ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4400153 ครั้ง)

ออฟไลน์ orifec_a31

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1116 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:29:43 pm »
ถามเรื่องระบบเสียงหน่อยครับ 42"LD550 ต่อ HDMI จาก Play on HD mini แล้วต่อสาย fiber optic จาก LCD ไปเครื่องเล่น avr เพื่อให้เสียงออกเป็น DTS หรือ db digital  ปรากฏว่าเสียงมันออกไปเป็นแบบ linear PCM จึงเปลี่ยนเอาสาย fiber optic ไปต่อโดยตรงจาก Play on HD mini เครื่อง avr กลับแดงผลว่าเสียงที่ได้เป็น DTS และ db digital (แล้วแต่เรื่อง) จึงสงสัยว่าต้อง set ที่ LCD ยังไงคับเพื่อให้ได้เสียงที่ได้เป็น DTS หรือ db digtal ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1117 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:47:05 pm »
จริงๆต่อแบบที่สองท่านต่อถูกแล้วครับ ส่วนจะให้ TV ปล่อยเป็น DTS Dolby ทาง Optical ต้องลองไปเซ็ตที่ PlayOn ที่ HDMI Audio ให้เป็น Passthought หรือ Bitstream ครับ ซึ่งไม่แน่ใจว่า TV ท่านจะปล่อยได้ไหม ถ้าไม่ได้อะไรมากต่อบแบบที่ 2 ดีกว่าครับ
ถามเรื่องระบบเสียงหน่อยครับ 42"LD550 ต่อ HDMI จาก Play on HD mini แล้วต่อสาย fiber optic จาก LCD ไปเครื่องเล่น avr เพื่อให้เสียงออกเป็น DTS หรือ db digital  ปรากฏว่าเสียงมันออกไปเป็นแบบ linear PCM จึงเปลี่ยนเอาสาย fiber optic ไปต่อโดยตรงจาก Play on HD mini เครื่อง avr กลับแดงผลว่าเสียงที่ได้เป็น DTS และ db digital (แล้วแต่เรื่อง) จึงสงสัยว่าต้อง set ที่ LCD ยังไงคับเพื่อให้ได้เสียงที่ได้เป็น DTS หรือ db digtal ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iAMPAITOON

• *
« ตอบกลับ #1118 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:13:16 am »
LG 42LD650 มีการ Update FW ใหม่ แล้ว

ผม Update แล้วครับ

์Netcast
เพิ่ม SW ใหม่ ของ Region Thai และ ของเดิมดังนี้

ของใหม่

*mthai
*Facebook <<< Connect ผ่าน http://tvfacebook.lge.com/ ก่อนครับ
*Twitter <<< เล่นได้
*เกมส์ไร สักอย่าง จำไม่ได้
*Google Map

3 ช่องของเดิม
ํYoutube << ยัง HD ไม่ได้เช่นเดิม
Picasa
Weather

ส่วน Region อื่น มีช่องข่าวอะไรนี่หละ alarabiya มั้งครับ

อย่างอื่นไม่ทราบครับ

อยากให้ พิมพ์ไทยได้ จัง และ Youtube เล่น HD ได้
MTHAI ไม่เอาได้มั๊ย ไม่มีอะไรเลย มีแต่ Clip หากเป็น
ช่องข่าวน่าจะดีกว่า
ผู้บริโภคอย่างเราสามารถให้ข้อเสนอแนะอย่างไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ topman

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1119 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 02:58:28 pm »
ช่วย ฟันทิ้ง เอ๊ย ฟันธง ให้ด้วยครับ ระหว่าง LG PLASMA TV 42PJ650  กับ LG 42LF20FR FULL HD  LCD
ทั้งสองตัว ขายในราคาเท่ากัน คือ 15XXX  ไม่ทราบว่า ควรจะเล่นตัวไหนดีครับ ระหว่าง พลาสมา่ กับ LCD ครับ
äÁèµéͧËÒ¡êǹäÁèµéͧÃèÇÁáªÃìãËÁèÅèÒÊØ´ IPTV ÃѺªÁ¡ÕÌÒ·Ø¡ª¹Ô´ ÀҾ¹µì¢Í§·ÃÙáÅÐ˹ѧ DVD á¶Áªèͧ 18+ 4 ªèͧ ´Ù¿ÃÕ 3 à´×͹ ʹ㨠PM ËÃ×Í â·Ã 081-9556605 email:[email protected] F3 X3 ´ÙàÇÕ´¹ÒÁ HD 12 ªèͧá¶Á áÍÊâµÃ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=29585.0

ออฟไลน์ Zero6341

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1120 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 06:49:07 pm »
LG 50PK550R ที่ Homepro ราคา 29,990 โปรโมชัน บัตรเครดิต กรุงศรี ลดอีก 10% ผ่อน 0% 4 เดือน เหลือ 26,991 โปรนี้ถึง 24 พ.ย.

แล้วก็เจอที่ www.thepowerdigital.com 25,XXX ผ่อน 0% 4 เดือน เหมือนกัน

ราคาน่าสนใจไหมครับ

ออฟไลน์ CHT2008

• *
« ตอบกลับ #1121 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 06:56:21 pm »
-ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ พึ่งจะศึกษา LCD TV มาได้ไม่นานสนใจอยู่ 2 รุ่น ครับ ( 42 LD550 มี True motion 120 Hz ดู mkv จาก usb ได้ราคาประมาณ 21k กับ 47LD460 ราคา 24k ) งบผมไม่เกิน 25k
-การใช้งานของผมดูฟรีทีวี 60%(ตั้งใจจะติดจาน),ดูไฟล์ mkv 720p,1080p ผ่าน notebook ด้วย port HDMI หรือซื้อเครื่อง Playon
ด้วยราคาที่ต่างกันไม่มากของทั้ง 2 รุ่นแต่ได้ขนาดจอที่ต่างกันถึง 5 นิ้วทำให้เกิดการลังเลใจ จึงขอคำแนะนำหน่อยครับ

1) มีความจำเป็นไหมครับสำหรับ 120 Hz (ได้ข้อมูลมาว่าถ้าไม่มีดูแล้วจะปวดตา)
2)LD550 ดูไฟล์ mkv 1080p ผ่าน USB มีข้อจำกัดมากไหมครับ(จะสะดวกมากเวลาเล่นหนังจะได้ไม่ต้องเปิด com ให้วุ่นวาย) และภาพที่ออกมาชัดไหมครับ
3) ถ้าจะซื้อ playon มาต่อภาพจะดีไหม(ได้ข้อมูลมาว่า ถ้าต่อกับจอขนาด  42 นิ้วขึ้นไปภาพจะแตก)
4) ตาม Function การใช้งานของผม ผมควรจะซื้อรุ่นไหนดีครับ

ขอคำแนะนำจากท่านเซียนใน club ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1122 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 07:38:48 pm »
42PJ650 ครับ

ช่วย ฟันทิ้ง เอ๊ย ฟันธง ให้ด้วยครับ ระหว่าง LG PLASMA TV 42PJ650  กับ LG 42LF20FR FULL HD  LCD
ทั้งสองตัว ขายในราคาเท่ากัน คือ 15XXX  ไม่ทราบว่า ควรจะเล่นตัวไหนดีครับ ระหว่าง พลาสมา่ กับ LCD ครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1123 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 07:53:04 pm »
งบผมไม่เกิน 25k
เล่น PDP LG50PK550 Full HD ดีกว่าครับ ราคา 25,xxx ตามที่ท่าน Zero6341 บอกมา

1) มีความจำเป็นไหมครับสำหรับ 120 Hz (ได้ข้อมูลมาว่าถ้าไม่มีดูแล้วจะปวดตา)
50PK550 ได้ 600Hz สบายกว่า

2)LD550 ดูไฟล์ mkv 1080p ผ่าน USB มีข้อจำกัดมากไหมครับ(จะสะดวกมากเวลาเล่นหนังจะได้ไม่ต้องเปิด com ให้วุ่นวาย) และภาพที่ออกมาชัดไหมครับ
TV ที่ทำได้ทุกอย่าง ยังไงก็สู้เครื่องเล่นไม่ได้อ่ะครับ มันไม่เนียน เล่นได้ไม่สมบูรณ์ทุกไฟล์น่ะครับ

3) ถ้าจะซื้อ playon มาต่อภาพจะดีไหม(ได้ข้อมูลมาว่า ถ้าต่อกับจอขนาด  42 นิ้วขึ้นไปภาพจะแตก)
ดีกว่าแน่นอนครับ ไม่แตกหรอกครับ แต่ถ้าเอา 720p ไปเล่นกับจอ Full HD ภาพจะไม่สวยปิ๊งเท่ากับเล่นกับจอ HD Ready

4) ตาม Function การใช้งานของผม ผมควรจะซื้อรุ่นไหนดีครับ
Plasma ครับ

-ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ พึ่งจะศึกษา LCD TV มาได้ไม่นานสนใจอยู่ 2 รุ่น ครับ ( 42 LD550 มี True motion 120 Hz ดู mkv จาก usb ได้ราคาประมาณ 21k กับ 47LD460 ราคา 24k ) งบผมไม่เกิน 25k
-การใช้งานของผมดูฟรีทีวี 60%(ตั้งใจจะติดจาน),ดูไฟล์ mkv 720p,1080p ผ่าน notebook ด้วย port HDMI หรือซื้อเครื่อง Playon
ด้วยราคาที่ต่างกันไม่มากของทั้ง 2 รุ่นแต่ได้ขนาดจอที่ต่างกันถึง 5 นิ้วทำให้เกิดการลังเลใจ จึงขอคำแนะนำหน่อยครับ

ขอคำแนะนำจากท่านเซียนใน club ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #1124 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 08:24:51 pm »
ขอบคุณท่าน fmt มากเลยครับที่ชี้นำ
รุ่นที่ท่านแนะนำมาก็ดีมากเลยครับเพราะอยู่ในงบประมาณและได้จอใหญ่ถึง 50 นิ้วสะใจเลย
คราวนี้ก็ยังมีข้อสังสัยอีกหน่อยครับ
- ถ้าผมต่อผ่าน com จะไม่มีปัญหาเรื่องจอ burn หรือครับเพราะเบื้องต้นจะเล่นผ่านคอมก่อน ส่วน HD player เป็นโครงการในอนาคตครับ
- รุ่นที่ท่านแนะนำกับรุ่นที่ผมสนใจ โดยเฉพาะเล่นไฟล์ mkv 1080p สีสันจะแตกต่างกันมากไหมครับ(ส่วนตัวชอบสีแบบสด ๆ เลยสนใจ LCD ครับ)
- LD550 กับ LD460 มันไม่ดีหรือครับถึงไม่แนะนำ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #1125 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 08:36:02 pm »
เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ
พอดีตำแหน่งที่วางจอจะคุมแสงไม่ได้ เกรงว่าซื้อจอ plasma มาแสงจะสะท้อนมากครับ

ออฟไลน์ topman

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1126 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 08:41:36 pm »
42PJ650 ครับ

ขอบคุณมากครับ ผมคงต้องตัดใจ เพิ่มเงินไปเล่น 42PJ650 จริงๆ แทน เจ้า 42PJ350R ต่างกัน แค่ 1000
äÁèµéͧËÒ¡êǹäÁèµéͧÃèÇÁáªÃìãËÁèÅèÒÊØ´ IPTV ÃѺªÁ¡ÕÌÒ·Ø¡ª¹Ô´ ÀҾ¹µì¢Í§·ÃÙáÅÐ˹ѧ DVD á¶Áªèͧ 18+ 4 ªèͧ ´Ù¿ÃÕ 3 à´×͹ ʹ㨠PM ËÃ×Í â·Ã 081-9556605 email:[email protected] F3 X3 ´ÙàÇÕ´¹ÒÁ HD 12 ªèͧá¶Á áÍÊâµÃ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=29585.0

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1127 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 11:05:18 pm »
คุมแสงไม่ได้ ก็ LD550 ดีกว่า LD460 ครับ มี 100Hz Contrast 150,000:1

ต้องลองไปดูภาพว่าชอบแบบไหน บางท่านก็ไม่ชอบ TruMotion ปิดฟังก์ชั่นนี้ตลอด เพราะภาพมันหลอก

ชอบ TruMotion ก็จัด LD550

ไม่ชอบก็จัด LD460 ก็พอครับ

พอดีตำแหน่งที่วางจอจะคุมแสงไม่ได้ เกรงว่าซื้อจอ plasma มาแสงจะสะท้อนมากครับ
ขอบคุณท่าน fmt มากเลยครับที่ชี้นำ
รุ่นที่ท่านแนะนำมาก็ดีมากเลยครับเพราะอยู่ในงบประมาณและได้จอใหญ่ถึง 50 นิ้วสะใจเลย
คราวนี้ก็ยังมีข้อสังสัยอีกหน่อยครับ
- ถ้าผมต่อผ่าน com จะไม่มีปัญหาเรื่องจอ burn หรือครับเพราะเบื้องต้นจะเล่นผ่านคอมก่อน ส่วน HD player เป็นโครงการในอนาคตครับ
- รุ่นที่ท่านแนะนำกับรุ่นที่ผมสนใจ โดยเฉพาะเล่นไฟล์ mkv 1080p สีสันจะแตกต่างกันมากไหมครับ(ส่วนตัวชอบสีแบบสด ๆ เลยสนใจ LCD ครับ)
- LD550 กับ LD460 มันไม่ดีหรือครับถึงไม่แนะนำ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2010, 02:00:06 am โดย fmt »

ออฟไลน์ Tinker Bell

• *
« ตอบกลับ #1128 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 01:39:28 am »

5.เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ

รบกวนถามว่าเช็๋คยังไงคะ มีฟังก์ชั่นสีในตัวเครื่องหรือทำเป็นไฟล์ภาพไปเปิดดู หรือให้ที่ร้านเปิดให้คะ
กำลังจะซื้อ(คาดว่า) 50pk550 ให้กับคุณพ่อเป็นของขวัญวันพ่อค่ะ
เลยอยากได้เครื่องที่แน่นอนว่าคุณพ่อได้รับแล้วจะได้ใช้เลย ไม่ต้องยกไปเปลี่ยนไปซ่อมอะไรอีก

[ปลื่ม]

แล้วจอขนาด 50" เวลาซื้อจะขนใส่รถแท็กซี่ไหวมั้ยคะ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1129 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 02:15:00 am »
ส่วนตัวผมไม่เช็คอ่ะครับ แต่พนักงานร้านที่ซื้อเค้าจัดให้ครับ คือผมเองไม่กังวลกับเรื่องนี้อ่ะครับ เจอก็เคลม ไม่จ้องจับผิด ชิวๆครับเรื่อง Daed
แต่ถ้าคุณ Tinker Bell จะเช็ค ก็ให้พนักงานเค้าจัดให้ครับ เราเป็นลูกค้า แล้วเช็ค Dead ก็เป็นอาชีพของเค้า ถ้าเค้าไม่มีความพร้อม ความจริงใจ ก็ไปร้านอื่นเลยครับ

เช็คเหมือนจอมอนิเตอร์นะครับ เอาแบบเต็มๆเลยก็ดีนะครับ

วิธีดูเครื่องว่าใหม่หรือไม่แบบง่าย+เช็ค Dead Pixel+เช็คสิ่งแปลกปลอม
1.ที่กรอบหน้ากาก(Front หรือ Bazel)ของเครื่อง ต้องมีพลาสติคแปะมาครบทั้ง 4 ด้าน
2.ขาตั้ง ต้องมีพลาสติคแปะมาเรียบร้อย
3.กล่อง+อุปกรณ์ต้องอยู่ในสภาพใหม่ แบตเตอรี่รีโมทซีลพลาสติคเรียบร้อย
4.ใบรับประกันครบ 2 ส่วน
5.เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ
6.ให้ร้านเปิดภาพแท่งสี(Color Bar) หรือภาพที่เทส Dead ก็ได้ แล้วเอาอะไรที่มันไม่ใช่โลหะ เอาสันมือก็ได้ เคาะด้านข้างเครื่อง ด้านหลังเครื่อง ด้านบนเครื่อง อย่าเคาะหน้าจอนะครับ เพื่อดูว่าภาพนั้นยังปกติดีหรือไม่ ในขณะที่เคาะ ภาพมันจะกระตุกเล็กน้อยเหมือนภาพล้มอันนี้ปกตินะครับ และสังเกตุด้วยว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั๊ย เพราะบางทีพนักงานในโรงงานเค้าอาจจะทำน็อตเล็กๆตกหล่นไว้ในเครื่องก็ได้ ในโรงงานเค้าจะมีเทสแบบนี้แหละครับก่อนแพ็คลงกล่อง แต่ก็อาจจะหลุดมาถึงลูกค้าที่ซื้อใช้ตามบ้านก็ได้

50" ต้องขึ้น Taxi MPV ครับ Taxi Sedan มันเข้าไม่ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่ถ้าอยู่ใน กทม. ร้านเค้าส่งฟรีนะครับ

อย่าลืมตั้งป้องกันจอไหม้ก่อนเริ่มใช้งานนะครับ เมนู > ตัวเลือก > ระบบรักษาจอภาพ : แบบเคลื่อนที่

รบกวนถามว่าเช็๋คยังไงคะ มีฟังก์ชั่นสีในตัวเครื่องหรือทำเป็นไฟล์ภาพไปเปิดดู หรือให้ที่ร้านเปิดให้คะ
กำลังจะซื้อ(คาดว่า) 50pk550 ให้กับคุณพ่อเป็นของขวัญวันพ่อค่ะ
เลยอยากได้เครื่องที่แน่นอนว่าคุณพ่อได้รับแล้วจะได้ใช้เลย ไม่ต้องยกไปเปลี่ยนไปซ่อมอะไรอีก

[ปลื่ม]

แล้วจอขนาด 50" เวลาซื้อจะขนใส่รถแท็กซี่ไหวมั้ยคะ

• *
« ตอบกลับ #1130 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 05:47:38 am »
คุมแสงไม่ได้ ก็ LD550 ดีกว่า LD460 ครับ มี 100Hz Contrast 150,000:1

ต้องลองไปดูภาพว่าชอบแบบไหน บางท่านก็ไม่ชอบ TruMotion ปิดฟังก์ชั่นนี้ตลอด เพราะภาพมันหลอก

ชอบ TruMotion ก็จัด LD550

ไม่ชอบก็จัด LD460 ก็พอครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ

คงต้องหาโอกาสไปลองเทียบดู ถ้าดูแล้วไม่เห็นความต่างของการมี Truemotion คงต้องจัด 460 ครับ

ออฟไลน์ Tinker Bell

• *
« ตอบกลับ #1131 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 08:20:20 am »
ขอบคุณคุณ fmt มากค่ะ ขอถามต่ออีกนิดนะคะ

ตอนไปหาข้อมูลเจอเค้าบอกว่าทีวีบางรุ่นแสดงผลเป็น 1080p แต่รับสัญญาณเข้าได้แค่ 1080i แล้วเอามาแปลงสัญญาณอีกที คุณภาพมันจะลดลง
แล้วเราจะดูยังไงคะว่ารุ่นไหนรับสัญญาณเข้าเป็น 1080p ได้เต็มๆ อ่านดูก็เจอแต่ที่บอกว่าหน้าจอเป็น 1920x1080

50pk550 รับสัญญาณบลูเรย์ 1080p ได้เลยมั้ยคะ

ถ้าเอาสัญญาณ 720p ไปต่อกับทีวี 1080p เทียบกับการเอาสัญญาณ 1080p มาต่อกับทีวีที่ความละเอียด 1365x768
แบบไหนจะให้ภาพดีกว่ากันคะ คือได้ยินมาว่าถ้าสัญญาณภาพมีความละเอียดเท่ากับความละเอียดของจอจะให้ภาพดีที่สุด เผื่อจะประหยัดลงมาเป็น 50pj650

ดูแล้วชอบดีไซน์แบบ borderless มากกว่าแต่ไม่แน่ใจกับ 50pk950 ว่างบที่มีจะถึงมั้ย ถ้าไม่เกิน 45000 ก็พอไหว แล้วก็ไม่ค่อยเห็นใครใช้เลยค่ะ หาข้อมูลผู้ใช้ยากมากเลย
อยากทราบว่าที่บอกว่าต่อเน็ตด้วย wifi ได้นี่ต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่มหรือเปล่าคะ หรือรับสัญญาณได้ในตัว

50pj650, 50pk550 และ 50pk950 ที่พอร์ต USB ต่อกับ Ext-HDD ได้ความจุสูงสุดเท่าไหร่คะ แล้วถ้าเล่นไฟล์ภาพเคลื่อนไหวแต่ละรุ่นรองรับได้ที่ความละเอียดสูงสุดเท่าไหร่คะ
ถ้ามี codec ใหม่ๆของไฟล์หนังจะมี firmware มาอัพทีวีเราให้เล่นไฟล์แบบใหม่ๆได้มั้ยคะ

สาย hdmi นี่ขอแค่ให้แบนด์วิธของสายพอจะรองรับปริมาณข้อมูลที่ส่งมาก็พอแล้วใช่มั้ยคะ
แล้วสายแถมมากับเครื่องนี่พอไหวมั้ยคะ หรือควรจะซื้อสายอย่างดีกว่านั้น

เวลาทำความสะอาดหน้าจอแบบนี้ใช้อะไรเช็ดคะ ผ้าไมโครไฟเบอร์เปล่าๆหรือใช้น้ำยาเช็ดกระจกด้วย

[ปาดเหงื่อ] ว่าจะถามนิดนึงแต่เอาซะเยอะเลย ขอรบกวนด้วยนะคะ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1132 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:04:18 am »
ตอนไปหาข้อมูลเจอเค้าบอกว่าทีวีบางรุ่นแสดงผลเป็น 1080p แต่รับสัญญาณเข้าได้แค่ 1080i แล้วเอามาแปลงสัญญาณอีกที คุณภาพมันจะลดลง
แล้วเราจะดูยังไงคะว่ารุ่นไหนรับสัญญาณเข้าเป็น 1080p ได้เต็มๆ อ่านดูก็เจอแต่ที่บอกว่าหน้าจอเป็น 1920x1080
ดูที่คำว่า Full HD 1080p , จอ Full HD 1920*1080 2Mpixel ทุกตัวรองรับ 1080p อยู่แล้วครับ
จอน่ะรับ 1080p ได้ทุกตัวแล้วครับ ถ้ามีคำว่า HD Ready แต่ที่เห็นว่าจอโชว์ 1080i เพราะแผ่นนั้นไม่ใช่ 1080pแท้ และเครื่อง HD มันอัพสเกลไม่ได้อ่ะครับ

50pk550 รับสัญญาณบลูเรย์ 1080p ได้เลยมั้ยคะ
ได้เลยครับ

ถ้าเอาสัญญาณ 720p ไปต่อกับทีวี 1080p เทียบกับการเอาสัญญาณ 1080p มาต่อกับทีวีที่ความละเอียด 1365x768
แบบไหนจะให้ภาพดีกว่ากันคะ คือได้ยินมาว่าถ้าสัญญาณภาพมีความละเอียดเท่ากับความละเอียดของจอจะให้ภาพดีที่สุด เผื่อจะประหยัดลงมาเป็น 50pj650
1080p มาต่อกับทีวีที่ความละเอียด 1365x768 ให้ภาพดีกว่าครับ เพราะดาวน์สเกลลงมา
720p ไปต่อกับทีวี 1080p ภาพหยาบขึ้น ไม่คมชัด เพราะมันไม่ได้อัพสเกลขึ้นไป แต่ขยาย 720p ให้เต็มจอ 1080p

ดูแล้วชอบดีไซน์แบบ borderless มากกว่าแต่ไม่แน่ใจกับ 50pk950 ว่างบที่มีจะถึงมั้ย ถ้าไม่เกิน 45000 ก็พอไหว แล้วก็ไม่ค่อยเห็นใครใช้เลยค่ะ หาข้อมูลผู้ใช้ยากมากเลย
อยากทราบว่าที่บอกว่าต่อเน็ตด้วย wifi ได้นี่ต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่มหรือเปล่าคะ หรือรับสัญญาณได้ในตัว
ต้องซื้อ USB Wireless Adapter ของยี่ห้อนั้นเพิ่มครับ แบบทั่วไปใช้ไม่ได้ด้วยครับ

50pj650, 50pk550 และ 50pk950 ที่พอร์ต USB ต่อกับ Ext-HDD ได้ความจุสูงสุดเท่าไหร่คะ แล้วถ้าเล่นไฟล์ภาพเคลื่อนไหวแต่ละรุ่นรองรับได้ที่ความละเอียดสูงสุดเท่าไหร่คะ
PK950 รองรับสูงสุดครับ ได้ที่ HD DivX 1080p
PK550 & PJ650 รองรับได้แค่ sD DivX 720p

ถ้ามี codec ใหม่ๆของไฟล์หนังจะมี firmware มาอัพทีวีเราให้เล่นไฟล์แบบใหม่ๆได้มั้ยคะ
อันนี้ก็ต้องแล้วแต่ผู้ผลิตล่ะครับ ว่าเค้าจะ Service ไปกันยาวนานแค่ไหน  อย่าง Microsoft บอกว่าจะ Support WindowsXP แค่ปี 2014

สาย hdmi นี่ขอแค่ให้แบนด์วิธของสายพอจะรองรับปริมาณข้อมูลที่ส่งมาก็พอแล้วใช่มั้ยคะ
แล้วสายแถมมากับเครื่องนี่พอไหวมั้ยคะ หรือควรจะซื้อสายอย่างดีกว่านั้น
ใช่แล้วครับ แค่เป็นสายที่มีมาตราฐานของไทยก็พอเพียงแล้วครับ แต่เราดูเนื้องานของสายอีกนิดหน่อยอ่ะครับ ถ้าเราไม่เพียงพอก็สิ้นเปลืองแน่นอนครับ

เวลาทำความสะอาดหน้าจอแบบนี้ใช้อะไรเช็ดคะ ผ้าไมโครไฟเบอร์เปล่าๆหรือใช้น้ำยาเช็ดกระจกด้วย
มีวิธีทำความสะอาดมาในคู่มือของเครื่องครับ น้ำเปล่ากับผ้าไมโครไฟเบอร์นุ่มๆก็เพียงพอแล้วครับ

ขอบคุณคุณ fmt มากค่ะ ขอถามต่ออีกนิดนะคะ

[ปาดเหงื่อ] ว่าจะถามนิดนึงแต่เอาซะเยอะเลย ขอรบกวนด้วยนะคะ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ cronoser

• *
« ตอบกลับ #1133 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:53:40 am »
สอบถามครับว่า LD460 นี่ดูไฟล์ .mkv ได้ไหมครับ

ผมก๊อปใส่ USB ไปจิ้มมันขึ้นบอกว่าไม่ซัพพอร์ต

แต่ถามพี่ที่ทำงาน เค้าบอกดูได้ แต่รู้สึกจะต่อ Ext.HDD ผ่าน HDMI

ขอบคุณครับ [ปลื่ม]