ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4386608 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirichot

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #900 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 08:07:25 pm »
ซื้อเมื่อ 25 ก.ย. 53 ครับ
ไม่รู้ว่า ถ้าผมไม่ปิดสวิตซ์ที่เครื่องก่อน แต่ปิดที่ปลั๊กไฟเลย หรือในกรณีที่ไฟดับจะเสียอีกหรือไม่
ไม่ทราบว่าใครเป็นเหมือนผมบ้าง

ผมปิดที่เครื่องก่อนทุกครั้ง ก่อนปิดไม่มีปัญหานะครับ
ผมก็เพิ่งซื้อเหมือนกัน หวังว่าคงไม่มีปัญหานะ
คุณNewLG-LED42 ต้องระวังไฟดับระหว่างเปิดTVด้วยนะครับ(แต่คงระวังยากครับเรื่องไฟดับ)
อัพเดทล่าสุด หลังจากถอดปลั๊กทิ้งไว้แล้วเปิดใหม่ ภาพจะอยู่ได้ประมาณ 15 นาที แล้วดับไปอีกรอบ (คงเหลือไว้แต่เสียงครับ)

ออฟไลน์ NewLG-LED42

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #901 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 09:34:39 pm »
ไม่รู้ว่า ถ้าผมไม่ปิดสวิตซ์ที่เครื่องก่อน แต่ปิดที่ปลั๊กไฟเลย หรือในกรณีที่ไฟดับจะเสียอีกหรือไม่

ผมปิดที่เครื่องก่อนทุกครั้ง ก่อนปิดไม่มีปัญหานะครับ
ผมก็เพิ่งซื้อเหมือนกัน หวังว่าคงไม่มีปัญหานะ
คุณNewLG-LED42 ต้องระวังไฟดับระหว่างเปิดTVด้วยนะครับ(แต่คงระวังยากครับเรื่องไฟดับ)
อัพเดทล่าสุด หลังจากถอดปลั๊กทิ้งไว้แล้วเปิดใหม่ ภาพจะอยู่ได้ประมาณ 15 นาที แล้วดับไปอีกรอบ (คงเหลือไว้แต่เสียงครับ)

งานเข้าแล้ว [โขก] แล้วตกลงว่าจะซ่อม หรือเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับเนี่ย [ร้องไห้]

ออฟไลน์ sirichot

• *
« ตอบกลับ #902 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 10:25:50 pm »

งานเข้าแล้ว [โขก] แล้วตกลงว่าจะซ่อม หรือเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับเนี่ย [ร้องไห้]
ที่คิดไว้
1.เปลี่ยนเครื่องใหม่รุ่นเดิม
2.เปลี่ยนรุ่น+เปลี่ยนยี่ห้อ+เพิ่มเงิน (ดู Philips 40PFL6605 ไว้ ไม่รู้เป็นอย่างไรบ้างรุ่นนี้)
???
(คุยกับร้านแล้วทั้งสองกรณี)

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #903 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 02:50:14 am »
เวงกำ ผมซื้อวันที่ 24 กย ก่อนหน้าคุณ สิริโชติวันเดียวเอง lot เดียวกันป่าวหว่า

แต่ผมว่าอุปกรณ์ไฟฟ้าเกือบทุกชนิด หากดึงปลั๊กทันทีโดยไม่ปิดสวิตช์ มีสิทธิเจ๊งได้ทั้งนั้นนะครับ แต่เจ้า TV มันบอบบางเกิ๊น

ออฟไลน์ NewLG-LED42

« ตอบกลับ #904 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 10:02:53 am »
เวงกำ ผมซื้อวันที่ 24 กย ก่อนหน้าคุณ สิริโชติวันเดียวเอง lot เดียวกันป่าวหว่า

แต่ผมว่าอุปกรณ์ไฟฟ้าเกือบทุกชนิด หากดึงปลั๊กทันทีโดยไม่ปิดสวิตช์ มีสิทธิเจ๊งได้ทั้งนั้นนะครับ แต่เจ้า TV มันบอบบางเกิ๊น
TV รุ่นใหม่ๆสงสัยต้องพึ่ง UPS แล้วล่ะมั้ง

ออฟไลน์ tohtay

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #905 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 06:49:17 pm »
เรียนคุณ fmt  หลังจากที่ได้อ่านกระทู้เรื่อง plasma ผมก็ได้ตัดสินใจไปซื้อ LG 42PJ250R PLASMA TV   รุ่นนี้มาใช้แล้วหนะครับ ที่ไม่ซื้อรุ่น 350R เพราะผมไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้ usb กับ ช่องเสียบจอคอม  แถมยังเหลือเงินซื้อ play on มาเพิ่มอีก 1 เครื่อง พอดี งบน้อยหนะครับ
แต่หลังจากเอาทีวางดูทีวีที่ห้องแล้ว ผมสงสัยว่าทำไมจอมันดู มึดๆทึมๆยังไงไม่รู้หนะครับ  เลยอยากทราบว่าพอจะมีวิธีแนะนำในการเซ็ทค่าที่โอเคกว่าที่เป็นอยู่หรือเปล่าครับ ยังไงรบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ 

ปล. Free TV อยากให้สีมันสดใส แต่ไม่เอาสีแจ๋นหนะครับผมปรับไปปรับมาสีแดงแป๊ดด!! เลยหนะครับ เลยคิดว่าคงจะทำเองไม่เป็นหนะครับ  ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #906 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 11:19:01 pm »
ตอนนี้คุณ tohtay ตั้งค่าต่างๆไว้ที่เท่าไหร่บ้างครับ(แบบละเอียดนะครับ) เช่น

ภาพปกติ / ภาพสดใส หรือภาพอะไร
ความเข้ม = ?
ค่าสี = ?
การปรับขั้นสูง
ไดนามิคความเข้ม = ?
ไดนามิคค่าสี = ?
* เอาแบบละเอียดหน่อยครับ

แล้วก็ source ที่มา จาก RF หรือจาน หรืออะไรครับ และมาจากพอร์ตอะไรด้วยครับ

ผมโพสต์รูปไม่เป็น(ขี้เกียจมากกว่า อิอิ) มันงั้นจะเอารูปมาลงให้ดู มันชัดมากกกกกกกก

เรียนคุณ fmt  หลังจากที่ได้อ่านกระทู้เรื่อง plasma ผมก็ได้ตัดสินใจไปซื้อ LG 42PJ250R PLASMA TV   รุ่นนี้มาใช้แล้วหนะครับ ที่ไม่ซื้อรุ่น 350R เพราะผมไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้ usb กับ ช่องเสียบจอคอม  แถมยังเหลือเงินซื้อ play on มาเพิ่มอีก 1 เครื่อง พอดี งบน้อยหนะครับ
แต่หลังจากเอาทีวางดูทีวีที่ห้องแล้ว ผมสงสัยว่าทำไมจอมันดู มึดๆทึมๆยังไงไม่รู้หนะครับ  เลยอยากทราบว่าพอจะมีวิธีแนะนำในการเซ็ทค่าที่โอเคกว่าที่เป็นอยู่หรือเปล่าครับ ยังไงรบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ  

ปล. Free TV อยากให้สีมันสดใส แต่ไม่เอาสีแจ๋นหนะครับผมปรับไปปรับมาสีแดงแป๊ดด!! เลยหนะครับ เลยคิดว่าคงจะทำเองไม่เป็นหนะครับ  ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 12:37:27 am โดย fmt »

ออฟไลน์ thanapatpp

• *
« ตอบกลับ #907 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 10:03:05 am »
ผม ไป เอา LG 47" 47LH50YR มา ดู ได้ สะใจ แต่เป็น ของ โชร์ นะ
ใช้งานไป 1800 ชม. ราคา 26000 ก็ ถื่อว่าคุ้ม นะ คิดว่าแพงไป ไหม
เสียดาย รับ KMV ไม่ได้

ห้องผม 3*3 เมตร นะ คิดว่าใหญ่เกินไปไหม
ต้องปรับขนาดไหน ถึงจะ ดี โดย ห้อง ธรรมดาไม่ติดแอร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 04:34:42 pm โดย thanapatpp »

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #908 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 11:50:35 am »
42PJ650
soure : จาน DTV
Input : AV2
อัตราส่วนภาพ : 16:9
e@ประหยัดพลังงาน : เซนเซอร์อัจฉริยะ
โหมดภาพ : ภาพปกติ(ผู้ใช้)
              - ปรับความเข้ม 80
              - ปรับความสว่าง 47
              - ปรับความคมชัด 50
              - ปรับสี 60
              - ปรับโหมดสี 0
              - โทนสี 0
              - ควบคุมชั้นสูง
                      * ปรับความเข้มแบบไดนามิค ต่ำ
                      * ปรับสีแบบไดนามิค ต่ำ
                      * การลดสัญญาณรบกวน สูง
                      * Gamma ธรรมดา
                      * ระดับสีดำ (ปรับไม่ได้)
                      * โหมดภาพยนต์ ไม่เลือก(24Hz)

ปล.
1.ตรวจเช็คสายสัญญาณด้วยว่าปกติหรือไม่
2.Input Component จะให้ภาพที่มันทึมๆกว่า AV คุณอาจต้องปรับลดค่าสีลงหน่อย แล้วเพิ่มความเข้ม&ความสว่าง(แต่ระวังจะจ้าไป) ส่วนความคมชัดถ้าปรับค่าไว้สูง อาจจะมี nosie ยิบยับๆ
3.ตอนผมใช้ 42PJ350 ผมไม่ได้ปรับอะไรเลยครับ เลือกภาพปกติ เท่านั้น แต่มันสะท้อนทำให้เสียสมาธิ เสียอรรถรสในการชม

ตอนนี้คุณ tohtay ตั้งค่าต่างๆไว้ที่เท่าไหร่บ้างครับ(แบบละเอียดนะครับ) เช่น

ภาพปกติ / ภาพสดใส หรือภาพอะไร
ความเข้ม = ?
ค่าสี = ?
การปรับขั้นสูง
ไดนามิคความเข้ม = ?
ไดนามิคค่าสี = ?
* เอาแบบละเอียดหน่อยครับ

แล้วก็ source ที่มา จาก RF หรือจาน หรืออะไรครับ และมาจากพอร์ตอะไรด้วยครับ

ผมโพสต์รูปไม่เป็น(ขี้เกียจมากกว่า อิอิ) มันงั้นจะเอารูปมาลงให้ดู มันชัดมากกกกกกกก

เรียนคุณ fmt  หลังจากที่ได้อ่านกระทู้เรื่อง plasma ผมก็ได้ตัดสินใจไปซื้อ LG 42PJ250R PLASMA TV   รุ่นนี้มาใช้แล้วหนะครับ ที่ไม่ซื้อรุ่น 350R เพราะผมไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้ usb กับ ช่องเสียบจอคอม  แถมยังเหลือเงินซื้อ play on มาเพิ่มอีก 1 เครื่อง พอดี งบน้อยหนะครับ
แต่หลังจากเอาทีวางดูทีวีที่ห้องแล้ว ผมสงสัยว่าทำไมจอมันดู มึดๆทึมๆยังไงไม่รู้หนะครับ  เลยอยากทราบว่าพอจะมีวิธีแนะนำในการเซ็ทค่าที่โอเคกว่าที่เป็นอยู่หรือเปล่าครับ ยังไงรบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ  

ปล. Free TV อยากให้สีมันสดใส แต่ไม่เอาสีแจ๋นหนะครับผมปรับไปปรับมาสีแดงแป๊ดด!! เลยหนะครับ เลยคิดว่าคงจะทำเองไม่เป็นหนะครับ  ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 12:41:30 pm โดย fmt »

ออฟไลน์ fuckerboyd

• *
« ตอบกลับ #909 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 03:17:23 pm »
42PJ350 โดน IR เข้าไปซะแล้ว
เมื่อคืนดู x-zyte กับ axn พอปิดกล่องทรู
เจอรอยภาษาญี่ปุ่นจากรายการโกโกริโกะช่อง x-zyte ด้านซ้ายตัวเบ้อเริ่ม
และโลโก้ axn ทางด้านขวาซะงั้น แต่คิดว่าเปิดมาอีกทีคงจะหาย(นะ?)
ปกติจากเปิดป้องกันหน้าจอแบบเคลื่อนที่ไว้
พอดีเมื่อคืนดูน้องขวัญแบบ 4:3 เลยปิดโหมดไว้ชั่วคราว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 03:17:47 pm โดย fuckerboyd »

ออฟไลน์ jack_77

• *
« ตอบกลับ #910 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 07:59:21 pm »
สวัสดีครับ เพิ่งถอย 42pj650 มาวันนี้มาสมัครเป็นสมาชิกคลับ lg ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ fanta06

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #911 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 10:15:14 pm »
LG 42LD460
ภาพต่าง
จาก 42LD650
มากหรือเปล่าครับ
ผมไปยืนดูเปรียบเทียบ ก็ไม่ต่างกันเท่าไร

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #912 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 11:03:40 pm »
งานเข้าล่ะครับ มาเปิดใหม่แล้วหายเปล่าครับ ถ้าไม่หาย ให้ล้างเลยครับ 7 นาทีขึ้นไปครับชัวร์ ต้องเปิดระบบรักษาจอภาพแบบเคลื่อนที่ไว้ตลอดเวลา ปลอดภัยกว่าครับ

เมื่อคืนดู x-zyte กับ axn พอปิดกล่องทรู
เจอรอยภาษาญี่ปุ่นจากรายการโกโกริโกะช่อง x-zyte ด้านซ้ายตัวเบ้อเริ่ม
และโลโก้ axn ทางด้านขวาซะงั้น แต่คิดว่าเปิดมาอีกทีคงจะหาย(นะ?)
ปกติจากเปิดป้องกันหน้าจอแบบเคลื่อนที่ไว้
พอดีเมื่อคืนดูน้องขวัญแบบ 4:3 เลยปิดโหมดไว้ชั่วคราว

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #913 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 11:15:26 pm »
ต่างนิดหน่อยครับ ไปดู Compare กันครับ   http://www.lcdtvthailand.com/spec/compare-spec.asp
LD650 * Dynamic Contrast Ratio 200,000:1 * Response Time 2ms * 200/240Hz * NetCast/Wireless AV Link/USB 2.0 *
LD460 * Dynamic Contrast Ratio 100,000:1 * Response Time 4ms * 50/60Hz *

LD650 จะดูสบายตากว่านิดนึง เพราะมี 200/240Hz

LG 42LD460
ภาพต่าง
จาก 42LD650
มากหรือเปล่าครับ
ผมไปยืนดูเปรียบเทียบ ก็ไม่ต่างกันเท่าไร

ยินดีด้วยครับ คุณ jack_77 แล้วมาแชร์ประสบการณ์ด้วยนะครับ

สวัสดีครับ เพิ่งถอย 42pj650 มาวันนี้มาสมัครเป็นสมาชิกคลับ lg ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ fuckerboyd

• *
« ตอบกลับ #914 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 12:38:19 am »
งานเข้าล่ะครับ มาเปิดใหม่แล้วหายเปล่าครับ ถ้าไม่หาย ให้ล้างเลยครับ 7 นาทีขึ้นไปครับชัวร์ ต้องเปิดระบบรักษาจอภาพแบบเคลื่อนที่ไว้ตลอดเวลา ปลอดภัยกว่าครับ

เปิดใหม่แล้วยังอยู่ครับ แต่จะมองเห็นในกรณีที่เปิดจอขึ้นมาเฉยๆ
พอเปิดกล่องทรูหรือดูหนังมันก็ปกติครับ มองไม่เห็นตัวหนังสือที่มันค้างอยู่

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #915 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 01:37:32 am »
ล้างจอเลยครับ

เปิดใหม่แล้วยังอยู่ครับ แต่จะมองเห็นในกรณีที่เปิดจอขึ้นมาเฉยๆ
พอเปิดกล่องทรูหรือดูหนังมันก็ปกติครับ มองไม่เห็นตัวหนังสือที่มันค้างอยู่

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #916 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 02:15:05 am »
ใช้ plasma อย่าเปิด 4:3 เลยครับ เพราะขอบจอมันจะไม่ได้ใช้งาน สีมันจะเด่นขึ้นเวลาใช้ไปนานๆ

ออฟไลน์ aodmonster

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #917 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 10:00:44 am »
ตอนนี้ผมสนใจตัว 42PJ650 อยู่อ่ะครับ
1.สงสัยว่า Resolution 1024x768 เวลาเราดู 16:9 ภาพมันจะดูยืดออกข้างไหมอ่ะครับ

2.เมื่อวานผมไปดูราคาที่ คาร์ฟูร์ กับ powerbuy ที่หาดใหญ่ ราคายัง 22900.- อยู่เลยครับ
ใครอยู่หาดใหญ่พอจะรู้จักร้านที่ราคา18-20k บ้างครับ