ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4386531 ครั้ง)

ออฟไลน์ hanman

• LCD TV member
  • **
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #846 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 10:44:49 am »
ถ้าจะใช้ lcd tv ต่อเป็น monitor เลยผมว่าต่อออกจากช่อง VGA -RGB สัดส่วนน่าจะแมทพอดีกันนะครับ...(ความเห็นผมนะ..)
(รู้สึกว่าจอ LCD TV มันไม่สามารถแสดงผลเต็มหน้าจอทุก Pixel)..หมวดภาพปรับทีวีให้เป็น 1920x1080p 

สอบถามเพื่อนๆ หน่อยครับ เกี่ยวกับเรื่องการต่อ LCD TV เข้ากับ Computer

ตอนนี้ผมเพิ่งไปถอย LCD TV LG 32LD650 แล้วตั้งใจจะเอามาใฃ้เป็น monitor เลย ต่อโดยใช้สาย HDMI เข้าหากัน โดย Graphic Card เป็น ATI 5870
แต่หลังจากตอนต่อแล้ว รู้สึกว่าจอ LCD TV มันไม่สามารถแสดงผลเต็มหน้าจอทุก Pixel
โดยได้ลองทำการปรับ อัตราส่วนที่ (Aspect ratio) LCD TV แล้ว ไม่ว่าจะเป็น  --
   - 16:9 --- ได้ภาพไม่เต็มจอมีพื้นที่ที่ไม่แสดงผลจากขอบประมาณ 1cm.
   - ภาพต้นฉบับ (Just Scan) ---- ได้ภาพที่เล็กกว่า 16:9 อีก
   - ภาพตามจริง (Original) ---- ได้ภาพไม่เต็มจอเหมือน 16:9
   - ซูมภาพยนตร์ 1 (Cinema Zoom 1) ---- ได้ผลดีที่สุดเกือบเต็มทุก Pixel แต่ยังมีขอบๆ ประมาณ 5 Pixels ที่ยังเป็นสีดำไม่แสดงผล

ไม่แน่ใจว่าการเอา Computer มาต่อกับ LCD TV มันจะแสดงผลเป็นแบบนี้เท่านั้น ไม่เหมือน LCD Monitor จริงๆ
หรือว่าต้องปรับ set ค่ายังไม่ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #847 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 07:33:08 pm »
คือว่าตอนนี้ TV ผมLE5500  just scan ไม่ออกเลยครับ ทั้งต่อ free TV จากสาย Ant(RF) ทั้งต่อจาดคอมพ์ โดยใช้ RGB หรือว่าเสียบเล่นหนัง จาก Ext HDD ผมงงว่าระบบ Just scan ของผมมีปัญหา หรือว่าเป็นปกติครับ ช่วยที ไม่งั้นผมจะได้ไปเปลี่ยนเครื่องก่อนหมดช่วง

แล้วพอจะบอกได้ไหมครับว่า Just scan มันจะแสดงผลที่ input อะไรบ้าง

ขอบคุณมากครับ
ปล.ยังไม่เคยลองต่อกับสาย HDMI ครับ

ออฟไลน์ hanman

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #848 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 11:53:18 pm »
ผมก็ไม่เข้าใจว่า LG เป็นแบบนี้ทุกตัวเลย... Just scan ปรับได้แบบต่อ HDMI อย่างเดียว..
แต่ของ pana พาสม่า ปรับ Just scan ได้ทุกหมวดครับ

คือว่าตอนนี้ TV ผมLE5500  just scan ไม่ออกเลยครับ ทั้งต่อ free TV จากสาย Ant(RF) ทั้งต่อจาดคอมพ์ โดยใช้ RGB หรือว่าเสียบเล่นหนัง จาก Ext HDD ผมงงว่าระบบ Just scan ของผมมีปัญหา หรือว่าเป็นปกติครับ ช่วยที ไม่งั้นผมจะได้ไปเปลี่ยนเครื่องก่อนหมดช่วง

แล้วพอจะบอกได้ไหมครับว่า Just scan มันจะแสดงผลที่ input อะไรบ้าง

ขอบคุณมากครับ
ปล.ยังไม่เคยลองต่อกับสาย HDMI ครับ

ออฟไลน์ bankxl

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #849 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 01:45:16 pm »
สอบถามเพื่อนๆ หน่อยครับ เกี่ยวกับเรื่องการต่อ LCD TV เข้ากับ Computer

ตอนนี้ผมเพิ่งไปถอย LCD TV LG 32LD650 แล้วตั้งใจจะเอามาใฃ้เป็น monitor เลย ต่อโดยใช้สาย HDMI เข้าหากัน โดย Graphic Card เป็น ATI 5870
แต่หลังจากตอนต่อแล้ว รู้สึกว่าจอ LCD TV มันไม่สามารถแสดงผลเต็มหน้าจอทุก Pixel
โดยได้ลองทำการปรับ อัตราส่วนที่ (Aspect ratio) LCD TV แล้ว ไม่ว่าจะเป็น  --
   - 16:9 --- ได้ภาพไม่เต็มจอมีพื้นที่ที่ไม่แสดงผลจากขอบประมาณ 1cm.
   - ภาพต้นฉบับ (Just Scan) ---- ได้ภาพที่เล็กกว่า 16:9 อีก
   - ภาพตามจริง (Original) ---- ได้ภาพไม่เต็มจอเหมือน 16:9
   - ซูมภาพยนตร์ 1 (Cinema Zoom 1) ---- ได้ผลดีที่สุดเกือบเต็มทุก Pixel แต่ยังมีขอบๆ ประมาณ 5 Pixels ที่ยังเป็นสีดำไม่แสดงผล

ไม่แน่ใจว่าการเอา Computer มาต่อกับ LCD TV มันจะแสดงผลเป็นแบบนี้เท่านั้น ไม่เหมือน LCD Monitor จริงๆ
หรือว่าต้องปรับ set ค่ายังไม่ถูกต้องครับ

ของผมใช้ LED 47LE5500 ต่อ HDMI จาก 8800GT ก็เต็มจอปกตินะครับ Just scan นะ
ลองปรับ resolution ในคอมให้เป็น 1920*1080 ยังครับ
ผมต่อแบบ dual ออกทั้งจอ 19 นิ้วและ 47 นิ้ว
บวกกับ Sound card X-Fi music ดูหนัง KMV นี่เพลินเลย ใสกิ๊ก

ออฟไลน์ bank666

• *
« ตอบกลับ #850 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 11:52:17 pm »
LG 42PJ530 ต่อ HDMI จาก Computer เข้าจอ T.V มีแต่ภาพไม่มีเสียงครับ ต้องทำไงเสียงถึงออก TV ครับ??

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 13apr

• *
« ตอบกลับ #851 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 12:30:51 pm »
รบกวนท่านที่ใช้ พลาสม่า 50PK950 ด้วยครับ
ตัวนี้เป็นอย่างไร ดีกว่า PK550 มั้ย ที่ใหนมีราคาดีๆแนะนำบ้าง
จะได้ขอเข้าแก๊งด้วยคน
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ekzilla

• *
« ตอบกลับ #852 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 01:35:44 pm »
ขอร่วมเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ เพิ่งถอย 42PJ250 มาเมื่อวาน ด้วยความเข้าใจผิดว่าเป็นรุ่น 42PJ350 ถึงว่าซิทำไมมันถูก  [ร้องไห้] พอกลับมาบ้านก็เลยมาศึกษาดูสเปคต่างๆก็เลยรู้ว่าที่ไม่เหมือนกันคือ 250 ต่อคอมไม่ได้เพราะไม่มี USB กะ RGB ส่วนอย่างอื่นน่าจะเหมือนกันหมดมั้ง

เลยอยากขอความรู้นิดนึงครับ รุ่น 42PJ250 กับ 42PJ350 ต่างกันแค่ช่องต่อเท่านั้นหรือเปล่าครับ ภาพและเสียงอื่นๆเหมือนกันใช่ไหมครับ ถ้าแตกต่างกันมีอะไรบ้างอยากทราบเป็นความรู้ประดับหัวครับ ขอบคุณครับ  [งง]

ส่วนการรับชมก็ค่อนข้างพอใจกับภาพและเสียงเมื่อเทียบกับ LCD ที่เคยใช้อยู่ พอดีชอบดูหนังในห้องมืดๆแต่ถ้าใช้ LCD จะปวดตามากต้องเปิดไฟช่วย ได้พลาสม่ามาดูแล้วไม่ค่อยปวดตาเท่าไหร่  [กระโดด]

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #853 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 03:19:24 pm »
ต่างกันแค่นั้นแหละครับ ดี-ไม่ดีอย่างไรมาเล่าสู่กันฟังด้วยครับ

ขอร่วมเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ เพิ่งถอย 42PJ250 มาเมื่อวาน ด้วยความเข้าใจผิดว่าเป็นรุ่น 42PJ350 ถึงว่าซิทำไมมันถูก  [ร้องไห้] พอกลับมาบ้านก็เลยมาศึกษาดูสเปคต่างๆก็เลยรู้ว่าที่ไม่เหมือนกันคือ 250 ต่อคอมไม่ได้เพราะไม่มี USB กะ RGB ส่วนอย่างอื่นน่าจะเหมือนกันหมดมั้ง

เลยอยากขอความรู้นิดนึงครับ รุ่น 42PJ250 กับ 42PJ350 ต่างกันแค่ช่องต่อเท่านั้นหรือเปล่าครับ ภาพและเสียงอื่นๆเหมือนกันใช่ไหมครับ ถ้าแตกต่างกันมีอะไรบ้างอยากทราบเป็นความรู้ประดับหัวครับ ขอบคุณครับ  [งง]

ส่วนการรับชมก็ค่อนข้างพอใจกับภาพและเสียงเมื่อเทียบกับ LCD ที่เคยใช้อยู่ พอดีชอบดูหนังในห้องมืดๆแต่ถ้าใช้ LCD จะปวดตามากต้องเปิดไฟช่วย ได้พลาสม่ามาดูแล้วไม่ค่อยปวดตาเท่าไหร่  [กระโดด]

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #854 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 03:20:23 pm »
ตามนี้ครับ    http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=4637.0

LG 42PJ530 ต่อ HDMI จาก Computer เข้าจอ T.V มีแต่ภาพไม่มีเสียงครับ ต้องทำไงเสียงถึงออก TV ครับ??

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ppto2549

• *
« ตอบกลับ #855 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:41:47 pm »
 [ร้องไห้พึ่งถอย 42LD550/120Hz น่าเสียดายที่ถูกลดทอนในโหมดภาพไป1อย่าง คือ Just scan เห็นเป็นตัวขาวแต่กดใช้งานไม่ได้ [เศร้า] ให้ Hzน้อยกว่า net game ไม่มีไม่เป็นไรแต่นี้น่าจะมีเหมือน LD650 รีวิวในโหมดภาพบ้างนะคับ ใครพอรู้ว่าให้ใช้โหมดjust scan ได้บอกด้วยนะคับ

ออฟไลน์ NewLG-LED42

« ตอบกลับ #856 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 10:16:02 pm »
[ร้องไห้พึ่งถอย 42LD550/120Hz น่าเสียดายที่ถูกลดทอนในโหมดภาพไป1อย่าง คือ Just scan เห็นเป็นตัวขาวแต่กดใช้งานไม่ได้ [เศร้า] ให้ Hzน้อยกว่า net game ไม่มีไม่เป็นไรแต่นี้น่าจะมีเหมือน LD650 รีวิวในโหมดภาพบ้างนะคับ ใครพอรู้ว่าให้ใช้โหมดjust scan ได้บอกด้วยนะคับ
ไม่ต้องน้อยใจครับ โหมด Justscan ใช้ได้กับ HDMI สำหรับ LG ครับ
ของผม 42'' LE5500 หากดูหากแหล่งอื่นที่ไม่ใช่ HDMI ก็ปรับไม่ได้เช่นกัน

ออฟไลน์ fisher

• *
« ตอบกลับ #857 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 01:30:15 am »
32LD460 ok มั้ยอะครับ เห็นราคาแล้วน่าสนใจ  :)

เอาดูฟรีทีวีช่วงละคร
dvd upscale
อาจมีเครื่องเกมซักเครื่อง

ออฟไลน์ ppto2549

• *
« ตอบกลับ #858 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 08:35:22 pm »
 [ปลื่ม] ขอขอบคุณ NewLG-LED42 คับที่ให้คำแนะนำ แต่ตอนนี้เจอปัญหาใหม่คับ  [ร้องไห้] เรื่องการอ่านไฟร์หนังผ่าน USB ของ 42LD550 ไปโหลดไฟล์หนัง demo ของแอลจีที่เราเห็นสวยๆตามห้างมาเปิดเป็นไฟล์ .FLV บางอันผมแปลงเป็นไฟล์ .Divx hd ที่มีระดับภาพ 720p 1080p ลงแฟล็ตไดล์มาดูตอนแรกก็ดูได้หมดปกติพอดูผ่านไป2-3วันเริ่มมีอาการค้างและอ่านไฟล์หนังไม่ได้ละคับ  [โขก] ใครมีปัญหาอย่างนี้บ้างคับ และขอท่านที่มีความรู้ว่า LCD LGปี2010รุ่นที่อ่านไฟล์ HD อย่าง LD650 LD550 LE5500 อ่านไฟล์อะไรได้บ้างเมื่อเล่นผ่านช่อง USB ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2010, 09:35:44 pm โดย ppto2549 »

« ตอบกลับ #859 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 08:37:28 pm »
32LD460 ok มั้ยอะครับ เห็นราคาแล้วน่าสนใจ  :)

เอาดูฟรีทีวีช่วงละคร
dvd upscale
อาจมีเครื่องเกมซักเครื่อง

ตอนนี้ที่งาน home work expo ที่ ไบเทค กำลังมีโปรครับ ซื้อ 42LE550 เพิ่มตังอีก 3000 ได้ 32LD460 ครับ หากอยากได้ ลองประกาศหาคนที่อยากได้ 42LE550 ดูครับ แล้วคุณก็ซื้อต่อตัว 32 แบบถูกๆได้ชิวๆเลย

ออฟไลน์ NewLG-LED42

« ตอบกลับ #860 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 08:01:59 am »
[ปลื่ม] ขอขอบคุณ NewLG-LED42 คับที่ให้คำแนะนำ แต่ตอนนี้เจอปัญหาใหม่คับ  [ร้องไห้] เรื่องการอ่านไฟร์หนังผ่าน USB ของ 42LD550 ไปโหลดไฟล์หนัง demo ของแอลจีที่เราเห็นสวยๆตามห้างมาเปิดเป็นไฟล์ .FLV บางอันผมแปลงเป็นไฟล์ .Divx hd ที่มีระดับภาพ 720p 1080p ลงแฟล็ตไดล์มาดูตอนแรกก็ดูได้หมดปกติพอดูผ่านไป2-3วันเริ่มมีอาการค้างและอ่านไฟล์หนังไม่ได้ละคับ  [โขก] ใครมีปัญหาอย่างนี้บ้างคับ และขอท่านที่มีความรู้ว่า LCD LGปี2010รุ่นที่อ่านไฟล์ HD อย่าง LD650 LD550 LE5500 อ่านไฟล์อะไรได้บ้างเมื่อเล่นผ่านช่อง USB ขอบคุณคับ
ลองไป Download โปรแกรมแปลงไฟด์ดีๆมาใช้งานดูสิครับ เช่น Xilisoft Video Converter Ultimate,Total Video Converter
มาลงดูสิครับ ผมใช้โปรแกรมพวกนี้แหละ แล้วก็ไปหาคลิป HD จาก youtube แล้วใช้ youtue Download ดูดคลิปมา
แต่ก่อนจะคลิก Download ให้ปรับที่ youtube เป็น 1080P ก่อนนะครับ เพราะตอน Download มาจะได้ไฟด์ที่สมบูรณ์กว่า
และเลือกที่โปรแกรม Youtube download เป็นไฟด์ Avi เอามาก็เล่นได้เลย หรือจะแปลงด้วยโปรแกรมอีกทียังได้ครับ
ลองทำดู ตอนนี้ผมมี Demo Lg สาวๆเกาหลีเพียบเลย ชัดเหมือนในห้างที่เปิดโชว์เลยครับ

« ตอบกลับ #861 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 05:02:51 pm »

File ทั้งหมด ที่ LG รุ่นที่รองรับ USB อ่านได้นะครับ

Movie(*.mpg/*.mpeg/*dat/*.ts/*.trp/*.tp/*.vob/*.mp4/*.mov/*.mkv/*.divx/*.avi/*.asf/*.wmv/*/*.flv/*.
avi(motion-jpeg)/*.mp4(motion-jpeg)/*.mkv(motion-jpeg))supporting file
Video format : DivX3.11, DivX4.12, DivX5.x, DivX6, Xvid1.00, Xvid1.01, Xvid1.02, Xvid1.03,
Xvid1.10 beta-1/beta-2, Mpeg-1, Mpeg-2, Mpeg-4, H.264/AVC, VC1, JPEG, Sorenson
H.263
Audio format : Dolby Digital, AAC, Mpeg, MP3, LPCM, HEAAC, ADPCM, WMA
Bit rate : within 32 kbps to 320 kbps(MP3)
External Subtitle format : *.smi/*.srt/*.sub(MicroDVD,Subviewer1.0/2.0)/*.ass/*.ssa/*.txt(TMPlayer)/*.
psb(PowerDivX)
Internal Subtitle format : only, XSUB (It is the subtitle format used in DivX6 files)

เอาให้เทพกันไปข้างนึง อ่านได้ยังกะเครื่องเล่น HD เลยครับสุดยอด และจะเห็นว่าอ่านไฟล์ซับได้ด้วยนะครับ แต่ชื่อซับ กับชื่อหนังต้องชื่อเดียวกัน และอยู่ในโฟลเดอร์เดียวกันนะครับ

ปล.รายละเอียดทางเทคนิคอื่นๆ จะอยู่ในแผ่น CD ที่มาในกล่องครับ เป็น pdf file เปิดดูเลยครับ ละเอียดมั่กๆ (ทำไมมันไม่ทำเป็นเล่มก็ไม่รู้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2010, 05:04:48 pm โดย AgentMolder »

ออฟไลน์ redzeed

• *
« ตอบกลับ #862 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 06:53:49 pm »
ขอคำแนะนำครับ ผมจะซื้อพลาสม่า LG  42PQ60R ครับ มีท่านใดจะแนะนำรุ่นอื่นอีกหรือเปล่าครับ หรือว่าดี ผมก็จะซื้อเลย แล้วอีกเรื่องครับ ผมต้องซื้อเครื่องสำรองไฟแบบเดียวกับที่ใช้กับคอมพิวเตอร์เพื่อใช้กับทีวีหรือเปล่าครับ กลัวไฟตก ไฟกระชาก น่ะครับ แล้วก้อ..รุ่นนี้มีระบบป้องกันจอไหม้กับระบบล้างจอด้วยหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ onimushi

• *
« ตอบกลับ #863 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 09:43:16 pm »
ขอคำแนะนำครับ ผมจะซื้อพลาสม่า LG  42PQ60R ครับ มีท่านใดจะแนะนำรุ่นอื่นอีกหรือเปล่าครับ หรือว่าดี ผมก็จะซื้อเลย แล้วอีกเรื่องครับ ผมต้องซื้อเครื่องสำรองไฟแบบเดียวกับที่ใช้กับคอมพิวเตอร์เพื่อใช้กับทีวีหรือเปล่าครับ กลัวไฟตก ไฟกระชาก น่ะครับ แล้วก้อ..รุ่นนี้มีระบบป้องกันจอไหม้กับระบบล้างจอด้วยหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
 ถ้าเป็น Plasma ของ LG ลองเป็น ตัวนี้ไม่ครับ 50PK950 พอดีมีเพื่อนที่ใช้อยู่เหมือนกันครับ หรือไม่ก็รุ่นนี้ 50PK550 ครับ ถ้ามีงบพอเอาอยู่ก็เล่นเลย

ครับแต่ตัวผมเองไม่ได้ใช้ Plasma แต่ ใช้ LED ของ LG รุ่น 42LE8500 Full LED silm อยู่ครับ ส่วนรุ่น 42PQ60R ก็ดีครับ แต่ถ้าซีเรียสตรงที่ว่ามันไม่ใช่

Full HD ก็เล่นเจ้า 50PK950 กับ 50PK550 ที่เป็น Full HD ก็ ok ครับ ราคาต่างกันไม่มากครับ แต่ส่วนใหญ่สำหรับคนที่ใช้ Plasma ก็จะเล่นเป็น Full HD

กันน่ะครับ ส่วนตัวผมเองผมว่า 42PQ60R ดีไซท์ สวยดีครับ สเป็กก็ ok ครับ แต่ถ้าส่วนใหญ่ถ้าเป็น Plasma ของ LG ที่เป็น Full HD จะ เป็น 50 นิ้วขึ้นครับ

ที่รู้ๆก็จะมี 50PK950 , 50PK550 , 2 รุ่นนี้ของปี 2010  ส่วนของปี 2009  50PS80BR
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2010, 09:46:40 pm โดย onimushi »