ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4400814 ครั้ง)

ออฟไลน์ AgentMolder

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1080 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:11:30 am »
สวัสดีครับทุกคน ผมเพิ่งเป็นส่วนหนึ่งของผู้ใช้ TV LG คับ

พอดีไปได้ LED รุ่น 22LE5300 จากงาน commart มา 7990 บาท (หวังว่าคงคุ้มนะ)
ผมมีปัญหานิดหน่อยเวลาเล่นไฟล์หนัง HD 1080 จาก external HDD ของ WD ซึ่งก็เพิ่งซื้อในงานนี้
ต่อตรงเข้าพอร์ต USB ของทีวี
เล่นๆอยู่บางครั้ง (มักเป็นช่วงแรกๆ) จะค้างแปปนึงเเล้วหลุดออกมาเลย ต้องเริ่มเล่นใหม่
จะเป็นต่อเนื่องประมาณ 2 ครั้ง หลังจากนั้นก็จะเล่นได้จนจบแบบไม่มีอะไรติดขัดอีกเลย

อยากถามผู้รู้ว่า อาการเหล่านี้เกิดจาก external HDD ผมไม่ดี หรือเป็นที่อะไรกันแน่
คงไม่ได้เป็นที่ทีวีใช่ไหมครับ  [งง]

เป็นที่ TV ครับ แต่ไม่ใช่ TV เสียนะครับ แต่ระบบของ TV มันอ่านไฟล์ full HD จะรวนๆแบบนี้แหล่ะครับ เป็นทุกยี่ห้อครับ ขนาดเครื่องเล่น HDD เอง รุ่นก่อนๆบางตัวยังอ่าน file FullHD ไม่ได้เลยครับ ประสาอะไรกับ TV แค่เล่น MKV ได้ก็เยี่ยมแล้วครับ

ออฟไลน์ tongz

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1081 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 01:58:46 pm »
ขอร่วมก๊วนด้วยคนครับ เพิ่งถอย 42PJ650R มาเมื่อวาน ตอนนี้ดู free tv ผ่านเสาก้างปลาอยู่ ภาพดูไม่จืดเลย ... แต่มีโครงการจะติดจานดำ + กล่องความฝันอยู่ครับ ถามนิดนึงครับว่าถ้าผมติดจานแล้วภาพจาก free tv จะดีขึ้นมั้ยครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1082 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 02:16:03 pm »
ดีกว่าแน่นอนครับ
การเลือกซื้อจานดาวเทียม
จานชัดกว่าเสาก้างปลา และหนวดกุ้ง จานติดตั้งง่าย ไม่ต้องขึ้นเสาให้สูง เวลามีปัญหาก็ง่ายในการซ่อมบำรุง
1.เลือกจานแบบที่ท่านชอบหลายๆรุ่นก่อน แล้ว
2.ดูว่าขนาดจานรุ่นไหนติดกับที่บ้านท่านได้
3.สำคัญที่สุด เลือกจานที่มันอัพเฟิร์มแวร์ได้ด้วยตัวเอง เพราะพวกจานมันจะอัพอยู่เรื่อยๆ เพื่อแก้ปัญหาสัญญาณที่ไม่ดี หรือเพิ่มช่องมาให้เรื่อยๆ ถ้าไม่อัพอัตโนมัติ ท่านก็ต้องยกไปที่ร้านเพื่อให้เค้าอัพให้ บางร้านก็คิดค่าอัพตั้งแต่ 100-300บ. แล้วแต่รุ่น แล้วแต่ยี่ห้อ แต่ส่วนใหญ่ร้านที่ท่านซื้อเค้าจะอัพให้ฟรี แล้วถ้าบังเอิญร้านที่ท่านซื้อเกิดเลิกกิจการ ทีนี้ท่านเอาไปอัพที่ร้านอื่นมีค่าใช้จ่ายแน่นอน ที่สำคัญมันเสียเวลาครับ

ลองจัดสายตามนี้ดูก่อนครับ เผื่อจะไม่ต้องติดจานครับ
หลักการจัดวางสายที่ทำได้ง่าย และเห็นผลก็คือ
1.สายสัญญาณต่างๆ กับสายไฟ ห้ามเดินมาด้วยกัน ห้ามเดินพาดกัน ให้แยกห่างจากกัน
2.สายสัญญาณต่างๆ อย่าเผื่อมากเกินไป ยิ่งยาว ยิ่งลดทอนสัญญาณ
3.สายสัญญาณต่างๆ อย่าม้วนเป็นวงกลม อย่าขดสายทบไป-มา มันจะเกิดสัญญาณรบกวน

*ใช้ Ferrite core ช่วยลดสัญญาณรบกวนได้ ประหยัดและหักล้างสนามแม่เหล็กได้ด้วย
http://en.wikipedia.org/wiki/Ferrite
http://www.google.com/images?q=ferrite&...ved=0CDoQsAQwAg

ขอร่วมก๊วนด้วยคนครับ เพิ่งถอย 42PJ650R มาเมื่อวาน ตอนนี้ดู free tv ผ่านเสาก้างปลาอยู่ ภาพดูไม่จืดเลย ... แต่มีโครงการจะติดจานดำ + กล่องความฝันอยู่ครับ ถามนิดนึงครับว่าถ้าผมติดจานแล้วภาพจาก free tv จะดีขึ้นมั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #1083 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 03:24:16 pm »
ขอบคุณครับ คำแนะนำดีมากเลย เด๊่ยวลองกลับบ้านไปจัดสายดูครับ ...

ปล. จานคงติดล่ะครับ ไว้ดูบอลกับพวกสารคดี

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ job_kamphol

• *
« ตอบกลับ #1084 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 12:13:46 pm »
สวัสดีครับ

หลังจากได้คำแนะนำจากทุกท่าน ผมเลยไปที่ร้าน เพื่อซื้อ TV
ตอนแรกตัดสินใจเอา 42LD460 เพราะมัน Full HD เพราะผมเน้นดูแต่หนัง HD กับซี่รี่ฝรั่ง
แล้วพอดีที่ร้านเค้ามีเครื่องเล่น HD Player ผมเลยให้ทางร้านยกเจ้า 42LD460 มาลองเปิดดู
(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) ภาพที่ได้โอเคครับ แต่ด้วยความสงสัยว่า ถ้าเป็น 42PJ650 ที่เป็น HD Ready มาเปิดหนัง HD มันจะต่างกันไหม
ผมที่ออกมา ผมชอบภาพ  42PJ650 มากกว่า เพราะภาพเนียนกว่าอยากเป็นชัด แบบไม่จับผิด ไหลลื่นดีกว่า ไม่เห็นเป็นเงาๆ
อีกอย่างคือ ตอนที่ผมทดสอบ 42LD460 ดูได้ไม่กี่นาที รู้สึกแสบตา ลองปรับก็แล้วก็ยังแสบ (ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า)
สรุปสอย 42PJ650 มาครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1085 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 02:50:40 pm »
นั่นแหละครับ คือความจริงที่ท่านสัมผัส LED LCDTV & LCDTV ไม่เหมาะที่เอามาดู TV , HD , BD
เพราะท่านได้ลองเทียบ LCDTV & PlasmaTV ที่ร้าน และท่านเห็นความจริงที่แตกต่าง แล้วท่านมาช่วยบอกเล่างัยครับ
ส่วนท่านที่ไม่ได้ลอง ได้จ่ายเงิน เอาเครื่องมาตั้งที่บ้านแล้ว ก็จะไม่กล้าพูดความจริง ก็ต้องเก็บเอาไว้ เสียเงินแพงกว่า Plasma
แต่สิ่งที่ได้มันไม่คุ้ม ที่บางคนเค้าบอกว่า LED LCDTV มันชัดกว่า Plasma น่ะ มันไม่จริงหรอก แค่ปลอบใจตัวเองน่ะครับ
แล้วคนที่เคยใช้  LCDTV มาก่อน แล้วมาใช้ Plasma ทุกคนก็จะบอกว่า Plasma ดีกว่า ภาพที่ได้มันเป็นธรรมชาติที่คมชัด
และด้วยความคมชัดของ Plasma บางฉากมันเหมือนต้นฉบับที่เค้าถ่ายทำมาจนดูไม่สวยงาม
แต่พอดูฉากนี้กับจอ LED LCDTV ภาพเดียวกันนี้สีสันมันกลับเด้งขึ้นดูสวยงาม เลยคิดว่าดีกว่า Plasma
ทำไมไม่คิดว่าจอ LED LCDTV มันให้ภาพที่ไม่สมจริงไม่เป็นธรรมชาติต่างหาก

ขอให้มีความสุขกับ PlasmaTV ใหม่ด้วยครับ แล้วมาบอกเล่าด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

หลังจากได้คำแนะนำจากทุกท่าน ผมเลยไปที่ร้าน เพื่อซื้อ TV
ตอนแรกตัดสินใจเอา 42LD460 เพราะมัน Full HD เพราะผมเน้นดูแต่หนัง HD กับซี่รี่ฝรั่ง
แล้วพอดีที่ร้านเค้ามีเครื่องเล่น HD Player ผมเลยให้ทางร้านยกเจ้า 42LD460 มาลองเปิดดู
(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) ภาพที่ได้โอเคครับ แต่ด้วยความสงสัยว่า ถ้าเป็น 42PJ650 ที่เป็น HD Ready มาเปิดหนัง HD มันจะต่างกันไหม
ผมที่ออกมา ผมชอบภาพ  42PJ650 มากกว่า เพราะภาพเนียนกว่าอยากเป็นชัด แบบไม่จับผิด ไหลลื่นดีกว่า ไม่เห็นเป็นเงาๆ
อีกอย่างคือ ตอนที่ผมทดสอบ 42LD460 ดูได้ไม่กี่นาที รู้สึกแสบตา ลองปรับก็แล้วก็ยังแสบ (ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า)
สรุปสอย 42PJ650 มาครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ infinite69

• *
« ตอบกลับ #1086 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 06:49:18 pm »
อันนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนเลยครับว่าจะชอบPlasma LED LCD   [ปลื่ม]

ออฟไลน์ AgentMolder

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1087 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 08:26:17 pm »
ความชอบ กับกระแส บางอย่างมันก็สวยทาง ชอบแบบไหน ก็ใช้แบบนั้น ก่อนตัดสินใจเสียเงินหลักหมื่น ก็ต้องดูดีๆ อย่าง คห บนที่ลองเอาทีวีมาเทียบกันดู แล้วบอกตัวเองได้เลยว่าชอบอะไรมากกว่า ก็เอาอันน้นมา ถูกต้องที่สุดแล้วครับ ไม่ใช่ว่าใครในเวบบอร์ดเชียอะไรก็เฮโลเชื่อตามเขา คนที่เชีย plasma ดีโง้นงี้ คนก็เชื่อไปเฮโลเอาตาม แต่พอไปดูจริงๆแล้วไม่ถูกใจ เครื่องหนาไป หน้าจอร้อน สะท้อนเงา ภาพสีไม่สดเท่า ก็เลือกเอา LED มาก็ได้ครับ

ไม่มีอะไรดีที่สุด ของงี้ขึ้นกับความชอบ อย่าเบลม อย่าบลัฟกันเลย คนที่เขาซื้อ plasma ไปแล้วบอกว่าไม่ค่อยพอใจกับภาพก็มีถาม แต่เขาไม่มาบอกก็แค่นั้น บางคนซื้อไปตั้งห้องรับแขก จะดู TV ทีต้องโยกหลบเงาตัวเอง ไปเปลี่ยนมาเป็น LED ก็มี

ไม่งั้นคงไม่มี TV LED ขายกันโครมๆหลอกครับ ถ้ามันไม่มีดีจริง Plasma กับ LED จะอยู่คู่กันไปเรื่อยๆแบบนี้แหล่ะ จนกว่าจะมีอะไรมาแทนในอนาคต

ออฟไลน์ nor0318

• *
« ตอบกลับ #1088 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:12:38 pm »
พบปัญหา LG LD550 ต่อ PLAY STATION3 ใช้สาย HDMI มีแต่เสียงไม่มีภาพ    ไม่รู้เกิดจากอะไร ต่อทั้ง 3 พอร์ทแล้ว

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1089 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:21:58 pm »
ถูกต้องครับ สเตปเดิมครับ ชอบแบบไหนจัดแบบนั้นครับ อิอิ [yes]
ความชอบ กับกระแส บางอย่างมันก็สวยทาง ชอบแบบไหน ก็ใช้แบบนั้น ก่อนตัดสินใจเสียเงินหลักหมื่น ก็ต้องดูดีๆ อย่าง คห บนที่ลองเอาทีวีมาเทียบกันดู แล้วบอกตัวเองได้เลยว่าชอบอะไรมากกว่า ก็เอาอันน้นมา ถูกต้องที่สุดแล้วครับ ไม่ใช่ว่าใครในเวบบอร์ดเชียอะไรก็เฮโลเชื่อตามเขา คนที่เชีย plasma ดีโง้นงี้ คนก็เชื่อไปเฮโลเอาตาม แต่พอไปดูจริงๆแล้วไม่ถูกใจ เครื่องหนาไป หน้าจอร้อน สะท้อนเงา ภาพสีไม่สดเท่า ก็เลือกเอา LED มาก็ได้ครับ

ไม่มีอะไรดีที่สุด ของงี้ขึ้นกับความชอบ อย่าเบลม อย่าบลัฟกันเลย คนที่เขาซื้อ plasma ไปแล้วบอกว่าไม่ค่อยพอใจกับภาพก็มีถาม แต่เขาไม่มาบอกก็แค่นั้น บางคนซื้อไปตั้งห้องรับแขก จะดู TV ทีต้องโยกหลบเงาตัวเอง ไปเปลี่ยนมาเป็น LED ก็มี

ไม่งั้นคงไม่มี TV LED ขายกันโครมๆหลอกครับ ถ้ามันไม่มีดีจริง Plasma กับ LED จะอยู่คู่กันไปเรื่อยๆแบบนี้แหล่ะ จนกว่าจะมีอะไรมาแทนในอนาคต

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1090 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:01:32 pm »
ผมไม่ได้เบลม ไม่ได้บลัฟนะครับ แค่เสริมความจริงในเรื่องเทคโนโลยี เจ้า LED LCDTV เดี๋ยวนี้ก็สะท้อนเหมือน Plasma แล้วล่ะครับ
Plasma อย่าง Pana V Series สะท้อนน้อยกว่า LED LCDTV ด้วยซ้ำ
LED LCDTV จอก็ยังเป็นจอ LCD ตัวเดิม แค่เปลี่ยน Backlight เป็น LED ทำให้ความสว่างไม่ทั่วจอในรุ่นที่เป็น Edge LED ในหลายๆรุ่นด้วยซ้ำ
แต่เค้าอัด Contrast ให้มากกว่า LCDTV เพื่อชดเชยที่ความสว่างของ Backlight มันดรอปลง ถึงอย่างไรจอก็ยังเป็นจอ LCD กำเนิดเสงด้วยตัวเองไม่ได้ ต้องพึ่งแสงจาก Backlight

คนที่ใช้ LED LCDTV หรือ LCDTV อยู่แล้ว แล้วโพสต์ถามถึงปัญหาที่เจอ ผมก็ออกความเห็นเท่าที่ผมรู้ ผมเข้าใจ เรื่องเล่นไฟล์ mkv ไม่ได้
ก็ยังขอเอาของท่าน AgentMolder ไปให้ ด้วยความหวังดี ไม่ได้คิดอะไรเลยครับ ถ้าทำให้ระคายเคืองก็ ขอโทษครับ

รสนิยมแต่ละท่านไม่เหมือนกัน เห็นด้วยครับ ชอบแบบไหนจัดแบบนั้น ชิมิชิมิ

อ่านทุกความเห็นอย่างมีสติ อย่าเชื่อผมแบบไม่มีเหตุผล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:16:43 pm โดย fmt »

ออฟไลน์ Phedious

• *
« ตอบกลับ #1091 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 12:13:01 am »
สวัสดีครับทุกคน ผมเพิ่งเป็นส่วนหนึ่งของผู้ใช้ TV LG คับ

พอดีไปได้ LED รุ่น 22LE5300 จากงาน commart มา 7990 บาท (หวังว่าคงคุ้มนะ)
ผมมีปัญหานิดหน่อยเวลาเล่นไฟล์หนัง HD 1080 จาก external HDD ของ WD ซึ่งก็เพิ่งซื้อในงานนี้
ต่อตรงเข้าพอร์ต USB ของทีวี
เล่นๆอยู่บางครั้ง (มักเป็นช่วงแรกๆ) จะค้างแปปนึงเเล้วหลุดออกมาเลย ต้องเริ่มเล่นใหม่
จะเป็นต่อเนื่องประมาณ 2 ครั้ง หลังจากนั้นก็จะเล่นได้จนจบแบบไม่มีอะไรติดขัดอีกเลย

อยากถามผู้รู้ว่า อาการเหล่านี้เกิดจาก external HDD ผมไม่ดี หรือเป็นที่อะไรกันแน่
คงไม่ได้เป็นที่ทีวีใช่ไหมครับ  [งง]

เป็นที่ TV ครับ แต่ไม่ใช่ TV เสียนะครับ แต่ระบบของ TV มันอ่านไฟล์ full HD จะรวนๆแบบนี้แหล่ะครับ เป็นทุกยี่ห้อครับ ขนาดเครื่องเล่น HDD เอง รุ่นก่อนๆบางตัวยังอ่าน file FullHD ไม่ได้เลยครับ ประสาอะไรกับ TV แค่เล่น MKV ได้ก็เยี่ยมแล้วครับ

ขอบคุณ คุณ AgentMolder มากครับสำหรับคำตอบ
ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ
ถ้าเป็นไฟล์หนังที่ไม่ใช่ Full HD (1080) แต่เป็น 720 จะไม่พบปัญหา หรือพบน้อยกว่านี้ ใช่รึปล่าวครับ   [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Mr.Z

• *
lg42pj650 ไม่มีปุ่มปิดเครื่องเหรอครับ
« ตอบกลับ #1092 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 02:07:29 am »
lg42pj650 ไม่มีปุ่มปิดเครื่องเหรอครับ
เห็นบางยี่ห้อมีด้านข้างตัวเครื่อง
เวลาปิดที่รีโมทหรือที่ด้านหน้าของจอที่เป็นระบบสัมผัสมันจะเข้าโหมดสแตนบาย
คือมีไฟสีแดงที่ขอบจอ ไฟมันไม่ดับอ่ะครับ
แล้ววิธีปิดเครื่องที่ถูกต้องต้องทำยังไงครับ
ขอบคุณ

• *
Re: lg42pj650 ไม่มีปุ่มปิดเครื่องเหรอครับ
« ตอบกลับ #1093 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 10:56:18 am »
เห็นบางยี่ห้อมีด้านข้างตัวเครื่อง
เวลาปิดที่รีโมทหรือที่ด้านหน้าของจอที่เป็นระบบสัมผัสมันจะเข้าโหมดสแตนบาย
คือมีไฟสีแดงที่ขอบจอ ไฟมันไม่ดับอ่ะครับ
แล้ววิธีปิดเครื่องที่ถูกต้องต้องทำยังไงครับ
ขอบคุณ

ของผมใช้วิธีกดปุ่มปิดที่รีโมท แล้วก็ปิดสวิทช์ที่ปลั๊กไฟครับ

ออฟไลน์ fmt

Re: lg42pj650 ไม่มีปุ่มปิดเครื่องเหรอครับ
« ตอบกลับ #1094 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 12:08:44 pm »
ของผมที่เครื่องไม่เคยปิดครับ เปิดตลอดครับ ปิดสวิทช์ที่ปลั๊กพ่วง แล้วชักปลั๊กพ่วงออกจากผนัง เมื่อก่อนใช้ LCDTV ก็ทำแบบนี้ทั้งที่มีสวิทช์เปิด-ปิดที่เครื่อง ไม่เคยเสียครับ

ขอบคุณ

ออฟไลน์ job_kamphol

• *
« ตอบกลับ #1095 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 01:28:37 pm »
สวัสดีครับ

ตามที่ผมใช้นะครับ plasma ร้อนกว่า lcd ที่เคยใช้ครับ (lcd ก็ร้อนนะครับ ไม่ใช่ว่าไม่ร้อนเลย แต่ร้อนน้อยกว่า)
แต่ผมก็ไม่ได้คิดมากอะไร เพราะผมไม่ได้ดูหน้าทีวี นั่งนู่น 2.6 เมตร เลยไม่รู้สึก
อีกอย่าง lg42pj650  ผมเปิดไฟสีขาวนะ ก็มีสะท้อนบ้าง (ผมคิดว่าเป็นที่รุ่นนี้มีกระจกเลยสะท้อน) แต่พอผมปิดไฟสีขาว มีเปิดไฟสีนวล(สีส้ม) สะท้อนหายไป
(ห้องผมติดไฟสองสีเลย) แต่เวลาดูผมปิดไฟหมดครับ เลยหมดปัญหาเรื่องคุมแสงไม่ได้
เท่าที่ลองตอนนี้่มีแค่นี้ครับ เรื่องเบรินยังไง ต้องขอลองใช้สักพักครับ

อ้อ ขอสอบถามหน่อยครับ
ตรงที่มีให้ set IMAGE STICKING MINIMIZATION (ISM) METHOD
เวลาที่ท่านใช้งานปกติ set เป็น Normal หรือ Orbiter ครับ
หรือว่าเราค่อยมา set เป็น Orbiter ,Colour Wash,White Wash ตอนเจอเบรินเท่านั่นครับ

ขอบคุณครับ

ของผมที่เครื่องไม่เคยปิดครับ เปิดตลอดครับ ปิดสวิทช์ที่ปลั๊กพ่วง แล้วชักปลั๊กพ่วงออกจากผนัง เมื่อก่อนใช้ LCDTV ก็ทำแบบนี้ทั้งที่มีสวิทช์เปิด-ปิดที่เครื่อง ไม่เคยเสียครับ

ขอบคุณ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1096 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 01:34:14 pm »
Orbiter สถานเดียวครับ

สวัสดีครับ

ตามที่ผมใช้นะครับ plasma ร้อนกว่า lcd ที่เคยใช้ครับ (lcd ก็ร้อนนะครับ ไม่ใช่ว่าไม่ร้อนเลย แต่ร้อนน้อยกว่า)
แต่ผมก็ไม่ได้คิดมากอะไร เพราะผมไม่ได้ดูหน้าทีวี นั่งนู่น 2.6 เมตร เลยไม่รู้สึก
อีกอย่าง lg42pj650  ผมเปิดไฟสีขาวนะ ก็มีสะท้อนบ้าง (ผมคิดว่าเป็นที่รุ่นนี้มีกระจกเลยสะท้อน) แต่พอผมปิดไฟสีขาว มีเปิดไฟสีนวล(สีส้ม) สะท้อนหายไป
(ห้องผมติดไฟสองสีเลย) แต่เวลาดูผมปิดไฟหมดครับ เลยหมดปัญหาเรื่องคุมแสงไม่ได้
เท่าที่ลองตอนนี้่มีแค่นี้ครับ เรื่องเบรินยังไง ต้องขอลองใช้สักพักครับ

ตรงที่มีให้ set IMAGE STICKING MINIMIZATION (ISM) METHOD
เวลาที่ท่านใช้งานปกติ set เป็น Normal หรือ Orbiter ครับ
หรือว่าเราค่อยมา set เป็น Orbiter ,Colour Wash,White Wash ตอนเจอเบรินเท่านั่นครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1097 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:36:45 pm »
รู้สึกหลายท่านจะกลัว Burn in มากครับ ผมบอกไว้เลยนะครับ โอกาศเกิดน้อยมากครับเพราะถึงท่านไม่ตั้ง Orbiter ไว้ TV ที่ท่านดูภาพมันเคลื่อนไหวตลอดอยู่แล้วครับ ยังไงก็ไม่เป็นครับ นอกจากท่านไปเปิดภาพนิ่งค้างเป็นวันละครับ ถึงเปิดไว้ก็เป็นยากครับ ลองอ่านคู่มือดูครับ บางยี่ห้อภาพไม่มีการเคลื่อนไหวสักกี่นาทีมันจะค่อยๆดร็อปภาพลงจน Standby เครื่องไว้ครับเป็นการป้องกันอีกอย่างหนึ่งครับ เพราะจุดนี้ Pana ถึงไม่ทำมาให้ User ใช้แต่เอาไว้ในโหมด Games แทนครับหรือไม่ก็ขี้เกียจเขียน Firmware ครับ [ม่ายยย]

อยากได้ Plasma อย่ากลัว Burn in ครับ อิอิ   [รัก]
Orbiter สถานเดียวครับ

สวัสดีครับ

อีกอย่าง lg42pj650  ผมเปิดไฟสีขาวนะ ก็มีสะท้อนบ้าง (ผมคิดว่าเป็นที่รุ่นนี้มีกระจกเลยสะท้อน) แต่พอผมปิดไฟสีขาว มีเปิดไฟสีนวล(สีส้ม) สะท้อนหายไป

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:05:12 pm โดย xta »