ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4385958 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #954 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:55:01 am »
42PJ650 สะท้อนน้อยกว่าครับแนะนำตัวนี้ครับ

สอบถาม รุ่น LG 42" 42PJ650 กับ LG 42" 42PJ350

ตัวไหน สะท้อนแสงน้อยกว่ากัน สำคัญมาก เพราะหน้าต่างอยู่ตรงหน้าทีวีพอดี เอาม่านบัง แล้ว แต่ก็อยากรู้ว่าตัวไหน สะท้อนน้อยที่สุด....จะไม่ให้สะท้อนเลยก็คงไม่ได้..ฮิอิ [ไม่พูด]

ขอบคุณจ้าาา

ออฟไลน์ izone

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #955 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 12:04:45 pm »
เอ....แล้ว ระหว่างตัวนี้ LG 42" 42SL80YR  http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?param_id=352
ซึ่งเป็นจอกระจก มันก็สะท้อน เท่าที่ใช้อยู่แต่ก็ไม่มาก

กับตัวนี้ LG 42" 42PJ650  http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?param_id=403
 ซึ่งหน้าจอเป็นแบบ Protective Skin Glass   เป็นจอกระจกเช่นกัน

อันไหนสะท้อนน้อยกว่ากันครับเปรียบเทียบแล้ว

และตัวไหนน่าเล่นสุด ถ้าจะเอาไปดูหนัง HD

ขอบคุณอีกครั้งจ้าา...

ออฟไลน์ Okarin

• *
« ตอบกลับ #956 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:03:08 pm »
สวัสดีครับพี่ๆชาว LG คือผมมีปัญหาคาใจต้องการคำตอบมากครับ คือว่าแม่ผมพาไปดูทีวี LCD เพื่อจะซื้อไปไว้ในห้องของผมที่บ้านใหม่

แล้วจุดประสงค์ของผมในการดูทีวีคือ ใช้ต่อกับ xbox360 ต่อกับ external harddisk เพื่อดูหนัง+อนิเมะซับไทย แบบ Hi-Def

ห้องของผมไม่ใหญ่มากเลยต้องการแค่ 32 นิ้วก็พอ ทีนี้ผมก็ไปเจอ LCD ของ LG LCD 32" LG 32LD460 แล้วถูกใจมาก ก็เลยเกิดปัญหาคาใจอยากได้คำตอบ

( ตอนนั้นลืมถามพนักงานซะสนิท  [ช็อค] ) อยากทราบว่า

- รุ่นนี้สามารถดูหนัง+อนิเมะซับไทยจาก External harddisk 2.5" 500GB ได้หรือไม่ แล้วซับขึ้นได้หรือเปล่า มีปัญหาอะไรหรือไม่

พอดีมี Ex HDD 500 gb 1 ลูกพอดีกลัวอ่านไม่ได้ต้องซื้อใหม่ เพราะเคยได้ยินคนบอกว่ามันเปิดได้แค่จาก Ex HDD 320GB ลงไป

- มันต่อ xbox360 ได้ใช่ไหมครับ ( คำถามงี่เง่าไปหน่อยแต่อยากรู้จริงๆ  [โขก] )

- สามารถต่อกับจอคอมได้หรือไม่ ถ้าได้การแสดงผลจะเป็นอย่างไร

คำถามของผมก็มีเท่านี้แหละครับ ( ในตอนนี้ ) ยังไงก็ขอความกรุณาพี่ๆช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #957 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:26:22 pm »
42PJ650 สะท้อนกว่าครับ
42PJ650 น่าเล่นกว่าครับ

เอ....แล้ว ระหว่างตัวนี้ LG 42" 42SL80YR  http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?param_id=352
ซึ่งเป็นจอกระจก มันก็สะท้อน เท่าที่ใช้อยู่แต่ก็ไม่มาก

กับตัวนี้ LG 42" 42PJ650  http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?param_id=403
 ซึ่งหน้าจอเป็นแบบ Protective Skin Glass   เป็นจอกระจกเช่นกัน

อันไหนสะท้อนน้อยกว่ากันครับเปรียบเทียบแล้ว

และตัวไหนน่าเล่นสุด ถ้าจะเอาไปดูหนัง HD

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #958 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:31:10 pm »
1.ท่านเอา HDD ไปลองดีกว่าครับ

2.ต่อ xbox360 ได้ครับ

3.ต่อจอคอมได้ที่ 1920*1080 pixel ครับ

สวัสดีครับพี่ๆชาว LG คือผมมีปัญหาคาใจต้องการคำตอบมากครับ คือว่าแม่ผมพาไปดูทีวี LCD เพื่อจะซื้อไปไว้ในห้องของผมที่บ้านใหม่

แล้วจุดประสงค์ของผมในการดูทีวีคือ ใช้ต่อกับ xbox360 ต่อกับ external harddisk เพื่อดูหนัง+อนิเมะซับไทย แบบ Hi-Def

ห้องของผมไม่ใหญ่มากเลยต้องการแค่ 32 นิ้วก็พอ ทีนี้ผมก็ไปเจอ LCD ของ LG LCD 32" LG 32LD460 แล้วถูกใจมาก ก็เลยเกิดปัญหาคาใจอยากได้คำตอบ

( ตอนนั้นลืมถามพนักงานซะสนิท  [ช็อค] ) อยากทราบว่า

- รุ่นนี้สามารถดูหนัง+อนิเมะซับไทยจาก External harddisk 2.5" 500GB ได้หรือไม่ แล้วซับขึ้นได้หรือเปล่า มีปัญหาอะไรหรือไม่

พอดีมี Ex HDD 500 gb 1 ลูกพอดีกลัวอ่านไม่ได้ต้องซื้อใหม่ เพราะเคยได้ยินคนบอกว่ามันเปิดได้แค่จาก Ex HDD 320GB ลงไป

- มันต่อ xbox360 ได้ใช่ไหมครับ ( คำถามงี่เง่าไปหน่อยแต่อยากรู้จริงๆ  [โขก] )

- สามารถต่อกับจอคอมได้หรือไม่ ถ้าได้การแสดงผลจะเป็นอย่างไร

คำถามของผมก็มีเท่านี้แหละครับ ( ในตอนนี้ ) ยังไงก็ขอความกรุณาพี่ๆช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pocketeer

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #959 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 11:52:20 pm »
กำลังสนใจ 47LD460 ราคาตอนนี้เท่าไหร่ครับ แล้วน่าเล่นไหมครับตัวนี้

ออฟไลน์ hanman

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #960 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 09:37:13 am »
pj 350 50"  ซื้อมา 2-3 เดือน ต่อ true ทางav1 แล้วภาพเป็นเส้นคลื่นๆ พอขยับแล้วเป็นๆหายๆ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่สาย..
ไปซื้อสายมาใหม่ ราคา 4xx บาทก็ยังเป็นเหมือนเดิม..เซงเลยงานนี้....
เลยย้ายไป av2 ภาพที่เป็นเส้นหายไปเลย....ก็ไม่คิดอะไรใช้มาเรือยๆ จนวันนี้ได้ซื้อกล้องมาต่อแต่ พอต่อกับav1 ภาพก็ยังเป็นเส้นและก็ช่องต่ออยู่ข้างหลังด้วย..
ช่องต่อ av2 อยู่ด้ายข้างใช้ต่อ true ซะแล้วเลย เดือดร้อนเลยงานนะ...เลยโทรแจ้ง LG เค้าบอกอาจจะเป็นที่แผงวงจรแล้วจะมาดูวันอังคาร
... true รุ่นนี้ topfield ir-t200s น่าจะให้มีช่องต่อ component นะภาพจะได้ชัดกว่าเดิม...

*มีจานดาวเทียมรุ่นไหนบ้างครับที่มีเครื่องรับที่มีช่อง component ...หรือ จาน ยี่ห้อไหนที่ชัดที่สุดครับ
*ระหว่างความคมชัดของ จาน กับ เสาอากาศแบบแผงก้างปลา+Booter อะไรจะคมชัดกว่ากันครับ..แบบว่าชัดสุดๆๆบองแผง กับจานดาวเทียม...

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #961 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 09:46:32 am »
คาดว่าตะกั่วลีดฟรีที่บัดกรีไว้ร้าวครับ Board คงไม่เสียง่ายขนาดนั้นครับแต่ก็ไม่แน่
pj 350 50"  ซื้อมา 2-3 เดือน ต่อ true ทางav1 แล้วภาพเป็นเส้นคลื่นๆ พอขยับแล้วเป็นๆหายๆ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่สาย..
ไปซื้อสายมาใหม่ ราคา 4xx บาทก็ยังเป็นเหมือนเดิม..เซงเลยงานนี้....
เลยย้ายไป av2 ภาพที่เป็นเส้นหายไปเลย....ก็ไม่คิดอะไรใช้มาเรือยๆ จนวันนี้ได้ซื้อกล้องมาต่อแต่ พอต่อกับav1 ภาพก็ยังเป็นเส้นและก็ช่องต่ออยู่ข้างหลังด้วย..
ช่องต่อ av2 อยู่ด้ายข้างใช้ต่อ true ซะแล้วเลย เดือดร้อนเลยงานนะ...เลยโทรแจ้ง LG เค้าบอกอาจจะเป็นที่แผงวงจรแล้วจะมาดูวันอังคาร
... true รุ่นนี้ topfield ir-t200s น่าจะให้มีช่องต่อ component นะภาพจะได้ชัดกว่าเดิม...

*มีจานดาวเทียมรุ่นไหนบ้างครับที่มีเครื่องรับที่มีช่อง component ...หรือ จาน ยี่ห้อไหนที่ชัดที่สุดครับ
*ระหว่างความคมชัดของ จาน กับ เสาอากาศแบบแผงก้างปลา+Booter อะไรจะคมชัดกว่ากันครับ..แบบว่าชัดสุดๆๆบองแผง กับจานดาวเทียม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2010, 09:47:47 am โดย xta »

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #962 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 01:11:11 pm »
ใช่แล้วครับ จุดบัดกรีอาจจะแตก(crack) เป็นที่ชุด Conector Board ที่ต่ออยู่กับ Main Board ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตครับ ยิ่งอยู่ในประกัน เปลี่ยนใหม่ก็แหล่มครับ

จุดเชื่อมต่อ Componet ไม่ได้สำคัญเหมือนกันครับ ขนาด AV port กับจอ PDP มันก็แหล่มแล้วครับ แต่แอบอยากให้มี SV มากกว่า คือ
AV เป็นมาตราฐานที่ใช้ทั่วโลกทั้งระบบ PAL และ NTSC แต่สัญญาณสี-ขาวดำ มันรวมกันมาในสายสีเหลืองเส้นเดียว ส่งผลให้สัญญาณมันกวนกันได้ง่าย
SV เป็นมาตราฐานที่ใช้ทั่วโลกทั้งระบบ PAL และ NTSC แต่สัญญาณสี-ขาวดำ มันแยกกันมา สีสัน และภาพจึงคมชัดกว่า
Componet ดั้งเดิมเป็นมาตราฐานระบบ NTSC อย่างเดียว แต่ด้วยกระแส(อีกแล้ว) Progressive scan ที่มาแรงในช่วงเวลานั้น ทำให้มันถูกยัดมารวมกันหมด เป็น Universal Conector จนถึงปัจจุบัน โดยสีสันที่ได้จากพอร์ตนี้มันเข้มข้นกว่า SV มากพอสมควร แต่หลักการเดียวกันกับ SV จึงไม่สำคัญซะทีเดียว
และถ้าเล่น 1080p ควรจะใช้แผ่นที่เป็น NTSC 60Hz แท้จะดีกว่า เพราะถ้าเป็นแผ่น PAL ส่วนใหญ่จอมันจะฟ้องขึ้นมาว่า "แนะนำให้ใช้ 1080i/50Hz หรือ 1080p/50Hz และเครื่องเล่น HD ก็ควรเป็นเครื่องเล่นดีๆซะด้วย เพราะมันต้องแปลง(converse)ไฟบ้านจาก 50Hz to 60Hz ถ้าเครื่องถูกๆ อาจจะเสียอารมณืในการรับชมก็ได้

จานชัดกว่าก้างปลาครับ ติดตั้งง่าย ไม่ต้องขึ้นเสาให้สูง เวลามีปัญหาก็ง่ายในการซ่อมบำรุง
1.เลือกจานแบบที่ท่านชอบหลายๆรุ่นก่อน แล้ว
2.ดูว่ารุ่นไหนติดกับที่บ้านท่านได้
3.สำคัญที่สุด เลือกจานที่มันอัพเฟิร์มแวร์ได้ด้วยตัวเอง เพราะพวกจานมันจะอัพอยู่เรื่อยๆ เพื่อแก้ปัญหาสัญญาณที่ไม่ดี หรือเพิ่มช่องมาให้เรื่อยๆ ถ้าไม่อัพอัตโนมัติ ท่านก็ต้องยกไปที่ร้านเพื่อให้เค้าอัพให้ บางร้านก็คิดค่าอัพตั้งแต่ 100-300บ. แล้วแต่รุ่น แล้วแต่ยี่ห้อ แต่ส่วนใหญ่ร้านที่ท่านซื้อเค้าจะอัพให้ฟรี แล้วถ้าบังเอิญร้านที่ท่านซื้อเกิดเลิกกิจการ ทีนี้ท่านเอาไปอัพที่ร้านอื่นมีค่าใช้จ่ายแน่นอน ที่สำคัญมันเสียเวลาครับ

คาดว่าตะกั่วลีดฟรีที่บัดกรีไว้ร้าวครับ Board คงไม่เสียง่ายขนาดนั้นครับแต่ก็ไม่แน่
pj 350 50"  ซื้อมา 2-3 เดือน ต่อ true ทางav1 แล้วภาพเป็นเส้นคลื่นๆ พอขยับแล้วเป็นๆหายๆ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่สาย..

ออฟไลน์ boomy

• *
« ตอบกลับ #963 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 01:14:05 pm »
lg 32ld460g สามารถต่อ ext.hdd. ได้ 1tb. แต่เลือกซับไทยไม่ได้ ต้องโหลดเสียงไทยมาเปิดดู

ออฟไลน์ Bassy

• *
« ตอบกลับ #964 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 02:28:48 pm »
แล้วเวลาที่กล้องในหนังมัน pan ซ้าย ขวา Zoom เข้า ออก ช้าๆ มันจะกระตุกมั้ยย...? Plasma 42pj650, Source Blu-Ray Disc, PS3 Player
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2010, 02:30:19 pm โดย Bassy »

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #965 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 02:56:22 pm »
ถ้าช้าๆ อย่างที่ท่านกล่าว ไม่กระตุกหรอกครับ
มันมีองค์ประกอบอื่นด้วยครับ แผ่นใหม่ไม่มีรอยขีดข่วนหรือเปล่า การถ่ายทำของหนังเรื่องนั้นๆ ผมเคยไปดูที่ร้านเค้าเปิดการ์ตูนให้ดูฉากแพนกล้องจากล่างขึ้นบน Plasma 42PJ350 กระตุกกว่า 42LD650(กระตุกน้อยกว่า) แต่ผมดู 42PJ650 กับจาน ช่อง 3 เรื่อง หัวใจรักข้ามภพ ฉากแพนกล้องตอนพม่ามาโจมตีพวกขุนไกรเร็วกว่าการ์ตูนด้วยซ้ำ แต่ไม่ยักกระตุกซักนิด ผมว่าเครื่องเล่นแผ่นการ์ตูนมันเล่นที่ 60Hz แต่ไฟบ้านเรามัน 50Hz มันคงจะไม่เนียนพอ ต่างจาก FreeTV ที่ถ่ายทำด้วย 50Hz มันจึงไม่ต้องแปลงเป็น 60Hz

แล้วเวลาที่กล้องในหนังมัน pan ซ้าย ขวา Zoom เข้า ออก ช้าๆ มันจะกระตุกมั้ยย...? Plasma 42pj650, Source Blu-Ray Disc, PS3 Player

เก็บข้อมูลครับ ขอบคุณครับ แต่ไม่รู้หน่วยความจำในหัวมันจะเต็มรึยัง
lg 32ld460g สามารถต่อ ext.hdd. ได้ 1tb. แต่เลือกซับไทยไม่ได้ ต้องโหลดเสียงไทยมาเปิดดู

ออฟไลน์ Okarin

• *
« ตอบกลับ #966 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 08:32:35 pm »
lg 32ld460g ที่เลือกซับไม่ได้นี่คือเลือกให้ขึ้นซับไทย เลือก eng แบบใน dvd หรอครับ

ถ้าแบบเป็นทำมาเป็นซับฝังในไฟล์แบบเลือกเปิดปิดไม่ได้นี่ มันจะขึ้นให้ไหมครับ หรือไม่ขึ้นให้เหมือนเดิม  [ไม่เอา]

ยังไงก็ขอบคุณนะครับที่มาช่วยตอบคำถามให้ผม  [โย่ว]

ออฟไลน์ Bassy

• *
« ตอบกลับ #967 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 08:21:27 am »
ถ้าช้าๆ อย่างที่ท่านกล่าว ไม่กระตุกหรอกครับ
มันมีองค์ประกอบอื่นด้วยครับ แผ่นใหม่ไม่มีรอยขีดข่วนหรือเปล่า การถ่ายทำของหนังเรื่องนั้นๆ ผมเคยไปดูที่ร้านเค้าเปิดการ์ตูนให้ดูฉากแพนกล้องจากล่างขึ้นบน Plasma 42PJ350 กระตุกกว่า 42LD650(กระตุกน้อยกว่า) แต่ผมดู 42PJ650 กับจาน ช่อง 3 เรื่อง หัวใจรักข้ามภพ ฉากแพนกล้องตอนพม่ามาโจมตีพวกขุนไกรเร็วกว่าการ์ตูนด้วยซ้ำ แต่ไม่ยักกระตุกซักนิด ผมว่าเครื่องเล่นแผ่นการ์ตูนมันเล่นที่ 60Hz แต่ไฟบ้านเรามัน 50Hz มันคงจะไม่เนียนพอ ต่างจาก FreeTV ที่ถ่ายทำด้วย 50Hz มันจึงไม่ต้องแปลงเป็น 60Hz

Thank you ครับ .... แล้วมีร้ารไหนราคบย่อมเยาว์+service ดีๆแนะนำมั้ยครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #968 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 12:42:54 pm »
lg 32ld460g ที่เลือกซับไม่ได้นี่คือเลือกให้ขึ้นซับไทย เลือก eng แบบใน dvd หรอครับ

ถ้าแบบเป็นทำมาเป็นซับฝังในไฟล์แบบเลือกเปิดปิดไม่ได้นี่ มันจะขึ้นให้ไหมครับ หรือไม่ขึ้นให้เหมือนเดิม  [ไม่เอา]

ยังไงก็ขอบคุณนะครับที่มาช่วยตอบคำถามให้ผม  [โย่ว]

รุ่นนี้อ่าน sub .srt . saa ได้ครับ เลือกเปิด ปิด เปลี่ยนก็ได้ แต่ว่า sub จะต้องชื่อเดียวกับหนัง และอยู่ใน folder เดียวกัน

ออฟไลน์ izone

« ตอบกลับ #969 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 03:25:00 pm »

ตามที่ท่าน fmt ว่า pj650 น่าเล่นกว่า 42SL80YR 
ถ้าขาย 42SL80YR คิดว่าคุ้มกันไหมครับ... อาจติงเรื่องความร้อนและกินไฟของ 650 หน่อยหนึ่ง
เพราะใช้ 42SL80YR ไม่ร้อนเลย และประหยัดไฟ....

ออฟไลน์ Jojo Wittaya

• Jojo Wittaya
« ตอบกลับ #970 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 03:32:58 pm »
ไม่เคยเปรียบเทียบการสะท้อนแสงของคู่นี้เหมือนกัน ไม่ได้เปิดห้าง เปิดร้าน จะได้จับมาตั้งคู่กันตามคำถามได้

แต่ถ้าจะเอาไปดูหนัง HD  ต้องยอมรับว่า SL80 เป็น Full HD ที่มี Contrast สูงมาก ภาพคมกริบ สว่างมาก สูงกว่ารุ่น 650

เป็น LCD TV ที่ติดกระจก ให้ได้อารมณ์แบบ Plasma จอคมกริบ ปรับให้ดูหนังแบบ Cinema ก็เป็น Plasma TV แล้ว

แต่ SL80 กินไฟเพียง 150 วัตต์  ค่าตัวมันก็ 17-18K เอง ถือว่าลดลงมามาก สมัยก่อนราคา 40K

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #971 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 03:41:28 pm »
ต้องขายญาติ หรือคนรู้จักครับ ขายให้ร้านที่ขายมือ2 เค้ากดราคา เพราะเค้าต้องเผื่อขายได้ช้า

แต่คุ้มกับภาพที่จะได้รับในรุ่น 42PJ650 แน่นอน ในเมื่อทุกท่านเองก็บอกว่า PDP จอมันสะท้อนกันทุกคน แต่กลับไม่พูดถึง LED LCDTV หรือเจ้า LCDTV รุ่น SL80 พวกนี้ที่ใส่กระจกไว้ข้างนอกอีกชั้นหนึ่ง แอบเอียงกันเห็นๆ เรื่องภาพ PDP มันใส ชัดกว่า LED LCDTV ราคา 2xx,xxx เสียอีก เจ้า LED LCDTV ตัวละ 2xx,xxx ก็ยังมี noise เยอะกว่า 42PJ650 เสียอีก ถามว่าคุณจ่ายแค่ 16,xxx กับจ่าย 2xx,xxx คุณเลือกอะไร

ตามที่ท่าน fmt ว่า pj650 น่าเล่นกว่า 42SL80YR 
ถ้าขาย 42SL80YR คิดว่าคุ้มกันไหมครับ... อาจติงเรื่องความร้อนและกินไฟของ 650 หน่อยหนึ่ง
เพราะใช้ 42SL80YR ไม่ร้อนเลย และประหยัดไฟ....