แต่ก็ไม่เป็นไรครับ คุ้มๆๆ

ตอนนี้ยังไม่มีเครื่องเล่น HD แต่ว่าใช้เล่นกับ Ext HDD ครับ แล้วต่อชุดลำโพงจากคอมพ์ สุดยอดครับ เพิ่งสัมผัสประสบการณ์ HD แบบนี้ครั้งแรก(เวอร์)

คราวนี้ลองมา Link บลูทูตกับ BB แจ่มครับ ดูรูปจาก BB ได้ เวลาเปิดเพลงใน BB เจ้า LG เราก็เปิดเพลงให้เลยครับ แหล่มมาก

เรื่อง Net cast ยังไม่ได้ลอง เพราะไม่มีสาย LAN มีแต่ wifi ของ condo อ่ะเลยไม่ได้ลองไรเลย

ปล.แอบเมียงมองฟิลิปส์ ภาพเนียนตากว่าจิงๆนะ แต่ก็หลง LG ไปซะแร้ว ลูกเล่นเยอะมาก

รบกวนหน่อยครับ ผมลอง Bluetooth แล้ว แต่ได้แต่ฟังเพลงอย่างเดียว ถ้าจะดูรูปจากมือถือขึ้น LED TV ต้องตั้งค่าอะไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HackTEC

• *
« ตอบกลับ #837 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 02:11:42 am »
สวัสดีครับเป็นสมาชิกใหม่ LG ด้วยคน

42LD650 ครับ

ได้สัมผัสชีวิต DLNA แล้ว สุดยอดเลยครับ
มาดู ชุด DLNA ผมกัน
เนื่องจาก ผมไม่มี Wireless Adopter  จาก LG ก็เลย
ใช้สาย แลน ต่อ เอา / Router Wireless

ดูหนัง รูป ฟังเพลง กับ DLNA

DLNA ผ่านคอมพิวเตอร์ / Notebook

1. ต้องลง โปรแกรม Nero Media Home เสียก่อน แผ่นที่แถม มานะครับ
2. ทำการ Share Folder
3. เข้าไป ที่ Media ที่ TV เพื่อเลือกดู File ได้เลยครับ
4. นั่งดูเพลินเพลิน

42LE5500 มันน่าจะเหมือนกันนะครับ แต่ผมลองทำตามแล้ว TV มันไม่เห็น DLNA ที่Share Folder ทำไงครับ ผมก็ Start Sever แล้วนะ ส่วนแผ่นที่แถมมาเป็น Nero MediaHome 4  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kmolpop

• *
« ตอบกลับ #838 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 10:31:13 am »
LG PJ350 ดูUBC ผ่านกล่อง(เคเบิ้ล) กับ Dreambox  ดูชัดเจนดีครับ..รับรองแจ่มครับไม่มีปัญหา...สำหรับผมว่ารุ่นนี้ดีมากเลยครับ
LG 42 PJ350 & LG 50PT350
VIVO CUTE  HDD 2 TB
SONY 5.1

ออฟไลน์ AgentMolder

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #839 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 03:40:02 pm »
เครื่องที่มีรุ่น DLNA เรื่องต่อบลูธูตกับมือถือ ก็ทำการ sync บลูธูต กับ TV เวลาจะดูภาพ ต้อง send ไปที่ TV ก่อนครับแล้วค่อยดู มันเรียกดูเลยไม่ได้

ส่วนเครื่องคอมพ์ผมยังไม่ได้ลองครับ ผมดีคอมพ์ผม บลูธูตมันรวนๆ รับ ส่งไฟล์จากมือถือยังไม่ได้เลย เลยไม่ได้ลองกับทีวีครับ

ปล.ตอนนี้กำลังปรับ picture mode อยู่ให้ภาพออกมาสวยๆอ่ะครับ ยังไม่ค่อยได้ดังใจเลย ปรับตามที่เวบนี้รีวิว ก็สว่างเกิน ปรับตามเมืองนอก ก็ออกเหลืองๆ..
ปล2.เห็นด้วยกับความเห็ยบนๆครับ ที่บอกว่าเอาภาพจากเครื่องเล่น DVd มาต่อเข้า TV แล้วภาพไม่คมเท่าไหร่ เพราะมันต้อง up scale ขึ้น ความคมหายไป สงสัยต้องเสียตังซื้อ HD player แหงมๆ กิเลสจริงๆ
ปล3.ดูหนัง action ปรับ true motion high แล้วยังกะดูสารคดี ภาพคมกรบ เนียนจริง แต่มันลอยๆ LED สู้ Plasma ไม่ได้ก็อีตรงนี้แหล่ะ

• *
« ตอบกลับ #840 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 09:35:12 pm »
ซื้อ LG 42PJ350 มาแล้วครับ อีก 2 วันของส่งถึงบ้าน(รอไม่ไหวแล้ว อิอิ) ซื้อที่ราคา 16,800บาท

ออฟไลน์ invigator

• *
« ตอบกลับ #841 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 09:38:43 pm »
สวัสดีครับเป็นสมาชิกใหม่ LG ด้วยคน

42LD650 ครับ

ได้สัมผัสชีวิต DLNA แล้ว สุดยอดเลยครับ
มาดู ชุด DLNA ผมกัน
เนื่องจาก ผมไม่มี Wireless Adopter  จาก LG ก็เลย
ใช้สาย แลน ต่อ เอา / Router Wireless

ดูหนัง รูป ฟังเพลง กับ DLNA

DLNA ผ่านคอมพิวเตอร์ / Notebook

1. ต้องลง โปรแกรม Nero Media Home เสียก่อน แผ่นที่แถม มานะครับ
2. ทำการ Share Folder
3. เข้าไป ที่ Media ที่ TV เพื่อเลือกดู File ได้เลยครับ
4. นั่งดูเพลินเพลิน

42LE5500 มันน่าจะเหมือนกันนะครับ แต่ผมลองทำตามแล้ว TV มันไม่เห็น DLNA ที่Share Folder ทำไงครับ ผมก็ Start Sever แล้วนะ ส่วนแผ่นที่แถมมาเป็น Nero MediaHome 4  ขอบคุณครับ
ผมก็ใช้ 42LE5500  ก็ดูได้ปรกตินะครับ
ผมก็ทำตามกระทู้ข้างบนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #842 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 10:04:30 pm »
นี่คือความจริงที่อยากจะบอก ผมใช้ทั้ง LCDTV และ PlasmaTV คนที่บอกว่า LED LCDTV ดีแบบหัวชนฝาน่ะ เค้ายังไม่เคยใช้ PlasmaTV และคนที่ใช้ทั้ง 2 อย่างก็บอกแค่ว่ามันดีคนละอย่าง ยังไม่มีคนใช้ทั้ง 2 อย่างบอกว่า LED LCDTV เหนือกว่า PlasmaTV อ่ะครับ

TV มันคือ การดูภาพเคลื่อนไหว หรือที่เราเรียกว่าดู Movie จำพวก DVD , Blue-ray , HD Player
LED LCDTV & LCDTV มันเหมาะกับการเล่นเกมส์(เพราะฉากหลังมันชอบซ้ำๆ ไม่เปลี่ยนฉากสักเท่าไหร่) แล้วก็เป็นจอคอม(ซึ่งจอใหญ่ๆเอามาทำจอคอม ก็เมื่อยเปล่าๆ) หรือเอามาทำเป็นจอสำหรับ Present งานน่ะหรือ สูงสุดก็ 1920*1080 เท่าๆกะจอ Plasma ซึ่งเดี๋ยวนี้ Plasma มันมีการป้องกันจอไหม้+ล้างจอไหม้ได้แล้วด้วย จริงๆแล้วมันฆ่า LED LCDTV ซะราบคราบไปแล้วล่ะ 555+
LCD มันก่อกำเนิดมาเป็นมอนิเตอร์ มาแทนจอ CRT สำหรับมอนิเตอร์(ทำงานแบบดิจิตอล ต่างจาก CRT ของ TV ที่เป็นแบบอนาล็อค)ที่กินเนื้อที่ แล้วด้วยช่วงแรก Plasma มันทำจอ 42" เล็กสุด สายการผลิตยังไม่มี ต้นทุนจึงสูง ราคาขายจึงแพงตาม ผู้ผลิตต่างเล็งเห็นว่าต่อยอดเป็น LCDTV ดีกว่า สายการผลิตมีอยู่แล้ว ไม่ต้องลงทุนในส่วนนี้ คุณรู้มั๊ยว่าเครื่องมือวัดบางอย่างราคาเท่ากับซื้อรถเก๋งญี่ปุ่นได้เลยนะครับ ใน 1 ไลน์ผลิตใช้มากกว่า 10 เครื่องเลยนะครับ สู้ต่อยอด LCD ดีกว่า แล้วโหมกระแส ข้อดีเข้าไว้ ทั้งที่จริงพูดกันคนละเรื่อง บอกว่า LCD ร้อนน้อยกว่า ประหยัดไฟกว่า ซึ่งตอนที่โหมกระแส LCDTV ที่ทำมาขายในตลาดนั้นมันแค่ 32" เท่านั้น ยุคแรกนั้นกินไฟประมาณ140w ที่มันกินน้อยก็เพราะตอนนั้น contrast ratio = 800-1000 , brightness = 200-350 ยังต่ำมาก ตอนนี้เป็นไงครับปาเข้าไป contrast จริง(ไม่ใช่ dynamic contrast) = 15,000:1 , brightness = 500cd/m2 เช่น LCDTV LG 32" 32SL80YR contrast dynamic = 150,000:1 , brightness = 500cd/m2 กินไฟไปที่ประมาณ 210w ครับเทียบเท่า PLASMATV 42" LG 42PQ60R กินไฟ 200w เองครับ ทั้งที่ Plasma ทำ Dynamic contrast = 2,000,000 , brightness = 1,500cd/m2 แล้วตอนนี้ก็โดนของกันอีกDอกแล้ว โดยการจับ LCDTV ที่ถึงทางตันมาโหมกระแสความบางแบบพิชซ่าแป้งกรอบ คือมันทำให้ดีกว่านี้ไม่ได้แล้ว LCDTVทีดีที่สุด respon time แบบหลอกๆก็ 1ms น่าจะต่ำสุดแล้วนะ(plasma ทำได้ที่0.001ms มาตั้งนานแล้ว) Dynamic contrast = 200,000:1(plasma ทำได้ที่ 5,000,000:1 ร่นใหม่ นท็อปในตอนนี้) , brightness = 500cd/m2(plasma ทำได้ที่ 1,500cd/m2 มาตั้งนานแล้ว) ตอนนี้โหมกระแส LEDTV(จริงๆ มันคือจอ LCD ตัวเดิม) มันคือการเปลี่ยน backlight จากหลอด CCFL(ที่คล้ายหลอดฟลูโอเรนเซนต์) เป็นหลอด LED แทนเพื่อที่จะให้มันควบคุมการเปิดปิด backlight เป็นจุด เป็นกลุ่มได้ดีกว่า LCDTV แต่ก็ทำได้ไม่ดีเท่า Plasma(Plasma มันกำเนิดแสงได้ด้วยตัวเอง ในแต่ละพิกเซล) แต่มีผลทำให้ประหยัดไฟดีกว่าเดิม  มีวลีที่เป็นสัจจะธรรม "รถมันจะแรง ต้องให้มันกินน้ำมัน ยิ่งเซฟมันก็วิ่งไม่ออก" เช่นกันครับ "TV จะชัด ดูสบายตา ต้องให้ไฟมันกิน" เห็นรีวิวไหมครับฟังก์ชั่น Energy saving ต้อง off หรือ low ถึงจะดูได้ middle หรือ maximum ไม่แนะนำ เพราะภาพมันจะมืดดูไม่รู้เรื่อง และ Response time ของ LEDTV ก็ยังทำให้ต่ำกว่า 1 ms ไม่ได้อยู่ดี Brightness ทำให้สูงกว่า 500cd/m2 ก็ยังทำไม่ได้ แถมบางยี่ห้อกับทำเป็นจอกระจกซะงั้น ซึ่งเจ้ากระจกนี่แหละทำให้สีสันมันสดใสเพิ่มขึ้น เลยทำให้คิดว่า LEDTV มันดีกว่า LCDTV ซึ่งมันใช่รึเปล่าครับ คุณเอา LCDTV ธรรมดาเปลี่ยนเป็นจอกระจก สีสันมันก็สดใสขึ้นมาเองนะแหละ โดนหลอกอีกแล้ว ถ้าจะดูว่า LEDTV มันดีกว่า LCDTV แบบเดิมหรือไม่นั้น ผมว่าน่าจะดูของ LG เพราะจอไม่ใช่กระจก เปลี่ยนแค่ backlight เป็น LED และเพิ่ม Dynamic contrast = 5,000,000:1 , Birghtness คงจะเท่าเดิม เพราะไม่ระบุ , Response time 2.4 ms(แย่กว่าเดิมซะอีก) แต่มี 100/120Hz ต้องดูที่ตัวนี้ครับ เพราะไม่ได้ใส่จอกระจกหลอกเข้าไป มันคุ้มกับเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มรึเปล่า LEDTV เนี่ย เพราะดูจากสเปคแล้วเพิ่มแค่ Dynamic contrast ให้แสบตาเปล่าๆ  อ้อ.เปลี่ยน backlight จาก CCFL เป็น LED ทำให้ประหยัดไฟขึ้นอีกนิด แต่จอยังเป็น LCD เหมือนเดิมนะครับ อย่าหลงคำโฆษณา และทำให้สีดำ ดำดีขึ้น จนเกือบดีเท่า Plasma แค่เกือบดีเท่านะ มันคุ้มค่าเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มแล้วหรือ ทั้งที่ Plasma มันไม่ต้องทำอะไรเลย มีอย่างเดียวที่ Plasma ต้องทำก็คือ "ลดการสะท้อน" และ Plasma มันมีแต่ถูกลง หรือราคาเดิม แต่ได้สเปคสูงขึ้น สวยขึ้น เมื่อก่อนผมก็ไม่มอง Plasma เพราะทั้งหนา ทั้งเหลี่ยมแบบทื่อๆ ทรวดทรงเชยๆ LCD ดูแล้วสวย ใครๆก็ต้องหลง LCD ตอนนี้ใครหลายคนก็ยังหลงอยู่ ผมน่ะใช้ LCDTV อยู่ รุ่น 37LG30R ชอบมากครับ และเสียก่อนหมดประกัน 1 อาทิตย์ LG เอา Plasma มาสำรองให้ใช้ โอ้!แม่เจ้า มันดูแล้วทั้งชัด สบายตา ไม่แสบ ไม่เมื่อยตา ราคาก็ถูกกว่า เราซื้อ LCDTV มาทำไม คิดในใจนะครับ    3 วันครับ LG เอา LCD มาคืน เอา Plasma กลับไป โห. .บอกกลับตัวเองเลยครับ ต้องเอา Plasma มาเป็นของตัวเองให้ได้  2 เดือนต่อมา LG42PJ650R ก็มาอยู่ในห้องนอนครับ ดูสบายตาครับ ชัดครับ สะท้อนแสงน้อยที่สุดในรุ่น 42" น้อยกว่า Pana น้อยกว่า SS ผมเทียบมาหมดแล้ว ราคาเบาๆด้วยครับ ความร้อนก็เหมือนกับ LCD ไม่เห็นจะต่าง คนอื่นผมไม่รู้นะครับ แต่ผมพูดจากที่ผมใช้จริงครับ

เหตุผลที่หลายยี่ห้อทำ LCD มากกว่า plasma ก็เพราะว่า . . .
LCD ถลำลงทุนกันไปเยอะแล้ว  และกระแสยังแรงอยู่  เก็บกินตามกระแสดีกว่า  อย่าง SS โหมอัดโฆษณา  อัพรุ่นใหม่ๆมาเรื่อยๆ  สเปคแบบเว่อร์ๆกว่าแบรนด์อื่น  ตามด้วย LG ซึ่งโฆษณาน้อยกว่า  แค่ออกดีไซน์แบบสวย โดนใจ เกาะกระแสขายดีกว่า SS อีก ที่บอกว่า LG ขายดีน่ะดูได้จากจำนวนคนเข้าแสดงความเห็นถึงวันนี้ 26 ก.ย.53 มีถึง 47 หน้าเข้าไปแล้ว ทิ้งอับดับ 2 เกือบ 3 เท่าตัว มาเข้าเรื่องดีกว่า ส่วน Plasma ต้องเพิ่มทุนในการทำให้หน้าจอมันไม่สะท้อน  กำไรน้อยเพราะผลิตน้อยด้วย สร้างโมลด์ตัวนึงสำหรับฉีดหน้ากาก(Front cover) หรือแม่พิมพ์สำหรับปั๊มฝาหลัง(Rear cover) แล้วยอดผลิตขายมันน้อยนิด ก็ไม่คุ้มต้นทุน  แต่ถ้าใครได้ใช้ Plasma สักครั้งจะเห็นความต่าง ทั้ง LCD และ Plasma ที่เป็น Full HD 1920*1080p มันไว้ใช้กับเล่นแผ่น Blue-Ray , HD Player และถ้าจะใช้ต่อคอม ขอบอกไม่จำเป็นเลยครับ ต่อคอมมันจะแสดงผลที่ 1920*1080 หรือ 2ล้านพิคเซล แต่เอาความจริง คนไม่ปกติเท่านั้นแหละที่ใช้จอใหญ่ๆมาเป็นจอคอม ต้องส่ายหัว กวาดสายตาจนคอเคล็ดเลยนะ จอคอมแค่ 22-23" ก็สุโค่ยแล้ว จอ Plasma 1024*768 HD Ready มีพอร์ต HDMI ก็เท่ากับว่าจอPlasma ตัวนี้สามารถแสดงผลที่ 1920*1080p ได้โดยการดาวน์สเกลลงมาที่ 720p ภาพชัดพอๆกับ Full HD แยกแทบไม่ออกเช่นกัน เปิด Blue-Ray , HD Player กับ Plasma ที่มีพอร์ต HDMI ได้อย่างสบายๆ และถ้าเปิด DVD(720p)ทั่วไป จอ HD Ready จะได้ภาพที่ชัดกว่าจอ Full HD นะครับ

ขนาดจอ(นิ้ว)เท่ากัน ดู TV ได้แบบสบายๆตา . . . . . Plasma สบายราคากว่า
ขนาดจอ(นิ้ว)เท่ากัน ดู TV ได้แบบสเปคเทพ . . . . . Plasma ราคาแพงกว่า แบบไม่อยากแตะ
ดู PIONEER สิ ทำแต่ PlasmaTV ขาย     สเปคต่ำสุดของเค้าราคร่วม 80,000บาท  เวลารีวิวยังใช้ฉากพระจันทร์ตอนกลางคืนของ PIONEER รีวิวทุกครั้งเลย

PlasmaTV เหมาะกับการดู TV , DVD , Blue-Ray , HD Player หรืออะไรที่มันเคลื่อนไหวน่ะแหละ ให้ภาพที่สวย สมจริงเป็นธรรมชาติ สบายตา ไม่แสบแน่นอน
LEDTV(จริงแล้วก็คือ LCDTV) , LCDTV มันเหมาะที่จะเป็นจอคอม + Game เท่านั้น ส่วนการเพิ่ม TV มันเป็นแค่ต่อยอดเท่านั้น  ขอย้ำว่า "เท่านั้น" จริงๆ

อย่างคุณ AgentMolder ยังบอกเลยว่า "ปล3.ดูหนัง action ปรับ true motion high แล้วยังกะดูสารคดี ภาพคมกรบ เนียนจริง แต่มันลอยๆ LED สู้ Plasma ไม่ได้ก็อีตรงนี้แหล่ะ"

+ + + ชัดยังครับ + + +

เครื่องที่มีรุ่น DLNA เรื่องต่อบลูธูตกับมือถือ ก็ทำการ sync บลูธูต กับ TV เวลาจะดูภาพ ต้อง send ไปที่ TV ก่อนครับแล้วค่อยดู มันเรียกดูเลยไม่ได้

ส่วนเครื่องคอมพ์ผมยังไม่ได้ลองครับ ผมดีคอมพ์ผม บลูธูตมันรวนๆ รับ ส่งไฟล์จากมือถือยังไม่ได้เลย เลยไม่ได้ลองกับทีวีครับ

ปล.ตอนนี้กำลังปรับ picture mode อยู่ให้ภาพออกมาสวยๆอ่ะครับ ยังไม่ค่อยได้ดังใจเลย ปรับตามที่เวบนี้รีวิว ก็สว่างเกิน ปรับตามเมืองนอก ก็ออกเหลืองๆ..
ปล2.เห็นด้วยกับความเห็ยบนๆครับ ที่บอกว่าเอาภาพจากเครื่องเล่น DVd มาต่อเข้า TV แล้วภาพไม่คมเท่าไหร่ เพราะมันต้อง up scale ขึ้น ความคมหายไป สงสัยต้องเสียตังซื้อ HD player แหงมๆ กิเลสจริงๆ
ปล3.ดูหนัง action ปรับ true motion high แล้วยังกะดูสารคดี ภาพคมกรบ เนียนจริง แต่มันลอยๆ LED สู้ Plasma ไม่ได้ก็อีตรงนี้แหล่ะ
[/u][/color]

ออฟไลน์ savage

• *
« ตอบกลับ #843 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 12:13:14 am »
วันนี้นั่งดูหนังอยู่ เจ้า 42PQ60R ของผม อยู่ดีๆก็เกิดอาการจอเสีย เกิดแถบสีขาวกว้่างประมาณ 1.5นิ้ว พาดยาวจากขอบบนจนถึงขอบล่าง
จุดที่เกิดประมาณกึ่งกลางจอขยับไปทางด้านซ้าย 5 cm โทรไปศูนย์เลยทันที รอช่างติดต่อกลับ 1-2 วัน
อาการแบบนี้เค้าเรียกว่าอะไร มีสมาชิกท่านใดเคยเป็นบ้างครับผม แบบนี้จะซ่อมแล้วกลับมาปกติหรือไม่ครับ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ chakana72

• **
« ตอบกลับ #844 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 12:29:26 am »
ตอบได้ดีมากๆเลยคับ ห้องโฮมผมใช้พลาสม่า ห้องครัวใช้ lcd  อยู่คับ

ตอนนี้มีเจ้า LG 42 ld460  ของจะมาส่งจันทร์นี้อีกเครื่อง

ตอนแรกกะเอาไว้อีกห้อง แต่รู้สึกว่าจะเกินความจำเป็น

มีใครสนใจมารับไป(เลี้ยงดู)ต่อมั้ยคับ (18000 บาท)

(ขอโทดเพื่อนๆด้วยนะคับ ที่มีแถมท้ายขายของด้วย  [ปลื่ม])

นี่คือความจริงที่อยากจะบอก ผมใช้ทั้ง LCDTV และ PlasmaTV คนที่บอกว่า LED LCDTV ดีแบบหัวชนฝาน่ะ เค้ายังไม่เคยใช้ PlasmaTV และคนที่ใช้ทั้ง 2 อย่างก็บอกแค่ว่ามันดีคนละอย่าง ยังไม่มีคนใช้ทั้ง 2 อย่างบอกว่า LED LCDTV เหนือกว่า PlasmaTV อ่ะครับ

TV มันคือ การดูภาพเคลื่อนไหว หรือที่เราเรียกว่าดู Movie จำพวก DVD , Blue-ray , HD Player
LED LCDTV & LCDTV มันเหมาะกับการเล่นเกมส์(เพราะฉากหลังมันชอบซ้ำๆ ไม่เปลี่ยนฉากสักเท่าไหร่) แล้วก็เป็นจอคอม(ซึ่งจอใหญ่ๆเอามาทำจอคอม ก็เมื่อยเปล่าๆ) หรือเอามาทำเป็นจอสำหรับ Present งานน่ะหรือ สูงสุดก็ 1920*1080 เท่าๆกะจอ Plasma ซึ่งเดี๋ยวนี้ Plasma มันมีการป้องกันจอไหม้+ล้างจอไหม้ได้แล้วด้วย จริงๆแล้วมันฆ่า LED LCDTV ซะราบคราบไปแล้วล่ะ 555+
LCD มันก่อกำเนิดมาเป็นมอนิเตอร์ มาแทนจอ CRT สำหรับมอนิเตอร์(ทำงานแบบดิจิตอล ต่างจาก CRT ของ TV ที่เป็นแบบอนาล็อค)ที่กินเนื้อที่ แล้วด้วยช่วงแรก Plasma มันทำจอ 42" เล็กสุด สายการผลิตยังไม่มี ต้นทุนจึงสูง ราคาขายจึงแพงตาม ผู้ผลิตต่างเล็งเห็นว่าต่อยอดเป็น LCDTV ดีกว่า สายการผลิตมีอยู่แล้ว ไม่ต้องลงทุนในส่วนนี้ คุณรู้มั๊ยว่าเครื่องมือวัดบางอย่างราคาเท่ากับซื้อรถเก๋งญี่ปุ่นได้เลยนะครับ ใน 1 ไลน์ผลิตใช้มากกว่า 10 เครื่องเลยนะครับ สู้ต่อยอด LCD ดีกว่า แล้วโหมกระแส ข้อดีเข้าไว้ ทั้งที่จริงพูดกันคนละเรื่อง บอกว่า LCD ร้อนน้อยกว่า ประหยัดไฟกว่า ซึ่งตอนที่โหมกระแส LCDTV ที่ทำมาขายในตลาดนั้นมันแค่ 32" เท่านั้น ยุคแรกนั้นกินไฟประมาณ140w ที่มันกินน้อยก็เพราะตอนนั้น contrast ratio = 800-1000 , brightness = 200-350 ยังต่ำมาก ตอนนี้เป็นไงครับปาเข้าไป contrast จริง(ไม่ใช่ dynamic contrast) = 15,000:1 , brightness = 500cd/m2 เช่น LCDTV LG 32" 32SL80YR contrast dynamic = 150,000:1 , brightness = 500cd/m2 กินไฟไปที่ประมาณ 210w ครับเทียบเท่า PLASMATV 42" LG 42PQ60R กินไฟ 200w เองครับ ทั้งที่ Plasma ทำ Dynamic contrast = 2,000,000 , brightness = 1,500cd/m2 แล้วตอนนี้ก็โดนของกันอีกDอกแล้ว โดยการจับ LCDTV ที่ถึงทางตันมาโหมกระแสความบางแบบพิชซ่าแป้งกรอบ คือมันทำให้ดีกว่านี้ไม่ได้แล้ว LCDTVทีดีที่สุด respon time แบบหลอกๆก็ 1ms น่าจะต่ำสุดแล้วนะ(plasma ทำได้ที่0.001ms มาตั้งนานแล้ว) Dynamic contrast = 200,000:1(plasma ทำได้ที่ 5,000,000:1 ร่นใหม่ นท็อปในตอนนี้) , brightness = 500cd/m2(plasma ทำได้ที่ 1,500cd/m2 มาตั้งนานแล้ว) ตอนนี้โหมกระแส LEDTV(จริงๆ มันคือจอ LCD ตัวเดิม) มันคือการเปลี่ยน backlight จากหลอด CCFL(ที่คล้ายหลอดฟลูโอเรนเซนต์) เป็นหลอด LED แทนเพื่อที่จะให้มันควบคุมการเปิดปิด backlight เป็นจุด เป็นกลุ่มได้ดีกว่า LCDTV แต่ก็ทำได้ไม่ดีเท่า Plasma(Plasma มันกำเนิดแสงได้ด้วยตัวเอง ในแต่ละพิกเซล) แต่มีผลทำให้ประหยัดไฟดีกว่าเดิม  มีวลีที่เป็นสัจจะธรรม "รถมันจะแรง ต้องให้มันกินน้ำมัน ยิ่งเซฟมันก็วิ่งไม่ออก" เช่นกันครับ "TV จะชัด ดูสบายตา ต้องให้ไฟมันกิน" เห็นรีวิวไหมครับฟังก์ชั่น Energy saving ต้อง off หรือ low ถึงจะดูได้ middle หรือ maximum ไม่แนะนำ เพราะภาพมันจะมืดดูไม่รู้เรื่อง และ Response time ของ LEDTV ก็ยังทำให้ต่ำกว่า 1 ms ไม่ได้อยู่ดี Brightness ทำให้สูงกว่า 500cd/m2 ก็ยังทำไม่ได้ แถมบางยี่ห้อกับทำเป็นจอกระจกซะงั้น ซึ่งเจ้ากระจกนี่แหละทำให้สีสันมันสดใสเพิ่มขึ้น เลยทำให้คิดว่า LEDTV มันดีกว่า LCDTV ซึ่งมันใช่รึเปล่าครับ คุณเอา LCDTV ธรรมดาเปลี่ยนเป็นจอกระจก สีสันมันก็สดใสขึ้นมาเองนะแหละ โดนหลอกอีกแล้ว ถ้าจะดูว่า LEDTV มันดีกว่า LCDTV แบบเดิมหรือไม่นั้น ผมว่าน่าจะดูของ LG เพราะจอไม่ใช่กระจก เปลี่ยนแค่ backlight เป็น LED และเพิ่ม Dynamic contrast = 5,000,000:1 , Birghtness คงจะเท่าเดิม เพราะไม่ระบุ , Response time 2.4 ms(แย่กว่าเดิมซะอีก) แต่มี 100/120Hz ต้องดูที่ตัวนี้ครับ เพราะไม่ได้ใส่จอกระจกหลอกเข้าไป มันคุ้มกับเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มรึเปล่า LEDTV เนี่ย เพราะดูจากสเปคแล้วเพิ่มแค่ Dynamic contrast ให้แสบตาเปล่าๆ  อ้อ.เปลี่ยน backlight จาก CCFL เป็น LED ทำให้ประหยัดไฟขึ้นอีกนิด แต่จอยังเป็น LCD เหมือนเดิมนะครับ อย่าหลงคำโฆษณา และทำให้สีดำ ดำดีขึ้น จนเกือบดีเท่า Plasma แค่เกือบดีเท่านะ มันคุ้มค่าเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มแล้วหรือ ทั้งที่ Plasma มันไม่ต้องทำอะไรเลย มีอย่างเดียวที่ Plasma ต้องทำก็คือ "ลดการสะท้อน" และ Plasma มันมีแต่ถูกลง หรือราคาเดิม แต่ได้สเปคสูงขึ้น สวยขึ้น เมื่อก่อนผมก็ไม่มอง Plasma เพราะทั้งหนา ทั้งเหลี่ยมแบบทื่อๆ ทรวดทรงเชยๆ LCD ดูแล้วสวย ใครๆก็ต้องหลง LCD ตอนนี้ใครหลายคนก็ยังหลงอยู่ ผมน่ะใช้ LCDTV อยู่ รุ่น 37LG30R ชอบมากครับ และเสียก่อนหมดประกัน 1 อาทิตย์ LG เอา Plasma มาสำรองให้ใช้ โอ้!แม่เจ้า มันดูแล้วทั้งชัด สบายตา ไม่แสบ ไม่เมื่อยตา ราคาก็ถูกกว่า เราซื้อ LCDTV มาทำไม คิดในใจนะครับ    3 วันครับ LG เอา LCD มาคืน เอา Plasma กลับไป โห. .บอกกลับตัวเองเลยครับ ต้องเอา Plasma มาเป็นของตัวเองให้ได้  2 เดือนต่อมา LG42PJ650R ก็มาอยู่ในห้องนอนครับ ดูสบายตาครับ ชัดครับ สะท้อนแสงน้อยที่สุดในรุ่น 42" น้อยกว่า Pana น้อยกว่า SS ผมเทียบมาหมดแล้ว ราคาเบาๆด้วยครับ ความร้อนก็เหมือนกับ LCD ไม่เห็นจะต่าง คนอื่นผมไม่รู้นะครับ แต่ผมพูดจากที่ผมใช้จริงครับ

เหตุผลที่หลายยี่ห้อทำ LCD มากกว่า plasma ก็เพราะว่า . . .
LCD ถลำลงทุนกันไปเยอะแล้ว  และกระแสยังแรงอยู่  เก็บกินตามกระแสดีกว่า  อย่าง SS โหมอัดโฆษณา  อัพรุ่นใหม่ๆมาเรื่อยๆ  สเปคแบบเว่อร์ๆกว่าแบรนด์อื่น  ตามด้วย LG ซึ่งโฆษณาน้อยกว่า  แค่ออกดีไซน์แบบสวย โดนใจ เกาะกระแสขายดีกว่า SS อีก ที่บอกว่า LG ขายดีน่ะดูได้จากจำนวนคนเข้าแสดงความเห็นถึงวันนี้ 26 ก.ย.53 มีถึง 47 หน้าเข้าไปแล้ว ทิ้งอับดับ 2 เกือบ 3 เท่าตัว มาเข้าเรื่องดีกว่า ส่วน Plasma ต้องเพิ่มทุนในการทำให้หน้าจอมันไม่สะท้อน  กำไรน้อยเพราะผลิตน้อยด้วย สร้างโมลด์ตัวนึงสำหรับฉีดหน้ากาก(Front cover) หรือแม่พิมพ์สำหรับปั๊มฝาหลัง(Rear cover) แล้วยอดผลิตขายมันน้อยนิด ก็ไม่คุ้มต้นทุน  แต่ถ้าใครได้ใช้ Plasma สักครั้งจะเห็นความต่าง ทั้ง LCD และ Plasma ที่เป็น Full HD 1920*1080p มันไว้ใช้กับเล่นแผ่น Blue-Ray , HD Player และถ้าจะใช้ต่อคอม ขอบอกไม่จำเป็นเลยครับ ต่อคอมมันจะแสดงผลที่ 1920*1080 หรือ 2ล้านพิคเซล แต่เอาความจริง คนไม่ปกติเท่านั้นแหละที่ใช้จอใหญ่ๆมาเป็นจอคอม ต้องส่ายหัว กวาดสายตาจนคอเคล็ดเลยนะ จอคอมแค่ 22-23" ก็สุโค่ยแล้ว จอ Plasma 1024*768 HD Ready มีพอร์ต HDMI ก็เท่ากับว่าจอPlasma ตัวนี้สามารถแสดงผลที่ 1920*1080p ได้โดยการดาวน์สเกลลงมาที่ 720p ภาพชัดพอๆกับ Full HD แยกแทบไม่ออกเช่นกัน เปิด Blue-Ray , HD Player กับ Plasma ที่มีพอร์ต HDMI ได้อย่างสบายๆ และถ้าเปิด DVD(720p)ทั่วไป จอ HD Ready จะได้ภาพที่ชัดกว่าจอ Full HD นะครับ

ขนาดจอ(นิ้ว)เท่ากัน ดู TV ได้แบบสบายๆตา . . . . . Plasma สบายราคากว่า
ขนาดจอ(นิ้ว)เท่ากัน ดู TV ได้แบบสเปคเทพ . . . . . Plasma ราคาแพงกว่า แบบไม่อยากแตะ
ดู PIONEER สิ ทำแต่ PlasmaTV ขาย     สเปคต่ำสุดของเค้าราคร่วม 80,000บาท  เวลารีวิวยังใช้ฉากพระจันทร์ตอนกลางคืนของ PIONEER รีวิวทุกครั้งเลย

PlasmaTV เหมาะกับการดู TV , DVD , Blue-Ray , HD Player หรืออะไรที่มันเคลื่อนไหวน่ะแหละ ให้ภาพที่สวย สมจริงเป็นธรรมชาติ สบายตา ไม่แสบแน่นอน
LEDTV(จริงแล้วก็คือ LCDTV) , LCDTV มันเหมาะที่จะเป็นจอคอม + Game เท่านั้น ส่วนการเพิ่ม TV มันเป็นแค่ต่อยอดเท่านั้น  ขอย้ำว่า "เท่านั้น" จริงๆ

อย่างคุณ AgentMolder ยังบอกเลยว่า "ปล3.ดูหนัง action ปรับ true motion high แล้วยังกะดูสารคดี ภาพคมกรบ เนียนจริง แต่มันลอยๆ LED สู้ Plasma ไม่ได้ก็อีตรงนี้แหล่ะ"

+ + + ชัดยังครับ + + +

[/u][/color]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2010, 12:31:51 am โดย chakana72 »

ออฟไลน์ tumza

• *
« ตอบกลับ #845 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 09:47:37 am »
สอบถามเพื่อนๆ หน่อยครับ เกี่ยวกับเรื่องการต่อ LCD TV เข้ากับ Computer

ตอนนี้ผมเพิ่งไปถอย LCD TV LG 32LD650 แล้วตั้งใจจะเอามาใฃ้เป็น monitor เลย ต่อโดยใช้สาย HDMI เข้าหากัน โดย Graphic Card เป็น ATI 5870
แต่หลังจากตอนต่อแล้ว รู้สึกว่าจอ LCD TV มันไม่สามารถแสดงผลเต็มหน้าจอทุก Pixel
โดยได้ลองทำการปรับ อัตราส่วนที่ (Aspect ratio) LCD TV แล้ว ไม่ว่าจะเป็น  --
   - 16:9 --- ได้ภาพไม่เต็มจอมีพื้นที่ที่ไม่แสดงผลจากขอบประมาณ 1cm.
   - ภาพต้นฉบับ (Just Scan) ---- ได้ภาพที่เล็กกว่า 16:9 อีก
   - ภาพตามจริง (Original) ---- ได้ภาพไม่เต็มจอเหมือน 16:9
   - ซูมภาพยนตร์ 1 (Cinema Zoom 1) ---- ได้ผลดีที่สุดเกือบเต็มทุก Pixel แต่ยังมีขอบๆ ประมาณ 5 Pixels ที่ยังเป็นสีดำไม่แสดงผล

ไม่แน่ใจว่าการเอา Computer มาต่อกับ LCD TV มันจะแสดงผลเป็นแบบนี้เท่านั้น ไม่เหมือน LCD Monitor จริงๆ
หรือว่าต้องปรับ set ค่ายังไม่ถูกต้องครับ